[Funland] Cảnh báo về việc mất tiền thông qua internet banking

macximum

Xe đạp
Theo em nghĩ thì quy trình cấp lại cái Sim của VT quá lỏng lẻo hoặc NV nghiệp vụ quá kém. Không thì VN Vietell cố tinhlaf tay trong vụ này.
Em đã đi làm lại 1 Sim của VT thì quy trình như ở thớt này.
Ở Mobifone thì em làm nhiều. Quy trinhg cũng như VT (CMT,các số liên lạc 10 số), nhưng họ hỏi thêm mấy câu ( tuy đơn giản nhưng rất quan trọng để xác nhận chính chủ): số tiền cước tháng trước; 2, 3 số gọi đi gần nhất, số tiền còn lại trong tài khoản, số tiền và ngày nạp tiền gần nhất. (thue bao trả trước).

Chưa thấy bác chủ cập nhật tình hình hôm nay. Nếu khiếu lại ko được. Em nghĩ bác cứ làm cái đơn kiện VT, kiện lên tòa dân sự. Với lý do cấp lại SIm cho người không chính chủ (lỗi của VN, lỗi quy trình, lỗi quản lý...) gây thiệt hại cho khách hàng.
Kiện vụ này nếu ko đòi được tiền, và VT ko có trách nhiệm, thì em nghĩ VT cũng sẽ mất 1 phần lớn thị phần.

P/s: Em vẫn chưa biết mỗi lần dùng InterrnetB@nking và có OTP sentback vào mobi thì nhà mạng viễn thông có đưoqcj hưởng gì kho nhể.
Em chả bit Mobi thế nào, nhưng cũng có khá hơn là mấy đâu, mấy hnay xã hội noạn quá cơ

Theo trình báo của anh Vũ Minh Nhật, vào lúc 13h43 ngày 15/07, anh bị kẻ gian sử dụng bản sao công chứng giả chứng minh thư nhân dân tới quầy giao dịch đại lý Mobifone Tâm Việt – thành phốThanh Hóa thay đổi thông tin thuê bao. Nhân viên MobiFone Thanh Hoá thực hiện việc cấp mới có tên là Như Quỳnh.

Khách hàng Vũ Minh Nhật đang gặp rắc rối với nhà mạng MobiFone

Làm việc với nhà mạng, anh Nhật được biết, sau khi anh có thắc mắc, nhà mạng Mobifone đưa ra phiếu cung cấp thông tin có nhiều điểm không khớp ngay cả với chính chứng minh thư giả mạo bao gồm ngày cấp trên phiếu là 19/08/07 tại Thanh Hóa và quê quán được khai là Hà Nội hoàn toàn không khớp với chứng minh thư gốc là ngày cấp 24/04/2010, nơi cấp là Hà Nội và quê quán là Hưng Yên, anh Nhật cho hay.

Với phiếu đầy mâu thuẫn này, MobiFone đã cung cấp số mới.

'Một sự việc đáng ngạc nhiên là sau khi thông báo sự việc bị mất số điện thoại bị chiếm đoạt và sử dụng trái phép thì vào lúc 11h25 phút ngày 17/07 thì số điện thoại của tôi lại được nhân viên của Mobifone tự động đấu nối lại và tự kích hoạt lại trạng thái hoạt động bình thường vào lúc 17h20 phút cùng ngày", anh Nhật trình báo với cơ quan chức năng.

Trả lời Người đưa tin, anh Nhật cho biết, sau khi đọc báo về việc chủ nhân thuê bao Viettel bị nghi phạm 'cướp' số điện thoại và rút tiền trong tài khoản, anh mới hay mình không phải là nạn nhân duy nhất và lên tiếng về vụ việc này.

Trưa 17/7, Người đưa tin đã liên lạc với nhân viên Trung tâm Chăm sóc khách hàng của MobiFone, chị Hương, cho hay, MobiFone đang làm việc với khách hàng Vũ Minh Nhật và đã có kết quả tới khách hàng.

'Vì anh không phải là khách hàng nên chúng tôi không thể cung cấp kết quả làm việc của MobiFone với anh Nhật cho anh', chị Hương nói.

Anh Nhật cho hay, vì sự thay đổi đó, chỉ trong vài cú giao dịch, tài khoản của anh tại một ngân hàng đã bay mất 74 triệu đồng. 'Mình khẳng định lại là mình không làm lộ mật khẩu ngân hàng, mất thẻ ATM hay mất số điện thoại', anh Nhật cam kết với phóng viên.

