[Funland] Cảnh báo lừa đảo trên Lazada, Shopee...

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Tôi chả bao giờ mua đồ gì,kể cái nhỏ nhất qua mạng cả.
Thời buổi lôm côm ba lăng nhăng. Có lẽ tôi thấm câu: của rẻ là của ôi. Và hơn nữa tôi ở gần trung tâm nên 1 bước ra khỏi nhà là không thiếu thứ gì luôn. Thêm nữa tôi không tham lam.

Paracetamol87

Xe buýt
Quận Nam Từ LiêmCT1B - HD MON 29 Nguyễn Cơ Thạch,
Em thì dính quả thế này, may mà tỉnh táo tàu. Trên Facebook có đơn vị nói đấu giá airpod 2 pro, em trả bừa 500k, vậy mà mấy hôm sau họ nói e trúng xong ship hàng đến luôn. Em chờ hàng đến xong hỏi có đc ktra không, họ bảo k. Thế là em trả về luôn. K lấy. K biết có ai bị k ạ

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Ơ, ọp phơ mà lộ số thế kia các em lại spam quảng cáo với mời làm bố đường, mời lên giường đầy máy bây giờ. Số kia xưa làm cam kết cũng mặn lắm chứ đùa.

hcmt

Xe điện
Trường hợp của em.
Sảm phẩm em mua: Điện thoại
Giá thị trường/các shop kiểu mall: tầm 1tr8 - 2tr5
Giá shop lừa đảo: 1tr360k sau KM
Screenshot 2023-09-20 211237.jpg

Trước khi mua em đã nhắn hỏi shop rõ sản phẩm có phải hàng chính hãng không và đã được trả lời hàng chính hãng bảo hành 18T
Screenshot 2023-09-20 211359.jpg

Em đặt đơn, họ tiếp nhận và đã đóng gói nhưng họ không giao cho đơn vị vận chuyển cụ thể là bên giao vận của Laz

Khi em đặt đơn, họ đã có thông tin của em, sauđó họ gửi 1 kiện hàng bên trong không phải là điện thoại thông qua Viettel Post và thu COD đúng số tiền trên đơn hàng của em.

Như vậy nếu em nhậnđơn hàng từ Viettel Post gửi cho em, và thanh toán số tiền trên thì em sẽ nhận được 1cục gạchđúng nghĩa với giá 1tr360k

Bên Lazada họ sẽ không có trách nhiệm gì với em vì đơn hàng không được giao bới Lazada và trạng tháiđơn hàng là vẫn đang trong quá trình đóng gói.
Em cũng không thể làm gì được với Viettel Post vì họ chẳng làm gì sai

Vậy các cụ hãy cẩn thận nhé, trên shopee, laz có rất nhiều món đồ giá rẻ hơn hẳn luôn ạ
Để tránh thì cụ cứ thanh toán trước là an toàn hơn. Khi mở hàng cosbquay video lại

theway

Xe tải
Em cũng hay mua trên sàn TMĐT, nhiều món có giá lên tới một vài chục triệu VNĐ. Kiểm tra kỹ người bán (nên chọn shop chính hãng, mua giá hợp lý chứ không tham rẻ) sẽ hạn chế được rủi ro.

thinhtd

Xe container
Tôi chả bao giờ mua đồ gì,kể cái nhỏ nhất qua mạng cả.
Thời buổi lôm côm ba lăng nhăng. Có lẽ tôi thấm câu: của rẻ là của ôi. Và hơn nữa tôi ở gần trung tâm nên 1 bước ra khỏi nhà là không thiếu thứ gì luôn. Thêm nữa tôi không tham lam.
Cụ làm em phải vào ngó cái tài khoản shopee của em. Từ 01/07 em mua hàng đã hơn 10 triệu rồi :((

honglong1

Xe điện
Câu này là như nào cụ nhỉ.
Thanh tóan COD hiện nay vẫn chỉ có 1 hình thức là trả cho Shipper. Kể cả mua trên sàn TMĐT với hình thức COD
Em thấy cụ chưa ngoa, mà sai lè lè.

