[Funland] Cập nhật thông tin hữu ích trong cuộc chiến chống 2019-nCoV gây viêm đường hô hấp cấp tính

Trạng thái
Thớt đang đóng

2ab

Xe tải
Cụ đọc lại còm của em nhé. Thưa cụ trong link e đưa thì ướcvirrus tồn tạibowr 38 độ c trong độ ẩm 95 % đc gần 1 ngày, và cụ có thấy mùa hè nào độ ẩm 95 và nhiệt độ 38 thì người chết trc virus nhé :). Thôi cụ ạ. Mục đích của em là đưa fake new tin sai của bác sỹ đăng báo. Miễn dân k tin theo là ok rồi. Còn thì rảnh thì ngồi nhìn biểu đồ số ca theo ngày ở Vũ Hán còn hơn. Hihi @ cụ Billy em đã cho bay 1 nick của em vì nhận xét về cú bổ nhiệm kỳ lạ này. Quả là buồn. Nhỉ, hiểu rồi thì làm gì ?@truc?
Cụ nên đưa link, ví dụ em đưa link, anyway thông tin con virus yếu đi đáng kể sau nhiệt độ 25 độ C là fake news, confirmed nhé.

Sensitivity of SARS-CoV to temperature has also been assayed. The exposure of the virus to a temperature of 56 °C over 30 min reduced virus titer under an undetectable level, except if SARS-CoV is associated with proteins, such as 20% fetal calf serum (FCS), which bring a protection for the virus. In this case, the temperature needs to reach 60 °C over 30 min to bring virus titer below the detection limit.
Cụ chưa đọc cái link thứ 2 em tag cụ ạ?
Đây là source nghiên cứu của bài viết mà em đã trích tiếng Việt ở trên. Anyway, thông tin con virus trong dịch tiết bắn ra mà chết sau 2-5 phút ở trời nắng nóng thì có thể chứng minh luôn là fake news từ link em đưa rồi nhé.
Một số cụ mợ không hiểu cứ hỏi vì sao phải tranh cãi:
Thưa vì nếu mọi người tin như vậy, sẽ dẫn tới phơi tái sử dụng khẩu trang vì tin fake news chỉ 2-5 phút là virus chết rồi.
Tiếp nữa là fake news cứ 25 độ C là virus chết, sau khi bị tố thì hôm nay tifosi lại đưa tiếp fake news cứ 35-40 độ là virus chết.
Nó không chết ngay ở nhiệt độ đấy, và với 1 con virus biến thể mới như Aus nghiên cứu có khả năng lây sau 15 ph nói chuyện ở không gian mở và lây sau 5ph ở không gian đóng thì thưa rằng ý nghĩa của mùa hè (mở cửa) với mùa đông (đóng cửa) cũng chỉ khác biệt có 10ph.
Còn con virus này thời gian tồn tại của nó ở nhiệt độ từ 20-33 độ gần như không có thay đổi gì nhiều.
Cụ nên đưa link, ví dụ em đưa link, anyway thông tin con virus yếu đi đáng kể sau nhiệt độ 25 độ C là fake news, confirmed nhé.

Sensitivity of SARS-CoV to temperature has also been assayed. The exposure of the virus to a temperature of 56 °C over 30 min reduced virus titer under an undetectable level, except if SARS-CoV is associated with proteins, such as 20% fetal calf serum (FCS), which bring a protection for the virus. In this case, the temperature needs to reach 60 °C over 30 min to bring virus titer below the detection limit.
Link 2 mợ dẫn theo đánh giá của nhà cháu chỉ là bài tổng hợp các kết quả mà những người khác đã công bố trước đó chứ không phải bài báo khoa học chuyên sâu. Cụ thể, vấn đề 56 hay 60 độ với trên 30 phút lấy từ bài báo này (https://link.springer.com/article/10.1007/s00430-004-0219-0). Tuy nhiên, các tác giả này không xem xét mức nhiệt độ khoảng 35-40 và độ ẩm trên 80% là khoảng nhiệt độ và độ ẩm thường gặp trong khu vực nhiệt đới trong mùa hè. Bài báo nhà cháu dẫn có đề cập đến khoảng nhiệt độ và độ ẩm đó. Theo các tác giả thì khi nhiệt độ 38 và độ ẩm trên 95% thì khả năng sống sót của Sars-CoV sau 24h đã giảm trên 1000 lần rồi (reduction factor > 3log10). Như thế, khác biệt giữa điều kiện mùa hè và mùa đông là rất đáng kể đấy chứ.

