[Funland] Cảnh báo về 24 hình thức lừa đảo trên không gian mạng

--Lamborghini--

Xe cút kít
Nhiều người cứ bảo nó thâu tóm tâm lý, thôi miên. Thôi miên kiểu gì qua điện thoại được, những người bị lừa chủ yếu là do tham, hoặc là đánh vào điểm yếu nào đó. Nhưng vẫn là do tham :D
Như vụ trùng đơn hàng thật như e kể bên trên hôm đó mà nó đến trước là mất tiền vì e bận không nhận được mà nhờ người nhận :(

--Lamborghini--

Xe cút kít
Không biết sao bọn lừa đảo nó có lắm số Đt di động thế các Cụ. Em thấy mấy cái số cố định gọi bật lên nghe cái là bọn đổi quà , em tắt phụt đi luôn. Sau đó là nó dùng cả chục số điện thoại di động gọi vào máy mình, nó còn nhắn tin qua zalo là gọi là phải nghe máy, chứ k được tắt đi ngay, Vãi cả đời, giờ bọn này nó còn đe dọa cả mình luôn hả các Cụ. Mà thấy rất nhiều người bảo là không nghe máy là nó khủng bố bằng kiệu gọi ồ ạt hoặc nó kích hoạt nhắn cả đống tin nhắn .
Chính xác là thế cụ ạ.
Hôm nó gọi e đang bực chửi nó, nó nt zalo chửi lại, nó gọi điện đến khi e nghe để chửi, vài ngày sau liên tục số máy bàn lạ gọi cho em.

luyenok

Xe điện
Nhiều ng bị, nó chỉ thu 2-300k nên chủ quan, ck xong chả thấy hàng đâu, lại ít nên ko báo CA
Cái 100-200K tiền đó là mồi nhử thôi, nếu chuyển thật thì lúc sau nó sẽ báo lại là nãy chuyển nhầm vào tài khoản đăng ký hội viên, phí mỗi tháng hơn 3 triệu ngân hàng tự trừ, giờ muốn hủy phải thế này thế kia, nếu nạn nhân dính bẫy (do tâm lý muốn hủy nên cứ làm theo nó) thì mới kéo theo các thứ như cài app, gửi otp,.... và sẽ mất quả to hơn.

Cucumin

Xe điện
Chính xác là thế cụ ạ.
Hôm nó gọi e đang bực chửi nó, nó nt zalo chửi lại, nó gọi điện đến khi e nghe để chửi, vài ngày sau liên tục số máy bàn lạ gọi cho em.
Hôm nay em nói chyện mới mấy.đứa nhân viên của em nó bảo nó cũng bị thế , nó còn nhắn tin bắt xin lỗi, không thì nó gọi điện thoại và kích hoạt tất cả các tin nhắn dịch vụ mà mình đăng ký.
Sao giờ người thiện lành phải sợ bọn lừa đảo nhỉ.

luyenok

Xe điện
Chính xác là thế cụ ạ.
Tôi có 1 lần chửi nó nên nó công bố rất hùng hồn là "tao sẽ gọi lại chửi hằng ngày, mày muốn yên chỉ có nước bỏ sim", tôi nói "tao mời mày luôn". Ngày nó gọi lại vài chục cuộc, bài của tôi là thấy số dạng đó có chuông cái nhận cuộc gọi luôn nhưng ko nói gì, vẫn làm việc bình thường (kể cả đang họp cứ cho nó nghe bình thường), được vài ngày thì cu cậu cũng bỏ cuộc :)
Mà như này mới thấy sự tồi tệ của ông 4T, trong khi suốt ngày lên báo phét lác mấy cái chuyển đổi số này nọ, toàn vẽ hươu vẽ bướm.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Em theo chủ nghĩa tối giản nên thương mại điện tử chỉ mua mấy thứ lặt vặt, cũng chưa bị lừa bao giờ.
Tôi thì cảnh giác cao. Đôi khi muốn ủng hộ các shop nhưng nói thật là quảng cáo,ảnh chụp 1 đằng,hàng một nẻo. Sau dăm lần là tôi cạch.

Về việc lừa đảo thì lo nhất các cụ già ở nhà thôi. Nhiều khi tôi phải làm căng là nếu 2 cụ cứ nghe đt của bọn tiếp thị hay lừa đảo thì con cắt hết đt với mạng đấy.

