[Funland] Cánh đồng hoa OF

Trạng thái
Thớt đang đóng

cxcanh

Xe buýt
Em đưa nhầm hình, đưa thêm vào lại không thấy được

fromantoan

Xe tăng
Hồi đó còn có nhiều thời gian rỗi và có vườn trồng nên hay tham gia trên dalatrose. Về sau thấy mọi người ngả sang hướng cục bộ địa phương và kinh doanh hơi nhiều. lại do điều kiện cá nhân nên cũng bớt tham gia. Thực tế cũng gây dựng vườn bên nhà ngoại nhưng do không thể chăm sóc thường xuyên, trồng theo ý mình và quan trọng là cũng bận bịu nên không dám sưu tầm, chỉ trồng 1 số loại lan công nghiệp ra hoa nhiều và khỏe để các cụ tiêu khiển thôi.

Các thằng lan ở trên là lan gốc Nam Mỹ, đợt trước trong miền Nam có nhập 1 đợt gọi là hoa than , thấy bảo hay nên lấy thì đúng là hay thật, hoa cực thơm mỗi tội đẻ chậm và dáng cây không được đẹp. Dạo này dòng encylia nhập từ Thái lan về rất nhiều, có cả encylia hoa xanh nữa nhưng không khoái lắm vì hoa không thơm.

thằng hoa than ở trên là Encyclia cordigera var. roseum hoặc con lai của nó

Em cũng chụp tất cả từ lúc có nụ trở đi, em sẽ post hình ở dưới.

Em xuống HP cũng nhiều nhưng sau khi thấy cụ ở ẩn vài năm không thấy trên diễn đàn em nghĩ cụ ra nước ngoài và không chơi lan nữa nên không tìm cách liên lạc. Hy vọng có dịp được ngồi nói chuyện về lan với cụ.

Ai trồng lan thích hương thì nhớ tìm thằng Encylia than này nhé - hoa thơm nức mùi hoa hồng , đứng xa đã thấy rồi:
Cụ ơi cây này của nước ngoài hay của VN đấy ạ, em chưa gặp bao giờ.

Trứng bướm nụ đây ạ:

cxcanh

Xe buýt
Hồi đó còn có nhiều thời gian rỗi và có vườn trồng nên hay tham gia trên dalatrose. Về sau thấy mọi người ngả sang hướng cục bộ địa phương và kinh doanh hơi nhiều. lại do điều kiện cá nhân nên cũng bớt tham gia. Thực tế cũng gây dựng vườn bên nhà ngoại nhưng do không thể chăm sóc thường xuyên, trồng theo ý mình và quan trọng là cũng bận bịu nên không dám sưu tầm, chỉ trồng 1 số loại lan công nghiệp ra hoa nhiều và khỏe để các cụ tiêu khiển thôi.

Mãi sau này em mới tham gia diễn đàn đó, lúc em vào thì vẫn còn tương đối nhiều người tâm huyết nên cũng vui còn bây giờ thì đúng như cụ nói nên em cũng chỉ lướt qua và thông thường chỉ xem bài của những nick quen mà thôi. Thời cụ bây giờ chỉ có NguyenPhong là vẫn lọ mọ.

fromantoan

Xe tăng
Em chơi từ những năm 2004-2005 , dalatrose mới mở ra do 1 số anh em từ ttvnol chuyển sang nên vui lắm. Đầu tiên chỉ là 1 diễn đàn về dalat, có nhiều anh chị em yêu văn thơ và hoa lá, từ dạo anh em hoa lan đổ bộ sang cuối cùng lại trở thành diễn đàn hoa lan , chị em thơ ca nghỉ sạch. Hồi đó hầu hết là anh chị em cô chú trong Nam, ngoài bắc chỉ có vài người , ở HP có mình và VUTuanAnh. CHơi vui và thoải mái lắm, nước ngoài có bác XuanS, trong Nam có bác httung, yingwa, vietttq, Tuấn Khanh, bác Nhật Anh, culanluasg, cô aithu, miền trung có bác lekhanh rồi về sau Hà nôi, Hà đông tham gia cũng nhiều.

Mãi sau này em mới tham gia diễn đàn đó, lúc em vào thì vẫn còn tương đối nhiều người tâm huyết nên cũng vui còn bây giờ thì đúng như cụ nói nên em cũng chỉ lướt qua và thông thường chỉ xem bài của những nick quen mà thôi. Thời cụ bây giờ chỉ có NguyenPhong là vẫn lọ mọ.

cxcanh

Xe buýt
Em chơi từ những năm 2004-2005 , dalatrose mới mở ra do 1 số anh em từ ttvnol chuyển sang nên vui lắm. Đầu tiên chỉ là 1 diễn đàn về dalat, có nhiều anh chị em yêu văn thơ và hoa lá, từ dạo anh em hoa lan đổ bộ sang cuối cùng lại trở thành diễn đàn hoa lan , chị em thơ ca nghỉ sạch. Hồi đó hầu hết là anh chị em cô chú trong Nam, ngoài bắc chỉ có vài người , ở HP có mình và VUTuanAnh. CHơi vui và thoải mái lắm, nước ngoài có bác XuanS, trong Nam có bác httung, yingwa, vietttq, Tuấn Khanh, bác Nhật Anh, culanluasg, cô aithu, miền trung có bác lekhanh rồi về sau Hà nôi, Hà đông tham gia cũng nhiều.

