[Funland] Cảnh giác thông tắc bồn cầu lừa đảo

thôi em chịu

Đi bộ
Nhà em tắc bồn rửa, đổ nước sôi mãi không xuôi, bực mình mua 75k lò xo, lại chảy thun thút. Tắc bồn cầu chắc thối hơn tý,thông 1 phát tiền triệu thì mắc quá

Patriots

Xe lăn
Ống thoát sàn nhà em có vài mét nên em mua cái dây lò xo về tự làm
Có nhiều chỗ dây lò sợ không thông được cụ ạ, cháu cũng bị một vụ 300k/m, giờ cháu mua cái máy. Thông một lần là hoà vốn

Vo_thuong

Xe điện
Không lừa đâu Toét nhé. Vấn đề là giá cả mình không làm việc trước. Nên khoán theo gói: vd chỗ này bao nhiêu. Xong chị trả.
Chứ cụ chủ còn công nhận là làm xong tắm thoải mái nghĩa là ng ta làm thật.
Thực ra xét cho kỹ thì cũng là dạng lừa đảo cụ ạ, không thể lấy lý do là ko ngã giá trước để đòi người ta một khoản tiền quá lớn so với công sức mình bỏ ra được.
Về bản chất, dịch vụ thông cống này chỉ phải đầu tư con máy thông lò xo (con này tầm 5 triệu trở lại, nếu cụ nào làm cơ khí khéo tự chế tạo được :)), còn lại tiền điện, nước ... đều do chủ nhà trả cả. Thậm chí mình còn phải phụ cùng với họ + dọn dẹp sau khi họ làm xong.
Những vụ thông ống rửa bát tắc thường làm mất trên dưới 1 tiếng đồng hồ nếu đủ máy thông nén khí + máy lò xo => một ngày họ có thể làm ba bốn nhà (nếu đông khách) => 1 nhà 500-600k thì cũng là khoản tiền lớn rồi (thậm chí bình quân một nhà 1 ngày thì cũng khá ngon đấy chứ).

Vo_thuong

Xe điện
Có nhiều chỗ dây lò sợ không thông được cụ ạ, cháu cũng bị một vụ 300k/m, giờ cháu mua cái máy. Thông một lần là hoà vốn
Cụ mua máy ở đâu và bao tiền đấy (có phải máy lò xo không ?), em ở trong một khu nho nhỏ, nếu hợp lý thì em sẽ rủ hàng xóm chung tiền mua 1 con.
Đúng là dây "quay tay" thì nhiều vụ không được (nếu đã đông cứng).
Tks cụ

Vo_thuong

Xe điện
Đội này chỗ mô bác ơi??
Tôi ở Cầu Giấy.
Em ko rõ cụ ạ, như em nói trên thì họ có 1 đội (ông kia điều phối chung), em thì ở khu Ba Đình. Theo em thì chỗ nào họ cũng làm, hơn kém nhau 50k đường đi thôi mà. Cu cứ hỏi thẳng là bao tiền và trả giá luôn nhé (tầm 500k chắc ok)

VW Golf 02

[Tịch thu bằng lái]
Em hay gọi số này (một nhóm thợ): 0974576652/ 0977471626 (anh Hải) - giá 4 lít cho 1 lần thông, ko tính mét cụ nhé.
Em ko rõ cụ ạ, như em nói trên thì họ có 1 đội (ông kia điều phối chung), em thì ở khu Ba Đình. Theo em thì chỗ nào họ cũng làm, hơn kém nhau 50k đường đi thôi mà. Cu cứ hỏi thẳng là bao tiền và trả giá luôn nhé (tầm 500k chắc ok)
Cảm ơn bác.
Tôi noted đội này.

