Cảnh báo sai làn: Đường 5 kéo dài, đoạn từ Cầu Chui đến cầu Nhật Tân.

Bopbi_hsgs

Xe container
Em chưa đọc kỹ quy định về luật, liệu có thể mang cái vạch "chỉ dẫn" để quy lỗi sai làn hay không? Tuy nhiên, theo em nghĩ để đảm bảo tính rõ ràng. Sẽ cắm biển phân làn đồng thời với vạch chỉ dẫn làn xe chuyên dùng. Trên cơ sở đó mới đủ điều kiện xử phạt lỗi đi sai làn.
Vừa rồi em quan sát lại, đúng là tuyến này chưa hề có xe bus chạy, nên chưa cần thiết phải kẻ vạch dành riêng cho làn Bus. Làn xe Bus thiết kế cho tương lai, và cũng được kẻ cho tương lai để tránh tình trạng phải xóa đi kẻ lại. Phải chăng cũng vì lý do đó mà Sở GTCT chưa cắm biển phân làn?
Nếu xxx dựa vào đó để bắt lỗi, điều vô lý là 2 làn kia có thể chạy chật cứng mà không có phương tiện nào dám đi vào cái làn bỏ hoang đó. Việc hướng dẫn các phương tiện sử dụng cả 3 làn để lưu thông trong thời điểm này là hợp lý và là chuyện nên làm của xxx. Đó mới là công việc chính của xxx.
Biển số 412(a,b,c,d) "Làn đường dành riêng cho từng loại xe" cũng là để chỉ dẫn cho người lái xe biết có làn đường dành riêng cho từng loại xe riêng biệt;

Còn Vạch số 54 "Vạch cho làn xe chuyên dùng" để chỉ dẫn làn đường dành riêng cho một loại xe chạy. Các loại xe khác và người đi bộ không được đi vào;

Cả biển số 412 và vạch số 54 đều chỉ dẫn làn đường dành riêng cho từng loại xe, các loại xe khác không được đi vào; Nếu vi phạm sẽ bị xử lý lỗi "Điều khiển xe đi ko đúng làn đường quy định", cụ ah.

Chỉ có "Đường có làn đường dành cho ôtô khách" thôi chứ làm j có "Làn đường dành cho ôtô buýt" mà các cụ yêu cầu xxx kiến nghị GTVT cắm biển?

Micar

Xe tải
Biển số 412(a,b,c,d) "Làn đường dành riêng cho từng loại xe" cũng là để chỉ dẫn cho người lái xe biết có làn đường dành riêng cho từng loại xe riêng biệt;

Còn Vạch số 54 "Vạch cho làn xe chuyên dùng" để chỉ dẫn làn đường dành riêng cho một loại xe chạy. Các loại xe khác và người đi bộ không được đi vào;

Cả biển số 412 và vạch số 54 đều chỉ dẫn làn đường dành riêng cho từng loại xe, các loại xe khác không được đi vào; Nếu vi phạm sẽ bị xử lý lỗi "Điều khiển xe đi ko đúng làn đường quy định", cụ ah.

