[Funland] Cảnh báo sale cò nâng giá cc chênh lệch hơn trăm triệu so với giá chủ nhà rao.

binhaminh

Xe tải
Năm ngoái e cũng vừa bán vừa mua. Mua thì gặp mg khá chuyên nghiệp, khách và chủ tự deal giá với nhau, chốt xong thì họ làm hđ cọc kèo và thủ tục sang tên - ko có gì để phàn nàn.
nhưng lúc bán thì cực kỳ khó chịu. Mg sau khi e báo giá thu về xong thì bdau chơi trò kênh giá (vì e cần bán nhanh nên để giá rất hợp lý). Khách nó dẫn đến nhưng nằng nặc bắt e ko đc deal giá với khach.Nói thật thời buổi này đâu có ai ngu. E với bà khách mua đều hiểu điều đó nên gặp nhau, bà ý ưng là deal giá chốt luôn. Ối zời ôi,khách cọc xong về mà mg gọi mắng e xa xả. E bảo thế giờ c muốn sao, hoa hồng của c tôi vẫn trả đủ ko thiếu 1 xu, c kêu cái gì. Vậy giờ muốn tiếp tục hay nghỉ. Vậy mới thôi. Nhưng e ghét cái mặt. Cụ mợ nào mà bán nhà bên Eco thì coi chừng nhé, kiểu mg này ko ít đâu.

Weblist

Xe máy
Năm ngoái e cũng vừa bán vừa mua. Mua thì gặp mg khá chuyên nghiệp, khách và chủ tự deal giá với nhau, chốt xong thì họ làm hđ cọc kèo và thủ tục sang tên - ko có gì để phàn nàn.
nhưng lúc bán thì cực kỳ khó chịu. Mg sau khi e báo giá thu về xong thì bdau chơi trò kênh giá (vì e cần bán nhanh nên để giá rất hợp lý). Khách nó dẫn đến nhưng nằng nặc bắt e ko đc deal giá với khach.Nói thật thời buổi này đâu có ai ngu. E với bà khách mua đều hiểu điều đó nên gặp nhau, bà ý ưng là deal giá chốt luôn. Ối zời ôi,khách cọc xong về mà mg gọi mắng e xa xả. E bảo thế giờ c muốn sao, hoa hồng của c tôi vẫn trả đủ ko thiếu 1 xu, c kêu cái gì. Vậy giờ muốn tiếp tục hay nghỉ. Vậy mới thôi. Nhưng e ghét cái mặt. Cụ mợ nào mà bán nhà bên Eco thì coi chừng nhé, kiểu mg này ko ít đâu.
May người mua nhà gặp được chủ tốt. Em mà như cụ thì từ lúc cò đặt yêu cầu không được deal giá là em cho out luôn rồi. Thời buổi giờ cò nhiều, không thiếu người chuyên nghiệp.

LongNguyễn8x

Xe tăng
Chả là em đang ngắm cc Goldseason. Hỏi thì dc mấy sale báo cùng 1 căn 3pn giá 4t3.

Riêng có 1 sale này thì báo giá cao hơn hẳn 4.45 tỷ, cao hơn 150tr, em bảo gửi ảnh thì đúng là căn 4.3t kia luôn
Em thắc mắc sao giá cao hơn sale khác thì nó chửi em "cút", "dcmm", rồi chặn nick. Em ko kịp chụp screenshot thì nó xóa mất tn rồi

Đăng lên cho bác nào gặp phải thằng này thì tránh xa kẻo bị hớ.
Update sdt của thằng cò láo này cho các cụ cảnh giác: 0902489686
Nhiều khi nói là bọn mất dậy thì lại tự ái, lại kêu ko tôn trọng nghề nghiệp.

