[Funland] Cảnh báo về việc mất tiền thông qua internet banking

cuckoo

Xe hơi
Ca này khó vì:
- Đối với Viettel thì Viettel chỉ chịu trách nhiệm trong việc cấp đổi sim của bác. Chứ cái vụ chuyển tiền kia thì do bác bị lộ thông tin từ trước. Vì bản thân cái mã OTP cũng không thể dùng được nếu không đúng thông tin về username, password, số thẻ ATM.
- Đối với Ngân hàng thì giao dịch này là giao dịch hợp lệ vì "bác" điền đúng mọi thông tin.
Cái này bác phải xem xem ai đã ăn cắp mật khẩu của bác thôi.
Phần này em đã giải thích rất rõ trong post 1 + trả lời 1 số cụ ở các post trước, cụ chịu khó đọc lại ở các post trước giúp em nhé

Soleilvn

Xe tải
Cám ơn các cụ đã quan tâm và dành nhiều ý kiến đóng góp, từ chiều tới giờ mới vào lại, xin trả lời cụ Richter như sau:

Em ko biết bằng cách nào mà kẻ gian có được số thẻ ATM, nhưng đúng như bác LongLH đã nói, bất kỳ 1 nhân viên ngân hàng nào cũng có thể tra các thông tin trên từ số TK, nhưng cũng ko biết là website mà kẻ gian thực hiện giao dịch online yêu cầu số thẻ hay yêu cầu số TK

Phần này là như sau: Sim em đang sử dụng bình thường, thì kẻ gian lên văn phòng Viettel báo mất sim, yêu cầu cấp Sim mới, sau đó thì ko biết anh Viettel đã làm gì, nhưng đã cấp Sim mới cho kẻ gian, đồng thời lúc đó, cũng cắt Sim mà em đang sử dụng
Văn phòng Viettel làm việc tới 20h30, em nhận được tin nhắn cắt Sim lúc 20h05 , đồng nghĩa với việc lúc 20h05 kẻ gian đã cầm Sim của em trong tay, để ăn trộm tiền trong TK của em

Sáng hôm sau, khoảng 9h sáng mình lên văn phòng Viettel báo tình hình và được cấp lại Sim mới, và bắt đầu yêu cầu Viettel trả lời về việc mất 30 triệu trong TK ngân hàng.
Sau hơn 4 ngày chờ đợi (3 lần lên Ngân Hàng xin các chứng từ mà VIettel yêu cầu, 3 lần lên Viettel cung cấp các chứng từ cần thiết) thì chiều nay, 1 bé bên tổng đài Viettel điện thoại hẹn sáng mai lên Viettel bên Khu Công Nghiệp Tân BÌnh để làm việc, ko biết tình hình là như thế nào.
Cụ nào biết cần phải chuẩn bị những thứ gì để làm việc với Viettel nhanh chóng trả tiền lại cho em thì cho em vài lời khuyên nhé
Em sẽ thông tin về buổi làm việc ngày mai cho các cụ sớm nhất có thể để cảnh giác và rút kinh nghiệm nhé
Mầu đỏ: Cụ rút tiền ở cây ATM có in biên lai, xem xong cụ ném vô thùng rác - kẻ gian nhòm được số tk + số dư.
Mầu xanh: Khi báo mất sim, tổng đài sẽ hỏi TT cá nhân, trả lời đúng họ cắt. Khi làm lại, chủ TB phải trình CMND + thông tin 5 cuộc gọi cuối, nếu đúng cấp luôn: thời gian không đến 5p. Tại sao VT cấp cho kẻ đó thì em chịu:(

richter

Xe buýt
Cám ơn bác Cuckoo nhé, em muốn hỏi bác kỹ để phòng ngừa cho mình vì em hay giao dịch trên mạng lắm, nhất là em lại có 3 thẻ atm cùng mấy thẻ visa, master nữa.

Em thì ít giao dịch kiểu như bác, em giao dịch kiểu có 1 account và pass trên internet cơ, nhưng nếu bị hack thì cũng lo thật, chỉ còn dựa duy nhất vào vụ ngăn chặn cướp số của các nhà mạng nữa thôi.

