[Funland] [Cảnh báo] Lừa đảo bên VietinBank quá nhiều, e bị mất 60 củ, tra ra thông tin đơn hàng bên FPT, TheGioiDiDong

Kyson1

Xe điện
Nhiều trường hợp đi Ks lại bị hack tiền mặt đấy cụ anh ạ. Cứ nghèo như e chả bọn lừa đảo nào nó quan tâm. Thế cho yên bình.
Ví cứ đủ chi phí ksan + tình phí + hok cmt thì ai hách được hả Anh Đốc?! :D

otothanglong

Xe điện
Kinh dị lừa đảo như nấm, em quen 1 bà chị chợ búa nhanh nhẹn, rồi cuối cùng cũng cúng cô hồn 500tr. Các cụ mợ nên cảnh giác cao độ nhé. Ca giờ cũng chịu rồi lo mà giữ thân thôi. Đừng ham đừng tham, đừng nghe chúng nói nhiều hướng dẫn này nọ làm theo chỉ có tèo cao. Còn 1 đứa em 1 buổi chiều cúng chúng sinh 900tr. Nghe chuyện thì dài dòng, nhưng chốt vuông 1 câu tất cả vì “ Tham “ thôi.

maiyeuriengem123

Xe đạp
Thì đến 99% là nạn nhận không kể đầy đủ diễn biến rồi lấp liếm bằng câu kinh điển "không làm gì, tự nhiên mất tiền", hoặc là giấu, hoặc là không để ý, lúc biết bị lừa xong thì chỉ kể lại theo tình tiết nhớ đc, chứ làm quái gì có chuyện ngân hàng bị hack này nọ.
60 củ chứ ít gì sao ko nhớ nổi diễn biến bác. Tin nhắn cuối cùng nó kêu đưa CCCD e có đưa đâu, xong e chửi nó nó chặn lun mà. Mà e đăng lên cho mng cảnh giác thôi, chứ mất tiền do ngu thì chịu. Lấp liếm quái gì ở đây trời . Lúc nhắn tin với nó cuộc hội thoại ko có nhiều với dài dòng

maiyeuriengem123

Xe đạp
Kinh dị lừa đảo như nấm, em quen 1 bà chị chợ búa nhanh nhẹn, rồi cuối cùng cũng cúng cô hồn 500tr. Các cụ mợ nên cảnh giác cao độ nhé. Ca giờ cũng chịu rồi lo mà giữ thân thôi. Đừng ham đừng tham, đừng nghe chúng nói nhiều hướng dẫn này nọ làm theo chỉ có tèo cao. Còn 1 đứa em 1 buổi chiều cúng chúng sinh 900tr. Nghe chuyện thì dài dòng, nhưng chốt vuông 1 câu tất cả vì “ Tham “ thôi.
Lúc e ra trình báo có 1 bà bị 580tr bên Agribank. Qua đợt này e khoá sạch sẽ hết. Khi nào xài thì mở ra

LaziCat

Xe lăn
Em cũng đang có tk tiêu dùng tại Vietinbank, dạo gần đây hay có em nào đó gọi giới thiệu là nv của Vietinbank mời mở thẻ tín dụng. App bank thi thoảng lại gửi 1 tin nhắn cảnh báo như này:

Có lần em phàn nàn với nv giao dịch tại CN Vietinbank nơi em mở tk thì em ấy bảo: bọn em không bao giờ gọi đt cho khách hàng mời mở thẻ tín dụng #:-s

New car 2023

Xe container
Bác phải chỉ đạo các bạn ấy chứ, kiểu "Cho anh xờ ti 1 cái".
Cháu nó mà bẩu, êm giai thẳng: Càng tốt, anh chỉ thích giai thẳng.

Thế là các cháu nó giãn dần bác ạ.

ThanhLong69

Xe tăng
Lúc mới bị bùn cả tuần rồi bác. Giờ rảnh mới đăng lên thôi, ăn gạch ko nói, cứ nói e kể thiếu, lấp liếm che giấu, trong khi mình mất tiền. Kaka

Được gửi từ iPhone - Otofun
Thực ra những người nói bạn đa số do là họ thấy bạn có ý đổ cho bank có lỗi làm lộ thông tin (số thẻ hay TK mới lập xong ) của cụ, có thể bạn trong tâm thế của đau con xót thì nghĩ thế chứ người ngoài thì thấy việc bank lộ TT của bạn ngay khi vừa mở TK cho tụi lừa đảo kịp dùng để lừa rất khó xảy ra .