Dan du an

Xe ba gác
Em nghĩ môi giới người ta ăn chênh lệch là chính đáng nếu họ tìm được hàng/sản phẩm ưng ý và đảm bảo pháp lý nhất cho người mua. Trường hợp đó thật ra không tiếc. Ví dụ đợt trước em tìm chỗ chuyển địa điểm kinh doanh, bao nhiêu người giới thiệu mà cuối cùng chỗ em chọn lại là nhân viên tự tìm được. Như vậy bao người mất công không rồi còn gì.

lanhpham

Xe điện
Thằng bạn e ở Vinhomes Thăng Long nó bảo có nhà cạnh nhà nó nhờ mô giới bán, thằng cò nó kênh của khách 500tr, và đớp của chủ nhà 1% nữa ăn

Covid2021

Xe buýt
Em nghĩ môi giới người ta ăn chênh lệch là chính đáng nếu họ tìm được hàng/sản phẩm ưng ý và đảm bảo pháp lý nhất cho người mua. Trường hợp đó thật ra không tiếc. Ví dụ đợt trước em tìm chỗ chuyển địa điểm kinh doanh, bao nhiêu người giới thiệu mà cuối cùng chỗ em chọn lại là nhân viên tự tìm được. Như vậy bao người mất công không rồi còn gì.
bản chất cái từ môi giới đã có nghĩa là nghề của họ chỉ là cầu nối giúp cho người mua và người bán dễ gặp nhau và được hưởng hoa hồng từ việc ấy, chứ trong tay ông chả có tài sản mịa gì mà đòi ăn kênh giá thêm 10-15% á, khôn thế ở quê người ta xích đầy. Cái tư tưởng lệch lạc ấy khiến người mua & bán có cái nhìn mất thiện cảm với phần lớn môi giới bds, liệt vào phường lừa lọc, mất dạy.

gaubom

Đi bộ
Bọn cò bds mất dạy quen rồi mà các cụ, toàn tay không bắt giặc làm hỏng cả người bán lẫn mua, nói chung loạn một phần cũng từ bọn này.

Đạt 196

[Tịch thu bằng lái]
Con cờ hó này nó mời em mua ko được, bỗng 1 ngày đẹp trời nó nhắn tin chửi

Chỉnh sửa cuối:

Dirtbike01

Xe máy
Môi giới ăn thấp thất là 100tr/ căn các cụ nhé, chia nhau từ đầu khách, đầu chủ, môi giới rồi công ty nữa.

oldcivic

Xe đạp
Em giờ cũng đang đau đầu. Mình đang ngợp nên cần ra đi giá tốt để đáo hạn.

Qua môi giới thì rủi ro như các bác bàn ở trên. Tự đăng tin lên các trang và chạy quảng cáo thì tin trôi quá nhanh, đổ bao nhiêu tiền mà cũng không có một cuộc gọi từ người mua, toàn là từ môi giới. Cái này không phải em đăng ngáo giá không ai xem đâu, vì giá của em đã thấp hơn các căn tương tự xung quanh đến 20% rồi, nhà lại xây kiên cố và hẻm xe hơi, chứ không phải nhà dự án xây vội để bán.
Thị trường đã chững, ít người mua. Lại còn dính bao nhiêu rào cản.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
các cụ đừng đem 1 số ít trường hợp ra đánh đồng cho tất cả môi giới.
-đa phần 99% môi giới bán chung cư, và 80% môi giới bán nhà thổ cư: khi bán 1 cái nhà chuyển nhượng mua đi bán lại - chỉ cầm về túi được phí môi giới tầm 1% ~ 1,5% giá trị căn nhà.
- còn nếu các sàn bđs nó thu phí môi giới 3% thì là khác nhé, chủ nào đồng ý thì ký với sàn, không thì thôi. (vì trong 3% đấy sàn nó trả cho nhân viên môi giới tầm 1% 1,2% thôi)

- hiếm lắm mới có trường hợp chênh thêm được (ngoài cái mức phí mg 1% 1,5%). các cụ biết tại sao không?
vì thường giá các chủ nhà bán ra bây giờ đều ở mức hơi cao, hoặc cao hơn thị trường rồi. thì bán được đúng mức giá chủ nhà đưa ra đã khó rồi, chênh thêm nữa là đắt thêm nữa bán cho ma à? nên hiếm lắm mới có trường hợp môi giới bán chênh thêm đc.
- cụ nào không thích môi giới chênh thêm thì thỏa thuận với môi giới ngay từ đầu: căn này anh không cho môi giới thu chênh thêm bên ngoài nữa / hoặc " anh chỉ cho bọn em thu chênh thêm bên ngoài tối đa 30 / 50 triệu".đồng ý thì làm ko thì thôi
Sale hay môi giới thì việc làm của họ là từ vấn, tìm kiếm khách hàng, làm cầu nối và cung cấp thông tin qua lại giữa các bên, được trả công hay còn gọi là phí môi giới theo thỏa thuận khi giao dịch mua - bán thành công.