Chỉ có "Đường có làn đường dành cho ôtô khách" thôi chứ làm j có "Làn đường dành cho ôtô buýt" mà các cụ yêu cầu xxx kiến nghị GTVT cắm biển?
Em vừa đọc kỹ QC41, Luật GTĐB và Nghị định 171.
Vạch số 54 theo Quy chuẩn 41 là "Vạch cho làn xe chuyên dùng". Ở đây làn xe chuyên dùng là "Xe buýt".
Để cắm biển chỉ dẫn làn đường dành riêng cho xe buýt, sẽ cắm biển 412a "Đường có làn đường dành cho oto khách", và kết hợp với biển báo phụ 505a là biển "Loại xe". Ở đây, biển phụ 505a sẽ là "Xe buýt".
Kết hợp biển 412a + 505a + Vạch 54 sẽ đủ điều kiện để quy định cái làn đó là làn dành riêng cho xe buýt.
Tuy nhiên, xử phạt trong trường hợp xe con, hoặc các xe khác không phải là xe buýt lạc vào làn này thì khó có cơ sở để quy vào lỗi "đi sai làn" với mức phạt 800k - 1200k được quy định tại mục c khoản 4 điều 5 NĐ171 "c) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định;". Lý do là biển 412, vạch 54, 505a đều mang tính chất chỉ dẫn. Không hề có biển cấm xe con đi vào làn dành riêng này. Do vậy lỗi sẽ được quy vào điểm a Khoản 1 Điều 5 NĐ171 "a) Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm h, Điểm i, Điểm k Khoản 2; Điểm a, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm l Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm i, Điểm k Khoản 4; Điểm a, Điểm c, Điểm d Khoản 5; Điểm a Khoản 6; Điểm a Khoản 7 Điều này;" với mức phạt chỉ có 100 - 200k. Nhẹ hơn nhiều so với lỗi sai làn.
Do mức phạt khác nhau nhiều như vậy nên 100% xxx sẽ cố gắng quy các cụ vào lỗi sai làn. Tuy nhiên, ngay trong điều a lại nói luôn trường hợp loại trừ là ...a Khoản 4. Vì vậy theo em thì nếu có đủ bộ tam 412, 505 và 54 sẽ không thể tranh luận được >> mất 1000k. Nếu thiếu 412, 505 >>> mất 150k.

Chỉnh sửa cuối:

Bopbi_hsgs

Xe container
Em vừa đọc kỹ QC41, Luật GTĐB và Nghị định 171.
Vạch số 54 theo Quy chuẩn 41 là "Vạch cho làn xe chuyên dùng". Ở đây làn xe chuyên dùng là "Xe buýt".
Để cắm biển chỉ dẫn làn đường dành riêng cho xe buýt, sẽ cắm biển 412a "Đường có làn đường dành cho oto khách", và kết hợp với biển báo phụ 505a là biển "Loại xe". Ở đây, biển phụ 505a sẽ là "Xe buýt".
Kết hợp biển 412a + 505a + Vạch 54 sẽ đủ điều kiện để quy định cái làn đó là làn dành riêng cho xe buýt.
Tuy nhiên, xử phạt trong trường hợp xe con, hoặc các xe khác không phải là xe buýt lạc vào làn này thì khó có cơ sở để quy vào lỗi "đi sai làn" với mức phạt 800k - 1200k được quy định tại mục c khoản 4 điều 5 NĐ171 "c) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định;". Lý do là biển 412, vạch 54, 505a đều mang tính chất chỉ dẫn. Không hề có biển cấm xe con đi vào làn dành riêng này. Do vậy lỗi sẽ được quy vào điểm a Khoản 1 Điều 5 NĐ171 "a) Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm h, Điểm i, Điểm k Khoản 2; Điểm a, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm l Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm i, Điểm k Khoản 4; Điểm a, Điểm c, Điểm d Khoản 5; Điểm a Khoản 6; Điểm a Khoản 7 Điều này;" với mức phạt chỉ có 100 - 200k. Nhẹ hơn nhiều so với lỗi sai làn.
Do mức phạt khác nhau nhiều như vậy nên 100% xxx sẽ cố gắng quy các cụ vào lỗi sai làn. Tuy nhiên, ngay trong điều a lại nói luôn trường hợp loại trừ là ...a Khoản 4. Vì vậy theo em thì nếu có đủ bộ tam 412, 505 và 54 sẽ không thể tranh luận được >> mất 1000k. Nếu thiếu 412, 505 >>> mất 150k.
Oto khách và xe buýt là khác hoàn toàn nhau, sao cụ lại bảo cắm biển 412a "Đường có làn đường dành cho oto khách" vào đc; Trong khi đó ý nghĩa của vạch số 54 đã đầy đủ theo yêu cầu r!?

Tại sao các cụ lại có suy nghĩ là cứ phải có biển báo thì mới xử lý lỗi "Sai làn" đc? Trong khi đó, Biển chỉ dẫn và Vạch kẻ đường đều có tác dụng để chỉ dẫn;

Tại sao ý nghĩa sử dụng của biển báo và vạch kẻ đường đều hướng dẫn cho người tham gia GT biết có làn đường riêng biệt và xe khác ko đc đi vào mà chỉ có mỗi Biển báo mới xử lý lỗi "Sai làn" còn Vạch kẻ đường thì ko?

