[Funland] Cập Nhật.ngày thứ 10 trong tuần lễ vàng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

DaDieuchienxu

Xe container
Em ko định cmt nhưng nhà thời giờ mà ko có tủ lạnh cũng đúng khó tin thật.
Cụ cho em chiêm ngưỡng nhà 5x2.6m của cụ với. Nhà mấy người ở vậy ạ?
Nhà cháu dùng laptop nên ko post ảnh đc (do phải chụp căn nhà = máy ảnh, sau đó rút thẻ nhớ cắm vào lap, rất nhiêu khê) nên xin phép tả = chữ để cụ/mợ dễ hình dung.
Nhà DT 13m2 (5m x 2,6m) 2 vc ở. Tầng trệt gồm 2 chiếc xe Honda, 1 tủ sách + bếp + WC + bồn rửa chén + cầu thang => ko có chỗ dành cho sinh hoạt. Ăn cơm bung ghế xếp ra, xong xếp lại, cất vô góc.
Nghỉ ngơi chủ yếu tầng 2 gồm 1 chiếu trúc + mấy cái tủ tole. END!
Có lần, phường cũng khảo sát cuộc sống của người dân, hỏi về tài sản, máy lạnh có ko? Có, Tủ lạnh? Ko! => họ bật ngửa. :D

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Nhà cháu ở giữa 3 cái chợ, nếu tính bán kính 2km thì tới 5 chợ.
Bình thường, vs lợi thế như vậy nên nhà cháu ko mua tủ lạnh, ngày nào ngan cũng lượn chợ mua đồ tươi, mùa nào thức ấy, ngon bổ rẻ...
Từ 9/7, lợi thế thành...hại thế, hoàn toàn phụ thuộc vào BHX, CoopFood.
Nhịn rau xanh 2 ngày vì ko thể mua đc rau củ quả ở các cửa hàng trên => nhảy dù đc 1 chuyến qua Big.C mua đc mấy cục thịt heo NK + mớ mướp, bí đỏ nên tồn tại lất lây.
Ơn giời, các tiểu thương đã tổ chức thành shop di động, len lỏi vào từng ngõ hẻm, mặt hàng cơ bản ko thiếu thứ gì nên tạm ổn. Giờ chỉ dành thời gian tính toán sao cho cái túi ep hẹp trụ đc qua thời điểm lockdown....:-t:-t:-t
Cụ mua đậu xanh tự làm giá thay rau cũng ổn ạ.

Giodong2

Xe buýt
Nhà cháu dùng laptop nên ko post ảnh đc (do phải chụp căn nhà = máy ảnh, sau đó rút thẻ nhớ cắm vào lap, rất nhiêu khê) nên xin phép tả = chữ để cụ/mợ dễ hình dung.
Nhà DT 13m2 (5m x 2,6m) 2 vc ở. Tầng trệt gồm 2 chiếc xe Honda, 1 tủ sách + bếp + WC + bồn rửa chén + cầu thang => ko có chỗ dành cho sinh hoạt. Ăn cơm bung ghế xếp ra, xong xếp lại, cất vô góc.
Có lần, phường cũng khảo sát cuộc sống của người dân, hỏi về tài sản, máy lạnh có ko? Có, Tủ lạnh? Ko! => họ bật ngửa. :D
Dạ vâng e hiểu rồi.
Nhà thế này chứa 2 cái xe máy + cầu thang thì đúng là hết chỗ.
Vì em nghe nói SG có những ngôi nhà ngang bé xíu (Q2, Q7...) nên em cũng tò mò.
Nhà như này chỉ về để ngủ chứ chắc ko có gió để mà thưởng thức cụ nhỉ?