Việc lộ thông tin thì cực kỳ nhiều nguồn,chả tin bố con thằng nào. Từ ngày làm VNeID thì càng nhiều cuộc gọi,tin nhắn. Vì sao. Vì cá nhân tôi có 1 sdt mà dùng từ những năm 99-2000 và số này hoàn toàn chỉ nội bộ gia đình, trước tôi dùng bằng cái máy vertu. Đến khi làm CCCD rồi VNeID mới chuyển sang smartphone. Vậy là từ đó thường xuyên bị nháy máy,nhận tin rác,rồi gọi chào bán hàng,quảng cáo thậm chí cả...CA rởm gọi dọa dẫm. Bực kinh.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Không biết sao bọn lừa đảo nó có lắm số Đt di động thế các Cụ. Em thấy mấy cái số cố định gọi bật lên nghe cái là bọn đổi quà , em tắt phụt đi luôn. Sau đó là nó dùng cả chục số điện thoại di động gọi vào máy mình, nó còn nhắn tin qua zalo là gọi là phải nghe máy, chứ k được tắt đi ngay, Vãi cả đời, giờ bọn này nó còn đe dọa cả mình luôn hả các Cụ. Mà thấy rất nhiều người bảo là không nghe máy là nó khủng bố bằng kiệu gọi ồ ạt hoặc nó kích hoạt nhắn cả đống tin nhắn .
Số ảo là chủ yếu mà bác.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Tôi có 1 lần chửi nó nên nó công bố rất hùng hồn là "tao sẽ gọi lại chửi hằng ngày, mày muốn yên chỉ có nước bỏ sim", tôi nói "tao mời mày luôn". Ngày nó gọi lại vài chục cuộc, bài của tôi là thấy số dạng đó có chuông cái nhận cuộc gọi luôn nhưng ko nói gì, vẫn làm việc bình thường (kể cả đang họp cứ cho nó nghe bình thường), được vài ngày thì cu cậu cũng bỏ cuộc :)
Mà như này mới thấy sự tồi tệ của ông 4T, trong khi suốt ngày lên báo phét lác mấy cái chuyển đổi số này nọ, toàn vẽ hươu vẽ bướm.
Thế có gì. Tôi còn bị nó gọi dọa giết kia.
Sáng nó gọi, tối gọi,đêm gọi... Tôi bận thì mở máy bỏ không xong chặn.
Một lần đỉnh điểm tôi cho nó địa chỉ,hẹn luôn xem nó dám k? Nó vẫn cứng mồm... Sau tôi nhờ 1 bạn nữ gọi lại....à ơi chút tôi mới cầm máy dọa giết lại. Tất nhiên dàn cảnh,4,5 anh em ngồi nói chuyện chém giết xử thằng nọ tha gừ kia như đúng rồi ....thế là nó im luôn.

Cucumin

Xe điện
Nó còn nhắn tin zalo cho Mình bảo từ này tất cả các số được gọi nhận quà mà không biết dùng Từ Cám Ơn hoặc Xin lỗi mà tắt phụt máy đi thì sẽ được bọn nó khủng bố bằng điện thoại suốt ngày đêm =)) vãi quá, Nên các Cụ không muốn bị làm phiền thì nên nghe máy và cám ơn bọn nó nhé =))

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Nó còn nhắn tin zalo cho Mình bảo từ này tất cả các số được gọi nhận quà mà không biết dùng Từ Cám Ơn hoặc Xin lỗi mà tắt phụt máy đi thì sẽ được bọn nó khủng bố bằng điện thoại suốt ngày đêm =)) vãi quá, Nên các Cụ không muốn bị làm phiền thì nên nghe máy và cám ơn bọn nó nhé =))
Tôi là tôi thích đến gặp tận mặt để tay đưa quà,miệng cảm ơn kìa. Nhưng...cớ bản tụi nó không dám nhận bác ạ.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Việc quản lý sim số, chuyển cuộc gọi quá lỏng lẻo dẫn đến nó gây phiền nhiễu cho ng dân.
Em nó còn dọa cho ng chém chết cả nhà nữa cơ, mà lúc đó e đang đi chơi nên cũng không ngồi chém gió với nó tiếp.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Hôm nay em nói chyện mới mấy.đứa nhân viên của em nó bảo nó cũng bị thế , nó còn nhắn tin bắt xin lỗi, không thì nó gọi điện thoại và kích hoạt tất cả các tin nhắn dịch vụ mà mình đăng ký.
Sao giờ người thiện lành phải sợ bọn lừa đảo nhỉ.
Bọn này giờ nó càng ngày càng manh động, chắc chủ nó giao KPI cao mà dân thì khôn nên khả năng không đạt KPI là cao, mỗi lần không đạt KPI chủ nó lại dã cho một trận :((

Nó đang bla....bla, em hỏi: Này cháu năm nay b́ao nhiêu tuổi rồi, nó khựng lại cái: Bác lại khuyên cháu bỏ nghề phải không ạ rồi cúp cái rụp phát.