2ab

Xe tải
Một trong 3 tỉnh có dịch công bố là tỉnh mà các bác sỹ đã dùng làm luận cứ publish cái đề tài khoa học rằng thì 28 ng tiếp xúc gần mà k thấy lây hoặc lây nhẹ đây ạ. Lây từ bố con họ ra. Nick kitcat đã cảnh báo từ chính hôm cc publish kq nghiên cứu rằng hãy xem lại đi.
Hôm nay tivi vẫn nhắc cái ng cứu đó như là thành công của y tế. Thật k biết nói gì.

Trục

Xe ba gác
em lắng nghe mọi ý kiến với một sự thích thú khi tin rằng mỗi người đang tồn tại đều có giá trị nhất định, và những ý tưởng xuất sắc luôn xuất hiện một cách bất ngờ ở những chỗ rất bất ngờ. Có lẽ câu trả lời vì sao thành phố Vũ Hán và TQ toang như hiện nay được làm rõ nhất sau còm này của bác.

Kết hợp với các nguồn thông tin khác như năng lực của bộ máy y tế thành phố, rồi một quyết định bổ nhiệm khá đặc biệt, nó cũng là câu trả lời cho chọn lựa giải pháp hiện nay của bộ máy y tế và chính quyền VN hiện nay. Tức là chúng ta phải dự báo được chuyện gì sẽ xảy ra, xác xuất là bao nhiêu.

Em cho rằng bác sẽ hiểu ý của em cũng như em đã hiểu ý của bác cho dù bác có thể không có đầy đủ thông tin về mấy ý trên. Hy vọng bác và các bác khác nữa có thể hiểu và có chọn lựa tốt nhất.
Em đang hiểu vấn đề về việc cụ đánh dấu là ngày 23/1, đó là ngày VN phát hiện ra ca đầu tiên.
Tới thời điểm này đã là 10 ngày, gần đạt chu kỳ gây bệnh của Virus Corona (hay nói cách khác là có biểu hiện bệnh lý trên người), và chúng ta mới chỉ có 6 ca xác định là dương tính.
Một thông tin khá lạc quan, đúng không Cụ.

Ở trung tâm của vùng dịch, do các yếu tố thuận lợi để virut lây lan, điều kiện nhiệt độ, độ ẩm, vệ sinh môi trường,... nên số ca nhiễm bệnh khá lớn. Thêm vào đó, là việc quá tải trong vấn đề bệnh viện, nên số ca tử vong cao hơn ở bên ngoài vùng dịch.

Thêm vào đó, vài quốc gia tuyên bố, dựa trên việc công bố DNA và RNA của chủng vi rút 2019-nCoV, khoảng trung tuần tháng 2, có thể có vacxin chống virut 2019-nCoV, có thể chưa hoàn chỉnh, nhưng cũng là tín hiệu tốt, em nghĩ vậy.

