[Thảo luận] Cảnh sát bắt xi nhan chuyển làn thế này đúng không?

hoangphit6

Đi bộ

Đây là đoạn Nghĩa trang liệt sĩ gần Suối Tiên. Đoạn đường làn xe máy không được chạy bên ngoài, mà phải chạy vào trong.
Hôm thứ 7 vừa rồi em có chạy xe máy đi vũng tàu qua khúc này thì bị thổi lại, báo là:
CA: không xi nhan
Em: đường này sao lại xi nhan?
CA: phải xi nhan khi chuyển làn
Em: đường thẳng không cần xi nhan,tôi không rẽ không cần xi nhan.....
CA: (ngắt lời em)Xi nhan rẽ trái phải tại ngã tư thì khác cái này là xi nhan chuyển làn,chỉ nhắc nhở anh thôi,cho xin kiểm tra giấy tờ.
em nghe tới "chỉ nhắc nhở thôi" nên không ý kiến nữa và cho coi giấy tờ rồi đi thôi. Lúc em đi,có 2 con bé kia vừa bị bắt nghe loáng thoáng đoạn kiểm tra giấy tờ nên hỏi anh CA: Kiểm tra giấy tờ thôi hả anh? :D

Theo em hiểu thì đoạn này không cần xi nhan chứ nhỉ,tại vì chổ đó hiện tại là đường cong,và củng không có vạch phân làn đoạn chạy ra.
Em nói vậy đúng không mọi người?

Chỉnh sửa cuối:

Dan Nam

Xe đạp
Chuyển làn là phải bật tín hiệu đúng rồi, lỗi này phạt có 90k thôi cụ, cụ nên đưa thớt này sang bên ostosaigon sẽ đc tư vấn chính xác hơn

hoangphit6

Đi bộ
2 bác ở trên biết đoạn này không nhỉ? Theo em nghỉ nếu mà em sai chắc sẽ không chỉ nhắc nhở đâu,đoạn này là đường thẳng,dừng đèn đỏ thì có cái biển cấm xe máy nên phải đi vào trong,các bác nhìn hình thì thấy có 3 làn,oto 2 làn ngoài,xe máy làn trong,mà trước đó có bản cấm xe máy nến theo lý thì xe máy vẩn đi trên làn đó,có rẽ ra đi thì cũng đâu cần phải xin ai? đoạn này hình như đang làm đường nên phải cho xe máy vào trong thì phải.Mong bác nào biết rõ chỉ lại cho em với.

ngungo thien ly

Xe container
Cụ chủ không chụp ảnh hiện trường cho gần và rõ hơn chỗ mà phải signal đó thì mới tư vấn được, xa nhìn chả rõ chỗ phải signal đó là 2 hay 3 làn như chỗ tuýt còi.
Trong Nam đang mốt signal đường cong thì phải.

qmha

Xe tải
Em mới đọc trên mạng thấy bảo đường cong thì không cần xinhan cơ mà các cụ nhểy

phuonghuongngoc

Xe container
cụ rắn quá cho nên mới nhắc nhở thôi.

hoangphit6

Đi bộ
Em có chụp ảnh vệ tinh cho các cụ tư vấn giúp,chứ chưa có ảnh thực tế.thực sự cũng muốn đi đúng luật cho nó văn minh và an tâm khi đi đường thôi.
Đường màu đen em kẻ là dải phân cách cố định ấy nhé,còn màu xanh lá không có mũi tên là vạch đứt.

Chỉnh sửa cuối:

tòhe

Xe hơi
Trước e đi 2b cũng dính tương tự. Kiểm tra giấy tờ mới biết bảo hiểm hết hạn. Quá nhọ

Kara_men

Xe buýt

Chỗ em khoanh tròn màu cam đấy có vạch chia làn không cụ? Nếu có thì cụ phải xi nhan khi chuyển làn là đúng rồi.

Zang-Chân-Tay

Xe buýt
Quan điểm của em cũng giống như trường hợp bắt lỗi xi-nhan ở chỗ đường cong thôi. Nếu chỗ cụ chủ đánh dấu thì tất cả các phương tiện đều phải quẹo trái để đi ra làn ngoài (ảnh chụp em nhìn ko rõ nhưng làn hiện đang đi đến chỗ quẹo là hết đường) thì theo em là ko phải xi-nhan vì ta ko đi khác hướng so với các phương tiện khác --> ko gây xung đột và ko va chạm. Trong trường hợp này, nếu xi-nhan sẽ có thể gây hiểu nhầm là chuẩn bị rẽ sang đường cắt ngã 3 ngay phía trên.

The Tank

Xe điện
Quan điểm của em cũng giống như trường hợp bắt lỗi xi-nhan ở chỗ đường cong thôi. Nếu chỗ cụ chủ đánh dấu thì tất cả các phương tiện đều phải quẹo trái để đi ra làn ngoài (ảnh chụp em nhìn ko rõ nhưng làn hiện đang đi đến chỗ quẹo là hết đường) thì theo em là ko phải xi-nhan vì ta ko đi khác hướng so với các phương tiện khác --> ko gây xung đột và ko va chạm. Trong trường hợp này, nếu xi-nhan sẽ có thể gây hiểu nhầm là chuẩn bị rẽ sang đường cắt ngã 3 ngay phía trên.
Các chỗ trc thì Ok, nhưng chỗ rẽ cuối cùng vào đường to thì phải xi-nhan phải chứ cụ?