Từ bao giờ mà cụ cho cái quyền được ăn chênh khi có cơ hội vậy ? Muốn ăn chênh thì bỏ tiền ra đặt cọc với người bán rồi kiếm khách mà bán chênh bao nhiêu cũng được cụ ah. Người bán không cần phải nói trước với môi giới là không được ăn chênh, ăn trộm tiền bán đất của tôi với bất kỳ ông môi giới nào. Chỉ có những môi giới vớ vẩn, thiếu chuyên nghiệp mới có suy nghĩ như thế!

Maner Bolsol

Xe tăng
bản chất cái từ môi giới đã có nghĩa là nghề của họ chỉ là cầu nối giúp cho người mua và người bán dễ gặp nhau và được hưởng hoa hồng từ việc ấy, chứ trong tay ông chả có tài sản mịa gì mà đòi ăn kênh giá thêm 10-15% á, khôn thế ở quê người ta xích đầy. Cái tư tưởng lệch lạc ấy khiến người mua & bán có cái nhìn mất thiện cảm với phần lớn môi giới bds, liệt vào phường lừa lọc, mất dạy.
Phải có luật làm sao chốt cứng % của mg mới đúng bản chất của mg. Xin lỗi các bác mg tốt chứ giờ có câu "sale là bọn lừa đảo" vì có cái gì đó luôn dối trá có tính chất lừa đảo trong hoạt động của mg.

Đạt 196

[Tịch thu bằng lái]
các cụ toàn xem ti vi, đọc lều báo rồi phán? mà không hiểu tình hình thực tế.
- tôi hỏi 1 câu đơn giản: trên otofun này nhiều cụ đã mua bán chuyển nhượng nhà cửa rồi đúng không? phải cả nghìn cái nhà là ít . Thì trong otofun có bao nhiêu cụ THỰC TẾ ĐÃ BỊ môi giới ăn chênh thêm tiền? (ngoài mức phí 1% ~ 2% chủ nhà đã thỏa thuận từ đầu với môi giới).
- Xin thưa thực tế làm méo gì có mấy ạ, hoặc rất hiếm. Chính trong topic này số ít vài cụ kể đã gặp trường hợp chênh, nhưng cuối cùng các cụ đều đã "không đồng ý cho chênh", hoặc không làm với môi giới đó nữa. thực tế đã có ai ăn chênh được của các cụ đồng nào đâu?
- Thực tế là 1000 ông chủ nhà thì 990 ông toàn hét giá không hề rẻ, hoặc giá cao. các ông tự rao bán rồi nhờ búa lua xua cả mấy chục môi giới mãi còn chẳng bán được mức giá các ông đưa ra ấy. rồi thì mỗi thằng môi giới đưa vài khách đến. tổng phải mấy chục khách may ra mới bán được. cả chục thằng môi giới từng đưa khách công cốc dã tràng. 01 thằng chốt được ấy thì thở phào may quá giá cao thế mà bán được. Giá chủ đưa ra đã cao rồi - chênh thêm nữa là đắt nữa ai người ta mua nổi? không chênh thêm nổi ấy vì giá nó đã cao sẵn rồi.