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Gồng mình chiến đấu với virus corona, Trung Quốc tức giận "chỉ mặt" Mỹ
Giữa lúc gồng mình chống chọi với sự lây lan nhanh chóng của virus corona, Bắc Kinh tức giận chỉ trích Mỹ ban hành khuyến cáo ngăn công dân di chuyển tới Trung Quốc.
16:45 - 01/02/2020
Theo RT, Bắc Kinh chỉ trích việc Mỹ cảnh báo công dân tránh tới Trung Quốc giữa lúc dịch virus corona bùng phát nhanh chóng là “thiếu thân thiện” và đi ngược với khuyến cáo của WHO.
Không chỉ Mỹ mà nhiều nước trên thế giới đã khuyến cáo công dân tránh di chuyển tới Trung Quốc giữa lúc dịch virus corona lây lan nhanh chóng. (Ảnh: Reuters)
“Tổ chức Y tế thế giới (WHO) hối thúc các nước tránh đưa ra cảnh báo giới hạn đi lại, nhưng ngay sau đó Mỹ lại làm điều ngược lại. Đây là hành động thiếu thân thiện”, RT dẫn lời phát ngôn viên Bộ Ngoại giao Trung Quốc Hoa Xuân Oánh.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
khi nào ban bố tình trạng khẩn cấp do dịch bệnh thì bàn tiếp

khi Ttg công bố dịch nhóm A thì bắt buộc bị điều trị và hoàn toàn miễn phí theo khoản 2 điều 48

2ab

Xe tải
Em đang hiểu vấn đề về việc cụ đánh dấu là ngày 23/1, đó là ngày VN phát hiện ra ca đầu tiên.
Tới thời điểm này đã là 10 ngày, gần đạt chu kỳ gây bệnh của Virus Corona (hay nói cách khác là có biểu hiện bệnh lý trên người), và chúng ta mới chỉ có 6 ca xác định là dương tính.
Một thông tin khá lạc quan, đúng không Cụ.

Ở trung tâm của vùng dịch, do các yếu tố thuận lợi để virut lây lan, điều kiện nhiệt độ, độ ẩm, vệ sinh môi trường,... nên số ca nhiễm bệnh khá lớn. Thêm vào đó, là việc quá tải trong vấn đề bệnh viện, nên số ca tử vong cao hơn ở bên ngoài vùng dịch.

Thêm vào đó, vài quốc gia tuyên bố, dựa trên việc công bố DNA và RNA của chủng vi rút 2019-nCoV, khoảng trung tuần tháng 2, có thể có vacxin chống virut 2019-nCoV, có thể chưa hoàn chỉnh, nhưng cũng là tín hiệu tốt, em nghĩ vậy.
Cụ tìm hiểu case bên đức 5 người lây của cùng 1 cô tq. Và tìm hiểu tiếp case 2 bố con kia ca o Vn hiện confirm lây mấy người ạ? Và tỉnh đó phát hiện mấy ca dương tính?

2ab

Xe tải
Giữa lúc gồng mình chống chọi với sự lây lan nhanh chóng của virus corona, Bắc Kinh tức giận chỉ trích Mỹ ban hành khuyến cáo ngăn công dân di chuyển tới Trung Quốc.
Theo RT, Bắc Kinh chỉ trích việc Mỹ cảnh báo công dân tránh tới Trung Quốc giữa lúc dịch virus corona bùng phát nhanh chóng là “thiếu thân thiện” và đi ngược với khuyến cáo của WHO.

Không chỉ Mỹ mà nhiều nước trên thế giới đã khuyến cáo công dân tránh di chuyển tới Trung Quốc giữa lúc dịch virus corona lây lan nhanh chóng. (Ảnh: Reuters)
“Tổ chức Y tế thế giới (WHO) hối thúc các nước tránh đưa ra cảnh báo giới hạn đi lại, nhưng ngay sau đó Mỹ lại làm điều ngược lại. Đây là hành động thiếu thân thiện”, RT dẫn lời phát ngôn viên Bộ Ngoại giao Trung Quốc Hoa Xuân Oánh.
Hk đã cấm bay tới Hn và giảm số chuyến bay tới sg. Trong lúc bên phòng dịch ta coi là chưa đáng ngại thì nc ngoài ngại nc ta. Nên cc trển quyết thế nào thì quyết, cc coi nhẹ dịch nhưng nc ngoài nó k coi nhẹ, nếu thành ổ dịch thì m sẽ bị cấm vận drchinh
khi nào ban bố tình trạng khẩn cấp do dịch bệnh thì bàn tiếp

khi Ttg công bố dịch nhóm A thì bắt buộc bị điều trị và hoàn toàn miễn phí theo khoản 2 điều 48

