[Funland] Cảnh báo về 24 hình thức lừa đảo trên không gian mạng

Tony_Le

Xe container
Em theo chủ nghĩa tối giản nên thương mại điện tử chỉ mua mấy thứ lặt vặt, cũng chưa bị lừa bao giờ.

poiuy

Xe ba gác
Hôm nay rảnh e xin chia sẻ cho các cụ về hình thức lừa đảo mà e thấy nó khá tinh vi và hơi bất thường.
Hình thức này e xuýt bị lừa cách đây gần hai năm và thi thoảng vẫn bị.
+ Hình thức số 1:
Thời gian đó em hay mua hàng online trên tiki, hôm đó e có mua cái bản quyền office365 xong đơn đặt hàng thì có km một gói bánh.
Vì e hay mua online nên quen việc khi shipper đến e thường tự ra lấy và kt, tuy nhiên nh khi bận không ra lấy e vẫn nhờ ng lấy hộ và trả tiền.
Vẫn như mọi khi hôm đó shipper gọi điện giao hàng em đang bận nên nhờ người lấy và thanh toán (Shipper quen).
Chuyện không có gì đến khi tầm 30p sau lại có shipper gọi cho em giao hàng với số tiền như trên, e cũng thấy lạ hỏi là gì thì nó bảo gói bánh, trong đầu em thì nghĩ hay nó tách đơn vì nh khi nó hay gửi hai lần nhưng nó sẽ chỉ thu tiền một lần mà thôi. Tuy nhiên shipper vẫn đòi em tiền, e mới gọi cho shipper quen vừa gửi hàng thì ng đó cam kết là đơn hàng của tiki, lúc này e bảo ng nhận là từ chối không nhận đơn hàng kia.
=> Trong trường hợp này nếu cái đơn giả mạo kia nó đến trước đơn thật thì khả năng cao là em mất tiền, vì nh khi mình quen cũng chả để ý cứ nhận đồ với cả em mua trên tiki nên rất yên tâm.
+ Hình thức số 2: Hình thức này lập lại rất nhiều lần đó là gọi điện tặng quà.
Tuy nhiên thời gian trước nó gọi cho em và nó nói chính xác món đồ em đã mua gần đây (Mua onlien và cách đó tầm 1 tuần), tuy nhiên hành vi này thì em biết được nó lừa đảo chắc rồi vì nó nói giá trị món quà khá cao và em thì méo nghĩ mình may mắn như thế.
Thời gian gần đây thi thoảng nó vẫn gọi bảo, tuy nhiên nó không nói chính xác là mình mua gì nhưng nó nói là nv điện máy xanh (Cái này ok vì đmx thì khá phổ biến), nhưng đúng là cách đó mấy ngày em có mua cái điện thoại nghe gọi 4G vì điện thoại 2G kia không sử dụng được nữa.
Tuy nhiên như thời gian trước em mua online thì e nghĩ có thể rỏ rỉ thông tin từ em, nhưng cái lần gân đây là em đi mua trực tiếp tại đmx hoàn toàn không mua online, e đã gọi cho bên dmx thì họ bảo đảm là bảo mật khách hàng và bảo sẽ thông tin lại với các bên liên quan.
=> Đến bây h em vẫn không hiểu từ đâu bọn lừa đảo có những thông tin đó để đi lừa, e xin nhấn mạnh có lần nó nói chính xác em mua cái gì, còn gần đây tuy nó không nói em mua gì nhưng nó nói được là nv đmx và thời điểm thì đều cách ngày em mua vài ngày. Trước đó thì hoàn toàn không bị gọi điện kiểu này ngoài bọn lừa đầu tư,...
Vấn đề này không cũ nhưng vẫn cần phải đề phòng nhất với ng già vì với các thông tin đó thì các cụ hoàn toàn tin đó là cuộc gọi từ các trung tâm lơn.
Cái ĐMX là nó hú hoạ thôi vì em cũng được gọi tặng quà mà em có mua cái gì của ĐMX đâu nhưng em cứ giả vờ là đã mua xem nó bảo sao. Nó bảo sẽ kết bạn Zalo rồi gửi quà nhưng em chẳng thấy gì.
Còn vụ nhận hàng thì khi có gọi báo nhận là mình phải mở app ra xem ngay là có thực hàng sắp đến hay không. Hồi rất lâu có bị 1 lần nhưng mình chối vì rõ ràng không đặt. Từ đó cứ phải kiểm tra app trước khi nhận hàng.

