[Funland] Cảnh báo về việc mất tiền thông qua internet banking

m4s

Xe điện
Nhân viên Viettel chắc thua bóng bánh lô đề nhiều quá nên lại làm liều rồi :))

tetsu

Xe tăng
Em dự kẻ gian gồm 2 đối tượng.
Anh chàng làm Maritime, người yêu là cựu dv Viettel.
Anh chàng có đc thông tin TK của cụ chủ quá dễ. Chỉ cần có số TK sẽ có số thẻ hoặc ngược lại. Biết hết cả tk đang có bao nhiêu.
Cô người yêu có thể đã nghỉ việc, hoặc hack đc cái acc nv Viettel của đồng nghiệp cũng dễ (chắc chắn sẽ không dại mà sử dụng acc của bản thân) Cấp sim mới cho người yêu đúng giờ rất đơn giản.( cấp phôi sim trắng rồi đến giờ chỉ việc kích hoạt số đt)
Cả 2 biết lỗ hổng thanh toán qua smartlinks là không cần pass với used nên lợi dụng.
Song kiếm hợp bích thì lấy đc tiền cũng dễ thôi ạ. Chưa cần phải công nghệ cao gì. Tuy nhiên kiểu này nếu CA vào cuộc thì vẫn tóm đc dễ dàng.

.

xe365vn

Xe container
Bỏ mợ rồi. E cũng dùng IB cũng ngân hàng MSB, giao dịch hàng ngày luôn, mà lượng giao dịch cũng nhiều, chẳng biết có sao không. Hóng diễn biến chủ thớt
Số thẻ, số tk, số đth của cụ là gì???????

lambogi79

Xe điện
éo mợ thằng Vịt theo, em theo nó đến năm nay là 10 năm có lẻ, thế mà năm nay sinh nhật em nó chả có tí ý kiến gì:(

tranphong79

Xe điện
Em đoán chắc tí nữa em gái VT sẽ mang 30 củ (hơn thì tốt) đến đền cho cụ chủ để chìm vụ này

July17th

Xe đạp
Các hình ảnh của cụ chủ cho thấy là rút tiền từ máy POS,không phải mua hàng online nhé

cdk

Xe tải
Bỏ mợ, em cũng hay dùng internet banking cơ mà em lấy pass qua token key thì có rủi ro gì ko nhỉ.

Đợt trước em định làm thêm cái acc bên Maritme Bank vì thấy nó đơn giản chả cần token key lích kích gì cả, sau bận mấy việc quên đi mất.

janglac

Xe tăng
Báo CA đi cụ, họ có nghiệp vụ làm cho nhanh. Em cũng phải rút hết tiền trong tk ra thôi.

Gửi từ GT-I9300 của tôi, sử dụng ứng dụng Forum Runner

Civic TN

Xe lăn
Phức tạp ghê nhỉ, kiểu này có khi e bỏ Mobile BK thôi

DVG

Xe điện
Em chả đọc được hết các cụ nói gì nhưng tại sao cụ chủ lại dùng sim trả trước làm sim giao dịch Ibanking nhỉ. Em dùng Ibank cũng nhiều nhưng sim em là thuê bao nên chả dễ gì mà ăn cắp được sim cả.
Nói về Viettel thì em cũng cạch vì 1 lần cấp số đẹp cho em trước rồi lại còn cấp cho người khác để hớt tay trên của em. May em quen cũng nhiều nên em giật lại nhưng giật xong thì em tuyên bố không dùng dv nữa :D

cheprong

Xe tải
vụ án vẫn còn ẩn số, hóng chờ thông tin chính xác.

tuyen_architect

Xe hơi
chuyển qua mobiphone đi! em dùng từ đầu không chê trách gì cả!

dellusa

Đi bộ
Kịch bản vụ này :
- Máy tính cuckoo bị cài keylog
- Toàn bộ số thẻ , password đăng nhập internet banking bị lộ ( keylog chụp màn hình , bắt phím gõ vào ... ) chỉ còn thiếu bước cuối cùng là điện thoại xác nhận giao dịch
- Tìm kẽ hở của nhà mạng ( Viettel ) trong việc cấp lại Sim làm Sim mới , thế là có thể giao dịch online thoải mái .
Vụ này lỗi do cuckoo và lỗi lớn ở nhà mạng trong việc cấp lại Sim ( nếu Sim đã đăng ký thông tin ) , a e bóng bàn tiếp xem làm thế nào tránh được những việc này ....

