[Funland] Cảnh báo về việc mất tiền thông qua internet banking

provtc

Xe container
Thứ nhất là cụ phải có acc đăng nhập cái trang smart link kia, xong cụ mới thực hiện giao dịch đc, còn số thẻ nữa, e nghĩ người thân cận rất là cao.

tit0e

Xe buýt
kiểu này bọn nv maritime + viettel hợp tác làm ăn rồi =))

gialinh_nguyễn

Xe buýt
Bây giờ cứ hở ra gì là bị mất. E cũng là 1 thuê bao của viettel nhưng lần trước cũng suýt bị thuê bao khác lừa nạp tài khoản. Sau đó E cóa báo lên tổng đài để đề phòng cho các thuê bao khác. Nhưng thấy dịch vụ chăm sóc khách hàng của viettel kém quá. =))
Ở cái xứ Thiên đường này thì cụm từ ''dịch vụ chăm sóc khách hàng'' là xa sỉ cụ à!

an đỗ

Xe hơi
Báo công an đi cụ chủ thì mới lấy đc 30 triệu chứ. Trông chờ gì 20 ngày là mất tăm

nvh_hn

Xe container
Chờ bọn này hơi lâu. Cụ tập hợp thông tin gửi hội bảo vệ người tiêu dùng & báo chí đi.

vinatrans

Xe buýt
Sợ quá nhỉ... Hôm nay em không tran phơ dưới 5 lần... Ặc ặC... Sống trong sợ hãi...!!!

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Cụ chủ có thể mất username và pass khi cụ mua hàng trên mạng trên những trang không an toàn và cụ lại công khai số alo của cụ trên mạng. Nhưng em nghĩ để có được thông tin tổng hợp cả thẻ và điện thoại như thế này bọn nó chắc bọn trộm phải rất cao siêu hoặc là người quen biết cụ. Theo em là bỏ tiền mua cái token key cho nó an toàn hơn.

puredoll

Xe điện
Theo E, chờ bên Viettel thì họ cũng chỉ nói được lý do tại sao mất sim thôi. Còn chuyện mất 30tr Cụ chủ phải báo CA, viettel làm gì có chức năng, nhiệm vụ tìm được tiền đâu!

Tuanla2011

Đi bộ
Thứ nhất là cụ phải có acc đăng nhập cái trang smart link kia, xong cụ mới thực hiện giao dịch đc, còn số thẻ nữa, e nghĩ người thân cận rất là cao.
Vào trang smarlink thanh toán 1 số dịch vụ không cần acc đăng nhập, chỉ cần mã số thẻ ATM/VISA và tháng/năm phát hành thẻ là ok. Tất nhiên OTP sẽ được chuyển vào số ĐT đăng ký thanh toán.

dieukonoi

Xe đạp
Dù chỉ cần như thế nhưng để bit đc số đt đăng ký thanh toán, số thẻ Atm hay số tk thì phải là một ng rất thân hoặc có quen bit từ lâu với chủ thớt. Em vote chủ thớt báo CA, VT thì cungz chỉ trả lời sao mất sim, còn tiền thì phải CA mới nhanh. Nhưng mà sợ Ca điều tra lại ra ng thân của chủ thớt lắm

LÝ TRƯỞNG

Xe tăng
Nguyên nhân mất tền thì phải đc c.a điều tra mới có câu trả lời.cứ làm đơn ra c.a đã chứ chờ VT thì nó cũng ko bao giờ giải quyết đc vấn đề.xh loạn lạc biết tin ai bây giờ nhỉ?

koj

Xe tải
Cụ cứ làm cái đơn ra CA họ điều tra là ra ngay chứ cụ đợi viettel 20 ngày gần tháng trời chưa kể ngày nghỉ. Các cụ ngày xưa đã có câu để lâu ..ứt trâu hóa bùn cụ ạ

Cham Bi

Xe đạp
Ơ cái topic này mới đổi tên hả các cụ, lúc chiều bạn e share link cho vào đọc nó khác cơ mà. E thấy vụ này to đấy, chiều nay ở cty đứa bạn e share cho cả link bên webtretho nữa. Cụ thớt đi rải topic thế này kiểu gì mai báo cũng rờ đến, mà Viettel sẽ gọi cho cụ nhanh thôi, chưa biết chừng cả Maritime bank và Smart link cũng quắn lên đấy.
Tất nhiên họ sẽ trả lời, giải thích cho cụ,nhưng khả năng cụ đòi lại tiền đựoc thì phải có tay công an vào cuộc.
E vote cho đoạn bôi đậm bên dưới. Cụ để mất nhiều thông tin rồi, cái sim chỉ là 1 yếu tố thôi.