Chicken113

Xe tải
Trước cháu cũng dính 1 đơn hơn 200k dạo 2 năm trước, từ đó cứ sàn TMĐT đơn lớn hơn 100k là cháu thanh toán qua thẻ visa từ trước luôn.

Vietex

Xe điện
Em tra đơn hàng của cụ thì đúng của VT post mà.
Đã nhận hàng hôm thứ 7 rồi mà 8-}
View attachment 8705278
Thế ạ. Nhưng k phải cháu đặt mua. Tra số đt nhân viên giao hàng vào zalo thì ra 1 em gái. Thấy yêu câu truy cập trang web để xác nhận địa chỉ làm cháu nghi nghi. Nếu đã đặt thì phải có địa chỉ rồi chứ.

Fun9999

Xe đạp
Dạo này liên tục thấy thằng tiktok, shopee, gọi kêu tặng quà mà em thì không làm gì liên quan đến nó. Các cụ có bị vậy không ?

honda_cub79

Xe lăn
Nhà cháu thì hay mua của sò pe, trả tiền trước nên có gì thì bấm trả hàng hoàn tiền được.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Cụ an tâm, ls nhích tí thôi chứ còn lâu mới lên đc 10%, khối sx đang ngất lâm sàng, tăng lên thì toi trước, thà bón nhầm còn hơn bỏ sót
mấy ng ham COD mấy bị lừa
em trả tiền trước
có gì ấn nút trả hàng hoàn tiền
chưa bao h bị lừa hết
nhiều ng nghĩ là tiền trao cháo múc
nhưng đôi khi tiền trao lại không có cháo, hoặc cháo thiu
Nhân viên tự xưng bên Điện máy xanh, Canifa alo em suốt mời nhận quà.
Em toàn thanh toán trước hết nên ko lo bị lừa 😭😭😭
E chỉ thắc mắc sao nó có thông tin đó để đi lừa thôi ạ.
E đang nghĩ có một sự tiếp tay hoặc rò rỉ thông tin cho bọn lừa đạo :(

--Lamborghini--

Xe cút kít
Cái ĐMX là nó hú hoạ thôi vì em cũng được gọi tặng quà mà em có mua cái gì của ĐMX đâu nhưng em cứ giả vờ là đã mua xem nó bảo sao. Nó bảo sẽ kết bạn Zalo rồi gửi quà nhưng em chẳng thấy gì.
Còn vụ nhận hàng thì khi có gọi báo nhận là mình phải mở app ra xem ngay là có thực hàng sắp đến hay không. Hồi rất lâu có bị 1 lần nhưng mình chối vì rõ ràng không đặt. Từ đó cứ phải kiểm tra app trước khi nhận hàng.
Vâng của em là nó có đơn hàng thật, số tiền trung với đơn thật ạ.
Nếu bình thường e nhận thì không sao nhưng hôm đó đúng lúc em bận không nhận được nhờ người lấy ạ.
May hôm đó đơn thật đến trước đơn giả.
Thời gian gần đây shoppee nó hoàn tiền nhanh chứ ngày trước phải chờ hàng về đến người bán kiểm tra ok nó mới hoàn tiền cho mình. Cách đây hai năm thì hàng hóa nó cũng lôm côm lắm nên em cứ kt ok mới trả tiền. Còn h bên shoppee thì chỉ cần hàng về kho phân loại là nó trả tiền về tk shoppee rất nhanh, không cần phải về tay shop. Nên h thanh toán trước cũng ok.

Quê bầm

Xe điện
E chỉ thắc mắc sao nó có thông tin đó để đi lừa thôi ạ.
E đang nghĩ có một sự tiếp tay hoặc rò rỉ thông tin cho bọn lừa đạo :(
Thông tin cá nhân nằm ở nhà băng là chính xác, đầy đủ, mà cái này vẫn nhờ nhau check xem đó thôi cụ, bảo mật cũng tùy

xherox

Xe điện
Em cũng bị lừa kiểu shipper này rồi.
1 sáng tự nhiên có 1 số điện thoại gọi em, em nghe máy thì số đó nói là shipper, bảo em chuyển khoản 300k.
Em nghe xong thì hỏi là đơn hàng gì mà lại bảo chuyển khoản, vì em mua hàng online toàn thanh toán trước, bên kia nói là Mỹ phẩm, kem dưỡng da gì đó.
Em bảo là chụp ảnh đơn hàng gửi cho anh xem là đơn hàng gì, thì thằng lừa đảo ậm ừ, xong mất hút luôn.