hah2005

Xe tăng
Kịch bản vụ này :
- Máy tính cuckoo bị cài keylog
- Toàn bộ số thẻ , password đăng nhập internet banking bị lộ ( keylog chụp màn hình , bắt phím gõ vào ... ) chỉ còn thiếu bước cuối cùng là điện thoại xác nhận giao dịch
- Tìm kẽ hở của nhà mạng ( Viettel ) trong việc cấp lại Sim làm Sim mới , thế là có thể giao dịch online thoải mái .
Vụ này lỗi do cuckoo và lỗi lớn ở nhà mạng trong việc cấp lại Sim ( nếu Sim đã đăng ký thông tin ) , a e bóng bàn tiếp xem làm thế nào tránh được những việc này ....
Em cũng nghĩ như cụ, lỗi này cũng không thể đổ hết cho nhà mạng vì nếu bọn kia không có thông tin về thẻ của cụ thì không thể lấy tiền được. Bọn VT cho lấy lại sim mà không có CMND gốc cũng chuổi nhỉ :)) hay là nó làm giả cả CMND :((

congngo

Xe điện
Không nhân viên ở đâu củ chuối như nhân viên của VT, cách đây mấy năm em có mua cho F1 cái sim cũng khá đẹp của VT, do F1 nhà em mới học lớp 3 nên không dùng đến, em chỉ nạp tiền vào nuôi sim, một hôm F1 nhà em mang máy điện thoại ra ngoài đường chơi game rồi bỏ quên ở gốc cây thế là mất, em ra điểm giao dịch của VT đề nghị cấp sim mới, TSB chúng nó cứ đòi 5 số gọi đến và gọi đi vào cái sim ấy, mặc cho em giải thích gẫy lưỡi là cái sim ấy em chưa dùng, chỉ nạp tiền để nuôi sim, số ĐT thì đăng ký bằng CMT của em, chỉ cần kiểm tra CMT rồi cấp sim mới hủy sim cũ là xong, thế mà con dog nhân viên của VT nó hất hàm bảo, đây là quy định của VT, anh làm được thì làm, không thì nhường chỗ cho người khác.
Em điên quá, vo tròn cái tờ khai đang viết ném lên mặt bàn trước mặt nó rồi đi về, mất *** nó cái sim mua hơn hai củ.

sakai_yo

Xe lăn
Chết thật, em cũng đang dùng IB của VCB và CTG, xác nhận bằng OTP. Thường thì em cũng chỉ dùng vào các d/v như: chuyển khoản, thanh toán hóa đơn, gửi tk online, nạp tiền điện tử

leduchuynh09

Xe máy
Tội phạm công nghệ cao càng ngày càng tinh vi quá nhi.

3convit

Xe điện
Các hãng di động cố gắng liên kết với Bank để làm dịch vụ gia tăng. Do dân trí của chúng ta cao roài, nên phải đơn giản bảo mật nhằm thuận tiện cho KH. Khú khú.
Chỉ cần nhân viên hãng DD muốn+liều là xong.
Chiện này chắc Viettel ko thể để yên đâu. Cứ đợi thôi.
Cụ chủ chẳng mất xìn đâu mà lo, nhưng sẽ mất time/bực cái mình/mất liềm tin--> nhưng được bài học...
Dẫu sao, cụ chủ đã cho bài này lên thì mềnh cố giữ cái "túi bị thủng" của mình cho chắc vậy.
E có ông bạn ở ngoại quốc, E nhờ đặt mua con máy Tab ghẻ. TK hắn có 1200; máy có 200 thôi mờ 'ngay sau khi' đặt hàng mua trực tuyến, ngân hàng lập tức liên lạc để 'nàm cho rõ'. M ị a, bọn chó chết nó gây phiền hà cho KH quá :))

Chỉnh sửa cuối: