[Funland] Canon Thread - Những vấn đề cần trao đổi

beomap2

Xe container
Ko phải, nếu mẫu mặc áo trắng, mà ngc sáng, đằng sau BG sáng hơn thì viền tím chắc, lên khẩu 4 mới hết

Cụ nên mua 50 1.4 thì đỡ bị hơn nhiều. Cái này ko để ý thì đến 70-200 II cũng bị ở 2.8 cụ à, lên 3.5 mới đảm bảo ko bị, vấn đề là nhiều hay ít thôi

50 1.4 của Nikon chụp không bị viền tím nặng nề thế này nhưng tôi thấy lấy nét AF hơi bị chậm

kraz255b

Xe điện
E chả xem đc ảnh vì cụ Up bằng FB
Từ trước tới giờ, em toàn up ảnh bằng upanh.com, để em thử trang khác xem sao, theo cụ trang nào tốt nhất

Ko phải, nếu mẫu mặc áo trắng, mà ngc sáng, đằng sau BG sáng hơn thì viền tím chắc, lên khẩu 4 mới hết

Cụ nên mua 50 1.4 thì đỡ bị hơn nhiều. Cái này ko để ý thì đến 70-200 II cũng bị ở 2.8 cụ à, lên 3.5 mới đảm bảo ko bị, vấn đề là nhiều hay ít thôi
Vâng ạ, để em thử khép khẩu lại 1 chút xem sao, nhưng khi chưa mất nguyên 1 dàn súng ống hồi hè vừa rồi, em dùng 85 f1.4 L của ca, cũng để khẩu ở 1.8 mà chả thấy viền tím gì. Giờ mới thấy tiếc cái ống ấy, mà bây giờ hết xèng rồi, ứ sắm lại được nữa. Cố lắm em cũng chỉ lấy lại được cái body 60D, tamron 18 - 270 và mới rước thêm cái ca 85 f1.8 này thôi ( do nhu cầu cá nhân của em là đi chơi, lang thang, sự kiện vớ vẩn và chụp gấu + F1 nên thôi chả đầu tư nữa, không gấu đập chết :) )

50 1.4 của Nikon chụp không bị viền tím nặng nề thế này nhưng tôi thấy lấy nét AF hơi bị chậm
Vâng 85 f1.8 của nikon cũng không bị viền tím thế này! :(

Ủa nói mới nhớ, mà ko thấy chủ thớt nói là Ni hay Ca nhỉ
Theo em đoán là Ca
dạ, em mới chuyển qua canon được hơn 2 năm, trước đây em chỉ dùng nex5 cho gọn nhẹ thôi ạ!

chuotlang

Xe lừa
Nói chung em ko xem đc ảnh thì chả phán đc
Liệu toàn khung chụp cả người thì cái viền tím nó có to = 1/3 ngon tay út của mẫu ko ạ?
Nhưng cái ống này thì em chụp 1 buổi ở Saigon rồi đều thấy bị nếu khi chênh sáng trên 2EV
Ai cũng kêu bệnh này

Taplai_07

Xe container
Iem thấy cháy quá ợ. Viền tím nhìn nét nèn nẹt.

Chinxeng

Xe tăng
Nhà cháu không quen dùng ống 85 f1.8 lắm, như thế này không biết có phải là cháy không, mà cháu thấy nó lắm viền tím quá

Nhà cháu thấy mọi người ca ngợi cái ống này lắm, mới rước về, nhưng kết quả chán quá!
Nhưng chắc tại nguyên nhân:
1. nhà cháu trình còi, set thông số sai,
2. hoặc nhà cháu gà, mua phải ống dỏm!

Nhưng nguyên nhân 1 có vẻ đúng hơn.Các cụ rành về cái ống này hoặc biết chiêu để trị viền tím, làm ơn chỉ giúp nhà cháu! Nhà Cháu rót rượu sẵn rồi ạ!
cụ chụp F2 tốc 1/250 để nói chung chụp chân dân là rất hợp lý, nhưng do cụ mới choạch nó thế thôi vài lần quen tay là ngon ạ.
em cũng chụp 85 phải nói là chẳng chê được vì nó rất hợp với chụp chân dung đặc tả hoặc bán thân.
Để khắc phụ viền tím, choạch ở f3.2 trở lên ở vùng chênh sáng mạnh,tốc 1/250 trở lên đảm bảo hết. Cần tập tạ chút nữa cụ ạ tốc 1/250 vẫn bị uot nét là chưa đạt yêu cầu rồi :)