VD thực tế: Có những chỗ kẻ hình oto và xe máy trên đường, để hướng dẫn cho người tham gia GT thông biết là các làn đường dành cho oto và xe máy riêng, cụ đi sai theo hướng dẫn hình vẽ dưới đường thì vẫn mắc lỗi "Sai làn" đấy thôi.

Cái quan trọng nhất chính là ý nghĩa sử dụng của biển báo hiệu và vạch chỉ dẫn; Nếu trong ý nghĩa sử dụng của nó có phần bắt buộc/hướng dẫn người tham gia GT theo hiệu lệnh/chỉ dẫn của biển báo hiệu/vạch kẻ đường thì chỉ mắc lỗi "Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường"

Nếu biển báo hiệu và vạch kẻ đường chỉ dẫn cho người tham gia GT biết có làn đường riêng biệt mà làn đường đó quy định là các xe khác ko được đi vào thì khi người tham gia GT ko chấp hành, lúc đấy ko còn là "Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường" nữa mà là lỗi đi sai loại xe được phép đi trong làn đường đấy. (Biển báo hiệu và vạch kẻ đường chỉ hướng dẫn cho cụ biết làn xe cụ được phép hoặc ko đc phép đi vào thôi, còn cụ mà đi sai (ko đúng loại xe) thì lại mắc lỗi "Điều khiển xe đi ko đúng làn đường quy định" do đi ko đúng loại xe cho phép của làn đường đấy)

Chỉnh sửa cuối:

Micar

Xe tải
Oto khách và xe buýt là khác hoàn toàn nhau, sao cụ lại bảo cắm biển 412a "Đường có làn đường dành cho oto khách" vào đc; Trong khi đó ý nghĩa của vạch số 54 đã đầy đủ theo yêu cầu r!?

Tại sao các cụ lại có suy nghĩ là cứ phải có biển báo thì mới xử lý lỗi "Sai làn" đc? Trong khi đó, Biển chỉ dẫn và Vạch kẻ đường đều có tác dụng để chỉ dẫn;

Tại sao ý nghĩa sử dụng của biển báo và vạch kẻ đường đều hướng dẫn cho người tham gia GT biết có làn đường riêng biệt và xe khác ko đc đi vào thì chỉ có mỗi Biển báo mới xử lý lỗi "Sai làn" còn Vạch kẻ đường thì ko?
Biển 412 chung là biển "Làn đường dành riêng cho các loại xe". Từ đó phân thành 4 mục con a,b,c,d cụ à. Xe buýt không được chi tiết hóa trong a,b,c hay d. Do vậy, sử dụng biển 412a + với biển phụ 505a.
Mà theo cụ thì ô tô khách với lại xe buýt hoàn toàn khác nhau ở điểm nào và được quy định ở đâu?:D
Như em đề cập từ post đầu tiên. Luật và hướng dẫn thực thi luật phải rõ ràng, tránh những cái "bẫy" bằng luật đối với dân.
Nếu chỉ sử dụng vạch kẻ đường 54 để nghiễm nhiên coi đó thay biển phân làn thì vô hình cụ đã cài một cái bẫy cho các lái xe rồi. Bởi khi đang tham gia giao thông, khi cụ phát hiện ra được chữ kẻ trên đường là chữ xe buýt, làn mình đi là làn xe buýt thì có đến 50% khả năng là cụ đang đi trên làn ấy rồi. xxx chỉ cần đặt một camera ở đầu là tha hồ xử phạt. Tuy nhiên, đó lại không phải là mục tiêu của người làm ra luật.
Vì vậy, biển phân làn có tính chất quy định, hướng dẫn từ xa. Đủ để cụ theo dõi từ xa và tuân thủ ngay trước khi phạm vi biển có hiệu lực áp dụng. Vạch kẻ đường chi tiết hóa phạm vi áp dụng sau biển chỉ dẫn ạ.