Xep

Xe tăng
Cái này lại giống trường hợp các cụ đi vào các đường tránh khi gặp các công trình đang xây dựng( ví dụ như xây cầu) thì cần phải xinhan. Em bị bắt 1 lần ở hải dương tương tự thế này.

The Tank

Xe điện

Chỗ em khoanh tròn màu cam đấy có vạch chia làn không cụ? Nếu có thì cụ phải xi nhan khi chuyển làn là đúng rồi.
Quan điểm của em là ko cần xi-nhan ah. Xi-nhan khi cần rẽ trái sang hẳn cái đường cắm vào ở ngã 3 thôi ah.
Sang hẳn cái đường kia thì chắc chắn phải xi-nhan trái rồi.
E nghĩ đây ko phải đường cong như vụ rùm beng kia mà theo ảnh thì rõ ràng là nhảy từ làn này sang làn kia -> phải xi-nhan.

hoangphit6

Đi bộ
Để sắp tới em đi thực tế quay video lại cho các cụ.
Lúc dừng đèn đỏ thì bên ngoài có biển cấm xe máy phải đi vào phía trong ,cái đáng nói là lúc vào phía trong rồi đi thẳng ra thì cái làn dành cho 2b không cản trở xe nào cả, vì cái biển cấm thì làm gì có cái xe nào được đi trong cái đường đấy (cái em tô màu đỏ đấy),và ở đó cũng không phải là ngã 3-4 gì đâu (Hình google map có lẽ là củ rồi em vẽ lại cái chổ rẽ ra đấy,màu đen là phân cách cố định)
2b đi vào đó chỉ còn cách là đi thẳng ra làn trong cùng cho xe máy thôi.
Mà nếu chổ đấy phải xi nhan thì các cụ xi nhan bên nào?

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
Em thì nghĩ xxx bắt thì cũng đúng luật nhưng hơi củ chuối và ăn bẩn. Khi cụ vào đường bên phải, phân cách với đường bên trái cấm xe máy bằng vườn hoa thì được tính là phân cách rùi, tức là làn khác. Khi đường bên phải hết thì cụ phải rẽ trái để vào làn lại. Trường hợp này em nghĩ bật xi nhan trái chuyển làn thì đúng nhất. Chứ nếu xxx ăn bẩn, cụ xi nhan phải đoạn này chắc cũng tạch:D Dù sao rình bắt cái đoạn này thì đúng là quá bựa@@ Còn cụ cũng ko thể nói xi nhan trái người ta tưởng mình rẽ trái qua đoạn ngã 3 kia được ( ko biết phải ngã 3 ko hay chỗ quay đầu xe) vì chẳng hạn, cụ đi trong bùng binh, thường cụ rẽ trái or quay đầu, cụ đều xi nhan trái cả. Người đi sau tự giác sẽ để ý và tránh. Cụ xi nhan trái vào làn, đừng ép phải gấp, từ từ sang làn thì chẳng ai hiểu nhầm mà húc vào cụ đâu. Em nghĩ vậy:D Và nhiều cụ ko đọc rõ cụ chủ nói chuyện với xxx ntn đã phán rùi. XXX bắt lỗi chuyển làn ko xi nhan, chứ ko phải lỗi chuyển hướng mà các cụ lôi các đường cong vào đây@@

Chỉnh sửa cuối:

hoangphit6

Đi bộ
Sau khi tìm hiểu rõ thì em kết luận thế này các cụ ạ. anh CSGT dựa vào điều 13 khoản 1 để bắt lổi chuyển làn không xi nhan của em.
.
Điều 13.Sử dụng làn đường

1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.
Nhưng đường màu đỏ như trong hình trước đây cho xe máy chạy,sau vì đoạn này đông xe lớn quá nên chuyển xe máy vào trong hình màu xanh lá,làn màu đỏ đoạn đấy đi gặp làn xe máy rẽ ra là kết thúc rồi,vậy thì em vẫn đi trên cùng 1 làn đường dành cho xe máy chứ không hề chuyển làn nào khác cả.Nên anh CSGT bắt em lổi này là sai chắc luôn.

Kara_men

Xe buýt
Sau khi tìm hiểu rõ thì em kết luận thế này các cụ ạ. anh CSGT dựa vào điều 13 khoản 1 để bắt lổi chuyển làn không xi nhan của em.
.

Nhưng đường màu đỏ như trong hình trước đây cho xe máy chạy,sau vì đoạn này đông xe lớn quá nên chuyển xe máy vào trong hình màu xanh lá,làn màu đỏ đoạn đấy đi gặp làn xe máy rẽ ra là kết thúc rồi,vậy thì em vẫn đi trên cùng 1 làn đường dành cho xe máy chứ không hề chuyển làn nào khác cả.Nên anh CSGT bắt em lổi này là sai chắc luôn.

Cụ này đi hỏi mà không tin câu trả lời nào cả :))

Có lẽ cụ nghĩ "chuyển làn" là phải là chuyển từ "làn xe máy" sang "làn ô tô".

Kể cả 2 làn A, B xe máy đều đi được nhưng cụ chuyển từ làn A sang làn B, cắt qua vạch đứt mà không có tín hiệu thì đều dính lỗi "chuyển làn không có tín hiệu"

Còn nếu cái làn xanh ở đoạn cụ chuyển mà nó là làn của ô tô thì cụ ăn lỗi "Sai làn" chứ chả phải lỗi này đâu.