[Thảo luận] Cảnh sát bắt xi nhan chuyển làn thế này đúng không?

pttoan265

Xe tăng
Cụ này đi hỏi mà không tin câu trả lời nào cả :))

Có lẽ cụ nghĩ "chuyển làn" là phải là chuyển từ "làn xe máy" sang "làn ô tô".

Kể cả 2 làn A, B xe máy đều đi được nhưng cụ chuyển từ làn A sang làn B, cắt qua vạch đứt mà không có tín hiệu thì đều dính lỗi "chuyển làn không có tín hiệu"

Còn nếu cái làn xanh ở đoạn cụ chuyển mà nó là làn của ô tô thì cụ ăn lỗi "Sai làn" chứ chả phải lỗi này đâu.
Cụ ấy không tin theo em cũng có cái đúng tại vì chưa cụ nào trích dẫn được điều luật nào có liên quan đến vấn đề này cụ à. Còn ý cụ chủ thì không phải là chuyển làn mà là đi theo đường cong nên xxx không có quyền thổi phạt. Mà cái định nghĩa đường cong thì lại không có trong luật, thế nên trong tình huống này e sẽ quy nó về cái đường cong thì xxx cũng không đủ cơ sở phản biện được.

ubisapro

Xe trâu
Cụ này đi hỏi mà không tin câu trả lời nào cả :))

Có lẽ cụ nghĩ "chuyển làn" là phải là chuyển từ "làn xe máy" sang "làn ô tô".

Kể cả 2 làn A, B xe máy đều đi được nhưng cụ chuyển từ làn A sang làn B, cắt qua vạch đứt mà không có tín hiệu thì đều dính lỗi "chuyển làn không có tín hiệu"

Còn nếu cái làn xanh ở đoạn cụ chuyển mà nó là làn của ô tô thì cụ ăn lỗi "Sai làn" chứ chả phải lỗi này đâu.
Cụ ấy không tin theo em cũng có cái đúng tại vì chưa cụ nào trích dẫn được điều luật nào có liên quan đến vấn đề này cụ à. Còn ý cụ chủ thì không phải là chuyển làn mà là đi theo đường cong nên xxx không có quyền thổi phạt. Mà cái định nghĩa đường cong thì lại không có trong luật, thế nên trong tình huống này e sẽ quy nó về cái đường cong thì xxx cũng không đủ cơ sở phản biện được.
Em thấy cụ Kara_men trả lời hợp lý và đúng ý em ở còm trước. XXX bắt lỗi chuyển làn ko tín hiệu nên cụ lôi đường cong vào đây, rùi chuyển sang ko cần xi nhan chuyên hướng làm j. Cái cần làm rõ ở đây là xxx bắt lỗi chuyển làn ở đây có đúng ko, chứ ko phải trả lời sang lỗi khác nếu bắt là ko đúng. Vì xxx có bắt lỗi đó đâu.

pttoan265

Xe tăng
Em thấy cụ Kara_men trả lời hợp lý và đúng ý em ở còm trước. XXX bắt lỗi chuyển làn ko tín hiệu nên cụ lôi đường cong vào đây, rùi chuyển sang ko cần xi nhan chuyên hướng làm j. Cái cần làm rõ ở đây là xxx bắt lỗi chuyển làn ở đây có đúng ko, chứ ko phải trả lời sang lỗi khác nếu bắt là ko đúng. Vì xxx có bắt lỗi đó đâu.
Thế thì e cũng không hiểu tình huống cho lắm. Đọc thì cứ nghĩ là cụ đang nói về cái đường cong cơ.

hoangphit6

Đi bộ
cụ này nói đúng ý em rồi.:)

Kara_men

Xe buýt

Theo các cụ xe đi theo đường màu xanh như thế này có phải xi nhan trái không?

hoangphit6

Đi bộ
Trường hợp này thì xi nhan trái nhập làn là đúng rồi.

hoangphit6

Đi bộ
Trường hợp của em nó lại thế này:

Hình 1: lúc trước nó thế này ,xe máy nào đi đường trong ra xi nhan thì hợp lý thôi

Hình 2: sau này nó lại cấm xe máy ở ngoài, giờ xe nào được chạy đường màu đỏ?? (sau này gắn bản cấm xe máy,làm nhiều người bị bắt vì đi ra ngoài)
em không nhớ là chổ mủi tên màu đen còn vạch đứt hay là người ta đã xóa rồi mới khổ,nhưng trong trường hợp này có vạch đứt ở đó có còn hợp lý không?

Hình 3:nếu nó như thế này thì em đâu cần phải xi nhan chuyển làn

ubisapro

Xe trâu

Theo các cụ xe đi theo đường màu xanh như thế này có phải xi nhan trái không?
Theo hình này của cụ thì xi nhan trái ko có j để bàn vì phải chuyển làn. Nhưng thường đường dạng này là đường nhập làn cao tốc, trong đô thị ko dùng cái này cụ ợ.

ubisapro

Xe trâu
Trường hợp của em nó lại thế này:

Hình 1: lúc trước nó thế này ,xe máy nào đi đường trong ra xi nhan thì hợp lý thôi

Hình 2: sau này nó lại cấm xe máy ở ngoài, giờ xe nào được chạy đường màu đỏ?? (sau này gắn bản cấm xe máy,làm nhiều người bị bắt vì đi ra ngoài)
em không nhớ là chổ mủi tên màu đen còn vạch đứt hay là người ta đã xóa rồi mới khổ,nhưng trong trường hợp này có vạch đứt ở đó có còn hợp lý không?

Hình 3:nếu nó như thế này thì em đâu cần phải xi nhan chuyển làn
Hình 2 thì cần xi nhan trái, nó gần giống hình nhập làn cao tốc của cụ karamen
Hình 3 theo em vẫn cần, mặc dù ko có vạch đứt chia làn như hình 2. Vì như em nói, chỗ đen đen cụ bôi (vườn hoa) thì được tính là giải phân cách, cụ từ bên này sang bên kia cần xi nhan. Em nghĩ vậy:D

hoangphit6

Đi bộ
Hình 2 thì cần xi nhan trái, nó gần giống hình nhập làn cao tốc của cụ karamen
Hình 3 theo em vẫn cần, mặc dù ko có vạch đứt chia làn như hình 2. Vì như em nói, chỗ đen đen cụ bôi (vườn hoa) thì được tính là giải phân cách, cụ từ bên này sang bên kia cần xi nhan. Em nghĩ vậy:D
Hình 3 theo em nếu cái đường đỏ có xe máy chạy thì mới cần xi nhan chuyển làn. còn nếu xe tải chạy đường màu đỏ thì tới chổ rẽ thì xe tải không chạy thẳng vào làn xe máy được nên cũng không cần xi nhan. ý của em từ đầu đến giờ là tại vì cái biển cấm xe máy được đặt sau này chứ không như thiết kế ban đầu nên tạo ra cái chuyện là cùng là 1 làn xe máy nhưng lại bị cong vào 1 đoạn.
Em chỉ nói ý kiến của mình thôi nhé,không phải bác bỏ,hay không tin gì đâu,các cụ đừng nói em đi hỏi rồi lại không tin các cụ :(

Chỉnh sửa cuối:
Khi Cảnh Sát đã cố ý thổi còi mời bác tài vào. Họ sẽ có rất nhiều lý do để bắt lỗi anh em ta. Nào là xe không chính chủ, nào là xe thiếu gương chiếu hậu và còn nhiều nữa.
Theo như đúng luật đường bộ thì khi chuyển làn là phải xi nhan là đíng rồi bác chủ ạ.