- * lại nói tiếp đến 10/1000 trường hợp còn lại là Môi giới có thể bán chênh thêm được, thì sẽ có 2 dạng:
1/ môi giới ngay từ đầu đã thỏa thuận rõ với chủ nhà (bằng miệng hoặc văn bản ký tá): anh chị chốt bán giá thu về bỏ túi là xxxx triệu. còn lại tiền thuế, và phí môi giới của em em sẽ tự cộng thêm vào. Phí môi giới em có thể cộng vào tầm hoặc 1% hoặc 3% 4%... anh chị có đồng ý không? thì em triển khai dẫn khách xem. lúc này chủ có thể đồng ý, hoặc không đồng ý, hoặc chốt là tiền chênh thêm sẽ cưa đôi / chia tỷ lệ...
2/ môi giới dạng úp sọt: lúc đầu không nói gì đến chênh. mãi đến lúc hẹn cọc mới báo với chủ nhà là thu chênh thêm nữa xx triệu hoặc xxx triệu. Lúc này chủ nhà cũng có 4 lựa chọn tùy vào tính cách mỗi chủ và mức độ cần bán nhà:
- đồng ý cho môi giới thu chênh /
- mày mà thu chênh thêm là tao méo đồng ý bán nữa , tao chỉ đồng ý bán khi ko cho mày thu chênh.
- tao đồng ý nhưng tiền chênh phải cưa đôi / hoặc tiền chênh chia theo tỷ lệ là .....
- tao đồng ý nhưng mày phải tự bỏ tiền túi cọc trước cho tao xx triệu. mày không đưa khách đến mua là mày mất tiền cọc.

* tóm lại cứ 100 trường hợp bán nhà chuyển nhượng thì thực tế chỉ tầm 1% trường hợp môi giới thu chênh thêm thành công được thôi, vì cái giá chủ đưa ra thường đã cao và khá là khoai rồi. và nếu có thu chênh được thì bao giờ cũng PHẢI CÓ SỰ ĐỒNG Ý CỦA CHỦ NHÀ , đôi khi kèm 1 tỷ lệ ăn chia nhất định với chủ. Chủ cân nhắc lợi ích + mức độ cần bán thế nào rồi mới chốt . hoặc không thì thôi chủ méo bán nữa ai ép đâu.
- mà những chủ đã đồng ý cho thu chênh như thế rồi cũng hiếm chủ nào còn đi kêu ca chửi môi giới. Vì rõ ràng chủ đồng thuận cơ mà. với chủ phải có lợi ích người ta mới đồng ý ( lợi ích là: bán cầm về được giá cao / đã kịp thanh khoản để trả nợ / hoặc đã được ăn chia tiền chênh với môi giới...)

* nói rộng ra về chửi: sao các cụ không đi chửi khách đi mua nhà đòi cắt máu ăn tiền của sale? Phải đến gần 40% lượng khách đi mua chung cư, liền kề xây mới, đang xây của Chủ đầu tư đều đòi sale cắt máu ít nhiều thì mới mua (kể cả dòng bất động sản nghỉ dưỡng nữa)
- chủ bán nhà cũng bựa không kém. phải tầm 1% 2% lượng chủ nhà sẽ chơi bẩn cắt cầu của sale để ko phải trả phí môi giới, hoặc bùng phí, hoặc trả thiếu 1 phần phí của sale. nhất là bất động sản càng to tiền càng dễ xảy ra nhé.
- thì các cụ so với tỷ lệ chỉ 1% số lượng giao dịch sale có thể ăn chênh thành công được. thì các cụ nghĩ nên chửi ai nhiều hơn? mà khác chí mạng ở chỗ: sale đòi chênh thì Chủ toàn quyền đối phó được, cùng lắm Không cho chênh, hoặc méo bán nữa.
chứ Chủ mà chơi bẩn cắt cầu hoặc bùng phí với sale thì sale méo làm gì được chủ luôn. chờ kiện có mà củ khoai. kể cả đầu gấu xã hội cũng ko phải dễ đòi được tiền của chủ 1 khi nó đã muốn bùng.
Nhiều điểm phân tích mà như không.
Cho nên cò vạc vẫn hầu hết vẫn là lũ khốn nạn

gatronggoloa

Xe hơi
Bình thường mà cụ ơi. Giá cò gạ e bán 45tr ngay và luôn đã đc giá đó rồi. Giá đang rao lên đến 50tr là bthg cụ ah