Trong số những người trên thì về cơ bản bây giờ vẫn tham gia nhưng không còn được như ngày trước. Bác culanluasg thì đã chính thức từ bỏ diễn đàn do có những bất đồng nội bộ - thật đáng tiếc vì bác là người rất tâm huyết. Năm trước bác XuanS cũng có về VN và em gặp bác Xuân ở HP.

blackcivic 2.0

Xe tăng
Chào cụ, em nghe nick cụ cũng thích món này mà gọi mãi trên này chẳng thấy đâu hôm nay mới thấy cụ lộ diện.
Chơi lan bị Gấu dọa là chuyện bình thường mà cụ, mấy loại trên cụ đã có xuất nhé.
Để em mật thư cái dây thép của em lúc nào rảnh cụ ghé qua rừng nhà em chơi và nhận hàng nhé.

Chiều tối thứ bảy kụ có rảnh ko ...??? 6h30 kụ ra 34 nct off chém gió...

cxcanh

Xe buýt
Chiều tối thứ bảy kụ có rảnh ko ...??? 6h30 kụ ra 34 nct off chém gió...
Chiều nay em sẽ PM lại cho cụ nhé vì đang có kế hoạch sáng mai đi rừng sớm nhưng không biết có thay đổi không vì có người đang có kế hoạch đột xuất.
Nhà cụ ở nct ạ? nếu thế thì cũng gần nhà em thôi. Em ở Thanh Nhàn.
(Không hiểu sao thớt này có rất nhiều bài như ở trên-như kiểu bị lỗi ý)

Đây là ảnh lan hài giáp em chụp trong rừng

Piaggio Junior

Xe điện
Kéo cho cho những người yêu Lan nào .

yourdalink

Xe container
Chào các cụ,
Nhà cháu đang xây một cái nhà. Trước nhà có một mảnh vườn rộng, dự định sẽ trồng một thảm hoa một loại kiểu như này

Cháu đang dự định trồng hoa bươm bướm. Các cụ biết chỗ nào bán hạt giống rẻ (vì trồng nhiều, cháu google toàn bán theo túi bé tí chả bõ mà lại quá đắt, vì mình trồng nhiều, ngoài vườn tỷ lệ nảy mầm và sống ko cao) thì bảo cháu với. Ngoài bươm bướm ra thì có loại nào khác đẹp hơn ko nhỉ? Cháu cần:
- Dễ trồng, chịu được lạnh chút vì là miền núi phía bắc.
- Phát triển tốt, hoa quanh năm thì tốt nhất và ko bị lụi, hoặc dễ gieo lại.
Cảm ơn các cụ nhiều nhiều.

Rắn Lớn

Xe điện
Chào các cụ,
Nhà cháu đang xây một cái nhà. Trước nhà có một mảnh vườn rộng, dự định sẽ trồng một thảm hoa một loại kiểu như này

Cháu đang dự định trồng hoa bươm bướm. Các cụ biết chỗ nào bán hạt giống rẻ (vì trồng nhiều, cháu google toàn bán theo túi bé tí chả bõ mà lại quá đắt, vì mình trồng nhiều, ngoài vườn tỷ lệ nảy mầm và sống ko cao) thì bảo cháu với. Ngoài bươm bướm ra thì có loại nào khác đẹp hơn ko nhỉ? Cháu cần:
- Dễ trồng, chịu được lạnh chút vì là miền núi phía bắc.
- Phát triển tốt, hoa quanh năm thì tốt nhất và ko bị lụi, hoặc dễ gieo lại.
Cảm ơn các cụ nhiều nhiều.
Miền núi phía Bắc có cây truyền thống là anh túc :P :P :P vừa đẹp lại vừa có thu nhập cao (rượu 35 giờ đang hot ở các quán nhậu :P :P :P) Nếu ko, cụ trồng phù dung hoặc tulip í! Hoa bướm này miền núi phía Bắc không hợp vì hay có gió gây dập thân cây, nếu bắc giàn thì khá tốn công của :P :P :P

yourdalink

Xe container
Miền núi phía Bắc có cây truyền thống là anh túc :P :P :P vừa đẹp lại vừa có thu nhập cao (rượu 35 giờ đang hot ở các quán nhậu :P :P :P) Nếu ko, cụ trồng phù dung hoặc tulip í! Hoa bướm này miền núi phía Bắc không hợp vì hay có gió gây dập thân cây, nếu bắc giàn thì khá tốn công của :P :P :P
Rượu đó là rượu 138 cụ ạ =)). Trồng 3 cây trở xuống thì đc chứ cả vườn chắc cháu được tuyển thẳng vào làm em trai Jesus :)

Tu-líp cháu nghĩ khó trồng, mà giống cũng đắt lắm. Cháu chỉ nghĩ tới các loài họ cúc hoặc như thế này thôi. Dễ trồng, dễ chăm và dễ lên, mùi không quá hắc ạ.

cxcanh

Xe buýt
Em thấy trồng một thảm hoa mười giờ các thể loại cũng đẹp đấy ạ, có thể bổ xung thêm một loạt các loại hoa cúc nho nhỏ cũng đẹp.

Trạng thái
Thớt đang đóng