NNS

Xe ngựa
O

Tại sao ý nghĩa sử dụng của biển báo và vạch kẻ đường đều hướng dẫn cho người tham gia GT biết có làn đường riêng biệt và xe khác ko đc đi vào mà chỉ có mỗi Biển báo mới xử lý lỗi "Sai làn" còn Vạch kẻ đường thì ko?

VD thực tế: Có những chỗ kẻ hình oto và xe máy trên đường, để hướng dẫn cho người tham gia GT thông biết là các làn đường dành cho oto và xe máy riêng, cụ đi sai theo hướng dẫn hình vẽ dưới đường thì vẫn mắc lỗi "Sai làn" đấy thôi.
lạy cụ
éo có biển thì biết thế éo nào phân cái gì mà làn?
những cái hình ô tô tàu bò dưới đường ko có giá trị gì nhé.
đang đi trên làn mà có thằng xe 18 bánh đi trc nó dừng trên cái hình, lúc nó dời đi thì cụ mới nhận ra mình đi sai làn do cái hình dưới đường giờ mới lộ ra à?
thế nên cụ có thấy là các biển nọ biển chai còn cắm trên vỉa, lề vvv, còn cái biển 412 nó bắt buộc phải cắm trên giá long môn ko cụ?

Bopbi_hsgs

Xe container
lạy cụ
éo có biển thì biết thế éo nào phân cái gì mà làn?
những cái hình ô tô tàu bò dưới đường ko có giá trị gì nhé.
đang đi trên làn mà có thằng xe 18 bánh đi trc nó dừng trên cái hình, lúc nó dời đi thì cụ mới nhận ra mình đi sai làn do cái hình dưới đường giờ mới lộ ra à?
thế nên cụ có thấy là các biển nọ biển chai còn cắm trên vỉa, lề vvv, còn cái biển 412 nó bắt buộc phải cắm trên giá long môn ko cụ?
Chả có quy định nào BẮT BUỘC phải cắm biển 412 trên giá long môn cả, họ cắm ntn miễn là người tham gia GT có thể dễ nhìn thấy và hiểu đc ý nghĩa của biển báo là đc, sao cứ phải có chữ "phân làn" thì mới hiểu đc là làn đường đấy xe mình có đc đi vào hay ko?

Chả lẽ khi đi đường thấy có Vạch phân giới hạn làn (có chữ "phân" và chữ "làn" nhé ;))) màu vàng dài 4m, rộng 15cm cách nhau 4m và chữ viết chỉ loại xe, mà cụ ko hiểu đấy là vạch j, ý nghĩa sử dụng của nó ntn? có đc đi vào làn đường đấy hay ko? Thôi, cụ nói thế thì e cũng "chịu thua", hy vọng là xxx sẽ giải thích cho cụ rõ hơn ;))

P/s: Cụ ko phải "lạy e" làm j làm e tổn thọ ;)), cụ cứ tranh luận bình thường có sao đâu ;))

NNS

Xe ngựa
Chả có quy định nào BẮT BUỘC phải cắm biển 412 trên giá long môn cả, họ cắm ntn miễn là người tham gia GT có thể dễ nhìn thấy và hiểu đc ý nghĩa của biển báo là đc, sao cứ phải có chữ "phân làn" thì mới hiểu đc là làn đường đấy xe mình có đc đi vào hay ko?

Chả lẽ khi đi đường thấy có Vạch phân giới hạn làn (có chữ "phân" và chữ "làn" nhé ;))) màu vàng dài 4m, rộng 15cm cách nhau 4m và chữ viết chỉ loại xe mà cụ ko hiểu đấy là vạch j, ý nghĩa sử dụng của nó ntn? có đc đi vào làn đường đấy hay ko? Thôi, cụ nói thế thì e cũng "chịu thua", hy vọng là xxx sẽ giải thích cho cụ rõ hơn ;))