Trục

Xe ba gác
Cụ tìm hiểu case bên đức 5 người lây của cùng 1 cô tq. Và tìm hiểu tiếp case 2 bố con kia ca o Vn hiện confirm lây mấy người ạ? Và tỉnh đó phát hiện mấy ca dương tính?
Em đang đếm, 99 comment gần nhất, Cụ/mợ chỉ comment duy nhất một vấn đề về 2019-nCoV.
Em cũng rất quan tâm đến vấn đề này, nhưng đầu óc vẫn phải dùng cho một số hoạt động khác. Nên xin khất mợ về việc tìm hiểu các thông tin mợ vừa gợi ý. :)

Trục

Xe ba gác
Hai ông nhõi này, đang không ưa gì nhau, nên nghe ông nào quan ngại với cực lực phản đối làm gì cho mệt óc.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Hk đã cấm bay tới Hn và giảm số chuyến bay tới sg. Trong lúc bên phòng dịch ta coi là chưa đáng ngại thì nc ngoài ngại nc ta. Nên cc trển quyết thế nào thì quyết, cc coi nhẹ dịch nhưng nc ngoài nó k coi nhẹ, nếu thành ổ dịch thì m sẽ bị cấm vận drchinh
cụ cứ khéo lo cho cộng đồng qt

ý cụ muốn cấm biên chứ gì

nói chung là cả trăm ông đưa tất cả lên đồ thị rồi, chọn điểm hợp lý nhất thôi, bao gồm kt, qp, anct, ngoại giao và thập cẩm các thứ kc

nên một người chẳng là gì trong tổng hoà các vđ của một qg, mình cụ đâu có tính hết đc mọi chuyện

nên thôi, khi nào thường/vụ q/hội hoặc C/t nc ra nghị quyết hoặc lệnh tình trạng kc do dịch thì bàn tiếp

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Hai ông nhõi này, đang không ưa gì nhau, nên nghe ông nào quan ngại với cực lực phản đối làm gì cho mệt óc.
Béo nhất cái vụ dịch cúm corona này là ông này cụ ạ

Sau vụ này lại có lí do là nhân công hao tổn trong đợt dịch, chuyên gia bị bệnh chưa phục hồi kịp, vật liệu không sản xuất kịp làm mẻ mới

Nói chung là trời thương các anh hay sao í, cái này mừng hơn vàng nhé

Do ảnh hưởng của dịch bệnh virus corona, các chuyên gia Trung Quốc tại dự án đường sắt đô thị Cát Linh - Hà Đông (Hà Nội) không thể quay lại Việt Nam làm việc. Điều này sẽ ảnh hưởng tới tiến độ hoàn thành của dự án vốn đã rất chậm này.

Dự án đường sắt Cát Linh - Hà Đông tiếp tục gặp thách thức vì dịch corona.

Lãnh đạo Bộ Giao thông Vận tải (GTVT) cho hay, phải đến ngày 9/2, phía Trung Quốc mới có thông báo tiếp theo về việc có cho công dân xuất cảnh hay không. Còn tại Việt Nam, hiện cũng chỉ xem xét cấp visa cho khách công vụ. Do đó, các chuyên gia Trung Quốc làm việc tại dự án đường sắt đô thị Cát Linh - Hà Đông (Hà Nội) tạm thời chưa thể sang Việt Nam làm việc.

Việc chuyên gia Trung Quốc chưa thể sang Việt Nam làm việc khiến dự án đường sắt này tiếp tục chậm tiến độ. Hiện Bộ GTVT đã giao các đơn vị liên quan nghiên cứu giải pháp cho vấn đề này.

