[Thảo luận] Cảnh bắt Việt kiều quỳ lạy vì va chạm giao thông HN

ComradeX

Xe máy
Theo em đ/c bị cướp này đã ứng xử đúng trong trường hợp này, đúng là bản lĩnh của người đi kiếm sống ở môi trường khắc nghiệt như Nga.

Vì:
- khi thằng kia nó chặn đầu xe chỉ có 1 giải pháp là đâm thẳng, nếu nó thương nặng/chết thì rất rách việc (đây là nội thành Hà nội, chứ trên đường vắng thì phải tính đến việc đâm vì khả năng bị cướp)
- khi một đám đông hung hăng như vậy, cứ để cho nó đánh cướp thì khả năng bị đâm, bắn là thấp; bằng không một cái dây chuyền trăm triệu chả là gì so với một/vài vết khâu 5 mũi (trường hợp nhẹ)
- việc quỳ xuống là sự đắng cay ít người muốn; tuy nhiên hiện tại thì mấy thằng trộm cướp này không hề có cơ hội để quỳ xuống rồi

Sự việc này thật ra cho em thêm bài học về việc "vì sự an nguy của mình, thì nên nín nhịn", cho dù em không còn trẻ nữa.

Em cũng không có ý phản đối người khác, vì tính em ưa quan điểm nhiều chiều, vả lại khi còn trẻ em cũng nhiều lần hành động điên rồ/ngu xuẩn, tuy nhiên khi mà mình dùng đến vũ lực thì nên:
- xem xét bài "Góc khuất cuộc đời" của bác dauroi, khi bị tạm giam thì liệu mình có bằng con vật nuôi trong nhà không
- xem mình có những thứ gì trong tay, nếu mất mát sơ sảy thì liệu có lấy lại được không

(Em lấy 1 ví dụ nhỏ: về 1 đ/c chục năm trước là phó phòng hình sự, bây giờ là phó giám đốc CA 1 thành phố lớn, ngồi uống bia với bạn -hơn nửa là dân CA- trong quán, mấy người nói to mà bàn bên cạnh một đám thanh niên nó chửi luôn, hắt bia vào cho cả đám. Một hội có còng tay, có súng lên đạn, có quyền được bắn, mà lặng lẽ đi ra ngoài, sau đó mới gọi điện cho nhóm đàn em khác đễn xử lý.)

ECO-arch

Xe tăng
Đặt em vào trường hợp đó nếu bị quây em sẽ bỏ chạy và la cướp. Ở phố chứ có phải ở rừng đâu. Em là em ứ quỳ. Bất quá đưa cho nó nắm tiền là xuôi, nếu dày đạn như ông kia thì vài củ là chuyện nhỏ. Thậm chí đưa cho nó chìa khóa xe, bảo biếu các anh về chở lợn.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Theo em đ/c bị cướp này đã ứng xử đúng trong trường hợp này, đúng là bản lĩnh của người đi kiếm sống ở môi trường khắc nghiệt như Nga.

Vì:
- khi thằng kia nó chặn đầu xe chỉ có 1 giải pháp là đâm thẳng, nếu nó thương nặng/chết thì rất rách việc (đây là nội thành Hà nội, chứ trên đường vắng thì phải tính đến việc đâm vì khả năng bị cướp)
- khi một đám đông hung hăng như vậy, cứ để cho nó đánh cướp thì khả năng bị đâm, bắn là thấp; bằng không một cái dây chuyền trăm triệu chả là gì so với một/vài vết khâu 5 mũi (trường hợp nhẹ)
- việc quỳ xuống là sự đắng cay ít người muốn; tuy nhiên hiện tại thì mấy thằng trộm cướp này không hề có cơ hội để quỳ xuống rồi

Sự việc này thật ra cho em thêm bài học về việc "vì sự an nguy của mình, thì nên nín nhịn", cho dù em không còn trẻ nữa.

