[Funland] Cập Nhật.ngày thứ 10 trong tuần lễ vàng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Honda monkey

Xe tải
Chào các cụ. Em xin chia sẻ vài hình ảnh cuộc sống ở SG.
Hôm nay số ca nhiễm mới vẫn tăng cao,trong khi việc tiến triển tiêm chủng vắc-xin thì ngược lại,tuy tình hình dịch bệnh diễn biến phức tạp,nhưng vẫn nằm trong vòng kiểm soát,các cơ quan chức năng và người dân đang thực hiện rất tốt chỉ thị 16,đường phố vắng tênh như cao tốc trong sa mạc,

Chỉ có những người giao hàng,và xe đi làm nhiệm vụ thôi,cuộc sống của người dân cũng đã thích nghi với môi trường mới,không hoang mang khi nghe tin mỗi ngày tăng thêm cả ngàn ca mới,không lo lắng tranh mua lương thực khi hay tin toàn miền nam cách ly theo chỉ thị 16,về lương thực,thực phẩm thì được những người dân các tỉnh miền.đông nam trung bộ đóng thùng gửi vào bằng đường “tiểu ngạch “ ngày càng nhiều

Những người buôn bán lề đường,nay cũng chuyển sang bán hàng “online “

Là treo tấm bảng,kèm theo số đt,hoặc là đứng gần đó,giao dịch mua bán bí mật,
Về môi trường thì đường phố sạch sẽ hơn,không khí bớt ô nhiễm,nước sông trong sạch,những đàn cá đang tung tăng bơi trở lại,chim vẫn hót líu lo,một số nơi phát thức ăn từ thiện tại chỗ,không có nhiều người đến lãng,có thể do một số người ở khác khu vực không di chuyển đến nơi phát được.

Cuối cùng là,người dân SG đã thích nghi “chung sống với dịch “ lâu dài.

Nha Trang@

Xe điện
Mua bó rau y như mua hàng cấm vậy! Bà bán rau đứng núp sau cổng hỏi mua gì, nói tên và số lượng xong chạy vào nhà lật viên gạch men lên cân đong đo đếm rồi đem ra tính tiền mà mắt láo liên nhìn tới nhìn lui rồi giục khách đi nhanh kẻo bị phạt cả hai.

Honda monkey

Xe tải
Mua bó rau y như mua hàng cấm vậy! Bà bán rau đứng núp sau cổng hỏi mua gì, nói tên và số lượng xong chạy vào nhà lật viên gạch men lên cân đong đo đếm rồi đem ra tính tiền mà mắt láo liên nhìn tới nhìn lui rồi giục khách đi nhanh kẻo bị phạt cả hai.
Đang tiếp viện đây.

Việc đầu tiên của Cơ quan quản lý là mở lại nguồn cung chợ dân sinh, thực phẩm không thiếu mà lỗi là cắt đứt nguồn cung. CQ SG đã nhận thấy sai và bắt đầu mở lại một số chợ dân sinh

Chứ chỉ mở mỗi chợ là Chợ Rẫy thì chính sách tối quá

DaDieuchienxu

Xe container
Nhà cháu ở giữa 3 cái chợ, nếu tính bán kính 2km thì tới 5 chợ.
Bình thường, vs lợi thế như vậy nên nhà cháu ko mua tủ lạnh, ngày nào ngan cũng lượn chợ mua đồ tươi, mùa nào thức ấy, ngon bổ rẻ...
Từ 9/7, lợi thế thành...hại thế, hoàn toàn phụ thuộc vào BHX, CoopFood.
Nhịn rau xanh 2 ngày vì ko thể mua đc rau củ quả ở các cửa hàng trên => nhảy dù đc 1 chuyến qua Big.C mua đc mấy cục thịt heo NK + mớ mướp, bí đỏ nên tồn tại lất lây.
Ơn giời, các tiểu thương đã tổ chức thành shop di động, len lỏi vào từng ngõ hẻm, mặt hàng cơ bản ko thiếu thứ gì nên tạm ổn. Giờ chỉ dành thời gian tính toán sao cho cái túi ep hẹp trụ đc qua thời điểm lockdown....:-t:-t:-t

Em dự SG yêu thương sẽ đếm lại 15 ngày kể từ ngày hôm nay.

Nha Trang@

Xe điện
Bình thường, vs lợi thế như vậy nên nhà cháu ko mua tủ lạnh, ngày nào ngan cũng lượn chợ mua đồ tươi, mùa nào thức ấy, ngon bổ rẻ...
Nhịn rau xanh 2 ngày vì ko thể mua đc rau củ quả ở các cửa hàng trên => nhảy dù đc 1 chuyến qua Big.C mua đc mấy cục thịt heo NK + mớ mướp, bí đỏ nên tồn tại lất lây.
Ơn giời, các tiểu thương đã tổ chức thành shop di động, len lỏi vào từng ngõ hẻm, mặt hàng cơ bản ko thiếu thứ gì nên tạm ổn. Giờ chỉ dành thời gian tính toán sao cho cái túi ep hẹp trụ đc qua thời điểm lockdown....:-t:-t:-t
Sau đợt dịch này mua gấp một cái tủ lạnh đi cụ ơi. Tủ lạnh còn dùng làm nhiều thứ chứ không phải để chứa đồ ăn thôi đâu.

binhsu7273

Xe cút kít
Thế là tốt rồi, Dân chung tay phòng dịch cùng CQ thì vài bữa nữa tình hình sẽ khả quan ngay. Ngoài này, HN cũng đang bùng phát vài địa điểm, chắc thời gian tới nổ nhiều hơn thì cũng phải Lockdown thôi.
Chúng ta phải quen dần với tình trạng này, quan trọng nhất là thực phẩm, cứ săn sàng lo trước thì sẽ vượt qua được thôi.