P/s: Cụ ko phải "lạy e" làm j làm e tổn thọ ;)), cụ cứ tranh luận bình thường có sao đâu ;))
thưa cụ là để chuyển làn để theo biển 412 cần độ 40-50m
nếu chỉ bằng vạch, chữ dưới đường thì ko thể kịp nhận ra (vì nói chung lái xe chỉ nhìn đc độ 10m chữ ngĩa dưới mặt mình, có thể có thèng ko ... biết chữ=)), hoặc đánh vần lâu, vừa lái xe vừa đánh vần có khi lại húc tung mít xe trc cũng nên, vạch màu cũng thế, ko dùng để chỉ phân làn đc vì sẽ ... nhiều màu. cụ có thấy vạch kẻ đường nó có màu đỏ lam chàm tím ko?=))
cụ coi lại xem quy định biển 412 nó phải treo ở đâu nhé

Micar

Xe tải
Thôi các cụ cho em xin ạ:D.
Mình tranh luận để vỡ ra những cái chưa thông thạo, chưa hợp lý. Chứ không nên bảo vệ cái tôi quá đáng dẫn đến việc cãi nhau mất thời gian của các cụ:D. Ngay cả luật chưa chắc đã hoàn chỉnh, vẫn còn nhiều điểm chưa rõ ràng cần bổ sung. Cớ gì các cụ và em còn chưa thuộc hết luật. Nên nhiều việc tưởng cá nhân mình đúng mười mươi rồi mà có thể lại không phải thế.
À nhân tiện em trích dẫn lại cái phụ lục E.12 , QC41 về thế nào là xe khách, thế nào là xe buýt nhé: "- Biển số 412a "Làn đường dành cho ôtô khách": làn đường dành riêng cho ôtô khách (kể cả ôtô buýt, tắc-xi)". Vì vậy, o tô buýt chỉ là một thành phần trong khái niệm "ô tô khách" thôi. Thế nên mới cần thêm biển phụ.
Còn cái biển 412 được treo ở đâu? Điểm a, PL E.12 - QC41 quy định : "Để chỉ dẫn cho người lái xe biết có làn đường dành riêng cho từng loại xe riêng biệt, phải đặt biển số 412(a,b,c,d) "Làn đường dành riêng cho từng loại xe". Biển được đặt phía trên làn xe, ở đầu đường theo chiều xe chạy."
Câu hỏi tiếp là khi nào thì cái biển phải treo trên giá long môn? Đây ạ:
"16.2 Hiệu lực của các loại biển báo cấm và biển hiệu lệnh có thể có giá trị trên tất cả các làn đường hoặc chỉ có giá trị trên một hoặc một số làn của một chiều xe chạy. Nếu hiệu lực của biển báo cấm, biển hiệu lệnh chỉ hạn chế trên một hoặc một số làn đường thì nhất thiết phải treo biển ở phía trên làn đường (trên giá long môn). Mỗi làn đường treo riêng biệt một biển và biển số 504 "Làn đường" đặt ngay bên dưới biển chính."
Từ phụ lục E quy định 412 phải đặt ngay phía trên làn xe thì chẳng còn cách nào khác là treo cái biển 412 vào giá long môn ạ.:D

Bopbi_hsgs

Xe container
thưa cụ là để chuyển làn để theo biển 412 cần độ 40-50m
nếu chỉ bằng vạch, chữ dưới đường thì ko thể kịp nhận ra (vì nói chung lái xe chỉ nhìn đc độ 10m chữ ngĩa dưới mặt mình, có thể có thèng ko ... biết chữ=)), hoặc đánh vần lâu, vừa lái xe vừa đánh vần có khi lại húc tung mít xe trc cũng nên, vạch màu cũng thế, ko dùng để chỉ phân làn đc vì sẽ ... nhiều màu. cụ có thấy vạch kẻ đường nó có màu đỏ lam chàm tím ko?=))
cụ coi lại xem quy định biển 412 nó phải treo ở đâu nhé
Biển số 412 có ghi "Biển được đặt phía trên làn xe, ở đầu đường theo chiều xe chạy" nhưng lại có ghi "Tùy loại phương tiện cần quy định mà bố trí biển cho phù hợp";

Khi đi đường mọi người vẫn phân biệt đâu là vạch nét liền, đâu là vạch nét đứt, vậy tại sao vạch số 54 (nét đứt, màu vàng) lại ko phân biệt được? Đã thế, lại có 2 vạch như thế song song để phân thành một làn riêng biệt, ko cần đọc chữ ở trong thì cụ cũng có thể biết đây là 1 làn dành cho xe chuyên dùng r?