Bác làm thật mạnh vụ này đi để cho cái bọn nhà mạng nó không bậy bạ trong cái vụ cấp sim, em là em ủng hộ bác lắm, cái kiểu cậy quen biết alo để làm lại số ở VN là em cực ghét, đó là kẽ hở cực lớn cho những vụ cướp tiền tinh vi như thế này.

Bóng Chày

Xe lừa
Em toà án binh, em hóng

Sent from my iPhone using Forum Runner

conversehn

Xe tăng
Thực ra xác thực bằng điện thoại khá an toàn
Trường hợp cụ chủ nên xem lại người thân trong gia đình, đâm đơn ra công an lại lòi ra người thân của mình thì phiền lắm
Em giao dịch ol khá nhiều. Cả thẻ tín dụng, IB hằng tháng vài trăm triệu nên để 1 người nắm khá rõ những thông tin của cụ như vậy thì cụ phải xem xét lại các mối quan hệ bên cạnh cụ

richter

Xe buýt
Mầu đỏ: Cụ rút tiền ở cây ATM có in biên lai, xem xong cụ ném vô thùng rác - kẻ gian nhòm được số tk + số dư.
Mầu xanh: Khi báo mất sim, tổng đài sẽ hỏi TT cá nhân, trả lời đúng họ cắt. Khi làm lại, chủ TB phải trình CMND + thông tin 5 cuộc gọi cuối, nếu đúng cấp luôn: thời gian không đến 5p. Tại sao VT cấp cho kẻ đó thì em chịu:(
Sai rùi bác ơi, chắc bác chuyên ném biên lai atm hả, em giữ biên lai và nó không hiển thị hết thông tin số tài khoản nhé, nó đánh dấu *** 4 số cuối cùng bác nhá.

Em nhầm, không hiển thị số thẻ atm mà nó dấu đi nhé, còn số tài khoản thì nó hiển thị, nhưng cái này bác chủ thớt cũng bảo dễ vì bác buôn bán online, như vậy biết được số thẻ atm là điều không đơn giản và khả năng là người biết rất rõ bác chủ thớt :((.

Chỉnh sửa cuối:

FreshWind

Xe máy
đáng sợ quá. Em cũng hay dùng cái này :|

puredoll

Xe điện
Cả 1 loạt Ngân Lượng, Muachung các kiểu nữa cụ ạ. Nhà em lại còn toàn mua vé megastar theo kiểu này. Chết dở.
E cũng toàn thanh toán qua Internet Banking, nhưng trước khi gửi OTP về máy điện thoại, mình phải khai đầy đủ:
Tên:
Mã số thẻ:
Tên account IB:
Password:
Do vậy, để mất được tiền, chắc chắn phải là người thân, có trong tay các dữ liệu trên

Soleilvn

Xe tải
Sai rùi bác ơi, chắc bác chuyên ném biên lai atm hả, em giữ biên lai và nó không hiển thị hết thông tin số tài khoản nhé, nó đánh dấu *** 4 số cuối cùng bác nhá.
Cái biên lai đúng là xóa 4 số cuối thật. Số tk còn lộ bởi nhiều nguyên nhân khác trong gd.

cuckoo

Xe hơi
Thực ra xác thực bằng điện thoại khá an toàn
Trường hợp cụ chủ nên xem lại người thân trong gia đình, đâm đơn ra công an lại lòi ra người thân của mình thì phiền lắm
Em giao dịch ol khá nhiều. Cả thẻ tín dụng, IB hằng tháng vài trăm triệu nên để 1 người nắm khá rõ những thông tin của cụ như vậy thì cụ phải xem xét lại các mối quan hệ bên cạnh cụ
Mình sử dụng internet banking cũng khá nhiều, nhưng mình tin rằng người thân mình sẽ ko làm những việc này, nên chắc chắn sẽ làm cho tới nơi tới chốn vụ này

s0s82

Xe tải
Phần này em đã giải thích rất rõ trong post 1 + trả lời 1 số cụ ở các post trước, cụ chịu khó đọc lại ở các post trước giúp em nhé
Xin lỗi bác em chưa bao giờ sử dụng các giao dịch mà không cần username và password nên em không để ý. Trường hợp này thì có 2 khả năng xảy ra:
- Người quen của bác làm.
- Nhân viên Smartlink/ngân hàng làm vì nếu là nhân viên của smartlink/ngân hàng họ sẽ biết được thông tin về tài khoản của bác.
Vụ này bác cần cho ra CA thôi.