butchikim

Xe ba gác
Cháu toàn bảo để hàng cửa, nhắn lại số TK chuyển sau...không thì cầm về quay lại sau. Giờ m2 chục đứa lừa đảo, chả tin bố con đứa nào :D

Cucumin

Xe điện
Không biết sao bọn lừa đảo nó có lắm số Đt di động thế các Cụ. Em thấy mấy cái số cố định gọi bật lên nghe cái là bọn đổi quà , em tắt phụt đi luôn. Sau đó là nó dùng cả chục số điện thoại di động gọi vào máy mình, nó còn nhắn tin qua zalo là gọi là phải nghe máy, chứ k được tắt đi ngay, Vãi cả đời, giờ bọn này nó còn đe dọa cả mình luôn hả các Cụ. Mà thấy rất nhiều người bảo là không nghe máy là nó khủng bố bằng kiệu gọi ồ ạt hoặc nó kích hoạt nhắn cả đống tin nhắn .

hưvô

Xe lăn
E cũng mua nhiều trên shopee mà chưa bị phát nào, chắc do may mắn

ZynZyn

Xe lăn
E thỉnh thoảng có bọn xưng ng của Shopee có quà tri ân này kia.
Tuần trước có đứa gọi cho e hỏi: chị có phải bên … abc ko, e ở chi cục thuế Văn Giang, mời c sáng thứ 5 ra chi cục thuế Văn Giang, mang cccd để làm chuyển đổi mã số thuế định danh và được hoàn thuế của năm 2023.
E bảo ờ và đầu bắt đầu nảy số.
Nó lại hỏi tiếp: c là vợ của anh xxx hay c là người đại diện quản lý?
E bảo: thôi để t5 c qua chi cục thuế c trả lời e cụ thể nhé rồi dập máy.
Mà chết thật, giờ e mới nhớ ra quá ngày hẹn rồi ;));));))

nguyentoan.uct

Xe điện
Em trước đây cũng bị gọi điện kiểu tặng quà, tri ân các kiểu, bị gọi rất nhiều. 1 lần em đồng ý vào nhóm zalo, và được nhận luôn tiền ck các cụ ah, có mấy chục thôii, sau đó lại làm nhiệm vụ là quan tâm các tài khoản zalo, cứ mỗi lần được 20-30k. Em lấy được tầm mấy trăm k thì thôi em out nhóm. Thế là từ hôm đấy khôgn có mấy cuộc gọi rác nữa, hay tuyệt. Vậy là khả năng cao là sẽ có 1 kho thông tin khách hàng, số điện thoại và các đánh giá. Ví dụ như e bọn bị em cắn lại nên nó sẽ cho e vào blacklist và sẽ không gọi nữa.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Thông tin cá nhân nằm ở nhà băng là chính xác, đầy đủ, mà cái này vẫn nhờ nhau check xem đó thôi cụ, bảo mật cũng tùy
Ý em là sao nó có thông tin đơn hàng của mình.
Như em nói một đơn có số tiền trùng khớp vs số tiền đơn thật.
Tặng quà nó nói chính xác tên sp em đã mua, nó còn hỏi em dùng có ok không xong nó mới vào bài tặng quà :(

--Lamborghini--

Xe cút kít
Em trước đây cũng bị gọi điện kiểu tặng quà, tri ân các kiểu, bị gọi rất nhiều. 1 lần em đồng ý vào nhóm zalo, và được nhận luôn tiền ck các cụ ah, có mấy chục thôii, sau đó lại làm nhiệm vụ là quan tâm các tài khoản zalo, cứ mỗi lần được 20-30k. Em lấy được tầm mấy trăm k thì thôi em out nhóm. Thế là từ hôm đấy khôgn có mấy cuộc gọi rác nữa, hay tuyệt. Vậy là khả năng cao là sẽ có 1 kho thông tin khách hàng, số điện thoại và các đánh giá. Ví dụ như e bọn bị em cắn lại nên nó sẽ cho e vào blacklist và sẽ không gọi nữa.
Có khi phải lừa nó một lần cho nó không cắn mình nữa :)

nguyentoan.uct

Xe điện
Có khi phải lừa nó một lần cho nó không cắn mình nữa :)
Nhiều người cứ bảo nó thâu tóm tâm lý, thôi miên. Thôi miên kiểu gì qua điện thoại được, những người bị lừa chủ yếu là do tham, hoặc là đánh vào điểm yếu nào đó. Nhưng vẫn là do tham :D

Red One1

Xe lăn
Hôm qua HN mới có vụ giả mạo bên ngành thuế lừa thành công 1 tỏi :(