Em cũng không có ý phản đối người khác, vì tính em ưa quan điểm nhiều chiều, vả lại khi còn trẻ em cũng nhiều lần hành động điên rồ/ngu xuẩn, tuy nhiên khi mà mình dùng đến vũ lực thì nên:
- xem xét bài "Góc khuất cuộc đời" của bác dauroi, khi bị tạm giam thì liệu mình có bằng con vật nuôi trong nhà không
- xem mình có những thứ gì trong tay, nếu mất mát sơ sảy thì liệu có lấy lại được không

(Em lấy 1 ví dụ nhỏ: về 1 đ/c chục năm trước là phó phòng hình sự, bây giờ là phó giám đốc CA 1 thành phố lớn, ngồi uống bia với bạn -hơn nửa là dân CA- trong quán, mấy người nói to mà bàn bên cạnh một đám thanh niên nó chửi luôn, hắt bia vào cho cả đám. Một hội có còng tay, có súng lên đạn, có quyền được bắn, mà lặng lẽ đi ra ngoài, sau đó mới gọi điện cho nhóm đàn em khác đễn xử lý.)
Chuẩn rồi cụ!
Cách đây vài chục năm chắc em cũng làm khác và nghĩ khác chứ tầm này thì hiểu rõ là nên bảo toàn lực lượng nhà mình bằng mọi giá! :)

ndkhoivtv

Xe tăng
Cụ xung phong đi lính Hoàng Sa đi! Tổ Quốc đang cần lắm đấy!
Tại sao? Vì cái gì? Vì... lợi ích nhóm à? Thôi, nhường cụ. Nhà cháu cảm thấy không bật được thì chạy. Quỳ nhục lắm!

Ngoc Phan XLS

Xe container
Tại sao? Vì cái gì? Vì... lợi ích nhóm à? Thôi, nhường cụ. Nhà cháu cảm thấy không bật được thì chạy. Quỳ nhục lắm!
Tại vì nói thì dễ chớ làm thì khó lắm cụ ợ!
Cuộc sống này không dễ dàng và nhiều lúc cần biết hy sinh thì mới tồn tại và phát triển được!

quanduc

Xe buýt
Công nhận đọc xong thì ức chế thật cụ ạ :(

Ông bà xưa có dạy: Đầu gối đàn ông bịt vàng - ý nói về sự tự tôn của người đàn ông.
Chắc anh VK này cũng hơi bị hèn, sợ chết thế nào ý. Em nói thật, bản thân em không phải là người cổ vũ bạo lực, nhưng trong nhiều trường hợp không kiên quyết k được.

Nhiều cụ đi xe ô tô rất dễ bị bắt nạt mà quên đi rằng mình có trong tay 1 vũ khí nặng gần 1 tấn lại bọc thép :(. Quả này mà cụ VK đánh k lại, lao lên xe, rồ ga lao thẳng vào đám kia thì người chạy là ai nhỉ :(

Đúng là càng đọc càng ức, ức cho cái bản lĩnh của 1 người đàn ông :(
Cụ này chuẩn, Trong tay có vũ khí hạng nặng thế mà để nó chặn xe cướp.
Gặp em, thấy đông là em cứ phi *** lên thẳng đội 7. Chặn đầu xe em thì coi như xong luôn vì em sợ bị đánh hơn là bị mất xiền.

HUNGSMUN

Xe container
Mỗi người có một cách xử trí riêng tùy theo điều kiện hiện tại, điều kiện bản thân và cả tố chất của mình nữa. Theo em thì cứ bảo toàn sức khỏe là hàng đầu, nếu bác VK kia cứ căng sức chiến đấu hoặc đâm nó thì cũng thiệt, không thiệt kiểu này thì thiệt kiểu khác. Lạc nước hai xe đành bỏ phí, chả sao cả; mấy thằng trẻ trâu kia không phải là đã bị bắt rồi sao. Thôi thì trồng cây nào ăn quả đó.

TADITIME

Xe tải
Khổ thân cụ VK :(

bon.scorpion

Xe đạp
Công nhận đọc xong thì ức chế thật cụ ạ :(

Ông bà xưa có dạy: Đầu gối đàn ông bịt vàng - ý nói về sự tự tôn của người đàn ông.
Chắc anh VK này cũng hơi bị hèn, sợ chết thế nào ý. Em nói thật, bản thân em không phải là người cổ vũ bạo lực, nhưng trong nhiều trường hợp không kiên quyết k được.