Patriots

Xe lăn
Máy gì đấy bác?
Máy quay cái dây lò xo ấy à??
Cụ mua máy ở đâu và bao tiền đấy (có phải máy lò xo không ?), em ở trong một khu nho nhỏ, nếu hợp lý thì em sẽ rủ hàng xóm chung tiền mua 1 con.
Đúng là dây "quay tay" thì nhiều vụ không được (nếu đã đông cứng).
Tks cụ
Cái máy chạy bằng ắc quy sạc cụ ạ, rất tiện lợi, khi mình đẩy ra thì nó nó lòi ra , xoáy tròn trong ống, khi mình rút lại thì ấn nút nó cũng vừa ngoáy vừa rút, dễ đoạn lò so phải dài trên 6m, cháu chưa để nó dài ra hết để đo. Máy cháu mua bên Đức, tầm 120 Euro, khi máy làm việc có cái đèn LED tự sáng như ở máy khoan nữa

VW Golf 02

[Tịch thu bằng lái]
Cái máy chạy bằng ắc quy sạc cụ ạ, rất tiện lợi, khi mình đẩy ra thì nó nó lòi ra , xoáy tròn trong ống, khi mình rút lại thì ấn nút nó cũng vừa ngoáy vừa rút, dễ đoạn lò so phải dài trên 6m, cháu chưa để nó dài ra hết để đo. Máy cháu mua bên Đức, tầm 120 Euro, khi máy làm việc có cái đèn LED tự sáng như ở máy khoan nữa
Hay nhỉ.
Bác cho xin cái Model code, có cái ảnh nữa thì tốt.

Order bên Đức về thì không khó.
Cảm ơn bác nhiều.

Patriots

Xe lăn
Hay nhỉ.
Bác cho xin cái Model code, có cái ảnh nữa thì tốt.

Order bên Đức về thì không khó.
Cảm ơn bác nhiều.
Đúng máy này, nhưng hồi cháu mua có 120

Vo_thuong

Xe điện
Em vừa searh thì thấy có mấy loại máy thông tắc cống đang bán trên Tiki, Shopee

1. Loại này thì em thấy thợ đang dùng:
Nếu cụ nào bị nó hét giá theo mét dài thì gần bằng giá cái máy thật

2. Loại này thì rất rẻ nhưng ko biết có dùng được không?

Cụ nào mà "chuột bạch" con máy 430k nếu thấy tốt thì mách lại cho bà con dùng nhé (rẻ hơn 1 lần thông cống).

Chinbovaomom

Xe đạp
Ngoáy thông rồi mà vẫn không thông thì sao bác ei? :D

Đã có lần nhà tôi thuê ngoáy từ hố ga công cộng, lò xo to bằng ngón tay trỏ đã thò ra khỏi lỗ thu nước sàn tầng 1... mà vẫn không thông. Lý do là trong đoạn ống D90 thoát ra ngoài ấy bị két mỡ. Rút lò xo ra, lại bít....
Em đã làm trực tiếp khi nhà em bị tắc đg thoát do két dầu mỡ bám thành từng mảng to, mua dây lò xo về ngoáy k ăn thua. Mưa xuống nước nó tắc rồi nc từ hố ga phi ngược lên tận lavabo rửa tay. Em làm quận thép sắt 6 mở nắp hố ga phía ngoài sân ra cho dây sắt 6 vào chọc mấy phát thì thấy các bánh mỡ bắt đầu trôi ra chọc một lúc thì nó ục ra hết nhìn khủng khiếp luôn. Đó là do dầu mỡ cộng nước rửa bát quyện vào nhau đóng bánh. Nếu nhà cụ nào có hố ga phía ngoài mà tự xử đc thì sẽ thấy yên tâm k có mưa nc dềnh lên mà bị tắc thì nhìn kinh lắm, nước cống vọt lên bồn rửa mặt tầng 1 luôn. Trc em thuê thông tắc vào hút mất đâu 1tr hay hơn tr rồi trích cả nền trong nhà vs ra coi hay bị tắc cái gì nhưng hoá ra k phải. Chính là bọn dầu ăn và nc rửa bát sẽ làm nó đóng bánh lại và lâu ngày gây tắc, phải lấy đx bọn này ra mới hết.