Chỉnh sửa cuối:

otothanglong

Xe điện
Lúc e ra trình báo có 1 bà bị 580tr bên Agribank. Qua đợt này e khoá sạch sẽ hết. Khi nào xài thì mở ra
Em vẫn cổ điển lắm, chẳng tk với thẻ gì cả, cứ tiền mặt em sài, vì nếu tt thẻ toàn nhờ người khác tt. Nên cũng chỉ có cái cát rút chúng chẳng lừa đc cái gì.
Mà em cảnh báo các cụ mợ, như vụ đứa em 1 buổi chiều mất 900tr, bình thường nó cũng không có tiền trong tk đâu, sáng hôm ấy cty nó có việc nhờ tk nó nhận giúp 900tr ko tiện đưa về tk cty. Vậy mà làm sao bọn lừa nó ngửi đc mới tài và lùa nó vào tròng, nó như bị thôi miên và được chúng nó cho vào nhóm vip, tặng quà và giao nhiệm vụ với mồi nhử, nên bé này cũng do tham nên mắc bẫy, cứ chuyển cho chúng theo từng nhiệm vụ, rồi cứ phải làm mới mong được trả hồi lại tiền, cuối cùng đi tong 900tr lúc nào không hay, tỉnh lại thì đã muộn , cả nhà nó phải xoay sở mấy ngày gom 900tr cho nó trả cho cty. Thông tin tk nó có tiền mà bọn lừa biết đc ko biết từ đâu ra

haipvg

Xe tăng
Em vẫn cổ điển lắm, chẳng tk với thẻ gì cả, cứ tiền mặt em sài, vì nếu tt thẻ toàn nhờ người khác tt. Nên cũng chỉ có cái cát rút chúng chẳng lừa đc cái gì.
Mà em cảnh báo các cụ mợ, như vụ đứa em 1 buổi chiều mất 900tr, bình thường nó cũng không có tiền trong tk đâu, sáng hôm ấy cty nó có việc nhờ tk nó nhận giúp 900tr ko tiện đưa về tk cty. Vậy mà làm sao bọn lừa nó ngửi đc mới tài và lùa nó vào tròng, nó như bị thôi miên và được chúng nó cho vào nhóm vip, tặng quà và giao nhiệm vụ với mồi nhử, nên bé này cũng do tham nên mắc bẫy, cứ chuyển cho chúng theo từng nhiệm vụ, rồi cứ phải làm mới mong được trả hồi lại tiền, cuối cùng đi tong 900tr lúc nào không hay, tỉnh lại thì đã muộn , cả nhà nó phải xoay sở mấy ngày gom 900tr cho nó trả cho cty. Thông tin tk nó có tiền mà bọn lừa biết đc ko biết từ đâu ra
Vụ này có lẽ 99% là đã bị lừa cài app gián điệp vào máy từ trước. Khi có Thông tin tk báo có là bọn chúng hành động.

sakai_yo

Xe lăn
Thế này như các cụ già lại yên tâm các cụ nhỉ, gửi sổ giấy , tk online có vài củ thanh toán điện nước là tốt rồi
Các cụ già cứ ra quầy gửi sổ giấy nên mới dính trái phiếu nhiều đấy cụ. Vì các cụ ra quầy là các em gd viên sẽ tỉ tê để các cụ mua trái phiếu. E lần nào đi qua SCB (hồi chưa vỡ) cũng thấy nhiều cụ đang đi ra đi vào.

thinhtd

Xe container
Cụ chủ cho em hỏi cái số thẻ sau khi tạo nó như thế nào ạ? Có giống số điện thoại hay số thẻ khác của cụ không vậy?
Còn ngày hết hạn chắc nó dựa vào ngày tạo là biết. CSC thì nó nhập dò là cũng xong. Chỉ còn thông tin số thẻ tại sao bị lộ thôi.

60 củ chứ ít gì sao ko nhớ nổi diễn biến bác. Tin nhắn cuối cùng nó kêu đưa CCCD e có đưa đâu, xong e chửi nó nó chặn lun mà. Mà e đăng lên cho mng cảnh giác thôi, chứ mất tiền do ngu thì chịu. Lấp liếm quái gì ở đây trời . Lúc nhắn tin với nó cuộc hội thoại ko có nhiều với dài dòng