DaDieuchienxu

Xe container
Sau đợt dịch này mua gấp một cái tủ lạnh đi cụ ơi. Tủ lạnh còn dùng làm nhiều thứ chứ không phải để chứa đồ ăn thôi đâu.
Cảm ơn cụ. Nhà DT có 13m2 (5m x 2,6m) nên ko còn chỗ nào để 1 cái tủ lạnh mini cụ ạ.
Đc cho cái nồi áp suất mà đem về ko biết nhét đâu, đành từ chối. :(

Binhkiet

Xe tăng
E chả hiểu sao trong ấy lại lock cả chợ dân sinh? Cấm tụ tập, cấm các hoạt động thiết yếu chứ ăn uống là thứ thiết yếu như vậy cấm sao nổi. Ngoài nayd bọn em chỉ cấm chợ cóc, chợ tạm không có BQL thôi, các chợ có BQL vẫn hoạt động bình thường nhưng chỉ bán thực phẩm (không ai dở hơi mà đi chợ để chơi trong lúc này nhỉ). Cấm đoán chỉ béo mấy ông siêu thị, mà cũng chẳng hiệu quả hơn. Chen lấn, chờ đợi... rồi lại cho siêu thị mang các sạp ra đường bán nữa, đúng là béo.

DaDieuchienxu

Xe container
E chả hiểu sao trong ấy lại lock cả chợ dân sinh? Cấm tụ tập, cấm các hoạt động thiết yếu chứ ăn uống là thứ thiết yếu như vậy cấm sao nổi. Ngoài nayd bọn em chỉ cấm chợ cóc, chợ tạm không có BQL thôi, các chợ có BQL vẫn hoạt động bình thường nhưng chỉ bán thực phẩm (không ai dở hơi mà đi chợ để chơi trong lúc này nhỉ). Cấm đoán chỉ béo mấy ông siêu thị, mà cũng chẳng hiệu quả hơn. Chen lấn, chờ đợi... rồi lại cho siêu thị mang các sạp ra đường bán nữa, đúng là béo.
Lâu nay có trend dự đoán ST vs văn hóa bán hàng ăn minh, lịch sự, hàng hóa nguồn gốc rõ ràng....sẽ thay thế dần chợ truyền thông. Và đây là cơ hội tốt để NN thử nghiệm.
NN tin tưởng rằng system ST + hàng ngàn cửa hàng nhỏ như BHX, CoopFood..trải đều khắp 25 quận huyện sẽ thay thế system chợ, cung ứng đầy đủ nhu cầu thực phẩm cho cư dân TPHCM.
KQ ntn thì ai cũng thấy rõ, 2 mô hình ST & chợ sẽ tồn tại song hành cùng nhau rất lâu.

Binhkiet

Xe tăng
Lâu nay có trend dự đoán ST vs văn hóa bán hàng ăn minh, lịch sự, hàng hóa nguồn gốc rõ ràng....sẽ thay thế dần chợ truyền thông. Và đây là cơ hội tốt để NN thử nghiệm.
NN tin tưởng rằng system ST + hàng ngàn cửa hàng nhỏ như BHX, CoopFood..trải đều khắp 25 quận huyện sẽ thay thế system chợ, cung ứng đầy đủ nhu cầu thực phẩm cho cư dân TPHCM.
KQ ntn thì ai cũng thấy rõ, 2 mô hình ST & chợ sẽ tồn tại song hành cùng nhau rất lâu.
Còn lâu cụ nhé. Bên châu Âu người ta vẫn còn chợ truyền thống kìa. Nhất là hàng nông sản, không bao giờ siêu thị thay thế được chợ truyền thống nhé, siêu thị chỉ bán chủ yếu các loại hàng gọi là trái vụ, nhập khẩu hoặc trái miền thôi nhé. Chứ cá rô đồng, rau muống mà đem vào siêu thị thì ai mua? Nông dân trồng rau, nuôi cá ăn bằng gì? Đến khi nào chuyển hẳn thành nước công nghiệp hẵng hay cụ ạ.

DaDieuchienxu

Xe container
Còn lâu cụ nhé. Bên châu Âu người ta vẫn còn chợ truyền thống kìa. Nhất là hàng nông sản, không bao giờ siêu thị thay thế được chợ truyền thống nhé, siêu thị chỉ bán chủ yếu các loại hàng gọi là trái vụ, nhập khẩu hoặc trái miền thôi nhé. Chứ cá rô đồng, rau muống mà đem vào siêu thị thì ai mua? Nông dân trồng rau, nuôi cá ăn bằng gì? Đến khi nào chuyển hẳn thành nước công nghiệp hẵng hay cụ ạ.
:D À, mình đọc báo thấy có người "hồn nhiên" dự đoán như vậy thôi, chứ mỗi mô hình có phương thức KD & tệp khách hàng khác nhau thì thay thế kiểu gì?
Các QG công nghiệp hàng trăm năm nay như Mỹ, Anh, Pháp...vẫn còn tồn tại mô hình chợ truyền thống, cư dân thích mua đâu thì mua mà.

hauyenhd

Xe container
HD quê e đợt dịch vừa rồi cứ có ca F0 đi vào chợ là đóng tuốt cả chợ, nhà e giữa 4 cái chợ mà có đợt đóng sạch sẽ Vinmart cũng đóng hết luôn. Mấy hôm trước đi làm về tạt qua mua ít đồ hỏi bà bán rau quen bà ấy kêu tròn 42 ngày ngồi nhà, thật hết biết kiểu cấm như vậy.

Binhkiet

Xe tăng
HD quê e đợt dịch vừa rồi cứ có ca F0 đi vào chợ là đóng tuốt cả chợ, nhà e giữa 4 cái chợ mà có đợt đóng sạch sẽ Vinmart cũng đóng hết luôn. Mấy hôm trước đi làm về tạt qua mua ít đồ hỏi bà bán rau quen bà ấy kêu tròn 42 ngày ngồi nhà, thật hết biết kiểu cấm như vậy.
Cái này gọi là làm triệt để cụ ạ :):):). Vĩnh Yên nhà em hồi Tháng 5 cũng thực hiện CT 16 trong 15 ngày, chẳng thấy có ai kêu ca gì, vẫn sống khỏe cụ ạ. Chợ vẫn mở bth, các cửa hàng tạp hóa vẫn bán bth, bán cả thịt cả rau luôn.

Hình như cụ chưa "thấm" bị phong tỏa đâu, nếu trải qua rồi, cụ sẽ thấy vì sao phải cấm, chính quyền họ cực chẳng đã đâu cụ

Lambatda

Xe điện
Việc đầu tiên của Cơ quan quản lý là mở lại nguồn cung chợ dân sinh, thực phẩm không thiếu mà lỗi là cắt đứt nguồn cung. CQ SG đã nhận thấy sai và bắt đầu mở lại một số chợ dân sinh

Chứ chỉ mở mỗi chợ là Chợ Rẫy thì chính sách tối quá
May mà mẹ em ko tin OF này giống em, em gàn nhưng mẹ em vẫn tranh thủ tích lũy rau củ, thực phẩm mỗi khi có thể. Chứ mà cứ nghe nhiều cụ Ofer khuyên thong thả với chê dân trong HCM ùn ùn đi tích trữ lương thực trc lệnh phong tỏa.
Thì giờ chắc nhà em ăn rau bằng cái nịt quá (nhà em ăn nhiều rau, đặc biệt là em ăn rau củ luôn nhiều hơn thịt, thiếu là ko chịu đc).

CQ nên điều chỉnh chứ không phải dùng cây gậy dù phức tạp và khó nhưng đó là nhiệm vụ
Rau củ quả đợt rồi không thiếu nhưng đứt chuỗi cung ứng
Lùa chợ dân sinh bắt vào siêu thị máy lạnh càng dễ lây nhiễm
-> Đã nhận ra vấn đề và đang điều chỉnh rồi cụ
May mà mẹ em ko tin OF này giống em, em gàn nhưng mẹ em vẫn tranh thủ tích lũy rau củ, thực phẩm mỗi khi có thể. Chứ mà cứ nghe nhiều cụ Ofer khuyên thong thả với chê dân trong HCM ùn ùn đi tích trữ lương thực trc lệnh phong tỏa.
Thì giờ chắc nhà em ăn rau bằng cái nịt quá (nhà em ăn nhiều rau, đặc biệt là em ăn rau củ luôn nhiều hơn thịt, thiếu là ko chịu đc).

hauyenhd

Xe container
Cái này gọi là làm triệt để cụ ạ :):):). Vĩnh Yên nhà em hồi Tháng 5 cũng thực hiện CT 16 trong 15 ngày, chẳng thấy có ai kêu ca gì, vẫn sống khỏe cụ ạ. Chợ vẫn mở bth, các cửa hàng tạp hóa vẫn bán bth, bán cả thịt cả rau luôn.
Chỗ cụ 15 ngày chợ mở bt thì k ai kêu là đúng, chỗ e lóp ngóp từ trước tết rồi đợt vừa rồi cấm 1 loạt thế cũng chịu chứ biết kêu ai, tính ra từ tết đến giờ thoát đc cái CT16 cộng dồn vào chắc đc hơn 1 tháng😩

Trạng thái
Thớt đang đóng