Quy định là quy định, người tham gia GT phải biết mà chấp hành thôi, biết làm thế nào đc.

Micar

Xe tải
Biển số 412 có ghi "Biển được đặt phía trên làn xe, ở đầu đường theo chiều xe chạy" nhưng lại có ghi "Tùy loại phương tiện cần quy định mà bố trí biển cho phù hợp";

Khi đi đường mọi người vẫn phân biệt đâu là vạch nét liền, đâu là vạch nét đứt, vậy tại sao vạch số 54 (nét đứt, màu vàng) lại ko phân biệt được? Đã thế, lại có 2 vạch như thế song song để phân thành một làn riêng biệt, ko cần đọc chữ ở trong thì cụ cũng có thể biết đây là 1 làn dành cho xe chuyên dùng r?
Nhưng như thế làm sao em biết được là cái làn ấy không phải dành riêng cho xe của em? Khả năng nó dành riêng cho em là có thể chứ. Biển 412 là biển "Làn đường dành riêng cho từng loại xe" chứ không phải "Làn đường dành cho xe chuyên dụng" cụ ạ.

Matizcoi

Xe cút kít

Quy định là quy định, người tham gia GT phải biết mà chấp hành thôi, biết làm thế nào đc.
Bác có vấn đề gì ko? Hay em phải hiểu là bác đang định bảo vệ cho mấy anh xxx thịt mấy người thiếu hiểu biết về việc sai làn thế :D
Ko tuân thủ vạch kẻ đường nó rẻ lắm, ko đắt như sai làn nên cứ dừng xe là mấy anh xxx phán sai làn như đúng zồi, quê em bắt kiểu í suốt em lạ gì :P
Em cố tình vi phạm 1 lần, anh xxx kêu sai làn đòi lập biên bản giữ bằng 30 ngày, em chỉ bảo lập xả láng nhưng tôi ghi í kiến về tình huống của tôi như thế như thế ... thì anh ấy chả nói nữa mà bỏ đi, giá mà anh í bảo em ko tuân thủ vạch chỉ đường thì em đã xong con ong, cơ mà không hehe :))

Bopbi_hsgs

Xe container
À nhân tiện em trích dẫn lại cái phụ lục E.12 , QC41 về thế nào là xe khách, thế nào là xe buýt nhé: "- Biển số 412a "Làn đường dành cho ôtô khách": làn đường dành riêng cho ôtô khách (kể cả ôtô buýt, tắc-xi)". Vì vậy, o tô buýt chỉ là một thành phần trong khái niệm "ô tô khách" thôi. :D
Oto buýt thì có thể chạy vào làn dành cho oto khách, nhưng oto khách thì ko phải oto nào cũng đc chạy vào làn oto buýt đâu, như các xe oto khách khác, taxi đâu có đc chạy vào làn xe oto buýt đâu cụ?

Ôtô khách là chỉ ôtô chở người với số chỗ ngồi lớn hơn 9, ôtô khách bao gồm cả xe buýt. Xe buýt là ôtô khách có số chỗ ngồi ít hơn số chỗ đứng.

cháu lên 3

Xe container
Giờ chạy 90 tẹt rồi, trừ khi có biển 80

Bopbi_hsgs

Xe container
Nhưng như thế làm sao em biết được là cái làn ấy không phải dành riêng cho xe của em? Khả năng nó dành riêng cho em là có thể chứ. Biển 412 là biển "Làn đường dành riêng cho từng loại xe" chứ không phải "Làn đường dành cho xe chuyên dụng" cụ ạ.
Trong cái làn đấy, họ đã ghi rõ loại xe đc chạy r, nhưng ko cần đọc thì cụ cũng ko nên đi vào khi xe của cụ ko phải là xe chuyên dụng, cố đọc cũng chỉ mất thêm thời gian mà thôi.