(Tiếp tục cập nhật)

http://www.nguoiduatin.vn/them-khach-hang-boc-hoi-so-dien-thoai-bay-gan-80-trieu-dong-a91525.html

hah2005

Xe tăng
Ai là nạn nhân tiếp theo đây? Kiểu này chắc phải kiểm tra ĐT thường xuyên xem có mất sóng hay không :))

adxnguyen

Xe tăng
sau 2 vụ này lộ ra thì sẽ có nhiều người giật mình đây
:))
em thì trước không chơi Internet Banking cũng không chơi thẻ tín dụng trả trước
thấy mấy vụ này thì càng không
cái khoản bảo mật cho khách hàng ở VN kém lắm, tiền mất thì 99% không đòi lại được mà nếu được vào 1% đòi thành công thì thời gian và công sức đi đòi cũng quá tội
cần thuận tiện trong giao dịch thì cũng còn nhiều hình thức thanh toán an toàn khác nữa mà :))

adxnguyen

Xe tăng
Thế nào là Lỏng thế nào và thế nào là Ảnh hưởng tới cả một hệ thống thanh toán củ ngân hàng hả cụ. Cụ có thể mở mang kiến thức cho anh em được không ạ. Em thì vẫn dùng bình thường, gì chứ cướp số điện thoại của em khó lắm, mất 1 phút là em la làng lên ngay, làm gì có chuyện ung dung ngồi nhận tin nhắn được. Chưa kể số CMND, ngày sinh, thông tin thẻ của em lấy cũng khó lấy ra lắm lắm. Tất cả cùng trùng hợp thế này thì xác suất khó hơn ăn lô 5 nháy 1 tuần liền.
:D em nghiệp dư, lọ mọ vài phút cũng ra ngần này thông tin, không biết đúng sai
Mr.Kiên/Mrs.Hằng 097...1166/096...3399 (VCB 0611.....3817) Hoàn Kiếm - Hà Nội
đề phòng được người ngay thôi, sao đề phòng được kẻ gian
trước khi làm nó cũng ngắm chán rồi, có tương đối đủ thông tin và thói quen của mục tiêu rồi nó mới ra tay chứ

pvn78

Xe đạp
2FA là chuẩn thế giới thường dùng không có nghĩa là nó an toàn và có thể áp dụng an toàn ở Việt Nam thưa cụ. Chả thế mà rất ít người dám tay bo thanh toán thẻ tín dụng trên mạng, nhờ vậy có đất làm ăn cho bọn Paypal, và bọn cung cấp thẻ gần đây cũng phải thêm vào Master SecureCode với Verified by Visa. Tóm lại nó hổng thì cứ nhận là nó hổng đặng tìm cách khắc phục chứ không nên cãi là tôi làm theo chuẩn thế giới thì phải an toàn. Cụ thể, trên phuơng diện khách hàng sử dụng dịch vụ, 2 factors ở đây là gì:

1)Cái gì đó khách hàng sở hữu : được áp dụng bằng cái số thẻ ATM, tuy nhiên thực tế ở VN cái này không đảm bảo lắm, vì thói quen người dùng không phải ai cũng giữ khư khư cái thẻ, hoặc đưa thẻ ra thanh toán là bị nó soi/scan/chụp/ghi nhớ lại rồi.
2) Cái gì đó chỉ có khách hàng biết: ở đây dựa trên sự sở hữu cái sim mà ông Viettel lại biến nó thành vô nghĩa với quy trình lấy lại sim à uôm.
Cụ nào từng thanh toán trực tuyến rồi đều nhận thấy sự tiện lợi của nó, ko phải tự nhiên mà thanh toán trực tuyến lại phát triển nhanh chóng như vậy trên toàn thế giới . Phần highlight trên trong bài viêt của bác bomon e nghĩ chính là vấn đề. Thẻ liên kết tài khoản, tài khoản có tiền vậy thì thẻ chính là tài sản của bác. Thẻ cũng như cái ví thôi, còn an toàn hơn ví nữa vì mất ví là mất tiền, còn mất thẻ chưa chắc đã mất tiền. Ví ai cũng bảo vệ, cũng giữ gìn vậy sao lại không giữ gìn thẻ. Cái chính là thói quen người dùng, tìm hiểu kỹ về nó để sử dụng an toàn và hưởng được các tiện lợi mà nó đem lại. Nhân đây, có khi cũng nên lập 1 thớt để chia sẻ kinh nghiệm thanh toán trực tuyến , sử dụng an toàn, tránh gặp rủi ro như cụ chủ thớt nhỉ

rorovn

Xe đạp
Anh Nhật cho hay, vì sự thay đổi đó, chỉ trong vài cú giao dịch, tài khoản của anh tại một ngân hàng đã bay mất 74 triệu đồng. 'Mình khẳng định lại là mình không làm lộ mật khẩu ngân hàng, mất thẻ ATM hay mất số điện thoại', anh Nhật cam kết với phóng viên.