Cucumin

Xe điện
Nó đang bla....bla, em hỏi: Này cháu năm nay b́ao nhiêu tuổi rồi, nó khựng lại cái: Bác lại khuyên cháu bỏ nghề phải không ạ rồi cúp cái rụp phát.
Thế Cụ có bị nó nhắn tin chửi không. Em chỉ bảo vớ vẩn xong bấm tắt mà bị nó khủng bố mấy chục cuộc gọi, nó còn nhắn zalo bảo là phải biết nói xin lỗi hoặc cảm ơn . Đừng tắt phụt máy như thế. =))

Thế Cụ có bị nó nhắn tin chửi không. Em chỉ bảo vớ vẩn xong bấm tắt mà bị nó khủng bố mấy chục cuộc gọi, nó còn nhắn zalo bảo là phải biết nói xin lỗi hoặc cảm ơn . Đừng tắt phụt máy như thế. =))
Em chặn số luôn nên không bị nghe chởi.

Gagarose

Xe điện
Dịp nghỉ lễ này em rảnh sẽ chia sẻ hành trình trải nghiệm 1 kiểu lừa đảo khác. Họ lừa đảo qua ứng dụng nhắn tin Whatsapp hoặc Viber. Đầu tiên có 1 số lạ nước ngoài kết bạn và hỏi có công việc làm remote bạn có muốn làm không tôi giới thiệu và sau đó là ... Em đã làm theo và tổng cộng thu được khoảng 160 USD (em dự tiếp theo là họ sẽ bắt nạp tiền vào làm nhiệm vụ VIP gì đó nhưng thôi, cứ tiền ra khỏi tài khoản của em là em không chơi, em chỉ chơi đến các bước tiền vào thôi ạ). Nhưng cái đó ko quan trọng mà em có ghi nhận lại toàn bộ quá trình họ dẫn dắt mình
< to be continued>

DHa2015

Xe container
Thứ 7 tuần trước em bị lừa, chủ quan, ko hỏi kỹ nên ck thanh toán cho bọn lừa đảo giao hàng hơn 200k.
Ngày hôm nay em bị 2 cuộc gọi giao hàng dù mình ko đặt bất cứ đơn nào. Với thủ đoạn này, nhẹ thì mất vài trăm ngàn cho đơn hàng ko có thật, nặng thì bọn nó dẫn dụ vào link nhóm để đòi lại tiền “chuyển nhầm”, sau đó thao túng tâm lý và mất nhiều hơn.
Cuộc gọi chiều nay, em còn nghe rất rõ tiếng của đồng bọn bọn nó cũng đang “thao tác” lừa đảo tương tự.
Thực sự thấy bất an khi gần như ngày nào cũng nhận các cuộc gọi đầu 555, 666, 777, 888, 999 hoặc các cuộc gọi số thường nhưng thủ đoạn ngày càng tinh vi. Haizzza.

tuxedomatna

Xe hơi
Mấy trò mổ lợn này diễn ra dưới nhiều hình thức, rất đa dạng, nhưng tựu chung lại đều nhắm vào lòng tham của con người, sợ dính dáng đến pháp luật, rồi bị tẩy não và tâm lý sợ hãi, đâm lao phải theo lao...Trên đời ko ai cho không ai cái gì cả.

Lá Mơ

Xe buýt
Ban đầu có em gái gọi điện xưng nhân viên cskh bên Điên máy xanh, xin add zalo và mời vào nhóm tham gia chiến dịch tri ân khách hàng.

Sau đó được bế vào nhóm, trong đó có vài chục nick, chắc là có cả những người mới đc add vào. Trưởng nhóm thông báo qua chương trình, gồm điểm danh, ấn theo dõi một số page như ĐMX, Tgdd, Fpt… rồi chụp màn hình báo cáo để lĩnh 68k thưởng.

Cứ thế, mỗi lần theo dõi page nào đó là sẽ dc nhận 20k trở lên, cuối chương trình sẽ có giải thưởng là vòng vàng, đồng hồ…. giá trị 5-6 triệu.

Cháu chưa hiểu chúng nó sẽ lùa gà kiểu gì? Và có nhận dc tiền thật không?