Micar

Xe tải
Oto buýt thì có thể chạy vào làn dành cho oto khách, nhưng oto khách thì ko phải oto nào cũng đc chạy vào làn oto buýt đâu, như các xe oto khách khác, taxi đâu có đc chạy vào làn xe oto buýt đâu cụ?
Đấy là mấu chốt vấn đề cụ à. Để biết đó là làn dành riêng cho xe khách thì phải có Biển phân làn. Để biết chỉ có xe buýt mới được chạy vào cái làn xe khách ấy thì phải có thêm biển phụ quy định chi tiết Xe buýt.

Bopbi_hsgs

Xe container
Bác có vấn đề gì ko? Hay em phải hiểu là bác đang định bảo vệ cho mấy anh xxx thịt mấy người thiếu hiểu biết về việc sai làn thế :D
Ko tuân thủ vạch kẻ đường nó rẻ lắm, ko đắt như sai làn nên cứ dừng xe là mấy anh xxx phán sai làn như đúng zồi, quê em bắt kiểu í suốt em lạ gì :P
Em cố tình vi phạm 1 lần, anh xxx kêu sai làn đòi lập biên bản giữ bằng 30 ngày, em chỉ bảo lập xả láng nhưng tôi ghi í kiến về tình huống của tôi như thế như thế ... thì anh ấy chả nói nữa mà bỏ đi, giá mà anh í bảo em ko tuân thủ vạch chỉ đường thì em đã xong con ong, cơ mà không hehe :))
Cụ cứ tranh luận bình thường đi (e có vấn đề j ko thì liên quan j đến cụ ;))); E chả bảo vệ ai cả, trên quan điểm thượng tôn PL mà trao đổi thôi; Chả ai nói hay đc, vi phạm Luật GTĐB là ko tránh khỏi (đấy là e tự nhận đấy); Nhưng ở đây là đang "mổ xẻ" các quy định về Luật GTĐB thì mọi người cứ theo suy nghĩ và quan điểm của mình mà "trao đổi" thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Micar

Xe tải
Trong cái làn đấy, họ đã ghi rõ loại xe đc chạy r, nhưng ko cần đọc thì cụ cũng ko nên đi vào khi xe của cụ ko phải là xe chuyên dụng, cố đọc cũng chỉ mất thêm thời gian mà thôi.
Cụ không hiểu ý rồi. Luật có nói chuyên dụng gì đâu. Người ta chỉ nói Làn đường dành riêng cho từng loại xe. Mà cái xe của em hoàn toàn có thể được xếp vào một phân khúc riêng có cái biển xe con. Khi không có biển phân làn, em có thể suy nghĩ là cái làn đó dành riêng cho loại xe của em. Có khi em còn gọi xxx phạt bọn xe buýt đi vào làn của em ấy chứ.

Matizcoi

Xe cút kít
Cụ cứ tranh luận bình thường đi (e có vấn đề j ko thì liên quan j đến cụ ;))); E chả bảo vệ ai cả, trên quan điểm thượng tôn PL mà trao đổi thôi; Chả ai nói hay đc, vi phạm Luật GTĐB là ko tránh khỏi (đấy là e tự nhận đấy); Nhưng ở đây là đang "mổ xẻ" các quy định về Luật GTĐB thì mọi người cứ theo suy nghĩ và quan điểm của mình mà "trao đổi" thôi;
Tranh luận gì nữa cụ, đã có bao nhiêu thớt các cụ lập để nói về vấn đề này rồi mà, cụ chưa tỏ hay còn băn khoăn thì chịu khó với lên 1 tí thì cả rổ. Em chỉ vận dụng linh hoạt vào tình huống của mình thôi.

pnew

Xe điện

Chả lẽ khi đi đường thấy có Vạch phân giới hạn làn (có chữ "phân" và chữ "làn" nhé ;))) màu vàng dài 4m, rộng 15cm cách nhau 4m và chữ viết chỉ loại xe, mà cụ ko hiểu đấy là vạch j, ý nghĩa sử dụng của nó ntn? có đc đi vào làn đường đấy hay ko? Thôi, cụ nói thế thì e cũng "chịu thua", hy vọng là xxx sẽ giải thích cho cụ rõ hơn ;))

QC quy định "Biển được đặt phía trên làn xe" không treo trên giá long môn thì cụ treo ở đâu?