[Funland] Cánh đồng hoa OF

Trạng thái
Thớt đang đóng

Rắn Lớn

Xe điện
Ôi giời, nó là hoa duối ạ. Những cây duối hàng nghìn năm tuổi ở Đường Lâm thì nó to như cây cổ thụ :D
Em cá với kụ đây ko phải hoa duối! Hoa duối có 2 loại, hoa cái và hoa đực. Hoa đực là 1 vòi dài, có các bao phấn ở xung quanh như kiểu hoa tùng la hán hay hoa trầu không. Hoa cái ko thực sự nở, chỉ có 2-3 cái râu nhỏ thò ra khỏi đài để thu hạt phấn.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Em cá với kụ đây ko phải hoa duối! Hoa duối có 2 loại, hoa cái và hoa đực. Hoa đực là 1 vòi dài, có các bao phấn ở xung quanh như kiểu hoa tùng la hán hay hoa trầu không. Hoa cái ko thực sự nở, chỉ có 2-3 cái râu nhỏ thò ra khỏi đài để thu hạt phấn.
Em ngồi giữa nghe 2 Bác tranh luận:). Túm lại là 1 trong 2 Bác chộp lại 1 tấm cận cảnh để em nghía xem, bởi biết đâu em cũng đã gặp em nó rồi:)

Orient Sea

Xe điện
Em ngồi giữa nghe 2 Bác tranh luận:). Túm lại là 1 trong 2 Bác chộp lại 1 tấm cận cảnh để em nghía xem, bởi biết đâu em cũng đã gặp em nó rồi:)
Cụ Rắn Lớn biết rõ về hoa Duối thế thì em chả cá với cụ đâu, dưới đây là ảnh em chụp đã lâu rồi ạ, vừa mở xem lại thì nó là Cùm rìa hay Sơ-ri (Malpighia) :D

Chỉnh sửa cuối:

Rắn Lớn

Xe điện
Cụ Rắn Lớn biết rõ về hoa Duối thế thì em chả cá với cụ đâu, cơ mà đây là ảnh hoa Duối em chụp đã lâu rồi ạ:

Cùng loại với cái của mợ Hoa Mộc, nhưng lá duối ko có gai, kụ nhá!

vungocanhxd

Xe tăng
Nó đúng như cụ rắn lớn miêu tả lá thì nhỏ giống như lá trà cảnh hoa thì đẹp nhưng nó sát vào lá nên em loay hoay không biết chụp zư lào và họ đang uốn tạo thế cho cây. Em cũng nghĩ đây không phải hoa duối, ngày trước vườn nhà em cũng trồng rất nhiều duối đề ngăn đất nhưng lá của nó khác không giống lá cây này, hay tại quê em gọi cây duối là loại cây khác nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Các Bác tranh luận mãi mà kết cục chưa biết chính xác tên em nó là gì;))

Đây em có cái hoa này loay hoay chả biết chụp như thế nào mà cũng chả biết tên thôi cứ mang vào vườn nhà mợ vậy
[URL="http://i656.photobucket.com/albums/uu286/vungocanhxd/DSC_4827-1.jpg"][/URL]

Cụ Rắn Lớn biết rõ về hoa Duối thế thì em chả cá với cụ đâu, cơ mà đây là ảnh hoa Duối em chụp đã lâu rồi ạ:

2 em này đúng là cùng Mẹ cùng Cha các Bác ạ:)

Chỉnh sửa cuối:

Rắn Lớn

Xe điện
Cái này lại càng tuyệt đối sai, vì sơ-ri nhà mình cũng có, lá mọc đối, nhẵn, ko có gai. Cây này có tên kiểu gì như trân châu hay gì đó, mọi người hay buộc ép vào khung sắt hoặc tre để tạo thành hình các con vật, hình chùa một cột hoặc những thứ đại loại như thế!

Sơ ri:

http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=52938

Orient Sea

Xe điện
Cái này lại càng tuyệt đối sai, vì sơ-ri nhà mình cũng có, lá mọc đối, nhẵn, ko có gai. Cây này có tên kiểu gì như trân châu hay gì đó, mọi người hay buộc ép vào khung sắt hoặc tre để tạo thành hình các con vật, hình chùa một cột hoặc những thứ đại loại như thế!

Sơ ri:

http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=52938
Không phải là người có kiến thức khoa học về phân loại thực vật, nhưng qua tìm hiểu thì thấy chi Malpighia được các nhà thực vật Việt Nam gọi là Sơ ri, có thể xem thêm ở đây. Chi này có loài được nói đến nhiều là Malpighia punicifolia,còn có các tên gọi khác là Acerola hay Barbados Cherry có hoa màu hồng, tuy nhiên cũng có khi có cả màu hồng và màu trắng (http://www.tradewindsfruit.com/acerola.htm). Một loài khác là Malpighia coccigera thấy có toàn hoa màu trắng. Tên tiếng Việt là Cùm riệu hay Cùm rìa hay Măng rô. Vì vậy nói nó là Sơ ri, Cùm rìa đều Ok.

Chỉnh sửa cuối:

Maz

Xe tải
Hoa gì đây các cụ?

Các cụ lên vùng núi, em xuống biển:

Orient Sea

Xe điện

hoalocvung

Xe điện
Ảnh các Cụ, Mợ chụp đẹp quá. Đổi không khí ngắm quả này đã nhé. ;))

Lại quay về hoa, và ...... hoa ;))

trangfamIt

Xe buýt
ông cụ nhà em chơi hoa lan nhiều lắm em cung không rõ cụ nào cần giống hay hỏi kinh nghiệm thì CM cho em heheh cả sân thượng tang 4 luôn

ao_trang

Xe buýt
Đây em có cái hoa này loay hoay chả biết chụp như thế nào mà cũng chả biết tên thôi cứ mang vào vườn nhà mợ vậy

Còn mấy bông này nữa

Không thơm cũng chẳng hoa nhài
Dẫu không thanh lịch cũng người tràng an
Hoa trên cùng en đọc comment của các cụ thì hình như chưa ngã ngũ ợ :D
Hoa thứ 2 thì em biết vì ngày xưa trồng suốt. Sáng nào cũng ra đếm nụ và đoán xem hôm nay bông nào sẽ nở. Em hay gọi đấy là hoa 8 giờ.
Lâu lắm mới nhìn thấy hoa nhài.:). Rót cụ 1 ly rồi ợ

MpGRAISSET

Xe đạp
Hoa đẹp mê ly, cảm ơn cụ Hoa Mộc và các cụ quá, nhiều hoa xem xong làm em nhớ hồi bé kinh khủng.
Hoa này của cụ có phải hoa Lạc Tiên k ạ? Vì hồi nhỏ toàn đi tìm quả này ăn, mùi thơm giông quả chanh dây lắm ý!:-?

MpGRAISSET

Xe đạp

Ảnh em thấy thích vì trông tự nhiên nhưng k phải do em chụp. Up lên mời các cụ mợ cùng xem.

hoalocvung

Xe điện
Hôm nay, ngày mùng 1, tháng 4 Phật Đản, Hoa Sen trắng , một chút lặng lòng. Nam Mô Bổn Sư Thích Ca Mâu Ni Phật

Trạng thái
Thớt đang đóng