[Funland] Cảnh báo lừa đảo trên Lazada, Shopee...

HaH

Xe tăng
Man Auto & Mobiles - Check Xe Uy Tín Hà Nội
Cảm ơn thông tin của cụ, nhưng cụ cho em hỏi là em hiểu là mình thanh tóan trước nếu hàng ko đúng như mình đặt thì sao? Em tưởng cod an toàn hơn vì em toàn kiểm tra xong mới thanh toán, em nghĩ như vậy chắc cú hơn chứ nhỉ? Các cụ thông em chỗ này với.
đơn viettel post này họ k cho kiểm hàng trước, cụ phải thanh toán mới được bóc hàng kiểm tra.
thanh toán trước an toàn vì có vấn đề gì thì sàn TMĐT sẽ giải quyết cho mình

vanhai493

Xe điện
Đọc chưa kỹ đã còm, tay nhanh... ;))
vâng, giống như có ai gọi tới bảo là công an các kiểu, cứ chửi phủ đầu đã
nếu là c.an thật gọi thì lại xin lỗi sau =)) nói là trên mạng có nhiều ng bị lừa giả danh công an

lambogi79

Xe điện
Chưa hẳn là lừa đảo Bác ạ
Mua trên lazada em thấy rất yên tâm, có những món hàng mà nhà bán hàng tự vận chuyển nên nó không hiển thị hành trình, hàng nhận rồi vẫn trả lại được
Cá nhân em dễ phải đến chục món em trả lại rồi ấy, lazada nó vẫn hoàn tiền lại kể cả phiếu giảm giá.
Bác có thể chát trực tiếp với lazada đc mà

honglong1

Xe điện
Trường hợp của em.
Sảm phẩm em mua: Điện thoại
Giá thị trường/các shop kiểu mall: tầm 1tr8 - 2tr5
Giá shop lừa đảo: 1tr360k sau KM
Screenshot 2023-09-20 211237.jpg

Trước khi mua em đã nhắn hỏi shop rõ sản phẩm có phải hàng chính hãng không và đã được trả lời hàng chính hãng bảo hành 18T
Screenshot 2023-09-20 211359.jpg

Em đặt đơn, họ tiếp nhận và đã đóng gói nhưng họ không giao cho đơn vị vận chuyển cụ thể là bên giao vận của Laz

Khi em đặt đơn, họ đã có thông tin của em, sauđó họ gửi 1 kiện hàng bên trong không phải là điện thoại thông qua Viettel Post và thu COD đúng số tiền trên đơn hàng của em.

Như vậy nếu em nhậnđơn hàng từ Viettel Post gửi cho em, và thanh toán số tiền trên thì em sẽ nhận được 1cục gạchđúng nghĩa với giá 1tr360k

Bên Lazada họ sẽ không có trách nhiệm gì với em vì đơn hàng không được giao bới Lazada và trạng tháiđơn hàng là vẫn đang trong quá trình đóng gói.
Em cũng không thể làm gì được với Viettel Post vì họ chẳng làm gì sai

Vậy các cụ hãy cẩn thận nhé, trên shopee, laz có rất nhiều món đồ giá rẻ hơn hẳn luôn ạ
Rất đơn giản e trả tiền trước là không gặp vấn đề trên.

vanhai493

Xe điện
Cảm ơn thông tin của cụ, nhưng cụ cho em hỏi là em hiểu là mình thanh tóan trước nếu hàng ko đúng như mình đặt thì sao? Em tưởng cod an toàn hơn vì em toàn kiểm tra xong mới thanh toán, em nghĩ như vậy chắc cú hơn chứ nhỉ? Các cụ thông em chỗ này với.
hàng k đúng miêu tả -> trả hàng hoàn tiền
hàng nặng quá so với mình nghĩ -> trả hàng hoàn tiền

hoặc hàng fake, shop mall bán hàng fake, hoàn tiền mà k cần trả hàng
như case này của e, shop mall của nc ngoài mà bán đồ noname, e hoàn tiền và k cần trả hàng. hàng vẫn xài dc mà hãng 3 lăng nhăng thôi, ko phải lenove 9 hãng

.Bo My

Xe lăn
đừng trả tiền mặt khi nhận hàng thế là xong.