Laminar

Xe hơi
Thì đến 99% là nạn nhận không kể đầy đủ diễn biến rồi lấp liếm bằng câu kinh điển "không làm gì, tự nhiên mất tiền", hoặc là giấu, hoặc là không để ý, lúc biết bị lừa xong thì chỉ kể lại theo tình tiết nhớ đc, chứ làm quái gì có chuyện ngân hàng bị hack này nọ.
Cụ chủ này kể dài dòng nhưng thiếu 2 chi tiết quan trọng nhất mà em đọc được từ 1 diễn đàn khác về kiểu lừa mới này.
- Bọn lừa đảo cấp thẻ tín dụng yêu cầu nạn nhân qua app Vietinbank làm thẻ ghi nợ ảo iPay và nộp tiền thiệt vài chục triệu vô thẻ ghi nợ để "xác minh".
- Bọn lừa đảo luôn hối thúc nạn nhân phải chụp hình từng bước tạo thẻ để đỡ mất công "làm sai" -> có thể vô tình chụp luôn số thẻ vừa tạo gửi cho bọn lừa đảo mà không hay biết, nạn nhân bên diễn đàn kia cũng nói lộ số thẻ do chụp hình lúc tạo thẻ thành công gửi bọn lừa đảo.

Vấn đề của Vietinbank theo em hiểu là do thẻ ghi nợ phi vật lý iPay (hay còn gọi là thẻ ảo) có thể thanh toán online không giới hạn hạn mức nên bọn lừa đảo mới nhắm vô cái này. Hồi xưa em có xài thẻ ảo của Viettel Money cũng tạo online mà giới hạn tùm lum (max thanh toán chỉ 5-10tr/1 ngày gì đấy), không đc nhận tiền.... phải ra quầy xác minh thông tin thì mới bỏ giới hạn.

Chỉnh sửa cuối:

khonglaaica

Xe điện
Cụ chủ này kể dài dòng nhưng thiếu 2 chi tiết quan trọng nhất mà em đọc được từ 1 diễn đàn khác về kiểu lừa mới này.
- Bọn lừa đảo cấp thẻ tín dụng yêu cầu nạn nhân qua app Vietinbank làm thẻ ghi nợ ảo iPay và nộp tiền thiệt vài chục triệu vô thẻ ghi nợ để "xác minh".
- Bọn lừa đảo luôn hối thúc nạn nhân phải chụp hình từng bước tạo thẻ để đỡ mất công "làm sai" -> có thể vô tình chụp luôn số thẻ vừa tạo gửi cho bọn lừa đảo mà không hay biết, nạn nhân bên diễn đàn kia cũng nói lộ số thẻ do chụp hình lúc tạo thẻ thành công gửi bọn lừa đảo.
View attachment 8596886

Vấn đề của Vietinbank theo em hiểu là do thẻ ghi nợ phi vật lý iPay (hay còn gọi là thẻ ảo) có thể thanh toán online không giới hạn hạn mức nên bọn lừa đảo mới nhắm vô cái này. Hồi xưa em có xài thẻ ảo của Viettel Money cũng tạo online mà giới hạn tùm lum (max thanh toán chỉ 5-10tr/1 ngày gì đấy), không đc nhận tiền.... phải ra quầy xác minh thông tin thì mới bỏ giới hạn.
Em cũng có suy nghĩ giống cụ.

Vì để có số thẻ thì ngay cả nhân viên NH cũng phải thực hiện rất nhiều thao tác mới có được. Với lại đây là thẻ mới tạo nữa nên không thể có chuyện hệ thống có vấn đề được.

Cụ chủ xem lại cái hình ảnh chụp màn hình còn lưu lại trên máy cụ xem có hình nào chụp có thông tin thẻ không? Nếu mấy hình đó mà cụ cũng ko có luôn thì trường hợp này em thua

ThanhLong69

Xe tăng
Bây giờ có thấy thêm gì cũng chỉ để biết thôi chứ không làm được gì. Có điều chúng ta khi bị lừa mà cứ nghĩ ngay là do bị lỗi của NH thì sẽ còn lừa nữa. Tất nhiên NH không phải hoàn hảo nhưng họ rất ít lỗi, còn lỗi của người dùng bình thường là rất nhiều. Điều này cũng dễ hiểu họ là dân chuyên nghiệp nắm rõ mọi thứ còn khách hàng đa số là dân ngoại đạo.
Đáng tiếc là nhiều người thường ít tìm xem mình có lỗi gì mà nghĩ ngay đến và tìm bằng được xem NH lỗi gì đó kể cả rất mơ hồ kiểu như NH không trả lời được tại sao kẻ lừa đảo có TT của mình là nghĩ ngay chắc họ có lỗi ( trong khi đó thì làm sao họ biết được khách hàng lộ TT thế nào mà tra lời).

Hư Không

Xe tăng
ĐÚng là e cũng nhận đc cực nhiều cuộc gọi nói của bên vietinbank, mà ko thấy bank khác. Chứng tỏ vietinbank có lỗ hổng nào đó đang bị bọn nó khai thác