Covid2021

Xe buýt
các cụ toàn xem ti vi, đọc lều báo rồi phán? mà không hiểu tình hình thực tế.
- tôi hỏi 1 câu đơn giản: trên otofun này nhiều cụ đã mua bán chuyển nhượng nhà cửa rồi đúng không? phải cả nghìn cái nhà là ít . Thì trong otofun có bao nhiêu cụ THỰC TẾ ĐÃ BỊ môi giới ăn chênh thêm tiền? (ngoài mức phí 1% ~ 2% chủ nhà đã thỏa thuận từ đầu với môi giới).
- Xin thưa thực tế làm méo gì có mấy ạ, hoặc rất hiếm. Chính trong topic này số ít vài cụ kể đã gặp trường hợp chênh, nhưng cuối cùng các cụ đều đã "không đồng ý cho chênh", hoặc không làm với môi giới đó nữa. thực tế đã có ai ăn chênh được của các cụ đồng nào đâu?
- Thực tế là 1000 ông chủ nhà thì 990 ông toàn hét giá không hề rẻ, hoặc giá cao. các ông tự rao bán rồi nhờ búa lua xua cả mấy chục môi giới mãi còn chẳng bán được mức giá các ông đưa ra ấy. rồi thì mỗi thằng môi giới đưa vài khách đến. tổng phải mấy chục khách may ra mới bán được. cả chục thằng môi giới từng đưa khách công cốc dã tràng. 01 thằng chốt được ấy thì thở phào may quá giá cao thế mà bán được. Giá chủ đưa ra đã cao rồi - chênh thêm nữa là đắt nữa ai người ta mua nổi? không chênh thêm nổi ấy vì giá nó đã cao sẵn rồi.

- * lại nói tiếp đến 10/1000 trường hợp còn lại là Môi giới có thể bán chênh thêm được, thì sẽ có 2 dạng:
1/ môi giới ngay từ đầu đã thỏa thuận rõ với chủ nhà (bằng miệng hoặc văn bản ký tá): anh chị chốt bán giá thu về bỏ túi là xxxx triệu. còn lại tiền thuế, và phí môi giới của em em sẽ tự cộng thêm vào. Phí môi giới em có thể cộng vào tầm hoặc 1% hoặc 3% 4%... anh chị có đồng ý không? thì em triển khai dẫn khách xem. lúc này chủ có thể đồng ý, hoặc không đồng ý, hoặc chốt là tiền chênh thêm sẽ cưa đôi / chia tỷ lệ...
2/ môi giới dạng úp sọt: lúc đầu không nói gì đến chênh. mãi đến lúc hẹn cọc mới báo với chủ nhà là thu chênh thêm nữa xx triệu hoặc xxx triệu. Lúc này chủ nhà cũng có 4 lựa chọn tùy vào tính cách mỗi chủ và mức độ cần bán nhà:
- đồng ý cho môi giới thu chênh /
- mày mà thu chênh thêm là tao méo đồng ý bán nữa , tao chỉ đồng ý bán khi ko cho mày thu chênh.
- tao đồng ý nhưng tiền chênh phải cưa đôi / hoặc tiền chênh chia theo tỷ lệ là .....
- tao đồng ý nhưng mày phải tự bỏ tiền túi cọc trước cho tao xx triệu. mày không đưa khách đến mua là mày mất tiền cọc.

* tóm lại cứ 100 trường hợp bán nhà chuyển nhượng thì thực tế chỉ tầm 1% trường hợp môi giới thu chênh thêm thành công được thôi, vì cái giá chủ đưa ra thường đã cao và khá là khoai rồi. và nếu có thu chênh được thì bao giờ cũng PHẢI CÓ SỰ ĐỒNG Ý CỦA CHỦ NHÀ , đôi khi kèm 1 tỷ lệ ăn chia nhất định với chủ. Chủ cân nhắc lợi ích + mức độ cần bán thế nào rồi mới chốt . hoặc không thì thôi chủ méo bán nữa ai ép đâu.
- mà những chủ đã đồng ý cho thu chênh như thế rồi cũng hiếm chủ nào còn đi kêu ca chửi môi giới. Vì rõ ràng chủ đồng thuận cơ mà. với chủ phải có lợi ích người ta mới đồng ý ( lợi ích là: bán cầm về được giá cao / đã kịp thanh khoản để trả nợ / hoặc đã được ăn chia tiền chênh với môi giới...)