Nhiều shop bán thứ gì đó rẻ tiền để lấy số lượng, sau đó sửa tên thành hàng khác như điện thoại giá rất rẻ nhưng nghi vấn.

vanhai493

Xe điện
thằng sàn thương mại dt giờ có nhiều ng bán
nên giờ nó bênh ng mua lắm
nếu các cụ từng vào mấy nhóm điện tử
sẽ hay gặp kiểu khách mua đồ về đấu nhầm bị cháy, k chạy dc
thì ông khách cứ ấn hoàn là thằng sàn sọp pe nó sẽ bắt shop hoàn về
(đó là e từng gặp có ông shop lên nhóm kể vậy)

vneseman

Xe lăn
Em mua lzd giờ 100% là em thanh toán trước, đơn 0đ nên shipper cứ vứt vào sân về em quay video bóc hàng sau. Chưa thấy gặp trường hợp củ chuối nào, có thể do em mua hàng chưa thật nhiều tiền hoặc lọc shop, đọc đánh giá trước khi mua.

poiuy

Xe ba gác
đơn viettel post này họ k cho kiểm hàng trước, cụ phải thanh toán mới được bóc hàng kiểm tra.
thanh toán trước an toàn vì có vấn đề gì thì sàn TMĐT sẽ giải quyết cho mình
COD cũng chẳng sao cả miẽn là mình nhận hàng đúng đơn vị vận chuyển và trạng thái đơn hàng do app báo. Trường hợp cụ thớt đây là nó giả đơn hàng để lừa, chỉ cần check trạng thái không đúng, từ chối nhận thì COD hay trả trước cũng như nhau.

Tung.khabarovsk

Xe đạp
Đây là đơn shop cố tình bán thông tin để gửi đơn ảo đi trước,đơn thật đi sau.Có 1 đợt shopee cũng bị vậy Các bác lưu ý khi mua check kĩ mã đơn hàng mình nhận.Em làm trong nghành em biết

Go on

Xe điện
Trường hợp của em.
Sảm phẩm em mua: Điện thoại
Giá thị trường/các shop kiểu mall: tầm 1tr8 - 2tr5
Giá shop lừa đảo: 1tr360k sau KM
Screenshot 2023-09-20 211237.jpg

Trước khi mua em đã nhắn hỏi shop rõ sản phẩm có phải hàng chính hãng không và đã được trả lời hàng chính hãng bảo hành 18T
Screenshot 2023-09-20 211359.jpg

Em đặt đơn, họ tiếp nhận và đã đóng gói nhưng họ không giao cho đơn vị vận chuyển cụ thể là bên giao vận của Laz

Khi em đặt đơn, họ đã có thông tin của em, sauđó họ gửi 1 kiện hàng bên trong không phải là điện thoại thông qua Viettel Post và thu COD đúng số tiền trên đơn hàng của em.

Như vậy nếu em nhậnđơn hàng từ Viettel Post gửi cho em, và thanh toán số tiền trên thì em sẽ nhận được 1cục gạchđúng nghĩa với giá 1tr360k

Bên Lazada họ sẽ không có trách nhiệm gì với em vì đơn hàng không được giao bới Lazada và trạng tháiđơn hàng là vẫn đang trong quá trình đóng gói.
Em cũng không thể làm gì được với Viettel Post vì họ chẳng làm gì sai

Vậy các cụ hãy cẩn thận nhé, trên shopee, laz có rất nhiều món đồ giá rẻ hơn hẳn luôn ạ
Cụ mà thanh toán qua ví hoặc ngân hàng thì chả bao giờ sợ. Bởi nhận hàng không phải thanh toán. Tiền thì sàn nó giữ mấy ngày. Người mua không khiếu nại mới thanh toán cho người bán. Nhận hàng cứ quay video rõ 6 mặt rồi bóc thì không bao giờ thua kiện nếu shop gửi hàng đểu, thiếu, hư hỏng