(Tiếp tục cập nhật)

http://www.nguoiduatin.vn/them-khach-hang-boc-hoi-so-dien-thoai-bay-gan-80-trieu-dong-a91525.html
nếu vụ này là thật, thì khối bác đi cắt IB :))

tất cả dựa vào OTP, mà đa phần otp bằng tel.

còn otp bằng token thì phải mua.

trongthuc

Xe hơi
Thế nào là Lỏng thế nào và thế nào là Ảnh hưởng tới cả một hệ thống thanh toán củ ngân hàng hả cụ. Cụ có thể mở mang kiến thức cho anh em được không ạ. Em thì vẫn dùng bình thường, gì chứ cướp số điện thoại của em khó lắm, mất 1 phút là em la làng lên ngay, làm gì có chuyện ung dung ngồi nhận tin nhắn được. Chưa kể số CMND, ngày sinh, thông tin thẻ của em lấy cũng khó lấy ra lắm lắm. Tất cả cùng trùng hợp thế này thì xác suất khó hơn ăn lô 5 nháy 1 tuần liền.
Mà kể ra thằng hacker này cũng đen, trộm mấy chục củ thì 1 ngày cả nước chắc ít cũng vài chục vụ, nhưng lần này nó dây vào cụ chủ cũng hiểu biết, lại liên đới tới 3 đại gia nên thành hot khắp các báo, lên cả Tv. Hình như đây cũng là vụ đầu tiên ở ở VN thì phải.
Cụ cứ thử search google "Danh sách khách hàng..." xem. Bọn nó giao bán hàng loạt từ khách chứng khoán, khách vàng, danh sách giám đốc, danh sách dân cư khu đô thị vip...
Thông tin nó lấy từ đâu? Mỗi lần cụ đăng ký 1 dịch vụ nào đó: ký hợp đồng điện, kí hợp đồng internet, hợp đồng điện thoại cố định, di động, mở tài khoản chứng khoán, mua bđs... đa phần đều phải scan CMT, thông tin cá x, di động... Bọn rao bán đều moi từ các trường hợp này mà ra cả.

trungnc

Xe điện
Em đã đọc hết và thấy u u minh minh, nhưng em thấy chủ yếu là do bản thân cụ chủ thớt đã để lộ quá nhiều thông tin cá nhân. Trước khi xem xét đến lỗi của nhà mạng hay ngân hàng thì cũng nên xem xét lại lỗi của bản thân mình để dẫn đến sự việc này.

daugau2012

Xe hơi
Các cụ ơi thế thì lộ thông tin trên thẻ tín dụng còn nguy hiểm gấp ngàn lần. Chỉ cần vô tình để cho người quen đọc và ghi nhớ tt trên thẻ tín dụng thì các cụ confcos khả năng mất nhiều hơn thế. Mà nếu là trộm vặt thì nhiều khi các cụ còn không phát hiện ra cơ ạ. Tất nhiên cái này chỉ ảnh hưởng đến các cụ thường xuyên sử dụng thẻ td.
Đúng rồi, em cũng rất lo cái vụ này. Em thấy dùng thẻ tín dụng chỉ cần nhập cái mã số thẻ với cả cái Security code, mà cả hai cái này đều in trên thẻ cả, hic. Người nào đọc được và ghi nhớ thì người ta cứ thoải mái lấy tiền và mua sắm nhỉ? Có cách nào khắc phục không hả các cụ?