Nhiều cụ đi xe ô tô rất dễ bị bắt nạt mà quên đi rằng mình có trong tay 1 vũ khí nặng gần 1 tấn lại bọc thép :(. Quả này mà cụ VK đánh k lại, lao lên xe, rồ ga lao thẳng vào đám kia thì người chạy là ai nhỉ :(

Đúng là càng đọc càng ức, ức cho cái bản lĩnh của 1 người đàn ông :(
Em công nhận, nửa đêm em gặp tình huống này thì em cũng cứ ngồi trên xe rồi tuỳ cơ ứng biến... manh động quá thì cứ thế mà ngồi trên tấn sắt mà phi, xuống có khi lại tèo 8-}

cwise

Xe container
Cái này cũng là tùy cơ ứng biến, có nhưng trường hợp manh động mình phải nhịn và tránh. Có trường hợp phải như cụ MSLOVE nói có cơ hội là đâm chết ngay. Nói cung còn tùy địa điểm, thời gian, hoàn cảnh, ngay góc phố thì em cho là nên nhịn.

cap3hk

Tháo bánh
Cụ VK mà lên xe phi thì lại lên báo, thành "xe điên" ngay. Vì mấy thằng chó đói kia nó sẽ tạt đầu, chặn xe các kiểu. Ngoài đường lớn thì không nói chứ trong nội thành hiếm khi ô tô đua lại được với xe máy lắm.

ndkhoivtv

Xe tăng
Tại vì nói thì dễ chớ làm thì khó lắm cụ ợ!
Cuộc sống này không dễ dàng và nhiều lúc cần biết hy sinh thì mới tồn tại và phát triển được!
Vâng, về cơ bản thì E luôn đồng ý với cụ. Nhưng nhất định là không bao giờ E phải quỳ chỉ vì sợ bị ăn đòn.

anhtho

Xe ngựa
Quỳ nhục lắm! Đã làm thằng đàn ông thì phải biết tự trọng. Nhất là trong hoàn cảnh này, quỳ xuống cũng bị đánh, đứng lên cũng bị đánh... Mà chưa biết chừng, quỳ xuống còn bị đánh đau hơn, có khi còn bị giết chết. Thế thì quỳ làm gì? Bật lại hoặc là chạy có phải đỡ nhục không? Quỳ là nhục.
Thôi thì đôi khi phải biết chấp nhận. Em vẫn nhớ chuyện Hàn Tín chịu nhục mà răn. Thanh niên giờ manh động lắm, nếu mình có tí nghệ thì tốt. Như thằng em em, ngày xưa bỏ học đi học võ, giờ nó lái xe, và cũng có lúc va chạm. Thật sự là nó chẳng đánh ai mà chỉ nghe cách trả lời đối đáp, đối phương đã nhường rồi.

cuadong

Xe buýt
tin như vịt ấy lúc trên nói là xe máy tạt đầu đòi chủ xe xuống sau lại nói taxi áp dừng xe

ThanhTungTB

Xe điện
Bọn chó đàn .chia buồn cùng nạn nhân .

mr.ken_no1

Xe container
Em thì thiên về PA ngồi trong xe gọi điện cho 113 nói là đang bị cướp tại khu vực xyz, bất quá thì chúng nó cũng chỉ đập được vỡ kính và ... nói tóm lại là chỉ hỏng xe thôi.
Còn Nếu có võ thì em dùng võ còn ko em dùng kế 36, chuồn là thượng sách.

Matizcoi

Xe cút kít
Quỳ cho lành, ở bển họ còn dạy trong trường hợp gặp cướp thì bỏn bảo gì phải nghe nấy, cãi thiệt thân ....
Thời nai làm gì còn bát men với người nhện và siêu nhân, họa chăng người sắt thì còn (phi xe mái thì đúng là người sắt vì lấy da thịt bọc sắt)

ngoc.an.bka

Xe tải
Bắt được ngay nhỉ. biểu dương lực lượng công an trong vụ việc này, thế mới yên lòng dân chứ

rgvmen

Xe container
Thân cô thế cô không quỳ thì định làm gì?
Phải biết quan hệ thực của hai bên với nhau thì mới phần nào biết được là cướp hay là cái gì :)