Shop lừa đảo thì là việc của sàn cụ nhé.
Việc đó shop ko thể chạy tội đc cụ nhé.
Cụ ngoa ngôn và trộn lãn nhiều thứ.
Nên em tách cho cụ rõ.
Đúng sai là quan niệm mỗi người, cụ tùy tiện nói người khác sai xong nói lại thì lại chụp ngay ngoa ngôn lọ cai. Vậy pahir gọi cụ là gì cho tương xứng. Còn shop lừa vì trả COD cho shiper mà không phải do sàn chỉ định thì sàn thì chỉ có đóng shop thôi, người khác có thể không lấy được tiền nhưng với cụ có khi cụ lấy được.
E sai là reply cụ vì chả ai như cụ, thích chụp mũ và luôn khẳng định mình đúng. Cụ chả có gì đúng e chốt cho nhanh. Miễn tiếp.

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Em chuyên cod shopee từ nước ngoài về, thế mà chưa dính phát nào, từ đèn led độ xe máy tới các bo mạch điều khiển.
Shopee hoặc các trang nước ngoài cũng có lừa đảo đầy rẫy ra, số nạn nhân bị lừa đảo khi mua từ nước ngoài ít đơn giản bởi tỷ lệ đơn đặt từ các shop nước ngoài nó ít. Vậy nên tỷ lệ người lên mạng khóc than bị lừa khi mua từ nước ngoài nó cũng ít.
Chứ cụ đừng nên sùng bái điều này quá.

Trục

Xe ba gác
Shopee hoặc các trang nước ngoài cũng có lừa đảo đầy rẫy ra, số nạn nhân bị lừa đảo khi mua từ nước ngoài ít đơn giản bởi tỷ lệ đơn đặt từ các shop nước ngoài nó ít. Vậy nên tỷ lệ người lên mạng khóc than bị lừa khi mua từ nước ngoài nó cũng ít.
Chứ cụ đừng nên sùng bái điều này quá.
Có kinh nghiệm mua hàng trên shoppe là lượng bán hàng tầm 1k sản phẩm trở lên, hiếm khi bị lừa lắm bác.

qddt

Xe tăng
Có kinh nghiệm mua hàng trên shoppe là lượng bán hàng tầm 1k sản phẩm trở lên, hiếm khi bị lừa lắm bác.
Em mua đồ có món tới cả chục triệu trên shopee/lazada, lúc đấy mới chọn kỹ. Cũng có lúc mua đồ cỡ 1tr ở shop chỉ mới bán có vài chục sản phẩm. Em luôn trả trước, đồ 200k trở lên em sẽ quay phim lúc mở. Chưa bao giờ bị lừa, có đôi lần là lỗi hoặc vỡ hỏng em bấm trả hàng ngay lập tức. Nhiều shop còn không cần em trả hàng (họ phải chịu phí ship ngược lại) mà chấp nhận hoàn tiền em luôn.

Gatre01

Xe hơi
Trên laz và shopee thì nhiều bọn lừa kiểu này mà cụ. Mụ ngan già nhà e cũng tí bị, may hôm đó e ở nhà, cậu nv ship hàng của viettel thấy e cứ ngó nghiêng cái gói hàng nên nói: thôi a đừng nhận nữa, e thấy đơn hàng kiểu này dễ bị ăn thịt lừa lắm.
Sợ nhất người mua hàng không có nhà để nhận, người nhà nhận hộ cứ thế xì tiền ra là xong.

lqvinh

Xe hơi
Các sàn thương mại điện tử k lừa đảo chỉ có mấy thằng lừa đảo lợi dụng kẽ hở của sàn để lừa thôi.
Như bên shopee khi khách đặt hàng nó cỏn k hiện số đt của khách nữa, nên shop chỉ có địa chỉ của khách mà k có số đt nên cái trò gửi hàng đểu ngoài sàn bên shopee giờ chắc k bị dính nữa.
Nhà em đóng họ cho shopee, tiki cả trăm củ rổi em mua từ máy rửa bát, điện thoại, tủ lạnh, máy giặt, tivi toàn mua trên tiki tranding vơi shopee mail nên chưa gặp vấn đề bao giờ, hàng chính hãng bảo hành bt
Mình đặt đồ có hơn 100k, trả sau mà shop nó còn lừa đảo giao cho chai xà phòng. Yc trả hàng trên shopee thì ko có shiper đến lấy hàng, sau 3 ngày sau shopee gửi thông báo yc đổi phương thức lấy hàng (mình ko để thông báo nên ko để ý nên ko vào xem). 4 ngày sau gọi điện shopee báo để em k.tra lại. 10 ngày sau chả thấy thông tin j lại gọi shopee vẫn báo để k.tra lại. 13 ngày sau lại gọi thì bảo yêu cầu trả hàng bị hủy vì không xác nhận lại thông báo đổi phương thức lấy hàng đã gửi trước đó 10 ngày. Chán. Mình chả định đòi lại hơn 100k, chỉ để xem shopee xử lý thế nào với để phản ánh cái shop mất nết kia.