TenTo

Xe hơi
2FA là chuẩn thế giới thường dùng không có nghĩa là nó an toàn và có thể áp dụng an toàn ở Việt Nam thưa cụ. Chả thế mà rất ít người dám tay bo thanh toán thẻ tín dụng trên mạng, nhờ vậy có đất làm ăn cho bọn Paypal, và bọn cung cấp thẻ gần đây cũng phải thêm vào Master SecureCode với Verified by Visa. Tóm lại nó hổng thì cứ nhận là nó hổng đặng tìm cách khắc phục chứ không nên cãi là tôi làm theo chuẩn thế giới thì phải an toàn. Cụ thể, trên phuơng diện khách hàng sử dụng dịch vụ, 2 factors ở đây là gì:

1)Cái gì đó khách hàng sở hữu : được áp dụng bằng cái số thẻ ATM, tuy nhiên thực tế ở VN cái này không đảm bảo lắm, vì thói quen người dùng không phải ai cũng giữ khư khư cái thẻ, hoặc đưa thẻ ra thanh toán là bị nó soi/scan/chụp/ghi nhớ lại rồi.
2) Cái gì đó chỉ có khách hàng biết: ở đây dựa trên sự sở hữu cái sim mà ông Viettel lại biến nó thành vô nghĩa với quy trình lấy lại sim à uôm.
Cụ nào từng thanh toán trực tuyến rồi đều nhận thấy sự tiện lợi của nó, ko phải tự nhiên mà thanh toán trực tuyến lại phát triển nhanh chóng như vậy trên toàn thế giới . Phần highlight trên trong bài viêt của bác bomon e nghĩ chính là vấn đề. Thẻ liên kết tài khoản, tài khoản có tiền vậy thì thẻ chính là tài sản của bác. Thẻ cũng như cái ví thôi, còn an toàn hơn ví nữa vì mất ví là mất tiền, còn mất thẻ chưa chắc đã mất tiền. Ví ai cũng bảo vệ, cũng giữ gìn vậy sao lại không giữ gìn thẻ. Cái chính là thói quen người dùng, tìm hiểu kỹ về nó để sử dụng an toàn và hưởng được các tiện lợi mà nó đem lại. Nhân đây, có khi cũng nên lập 1 thớt để chia sẻ kinh nghiệm thanh toán trực tuyến , sử dụng an toàn, tránh gặp rủi ro như cụ chủ thớt nhỉ
Theo em cụ chưa chuẩn lắm, 2FA ở đây là cái mình có và cái mình biết.

- Với SMS Token thì cái có là cái SIM, cái biết là cái mật khẩu
- Với Hardware Token cái có là cái Token, cái biết là cái mật khẩu.

VT làm mất cái có của khách hàng, và mấy cái cổng thanh toán lại không sử dụng cái biết (không hỏi mật khẩu).

Thế là mất tiền

Em chém thế.

ngoctho

Xe hơi
cái vụ này có nhiều vấn đề khó hiểu lắm, không đơn giản là mất sim đã là mất tiền được, kể cả tôi có cho mượn điện thoại cũng chẳng ai lấy được tiền,lên không thể đổ lỗi cho nhà mạng, mà cũng chẳng nhà mạng nào đi cấp sim buổi tối,
vụ này chỉ tập chung 2 hướng là ra
1/ người nhà của chủ thẻ
2/ người của công ty mà giao dịch onai đã lấy cắp thông tin của chủ thẻ :))

adxnguyen

Xe tăng
Theo em cụ chưa chuẩn lắm, 2FA ở đây là cái mình có và cái mình biết.

- Với SMS Token thì cái có là cái SIM, cái biết là cái mật khẩu
- Với Hardware Token cái có là cái Token, cái biết là cái mật khẩu.

VT làm mất cái có của khách hàng, và mấy cái cổng thanh toán lại không sử dụng cái biết (không hỏi mật khẩu).

Thế là mất tiền

Em chém thế.
em vẫn thấy cái nguồn cơn là ở VT
so sánh giữa "sim-thanh toán Internet Banking" cũng chỉ như "điện thoại-dịch vụ VT"
VT chỉ cung cấp đường truyền thuê bao, còn người sử dụng phải chịu trách về nhiệm về sử dụng ở thiết bị đầu cuối
nếu mất điện thoại, để cho đứa lấy được nó mang ra gọi buôn dưa ra nước ngoài thì cước vẫn là người thuê bao chịu chứ ai chửi được VT không để pass hay chế độ bảo vệ cái gì
lại quay về vấn đề để kẻ khác lấy sim
nó mới lấy vài chục tr thì còn đơn giản
nếu nó lấy cái sim đó sms 1 cái tin nhắn cho vợ 1 cái tin đòi li dị, hoặc sms hoang báo cho người thân dọa đang đi tự tử chẳng hạn thì chả loạn à, hoặc nó tương loạn vào 113, 114, 115, gọi nhắn tin khủng bố đe dọa, chửi bới quan chức lãnh đạo tới lúc lấy được cái sim về thì cũng nát xác với cơ quan điều tra luôn chứ còn gì mà thanh minh thanh nga hay kiện cáo cái gì nữa