Vo_thuong

Xe điện
Con này giá cũng hợp lý mà nhìn xịn hơn hẳn con máy đang bán trên Tiki, Shoppy

VW Golf 02

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn bác.
Nó dùng cho ống 19-50mm thôi à bác?
Thế thì bé quá.
Nếu nó có cái đầu Shaft thay thế thì tốt quá bác nhỉ.

VW Golf 02

[Tịch thu bằng lái]
Em đã làm trực tiếp khi nhà em bị tắc đg thoát do két dầu mỡ bám thành từng mảng to, mua dây lò xo về ngoáy k ăn thua. Mưa xuống nước nó tắc rồi nc từ hố ga phi ngược lên tận lavabo rửa tay. Em làm quận thép sắt 6 mở nắp hố ga phía ngoài sân ra cho dây sắt 6 vào chọc mấy phát thì thấy các bánh mỡ bắt đầu trôi ra chọc một lúc thì nó ục ra hết nhìn khủng khiếp luôn. Đó là do dầu mỡ cộng nước rửa bát quyện vào nhau đóng bánh. Nếu nhà cụ nào có hố ga phía ngoài mà tự xử đc thì sẽ thấy yên tâm k có mưa nc dềnh lên mà bị tắc thì nhìn kinh lắm, nước cống vọt lên bồn rửa mặt tầng 1 luôn. Trc em thuê thông tắc vào hút mất đâu 1tr hay hơn tr rồi trích cả nền trong nhà vs ra coi hay bị tắc cái gì nhưng hoá ra k phải. Chính là bọn dầu ăn và nc rửa bát sẽ làm nó đóng bánh lại và lâu ngày gây tắc, phải lấy đx bọn này ra mới hết.
Nhà tôi không có hố ga.
Bị 1 lần tắc cái ống xi phông dưới bồn rửa bát, sợ lắm rồi: Nó két đặc như 1 cái xúc xích, nhỡ tay 1 phát là gãy đôi luôn.
Báo hại tôi chạy nửa vòng Hà Nội mới mua được cái thay thế.
Giờ thì chừa rồi:
Trước khi rửa làlau sạch mỡ bằng giấy vệ sinh.
Nếu nhiều dầu mỡ, chịu khó đổ ra tận cống trước nhà, rồi lau sạch, rồi mới rửa.

Cũng còn may là nó tắc trước ống thoát ngầm trong tường.

Chỉnh sửa cuối:

Patriots

Xe lăn
Cảm ơn bác.
Nó dùng cho ống 19-50mm thôi à bác?
Thế thì bé quá.
Nếu nó có cái đầu Shaft thay thế thì tốt quá bác nhỉ.
Nó ghi thế thôi, nó ngoáy tròn theo chu vi ống cụ ạ, chứ nó không ngoáy hoen hoen đâu. Cụ mà thử bên ngoài nó còn giật văng lung tung, tương đối mạnh cụ ạ, không có vẻ mạnh đến nỗi vỡ ống, nó phải xoáy như thế thì mới qua khúc cua và rút ra được. Mỡ mà nó đóng bánh rồi thì các cụ cho bột thông vào không giải quyết gì đâu, từ ngày có cái máy cháu không ngại các loại mỡ, kể cả mỡ bò. Ống có to đến 200 nó ngoáy càng tốt

Chỉnh sửa cuối:

VW Golf 02

[Tịch thu bằng lái]
Nó ghi thế thôi, nó ngoáy tròn theo chu vi ống cụ ạ, chứ nó không ngoáy hoen hoen đâu. Cụ mà thử bên ngoài nó còn giật văng lung tung, tương đối mạnh cụ ạ, không có vẻ mạnh đến nỗi vỡ ống, nó phải xoáy như thế thì mới qua khúc cua và rút ra được. Mỡ mà nó đóng bánh rồi thì các cụ cho bột thông vào không giải quyết gì đâu, từ ngày có cái máy cháu không ngại các loại mỡ, kể cả mỡ bò
Cảm ơn bác.
Để tôi mò cái Model code đó.
Trông có vẻ ổn.