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Mình đặt đồ có hơn 100k, trả sau mà shop nó còn lừa đảo giao cho chai xà phòng. Yc trả hàng trên shopee thì ko có shiper đến lấy hàng, sau 3 ngày sau shopee gửi thông báo yc đổi phương thức lấy hàng (mình ko để thông báo nên ko để ý nên ko vào xem). 4 ngày sau gọi điện shopee báo để em k.tra lại. 10 ngày sau chả thấy thông tin j lại gọi shopee vẫn báo để k.tra lại. 13 ngày sau lại gọi thì bảo yêu cầu trả hàng bị hủy vì không xác nhận lại thông báo đổi phương thức lấy hàng đã gửi trước đó 10 ngày. Chán. Mình chả định đòi lại hơn 100k, chỉ để xem shopee xử lý thế nào với để phản ánh cái shop mất nết kia.
nó có quy định đổi trả hàng mà, cụ mua của nó thì chấp nhận theo luật chơi của nó thôi, do cụ không đọc thông báo thôi, e đổi trả hàng vẫn bình thường, bên giao hàng họ vẫn đến lây hàng cho em mà, nếu quá thời hạn k gửi hàng thì yêu cầu hoàn hàng bị hủy

lenhhoxung1980

Xe điện
Em nói không với các đơn COD khi mua trên các sàn. Cũng có vài lần hàng không đúng mô tả, em làm trả hàng hoàn tiền là xong.
Nếu mua ngoài sàn em cũng COD nhưng không nhận các đơn không cho đồng kiểm, bóc trước mặt shipper rồi mới thanh toán.

Xikar

Xe tăng
Ngày xưa e bị dính đúng chiêu này, hồi đấy shopee mới vào VN e còn ăn vạ dc, họ phải đền tiền cho e. Sau đấy shopee họ thay đổi chính sách giờ người dùng dính đòn thì tự đi mà chịu thôi.

lta500

Xe buýt
Thế bác có được mở hộp hay bác đoán bên trong là cục gạch ? Vì nó ghi bên ngoài là ko mở gói hàng mà.
Em tưởng ship đến rồi là phải nhận chứ không thích là huỷ đơn được à ?
Tiền trong túi cụ, sao lại phải nhận. Cụ đổi ý ko thích mua nữa thì thôi chứ có gì đâu. Vời cả nghi ngờ hàng nhái thì không nhận

haivina

Xe điện
Tiền trong túi cụ, sao lại phải nhận. Cụ đổi ý ko thích mua nữa thì thôi chứ có gì đâu. Vời cả nghi ngờ hàng nhái thì không nhận
Em chỉ nghĩ đơn giản là đã hẹn người ta đem hàng đến thì mua thôi chứ người ta mất thời gian, xăng xe mang đến mà mình huỷ đơn thì hơi kỳ. Tất nhiên trong trường hợp là người thật, hàng thật.

lta500

Xe buýt
Em chỉ nghĩ đơn giản là đã hẹn người ta đem hàng đến thì mua thôi chứ người ta mất thời gian, xăng xe mang đến mà mình huỷ đơn thì hơi kỳ. Tất nhiên trong trường hợp là người thật, hàng thật.
Người thật hàng thật thì nói làm gì cụ nhỉ.

mrQuick8x

Xe điện
Vầng, em thì hay check lộ trình đơn hàng trên app.
cụ chưa hiểu vấn đề rồi, bọn lừa đảo lập shop ảo, giao bán hàng giá rẻ dụ người ta mua, sau khi cụ order nó có thông tin của cụ thì nó dùng tk cá nhân của chúng nó (chắc cũng là tk ảo luôn) giao hàng qua viettel post hay bên vận chuyển nào đó, cụ tưởng bọn nó giao nên cụ xì tiền và nhận hàng

lúc nào cụ ko thể bắt đền ai đc, vì Lazada vẫn chưa giao hàng, vẫn ở trạng thái chờ đóng gói. Viettel post thì họ giao hàng theo yêu cầu, và thế là cụ mất xèng