Đọc cái này em hơi ngờ ngợ, nhưng em chưa đủ thông tin nên em chưa phát biểu. Tuy nhiên em cho rằng internet banking phải qua 2 lần authentication. Tức là phải qua 2 cửa nhận dạng.

Thứ nhất là cụ phải log-in dịch vụ internet banking của ngân hàng, dùng TK và mã số riêng của cụ.

Thứ 2: sau khi cụ lậpl lệnh chuyển tiền, hệ thống mới gửi One time Password về máy điện thoại cụ đã đăng ký khi dùng internet banking, nhập mã này vào thì mới thực hiện giao dịch được.

Nếu chỉ cần có điện thoại ko thì nếu chẳng may mất điện thoại thì mất hết à?

Em đồ rằng trong trường hợp này cụ bị một người nào đó rất thân cận, biết cả tài khoản và mã số internet banking của cụ, và biết cả các số giao dịch điện thoại của cụ để làm việc này.

Em dùng Internet Banking với VCB tương đối ổn các cụ ợ,

richter

Xe buýt
Cụ chủ thớt chưa trả lời được các nghi vấn của em đâu nhé :-w?

À, mà cái trang smartlink.com.vn của cụ không vào được nhé, từ lúc chiều tới giờ khi cụ đưa topic này lên. Hay nó bị hack rồi?

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Bác chủ topic vẫn chưa làm em thông, em quote lại mấy cách thức lấy tiền của bác.
1. Ok dễ, có số tài khoản và chủ tài khoản nếu bác bán hàng online, nhưng số thẻ ATM của bác làm sao có thể biết?
2. Khóa sim: dễ, đồng ý
3. Kích hoạt sim mới: không đồng ý, rất mất thời gian, lại còn chưa kể phải có chứng minh thư của bác nữa. Nhất là lúc đó đã gần hết giờ giao dịch, tại sao nó có thể kích hoạt sim nếu không lấy được CMT của bác?
4. Không ý kiến nếu 3 bước trên thành công.

Nhưng, hehe, họ cướp sim của bác mà ngay hôm sau bác lấy lại được sim, hehe, em lại băn khoăn chỗ này, bác làm thế nào để cướp lại sim ngay hôm sau thế, tại Vietel đã cấp cho 1 chủ khác, họ sẽ phải cắt sim chủ đó để kích hoạt lại cho bác, điều đó không đơn giản đúng không bác?

Nói chung em nghĩ lấy được tiền kiểu này không dễ, và rất có nhiều điểm đáng ngờ trong vụ này, khả năng có tay trong ở Vietel là cái chắc chắn vì không thể cắt sim và kích hoạt sim đơn giản nhanh chóng đến như vậy.
Cướp sim cực dễ cụ ạ, chỉ cần đủ chức năng là đc, mà các cửa hàng dịch vụ nó có thừa, e bán sim e biết cụ ạ.
E chỉ thắc mắc là sao mất sim như thế cụ ấy ko báo ngay cho bên NH khóa tk mà lại báo mất sim, hơi khó hiểu?????

richter

Xe buýt
Cụ cantona cho hỏi là cái vụ kích hoạt sim cũ có cần CMT hay không?

Julie

Xe tăng
Cảm ơn kụ chủ đã share câu chuyện và xin chia buồn với kụ!
Các kụ cứ phân tích lan man làm gì khi vấn đề trọng tâm giờ là xử lý việc với Viettel. Làm sao một nhà mạng lớn và uy tín có thể làm ăn tắc trách, nói thẳng ra là ẩu tới mức đó??? Em cũng là người sử dụng dịch vụ Viettel và giao dịch internet banking thường xuyên.
Em chờ theo dõi update từ kụ chủ. Chúc kụ may mắn!

Chỉnh sửa cuối:

kiemthe

Xe hơi
Em thấy ở đây có giao dịch POS sales
Sao lại dùng điện thoại để thực hiện giao dịch này được
Phải chăng đây là giao dịch thanh toán online
Như thế em phỏng đoán cụ đã giao dịch online trên 1 web nào đó và bị hack thông tin?
Cụ xem lại xem có giao dịch online ở web nào ko?
thực tế nếu đổi lại sim thì phải đăng ký lại dịch vụ chứ ko thể dùng ngay được