Canon S5iS ? -Lính mới ngu ngơ cần tư vấn

quangdzung

Xe điện
Vâng, vẫn giá đó em lại đang ngắm con Nikon D40 kit, len AF-S 18-55mm bác thấy thế nào?
Như lạc vào mê hồn trận, ớn quá
D40 body thì rẻ, lens thì đắt. Suy ra quá tội nợ luôn

AQ.

Xe tăng
đúng rồi đấy bác, chơi em đấy với kit là lành nhất, giá chắc tầm >400 tí ti thôi. Thế mà hôm vừa rồi em đấu giá bác không tham gia, cuối cùng bán có 5 triệu rưởi
Thì cũng muốn lắm nhưng bác lại không bán kèm ống kính nên em thôi

@ Quangzdung: ống kính của Sony A100 có dùng lẫn các hãng khác được không bác hay chỉ dùng loại của Sony mà thôi. Giá rổ ống kính thế nào bác?

quangdzung

Xe điện
Thì cũng muốn lắm nhưng bác lại không bán kèm ống kính nên em thôi

@ Quangzdung: ống kính của Sony A100 có dùng lẫn các hãng khác được không bác hay chỉ dùng loại của Sony mà thôi. Giá rổ ống kính thế nào bác?
Nó dùng được ống kính của Tamrron,Sigma. Nhưng đáng kể nhất là dòng Maxxum của Minolta và Carl Zeiss (T*) huyền thoại:'( :'(

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Sony em đang dùng là loại Alpha A100. Sau 1 thời gian sử dụng thì em thấy có 1 số ưu điểm như có tích hợp chống rung trong Body. Tích hợp luôn cái mà bà con gọi là HDR. Mức độ đầu tư thấp nhưng vẫn có chất lượng cao.
Đây là ảnh em chụp bằng A100 với len kít.

Hai cái ảnh này vật vã quá. Máy pro của Canon với Nikkon cũng không lại được quả này.
Choáng vật!

taplai

[Tịch thu bằng lái]
HDR (high dynamic range) mà tích hợp luôn trong máy tức là bấm 1 bấm máy nó tự chụp mấy cái với mấy chế độ sáng khác nhau và sau đó tự xử lý cho ra hình ảnh HDR luôn hả bác chủ máy?
nếu thế thì hay đấy vì DR luôn là điểm yếu của digital camera.

HDR (high dynamic range) mà tích hợp luôn trong máy tức là bấm 1 bấm máy nó tự chụp mấy cái với mấy chế độ sáng khác nhau và sau đó tự xử lý cho ra hình ảnh HDR luôn hả bác chủ máy?
nếu thế thì hay đấy vì DR luôn là điểm yếu của digital camera.
High Dynamic Range có thể chỉ làm bằng 1 phát chụp. Với 1 số máy thì file RAW có thể lên đến 14 bit màu ... em đã thử lấy 3 cái ảnh JPG từ 1 file RAW sau đó xử lý HDR cũng có hiệu quả đáng kể, tăng Dynamic Range cho ảnh JPG

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com

rgvmen

Xe container
hì bác Thông nói y như M nghĩ, ảnh đã qua xử lý màu và crop + resize :(

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Cụ giải thích giùm em xem nó vật thế nào ợ :102:
Cái này mà chụp bằng các máy digital khác thì được cái ánh sáng + màu sắc của cây cối sẽ hỏng ánh sáng và màu của trời. Em đố bác nào chụp không dùng filter, không sử lý qua phần mềm chỉnh ảnh mà được thế này đấy.
Nếu chụp bằng máy Sony không mà được thế kia thì chả choáng vật ra à?

quangdzung

Xe điện
Theo em võ đoán thì bác ấy vật vì màu sắc của nó ấn tượng. Nhưng em cảm thấy màu không thật.
Bác cảm thấy màu ko thật vì máy của bác chụp thế quái nào được cái màu này. Muốn thế này chí ít bác phải chụp 3 phát rồi ghép lại. Hoặc là nhẹ lắm thì cũng để RAW rồi về nhà cũng chuyển thành 3 ảnh rồi cũng chắp lại. Trong khi đó nếu dùng Sony thì chỉ cần nhớ đặt chế độ "Dynamic Range" thôi. Và cũng chỉ chụp 1 phát rồi máy nó tự giải quyết.
Thằng Sony này em đánh giá nó cao nhất là có tích hợp công nghệ Dynamic Range và cơ chế chống rung ngay trên body. Điểm yếu nhất của nó là body bé quá chỉ to hơn D40 có 1 tý. Cầm cảm giác ko được chắc chắn lắm

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Bác cảm thấy màu ko thật vì máy của bác chụp thế quái nào được cái màu này.
Cụ ơi, thật hay không là so với ngoài trời mẫu thật chứ em so với ảnh của máy em chụp để làm cái giề? :21:

rgvmen

Xe container
Em thì thấy bác Giangduydat nói chính xác nhứt, cái máy ảnh cũng như cái phone thôi, quan trọng là tay chụp :D chế độ Dymnamic hay gì nữa thì Plugin của Photoshop đều có hết, nếu là em thì em sẽ không trả tiền cho cái chức năng xử lý ảnh trên máy ấy, còn về chống rung thì nói cho vui thôi chứ tay mà yếu, chụp mà non vẫn out hết, nếu mà có chống shock để bảo vệ máy thì hay hơn :)

anhcobra

Xe container
hehe, cái thớt này thành chỗ cãi nhau về súng ống rồi, khổ chủ hỏi các bác này thì chỉ hoa mắt thêm thôi

minhth

Xe buýt
Nhân có cái thớt của bác AQ nay em moi lại chụt nhé.
@AQ: Rốt cuộc là bác đã chiến em nào rồi và cho em cái nhận xét vì em đang manh nha em S5iS thoai. Trình của em = mo mà :)
@All: CÓ bác nào thừa em S5iS không hoặc biết bác nào thừa muốn đủn không thì cho em biết với + giá rổ lun.
Thanks các bác (b)(b)(b)

AQ.

Xe tăng
Nhân có cái thớt của bác AQ nay em moi lại chụt nhé.
@AQ: Rốt cuộc là bác đã chiến em nào rồi và cho em cái nhận xét vì em đang manh nha em S5iS thoai. Trình của em = mo mà :)
@All: CÓ bác nào thừa em S5iS không hoặc biết bác nào thừa muốn đủn không thì cho em biết với + giá rổ lun.
Thanks các bác (b)(b)(b)
Rốt cục là em đang chiến bộ 400D và ống Tamron 18-200. Bằng lòng và chưa muốn lên đời. Quả là chưa dùng tính năng nào ngoài những thứ S5i5 cũng có. Nhắc bác, chớ lung lay khi các cụ ấy xui DSLR. Chụp ít + mới bác nên dùng S5i5 là ổn. Gọn nhẹ, dễ chụp, ảnh đẹp và kinh tế.
Tuy nhiên nếu muốn loại tháo lắp, 400D bi giờ đang rẻ lắm so với trước

Bác vào đây: http://xomnhiepanh.com/raovat.php?do=detail&id=2438 thỉnh thoảng anh em rao bán. Chỗ này toàn dân đang sử dụng đổi máy, nâng đời nên giá cả cũng hợp lý. Em toàn mua đồ ở đây

Keng (b) bác cái

datnhavuon59

Xe đạp
Các bác cho em hỏi: " Có loại máy nào giống s5is mà dùng pin AA ko ạh? Em ko thích dùng pin AA lắm ?...." Tks.......