Go on

Xe điện
COD cũng chẳng sao cả miẽn là mình nhận hàng đúng đơn vị vận chuyển và trạng thái đơn hàng do app báo. Trường hợp cụ thớt đây là nó giả đơn hàng để lừa, chỉ cần check trạng thái không đúng, từ chối nhận thì COD hay trả trước cũng như nhau.
Nó vẫn có rủi ro, bên bán vẫn giao đơn trên sàn nhưng gửi đơn ngoài trước nửa buổi. Và đơn ngoài nó hẹn giờ giao được luôn (ship ngoài dịch vụ tốt hơn sàn do giá cao hơn). Ví dụ nó thấy đơn trên sàn thay đổi trạng thái đang giao thì nó giục giao với đơn ngoài sàn. Mà đơn ngoài sàn giao rất nhanh so với đơn trong sàn. Nên người mua thường nhận đơn lừa trước. Khi phát hiện thì đã muộn

Go on

Xe điện
Em đoán ạ, Còn muốn mở hộp thì xì 1tr360k cho bên Viettel Post cụ ạ. Nhưng trên hệ thống Laz thì đơn đó được giao bởi Laz chứ không phải Viettel Post.
Ship đến cụ không nhận là chuyện bình thường, có điều họ sẽ giới hạn ví dụ như KHÔNG cho phép cụ thanh toán khi hàng nữa mà bắt buộc phải thanh toán trước
Cụ cẩn thận thêm nữa là giờ lazada cũng nhận đơn ngoài nên nhãn ship cũng là lazada luôn nhé

Dân miền núi TM

Xe điện
Sau vụ trả hàng thằng shopee đến khổ thì e cạch thằng này.
Lazada mua thì cứ theo tin nhắn của app, khi nào nó báo 1 tiếng hàng đến là ok. Còn kiểu giao nhận khác thì thôi.
Tiki thì nhiều shop vẫn chơi trò đặt 3-4 món nhưng giao thiếu hoặc tách đơn cái sau tính đủ giá.
Nói chung nhân viên giao hàng lazada và tiki khá ok! Cầm lắc lắc mà cảm thấy ko ổn trả về thoải mái.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Nó vẫn có rủi ro, bên bán vẫn giao đơn trên sàn nhưng gửi đơn ngoài trước nửa buổi. Và đơn ngoài nó hẹn giờ giao được luôn (ship ngoài dịch vụ tốt hơn sàn do giá cao hơn). Ví dụ nó thấy đơn trên sàn thay đổi trạng thái đang giao thì nó giục giao với đơn ngoài sàn. Mà đơn ngoài sàn giao rất nhanh so với đơn trong sàn. Nên người mua thường nhận đơn lừa trước. Khi phát hiện thì đã muộn
Lừa được em kiểu này hơi khó vì em thường check kỹ đơn vị vận chuyển, trạng thái đơn hàng. Ship của sàn lại là ship ruột. Đã vài lần có ship khác gọi điện giao hàng nhưng em biết là đơn lừa nên em bảo ship hoàn về luôn.

Go on

Xe điện
Lừa được em kiểu này hơi khó vì em thường check kỹ đơn vị vận chuyển, trạng thái đơn hàng. Ship của sàn lại là ship ruột. Đã vài lần có ship khác gọi điện giao hàng nhưng em biết là đơn lừa nên em bảo ship hoàn về luôn.
Ai cũng như mợ thì không phải lo

slaz8

Xe ba gác
Bọn lừa đảo còn gọi điện trước cho em báo là ngày hôm nay sẽ nhận được hàng.

Và rất cảm ơn anh shipper của Viettel post đã cảnh báo em.
Anh ấy nói rằng vì đơn này không kiểm hàng, lại thu COD nên nhắn em kiểm tra kĩ.
Cam ơn cụ chia sẻ.
Mua tmdt thì chỉ nên mua mệnh giá nhỏ đê tránh mất tiền oan

X0000

Xe điện
Mua bán online, nhiều cụ cứ nghĩ là COD mới an toàn, nhưng hoàn toàn nhầm lẫn
Ship COD mới dễ lừa, vì mình chỉ thanh toán cho bên vận chuyển, và như trường hợp cụ chủ, tình trạng hàng vẫn đang chưa giao bên ship mà hàng đã đến tay mình, 99% là lừa đảo rồi
Trả tiền trước thì mình thanh toán cho sàn TMĐT, sau vài ngày khi nhận hàng, khách hàng không khiếu nại, thì sàn mới thanh toán cho bên bán hàng