* nói rộng ra về chửi: sao các cụ không đi chửi khách đi mua nhà đòi cắt máu ăn tiền của sale? Phải đến gần 40% lượng khách đi mua chung cư, liền kề xây mới, đang xây của Chủ đầu tư đều đòi sale cắt máu ít nhiều thì mới mua (kể cả dòng bất động sản nghỉ dưỡng nữa)
- chủ bán nhà cũng bựa không kém. phải tầm 1% 2% lượng chủ nhà sẽ chơi bẩn cắt cầu của sale để ko phải trả phí môi giới, hoặc bùng phí, hoặc trả thiếu 1 phần phí của sale. nhất là bất động sản càng to tiền càng dễ xảy ra nhé.
- thì các cụ so với tỷ lệ chỉ 1% số lượng giao dịch sale có thể ăn chênh thành công được. thì các cụ nghĩ nên chửi ai nhiều hơn? mà khác chí mạng ở chỗ: sale đòi chênh thì Chủ toàn quyền đối phó được, cùng lắm Không cho chênh, hoặc méo bán nữa.
chứ Chủ mà chơi bẩn cắt cầu hoặc bùng phí với sale thì sale méo làm gì được chủ luôn. chờ kiện có mà củ khoai. kể cả đầu gấu xã hội cũng ko phải dễ đòi được tiền của chủ 1 khi nó đã muốn bùng.
trên này quá nhiều cụ va vấp rồi, và không tự nhiên gán luôn cái tính từ khốn nạn mặc định cho sale bds, bọn này chả khác nào đa cấp, nên dẹp bỏ 80% là ít để trong sạch tt.

Đạt 196

[Tịch thu bằng lái]
trên này quá nhiều cụ va vấp rồi, và không tự nhiên gán luôn cái tính từ khốn nạn mặc định cho sale bds, bọn này chả khác nào đa cấp, nên dẹp bỏ 80% là ít để trong sạch tt.
Chuẩn bác ạ. Thay vì gọi là sale - thì em nghĩ cứ gọi là bọn cò vạc cho sát nghĩa với bản chất của hầu hết bọn này.

LePower

Xe buýt
thường em báo chênh 10-20 tr để khách có thể thương lượng, vì sát giá xong khách trả đến cả trăm triệu thì chẳng chủ nào bán cho, xong lúc mất cả khách lẫn chủ nhà các cụ ạ.
Riêng kiểu bán chênh tới 100tr thì cũng có, tùytài chính khách ntn và các cụ gấp bao nhiêu nữa đó ạ.
Đã báo chênh thì 10 tr-20 tr hay 100 tr thì cũng là một kiểu "không ra gì" như nhau,

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]
Làm.nghề nào ăn nghế đấy. Đi mua nhà cũng nên tìm hiểu kỹ một chút thì đỡ bị hớ và quan trọng nhất mình cảm thấy thoải mái, giá rổ hợp lý thì mua không thì mặc cả, có ai ép mình xuống tiền đâu. Căn này trước em đi xem nhưng nhà hơi méo, đường vào ngoằn ngoèo và sâu nên không mặc cả chốt, em tìm hiểu năm ngoái bán chỉ khoảng 3,2 tỷ
Screenshot_2022-11-04-08-02-32-76_cd9f342f505fc08af23d5639700d5c03.jpg

blah_blah

Xe tải
Cụ MG trên càng phản biện càng sai, nhiệm vụ MG là tư vấn bán hàng cho chủ nhà, có thể đề xuất là giá trị bds này chắc bán đc x tiền.
Nếu cái x tiền đó mà cao hơn giá chủ nhà đưa ra thì mới có thêm đề xuất là nếu bán đc giá này thì chủ nhà trả thêm cho chút nữa, chứ ko bao giờ được phép đề xuất bán chênh.
Còn muốn chênh thì MG cứ việc cắm cọc rồi tự chênh cho nhanh.