2ab

Xe tải
Em đang đếm, 99 comment gần nhất, Cụ/mợ chỉ comment duy nhất một vấn đề về 2019-nCoV.
Em cũng rất quan tâm đến vấn đề này, nhưng đầu óc vẫn phải dùng cho một số hoạt động khác. Nên xin khất mợ về việc tìm hiểu các thông tin mợ vừa gợi ý. :)
Hihi em đang nghỉ và rảnh cụ ạ. Nick kitcat hay mami miu bị khoá nên em mượn nick còm. Cụ k cần phải nghĩ gì đâu. Chỉ hỏi và k cần trả lời. Tiếc là linh cảm của em về những gì trong topic này nó có vẻ không sai cho tới giờ. Buồn. Thôi em dừng còm nhé. Chơi bên topic kia thôi. Chán chỗ này rồi ạ.

2ab

Xe tải
cụ cứ khéo lo cho cộng đồng qt

ý cụ muốn cấm biên chứ gì

nói chung là cả trăm ông đưa tất cả lên đồ thị rồi, chọn điểm hợp lý nhất thôi, bao gồm kt, qp, anct, ngoại giao và thập cẩm các thứ kc

nên một người chẳng là gì trong tổng hoà các vđ của một qg, mình cụ đâu có tính hết đc mọi chuyện

nên thôi, khi nào thường/vụ q/hội hoặc C/t nc ra nghị quyết hoặc lệnh tình trạng kc do dịch thì bàn tiếp
Cụ đoán nhầm ý em. Họ cấm biên ta khi ta thành ổ dịch. Hồng kong dừng bay tới Hà nội rồi cụ

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đoán nhầm ý em. Họ cấm biên ta khi ta thành ổ dịch. Hồng kong dừng bay tới Hà nội rồi cụ
và vì e ko "đoán" nên em chắc

cụ say cmnr, đừng lái nữa

em cũng out đey, mấy chã lườm roài

hoviba

Xe container
Bộ trư.ởng bộ Ngoại giao CH Séc Tomas Petricek cũng đã đăng tin trên twitter về tình hình sơ tán 5 công dân Séc rời khỏi Vũ Hán một giờ trước.

Năm người Séc ở Vũ Hán, Trung Quốc, trung tâm lây nhiễm một loại coronavirus mới, đã sẵn sàng để quay trở về Cộng hòa Séc. Chuyến khởi hành dự kiến vào thứ bảy mười giờ tối giờ CH Séc, nhưng sẽ bị trì hoãn. Trên chuyến bay sơ tán của Pháp có công dân từ hơn 20 quốc gia, trong đó có 5 người Séc và hai người Slovakia.

Pavel Pitel, Giám đốc Cục Lãnh sự của Bộ Ngoại giao, nói với Đài Truyền hình Séc rằng máy bay sẽ bay từ Vũ Hán đến sân bay quân sự ở phía Nam nước Pháp. Từ đó, 5 công dân người Séc và 2 công dân Slovakia sẽ được di chuyển đến Brussels, Bỉ trên một chuyến bay khác. Ở đó, họ sẽ được một máy bay quân sự của Séc đón và đưa về Prague. Trên máy bay quân sự này có 1 bác sỹ chuyên về bệnh truyền nhiễm đi cùng để hỗ trợ. Những công dân Séc sẽ được kiểm tra tại Bệnh viện Na Bulovce, sau đó họ được cách ly trong trung tâm phòng chống dịch bệnh 2 tuần. Hai công dân Slovakia sẽ được xe cứu thương từ Slovakia qua đón để đưa về nước.

Autum leaf

Xe buýt
Cơ hội để Trung Cộng làm tiền cộng đồng quốc tế ??

The plane would also deliver aid for authorities battling to contain the coronavirus outbreak, Foreign Minister Heiko Maas said.

This includes 10,000 protective suits that were requested by China, Maas added.

Được biết Nhật cũng phải chở theo 20000 bộ suits khi qua đón dân Nhật về, không biết Mỹ cho bao nhiêu để đón 195 công dân Mỹ về ?

TSTA

Xe container
"Khi virus bắt đầu lây lan ở Vũ Hán vào đầu tháng một, những người bày tỏ nghi ngờ đều bị kiểm duyệt, thậm chí có người bị bắt với cáo buộc lan truyền tin đồn vô căn cứ. "

Trạng thái
Thớt đang đóng