dangphuong

Xe buýt
Một khi cụ đã ra chi nhánh ngân hàng đăng ký sử dụng Internet Banking thì trên form đăng ký, sẽ có phần đăng ký số điện thoại nhận mật mã xác nhận OTP, nên từ đó về sau, khi cụ thực hiện giao dịch online, sau khi đã điền xong thông tin cần thiết, mật mã OTP sẽ được gửi về Số điện thoại mà cụ đã đăng ký
(Đây là em đang nói về ngân hàng Maritime em đang sử dụng, còn các ngân hàng khác thì em không rõ)

Ý em muốn nói là với một giao dịch nào cũng phải qua ít nhất là 2 lần kiểm soát .
Như của em là VPBank . Khi giao dịch sẽ phải đăng nhập tk internet banking và phải nhập cả mật khẩu tk lẫn mã OTP .
Chứ đơn giản như cụ nói thì có lẽ nên cạch mặt maritime đc rồi .

tdang1

Xe tăng
Nguy hiểm quá...mà tụi này làm như thế là sai rồi...OTP thì vẫn phải có tên truy cập và mật khẩu trước đã chứ (cái này là luật quy định hẳn hoi đấy)...bó tay với công nghệ nhà mình

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Dạ e đây cụ, như cụ LongLH có nói rồi, sim làm lại dễ, và dựa vào sự tin tưởng là chính.
Còn vụ cụ chủ thớt e đoán chắc chắn bị theo dõi hoặc là người thân cận có khả năng trộm được tt cần thiết đủ để rút tiền số lượng 30t chỉ trong 50', e cũng hóng thôi chứ ko đoán được hết, khó thật, e đang dùng IB của VCB thấy khá ổn, và nếu e bị hack sim thì trước nhất báo khóa sim và khóa tk cái đã, 21h đêm còn bị hack sim, vụ này tra dễ thôi, sim được đấu ở đâu tra được ngay, thằng nào đấu trốn vào mắt, vụ này còn nhiều uẩn lắm các cụ ạ, hihi

dangphuong

Xe buýt
Mình sử dụng internet banking cũng khá nhiều, nhưng mình tin rằng người thân mình sẽ ko làm những việc này, nên chắc chắn sẽ làm cho tới nơi tới chốn vụ này
Cụ nên xem lại cả việc tsao lại tìm đc cả số thẻ của cụ
Em có nghi vấn nhân viên viettel dính vào vụ này .
Vì để lấy đc sim cụ nhanh như thế chắc chắn phải có can thiệp của nv . Và chưa kể biết đâu cụ từng nạp tiền cho số đó từ thẻ bank này nên nó tra ra đc số thẻ và xúc mất của cụ

mrtrung8388

Xe tải
cụ nói đến lại làm em bực, trước em được anh xxx Vịt teo tặng cho cái Sim .....6886, cũng chẳng phải quá đẹp và có giá trị, em nhét trong ví hàng tháng vẫn lôi ra nạp tiền đều, thế mà bỗng 1 ngày đẹp trời, Gấu-hồi đấy chưa cưới gọi vào số đấy lại thấy 1 ẻm nghe mới tá hóa gọi số khác cho em bảo sao gọi cho em số đấy lại có ái nghe, em lôi Sim trong ví ra lắp thử thì tò tí te mất sóng, nhờ người dò thì hóa ra có em gái ở chi nhánh VP(biết rõ user và pas)thấy em lâu không dùng(tất nhiên không quá 3 tháng) mới cắt xừ đi chuyển sang sim sinh viên mang bán(chắc được 2-3cu), em gọi lại cho tổng đài báo sự việc lại còn cao giọng với em, em điên quá làm cho ra ngô ra khoai, lúc đầu định yêu cầu cả GĐ lẫn nhân viên chi nhánh VP làm văn bản xin lỗi khách hàng, nhưng sau em nhân viên xin quá, cũng có người quen em bỏ qua, mang Sim đến tựn nhà bỏ lại vào ví em:P
vụ này to, cụ nên lưu lại chứng cứ giấy tờ, làm việc với nhân viên thì nhớ ghi âm có khi cần đấy cụ ạ, em ghét nhất thái độ xấc xược với khách hàng, giớng như lúc em báo sự việc sim để trong ví mà nhân viên VT cắt thuê bao sim mang bán, nhiều khi mình điềm đạm quá chúng bó lại tưởng ngon:)