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cảm ơn cụ. Trước đây cũng có 1 cụ tư vấn cho nhà cháu nên làm món giá để chủ động phần nào về nguyên liệu cung cấp cho bữa ăn hàng ngày. :)
Cụ cũng phải cẩn trọng với tác dụng phụ của giá đỗ nhé =))
=))=))

DaDieuchienxu

Xe container
Dạ vâng e hiểu rồi.
Nhà thế này chứa 2 cái xe máy + cầu thang thì đúng là hết chỗ.
Vì em nghe nói SG có những ngôi nhà ngang bé xíu (Q2, Q7...) nên em cũng tò mò.
Nhà như này chỉ về để ngủ chứ chắc ko có gió để mà thưởng thức cụ nhỉ?
:D Căn nhà đang ở dù 13m2 nhưng cũng lớn hơn nhiều nhà chí 10-11m2 thôi cụ/mợ ạ.
Do Q4 chỉ cách Q1 TTTP đúng 1 cây cầu nên có chỗ chui ra chui vào là mừng.
Nhà nhỏ nên cố gắng thiết kế đón gió tốt nhất: Cửa trên lầu là pano 4 cánh, cửa kéo trên mái tole nên ~ ngày có gió thì khỏi mở quạt, nhưng tiết trời nóng vẫn phải mở điều hòa.

Limlem

[Tịch thu bằng lái]
Nghe cụ tả căn nhà, em thấy đc cái hình ảnh này ^^

Dắt tay nhau đi khắp nhân gian. Cần cái gì nữa chứ, cụ nhề ^^

le_petit

Xe tăng
Ở chỗ tôi, mỗi xóm hay tổ dân phố có một số điện thoại mua hộ. Những người này đại diện cho cộng đồng chỗ đó đeo băng đỏ và có giấy của chính quyền để đi mua nhu yếu phẩm về đem tận nhà cho bà con.

le_petit

Xe tăng
Đường phố SG giờ ko có xe cộ đi, sao cq ko cho xe thực phẩm đổ buôn trực tiếp đến từng khu phố nhỉ. Mỗi phố cử vài người bán hàng, kê bàn ngay hè phố hoặc lề đường mà bán, phải đảm bảo thực phẩm tươi sống dân mới chấp hành cách ly tốt được.

hauyenhd

Xe container
:D Căn nhà đang ở dù 13m2 nhưng cũng lớn hơn nhiều nhà chí 10-11m2 thôi cụ/mợ ạ.
Nhà nhỏ nên cố gắng thiết kế đón gió tốt nhất: Cửa trên lầu là pano 4 cánh, cửa kéo trên mái tole nên ~ ngày có gió thì khỏi mở quạt, nhưng tiết trời nóng vẫn phải mở điều hòa.
Cụ giữ gìn sức khoẻ qua lúc khó khăn này nhé :)

le_petit

Xe tăng
Cụ làm tôi nhớ đến thằng bạn học đại học,phố cổ HN, hôm đến nhà nó tìm mãi ba phía tường ko thấy cái cửa nào mới hỏi nó: 12m2 7 người nhà mày ăn ngủ thế nào. Nó chỉ gác xép và gầm giường cười mếu: Đầu ở ngoài thì chân vào kia!
Có lẽ vì thế mà giờ nó định cư Na uy còn tôi thì vẫn ngồi đây chém gió!

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Cụ làm tôi nhớ đến thằng bạn học đại học,phố cổ HN, hôm đến nhà nó tìm mãi ba phía tường ko thấy cái cửa nào mới hỏi nó: 12m2 7 người nhà mày ăn ngủ thế nào. Nó chỉ gác xép và gầm giường cười mếu: Đầu ở ngoài thì chân vào kia!
Cách đây 12 năm em còn ở nhà tầng 1 được 7m2, 2,3,4 10m2. Vẫn nằm tốt, 3m x 3m cơ mà :))

le_petit

Xe tăng
Cách đây 12 năm em còn ở nhà tầng 1 được 7m2, 2,3,4 10m2. Vẫn nằm tốt, 3m x 3m cơ mà :))
Cụ đại gia rồi.
Năm 1991 tôi đến thăm một ông viên chức ở phố cổ HN, ông được phân nhà là 3 phòng treo đồ của một biệt thự 3 tầng cũ của Pháp,(tất nhiên là 3 phòng ở 3 tầng- cho cụ nào chưa hình dung ra- nó ở cạnh cầu thang để cho mọi người để áo mưa, áo khoác hay giày dép trước khi vào nhà) Mỗi phòng có kích thước 1,2m *1,4m. Tôi đứng cửa ngó vào phòng ở tầng 1 thôi chứ ko đủ hứng lên tham quan 2 phòng kia nên ko biết ông ấy bố trí kiểu gì.