kraz255b

Xe điện
cụ chụp F2 tốc 1/250 để nói chung chụp chân dân là rất hợp lý, nhưng do cụ mới choạch nó thế thôi vài lần quen tay là ngon ạ.
em cũng chụp 85 phải nói là chẳng chê được vì nó rất hợp với chụp chân dung đặc tả hoặc bán thân.
Để khắc phụ viền tím, choạch ở f3.2 trở lên ở vùng chênh sáng mạnh,tốc 1/250 trở lên đảm bảo hết. Cần tập tạ chút nữa cụ ạ tốc 1/250 vẫn bị uot nét là chưa đạt yêu cầu rồi :)
Dạ, cám ơn cụ nhiều, nhưng cái hình trên là do thằng F1 nhà em nó chụp cho em nó và khi về em thấy đây là viền tím nhất nên em post lên để xin ý kiến các cụ, hơn nữa, tấm này em cũng crop chỉ còn khoảng = 1/8 ảnh gốc thôi ạ (em bảo thằng giặc kia đi gần vào em nó, mà nó lười), chứ em thì còn run tay hơn thế này nhiều, biết thân biết phận, nên em xài cái tripod cho lành ạ, nhưng mấy tấm ấy nó đỡ viền tím hơn!

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Dạ, cám ơn cụ nhiều, nhưng cái hình trên là do thằng F1 nhà em nó chụp cho em nó và khi về em thấy đây là viền tím nhất nên em post lên để xin ý kiến các cụ, hơn nữa, tấm này em cũng crop chỉ còn khoảng = 1/8 ảnh gốc thôi ạ (em bảo thằng giặc kia đi gần vào em nó, mà nó lười), chứ em thì còn run tay hơn thế này nhiều, biết thân biết phận, nên em xài cái tripod cho lành ạ, nhưng mấy tấm ấy nó đỡ viền tím hơn!
Nói chung là dùng Len đó phải sống chung với lũ, tránh bị chênh sáng nhiều hơn thôi. Vì Len khẩu lớn cái nào chả bị, nhưng Len đó là nhiều nhất
Áo trắng thì viền tìm nó nổi rõ hơn áo màu khác thôi

Chỉ có cách nếu toàn thể ko có màu tím thì giảm Chanel tím đi, ko có thì chỉ có cách Brush nếu bị :P

vh_savatage

Xe điện
Nhà cháu không quen dùng ống 85 f1.8 lắm, như thế này không biết có phải là cháy không, mà cháu thấy nó lắm viền tím quá

Nhà cháu thấy mọi người ca ngợi cái ống này lắm, mới rước về, nhưng kết quả chán quá!
Nhưng chắc tại nguyên nhân:
1. nhà cháu trình còi, set thông số sai,
2. hoặc nhà cháu gà, mua phải ống dỏm!

Nhưng nguyên nhân 1 có vẻ đúng hơn.Các cụ rành về cái ống này hoặc biết chiêu để trị viền tím, làm ơn chỉ giúp nhà cháu! Nhà Cháu rót rượu sẵn rồi ạ!
Ảnh này bị cháy nhiều cụ ạhh. Có mấy vấn đề cụ cần lưu ý để những lần đi chụp sau:

- Tại khu vực chênh sáng mạnh như áo trắng và hậu cảnh trong tấm này thì khi chụp mở khẩu lớn là dễ bị viền tím. Thậm chí ngay cả ống đắt tiền như 85 1.4 Nano của Nikon hay 85 1.2 L cũng bị ở khẩu lớn nhưng cái viền tím của mấy lens đắt tiền này rất ít và phải nhìn kỹ mới thấy được do có lớp tráng và thấu kính cao cấp đã khử khá tốt vấn đề này.
Để khắc phục:
Cụ hạn chế chụp chủ thể có tương phản ánh sáng mạnh với hậu cảnh.
Khép khẩu 1 chút nữa, tầm 3.2-4 (em cũng thường chụp ở khẩu này).
Mua cái UV xịn xịn 1 chút có lớp tráng khử viền tím cũng đỡ được 1 chút.