longmama

Xe điện
Bỏ mợ rồi. E cũng dùng IB cũng ngân hàng MSB, giao dịch hàng ngày luôn, mà lượng giao dịch cũng nhiều, chẳng biết có sao không. Hóng diễn biến chủ thớt

vercerti

Xe đạp
Đọc xong nhức đầu, nhưng mà nhiều chi tiết rất là vô lý. Cụ chủ bảo là thằng ăn cắp nó lấy tiền của cụ mua thẻ game hay dt. Ok coi như cụ nói chuẩn. Nhưng sao cụ không tra ra cái công ty ý nó ở đâu. Vì 1 giao dịch mua 1 lượng tiền lớn như thế, nếu em là thẳng chủ sites em cũng thấy có vấn đề. Mà thường em chả để nhiều thẻ thế, tránh trường hợp bị hack.

Trước đây em cũng chơi game online. Em thi thoảng thấy kiện cáo nạp thẻ mà không hiện cash... Người chơi report và bọn admin game nó check xử lý. Em nghĩ nếu giả sử cái thằng ăn cắp nó mua thẻ, thì nó nạp vào đâu... cụ vẫn có khả năng check được.

Hơn nữa, em cũng giống các cụ, nghiêng về khả năng người thân. Chứ em nghĩ thằng ăn trộm nào mà nó biết được số dt cụ, số card number, ngày cấp, ngày hết hạn. Nếu nó ra báo mất thẻ, nó cũng phải biết các số gọi đến gọi đi, rồi trình CMTND... Còn như cụ cứ đổ riệc cho là nv Viettel làm, em nghĩ chả có thằng nào lại ngu đến thế. Nói nó xóa số cụ nó đem bán thì còn có lý. Chứ làm cả 1 quá trình trộm cắp tinh vi như vậy em thấy rất là khó. Còn nếu như mọi điều cụ nói đều đúng, thì chỉ có nước trình công an kinh tế, người ta có nghiệp vụ sẽ xử lý cho cụ. Vụ của cụ có quá nhiều kẽ hở, em không tin CA ko làm ra. Vì cụ có đợi thằng viettel thì cũng vô ích. Nó chỉ là thằng viễn thông, có phải bank đâu mà xử lý cái vụ 30t của cụ?

fotocopy

Xe tăng
Viettel bây giờ đông khách lên làm ăn bố láo quá, tiền dịch vụ internet trả theo dung lựong nhà mình trước chỉ <100k/tháng (mình chỉ vào đọc báo buổi tối khoảng 1-2 tiếng, có hôm còn ko vào) thế mà ko hiểu tại sao mấy tháng nay toàn >200k, có tháng > 300k. Ức quá mà ko biết check kiểu gì. Thôi tháng sau em out viettel vậy.

waterfall

Xe buýt
Vấn đề mấu chốt ở đây là tại sao Viettel lại cung cấp sim cho chủ thuê bao mới trong khi CMND cụ chủ vẫn cầm, và cụ chủ đang nghi ngờ việc này nhất nên mới quyết làm rõ ở Viettel trước. Tất nhiên khả năng cụ chủ bị hack thông tin là cao nhưng không thể lấy tiền trong tài khoản nếu không có mật khẩu gửi qua điện thoại được.
Trường hợp này Ngân hàng chỉ hỗ trợ cung cấp cụ thông tin cho chủ tài khoản được thôi. Vụ này trừ khi có liên quan đến công nghệ cao thì CA mới vào chứ nếu <50 triệu em nghĩ để CA làm đến nơi đến chốn cũng hết số tiền đó rồi, trừ khi cụ chủ có hỗ trợ đặc biệt.