DaDieuchienxu

Xe container
Cụ giữ gìn sức khoẻ qua lúc khó khăn này nhé :)
:) Vâng, nhà cháu xin cảmơn lời cầu chúc tốt lành của cụạ.
Khi mua nhà, mình phải xác định nhu cầu của mình: Thời gian ở nhà hay ở ngoài nhiều hơn?
Cùng 1 số tiền sẽ có 2 option: Ở ngay trung tâm TP thì đi các hướng đều ko xa quá, mất sức & thời gian ít; ngược lại, mua nhà rộng rãi ở các quận vùng ven, đi làm mỗi ngày di chuyển 3-40km, dính thêm đặc sản/ kẹt xe thì về đến nhà là mệt đắm đuối luôn.
Mình cũng có người bạn ở Nauy, nghe hắn kể & xem hình ảnh, đúng là chỉ có trong mơ mới đc điều kiện sống như vậy.

Mr.Chem

Xe điện
Cụ nên sắp xếp lại và cố gắng mua 1 cái tủ lạnh nhỏ để chủ động nguồn lương thực, nó là 1 trong những vật thiết yếu trong cuộc sống ạ.

DaDieuchienxu

Xe container
Cụ nên sắp xếp lại và cố gắng mua 1 cái tủ lạnh nhỏ để chủ động nguồn lương thực, nó là 1 trong những vật thiết yếu trong cuộc sống ạ.
Nhà cháu cũng nghiên cứu lâu rồi, chỉ còn cách mua cái tủ mini để trên gác, nhưng chứa cũng ko đc bao nhiêu đồ. Thành thử vẫn chưa quyết đc.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đại gia rồi.
Năm 1991 tôi đến thăm một ông viên chức ở phố cổ HN, ông được phân nhà là 3 phòng treo đồ của một biệt thự 3 tầng cũ của Pháp,(tất nhiên là 3 phòng ở 3 tầng- cho cụ nào chưa hình dung ra- nó ở cạnh cầu thang để cho mọi người để áo mưa, áo khoác hay giày dép trước khi vào nhà) Mỗi phòng có kích thước 1,2m *1,4m. Tôi đứng cửa ngó vào phòng ở tầng 1 thôi chứ ko đủ hứng lên tham quan 2 phòng kia nên ko biết ông ấy bố trí kiểu gì.
Nói thật ở nhiều nó quen thôi, chứ như nhà tù. Nguyên 3 tháng đầu tiên em ngại không muốn về nhà :)) Em tin là sau này cụ chuyển nhà to hơn, khi nhìn lại cũng sẽ giống em bây giờ "Thế đ*o nào mình ở nổi cái nhà 10m2 ấy nhỉ" :)

toyota219

Xe điện
Nhà e thì trước khi VH nỗ ra thì mới dọn nhà nên tính ra phòng ốc không gian khá là thoải mái. Cần thiết cách ly mổi người mổi phòng, wfh, học online hay có chổ chơi bơi lội cho mấy đứa nhỏ đều đầy đủ. Thế mà nhìu khi vỡn thấy bứt bối khi ra vô đụng nhau.
Cũng do dồn hết xèng nên lúc đó tiền mặt gần như cạn kiệt. Nhưng mà khi có lương lại tha cái này cái kia- j mấy cái đồ hộp vỡn con đây.
Nói chung vô thế mới thấy dư còn hơn thíu. Bị bàn đề sau 18h nhìu khi thấy sao sao, mà kệ mềnh lo phần mềnh cho đc là đc.

Trạng thái
Thớt đang đóng