- Cụ mới chụp nên vấn đề đo sáng chưa rành. Nếu cứ chĩa điểm lấy nét vào vùng tối trên chủ thể thì khi đó những vùng có phản chiếu ánh sáng mạnh như áo trắng sẽ bị cháy khét :D Tuy nhiên nếu đo sáng vào áo trắng thì nhiều khi khuôn mặt sẽ bị tối.
Để giải quyết vấn đề này người ta dùng các thiết bị trợ sáng khác như đèn flash ngoài đánh nhẹ hoặc dùng hắt sáng...

Thực ra ống 85 1.8 là khá ngon cho chụp chân dung trong tầm tiền dưới 10tr, nếu cụ làm chủ được thiết bị rồi thì nó sẽ đáp ứng được tốt.

tandoanhvn

Đi bộ
Bác chủ thớt cho e đăng kí với .
40. 50D Tamron 17 50 F2.8 50 F1.8

Trung Dũng

Xe tải
Các Cụ cho em hỏi chút, em dùng Canon 60D chụp trong nhà em để chế độ tự động P, ISO 400, có bật đèn Flas trên máy, mà sao em chụp có tấm đủ sáng, có tấm thiếu sáng ạ. Em nghĩ để chế độ P là tự động rồi ạ. Hay là máy của em có vấn đề. Các Cụ chỉ giúp em với ạ. Cảm ơn các Cụ nhiều.

beomap2

Xe container
Các Cụ cho em hỏi chút, em dùng Canon 60D chụp trong nhà em để chế độ tự động P, ISO 400, có bật đèn Flas trên máy, mà sao em chụp có tấm đủ sáng, có tấm thiếu sáng ạ. Em nghĩ để chế độ P là tự động rồi ạ. Hay là máy của em có vấn đề. Các Cụ chỉ giúp em với ạ. Cảm ơn các Cụ nhiều.

Cụ phải đưa mấy ảnh đó lên thì mới biết cái đủ, cái thiếu sáng của cụ thế nào. Tôi dự đoán 2 khả năng này (Không chắc chắn là đúng):
1 - Máy ảnh đo sáng mấy ảnh đó vào vị trí khác nhau (Nhất là máy đang đặt ở chế độ đo sáng điểm);
2 - Đèn flash có vấn đề: Tụ nạp điện trong flash bị kém đã khô yếu (Nhất là trường hợp gắn flash ngoài), tụ chưa kịp nạp điện đầy cụ đã bắn liên tiếp thì ảnh sau dễ bị thiếu sáng vì không được đèn flash hỗ trợ.

Chỉnh sửa cuối:

Trung Dũng

Xe tải
Cụ phải đưa mấy ảnh đó lên thì mới biết cái đủ, cái thiếu sáng của cụ thế nào. Tôi dự đoán 2 khả năng này (Không chắc chắn là đúng):
1 - Máy ảnh đo sáng mấy ảnh đó vào vị trí khác nhau (Nhất là máy đang đặt ở chế độ đo sáng điểm);
2 - Đèn flash có vấn đề: Tụ nạp điện trong flash bị kém đã khô yếu (Nhất là trường hợp gắn flash ngoài), tụ chưa kịp nạp điện đầy cụ đã bắn liên tiếp thì ảnh sau dễ bị thiếu sáng vì không được đèn flash hỗ trợ.
Cảm ơn Cụ ạ. Em vẫn để đo sáng trung tâm chứ không phải đo sáng điểm.
Còn Flash ở trên máy chứ không phải Flash rời ạ.
Em chụp xong xem lại hình thấy tối quá.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Deplov

Xe buýt
Tóm lại là cụ cứ up cái ảnh lên cho chúng em tham khảo, cần thì xem Exif luôn được. Mà cụ dùng flash của máy, oánh xa ko ăn thua đâu nhé.

chuotlang

Xe lừa
Chắc là ai nghịch vào -EV của cụ rồi
Hoặc cụ chỉnh ISO nhưng vuốt nhầm bánh răng

Getz5324

Xe điện
các bô lão tư vấn giúp em ống chụp marco loại nào thì đẹp với? em xem ảnh các kụ chụp hoa đẹp quá, máu dồn lên não roài :D

Bình X-Five

Xe container
các bô lão tư vấn giúp em ống chụp marco loại nào thì đẹp với? em xem ảnh các kụ chụp hoa đẹp quá, máu dồn lên não roài :D
Thôi xong rồi, mới có buổi sáng nay thôi đã vật tung người roài =))

Fix 100/2.8 macro... chuẩn luôn (b)