Chỉnh sửa cuối:

adxnguyen

Xe tăng
cái vụ này có nhiều vấn đề khó hiểu lắm, không đơn giản là mất sim đã là mất tiền được, kể cả tôi có cho mượn điện thoại cũng chẳng ai lấy được tiền,lên không thể đổ lỗi cho nhà mạng, mà cũng chẳng nhà mạng nào đi cấp sim buổi tối,
1/ người nhà của chủ thẻ

cụ cứ nói đùa
việc người ta mất thông tin thế nào là việc khác
chứ việc đưa sim cho kẻ khác làm việc gian mới là mấu chốt vấn đề
nếu em đưa điện thoại cho cụ, cụ lấy không lấy được tiền của em là việc của cụ nhưng nếu cụ lấy được tiền của em là em gõ cho cụ to đầu ra ngay vì đã biết chắc là ai lấy
như vụ này biết ai lấy ? biết gõ đầu ai ?

Pivoine

Xe hơi
Vụ thứ nhất chưa xong đã có vụ thứ hai rồi, cụ chủ thớt giải quyết đến đâu rồi thế ạ ? Ngày nào cháu cũng vào hóng mà thớt cụ trôi nhanh quá.

rorovn

Xe đạp
1/ người nhà của chủ thẻ
bố đọc ko đọc kỹ phán như đúng rồi. Không thấy người ta bảo Viettel nó làm việc đến 20g30 à.
còn thông tin số thẻ nội địa thì dễ lộ thôi. Vì một số ngân hàng thương mại cho phép chuyển tiền = số thẻ thay vì số tài khoản. bác này buôn bán online nên giả làm khách hàng để chuyển tiền chắc bác cho ngay

ldt_tx

Xe tăng
bố đọc ko đọc kỹ phán như đúng rồi. Không thấy người ta bảo Viettel nó làm việc đến 20g30 à.
còn thông tin số thẻ nội địa thì dễ lộ thôi. Vì một số ngân hàng thương mại cho phép chuyển tiền = số thẻ thay vì số tài khoản. bác này buôn bán online nên giả làm khách hàng để chuyển tiền chắc bác cho ngay
Nó ở hoa thanh quế mà nó cắt sim cho ông ở sg mà ko thấy lạ à

ldt_tx

Xe tăng
Mà kể ra thằng hacker này cũng đen, trộm mấy chục củ thì 1 ngày cả nước chắc ít cũng vài chục vụ, nhưng lần này nó dây vào cụ chủ cũng hiểu biết, lại liên đới tới 3 đại gia nên thành hot khắp các báo, lên cả Tv. Hình như đây cũng là vụ đầu tiên ở ở VN thì phải.
Có phải lúc nào cụ cũng kè kè điện thoại bên người đâu mà ko ung dung. Nếu nó có tay trong là nhà mạng thì mấy cái CMND của cụ có gì là khó

amylvs

Xe tăng
Em đọc hết từng đấy trang cũng phải comment một phát cho khoái : em dùng SIM Mobi trả sau từ 1998 đến nay, có lần bị giật đt, em rẽ ngay vào chỗ Mobifone ở Nguyễn Du làm lại ngay lập tức, chỉ mất 15 phút kể từ khi bị giật, lần khác bị rơi đt xuống sông, em đang ở Cần Thơ bình tĩnh chờ đến sáng ra làm lại cái SIM mới, không ai hỏi 1 câu về 5 số gọi đi, nhận... gì cả, có hỏi em sẽ bẩu em không nhớ ! Các cụ thấy dùng SIM trả sau tiện chưa ?

chimregiun

Xe đạp
hai vụ này giống nhau quá! có thể nào là cùng 1 thủ phạm không?

longmama

Xe điện
Bỏ mợ! Trước tới giờ toàn dùng IB của MSB mà ĐT cũng của VT luôn. Không dùng nữa cũng không được, vì phải chuyển tiền hàng ngày, mà tiếp tục thì......^:)^^:)^^:)^. Bây giờ lại thêm vụ nữa với kinh chứ. Các cơ quan chức năng, ngân hàng và nhà mạng không thấy lên tiếng nhỉ