[Funland] [Cảnh báo] Lừa đảo bên VietinBank quá nhiều, e bị mất 60 củ, tra ra thông tin đơn hàng bên FPT, TheGioiDiDong

hminh2005

Xe điện
Mở thẻ thành công là nó hiện số thẻ lên ngay, xong chủ thớt chụp màn hình đó gửi đi
Chủ thớt có nói đến chuyện đó đâu ? Mà chỉ nói cung cấp OTP khi bọn kia gọi điện đến. nếu đã cung cấp số thẻ, rồi OTP thì nói làm gì nữa. Dâng quà cho chó sói rồi còn gì

New car 2023

Xe container
Nhiều người có khi không biết trên app ngân hàng có thể khoá thẻ tín dụng lẫn thẻ atm, khi nào cần hãy mở ra. Thẻ atm nhập số trên thẻ cũng thanh toán được như thẻ tín dụng nhé cc, khác là cần có tiền bên trong thôi
Đúng đấy bác.
Thế nên, tôi khoá ráo cả, chỉ dùng để cà thẻ vật lý hoặc rút cash ở ATM.

AcidS

Xe điện
Tôi đăng ở đây và chỗ khác nhiều lần.
Riêng với Thẻ credit card, tôi xoá CVV code đằng sau.
Và khoá luôn cả Thanh toán online - từ cái thời phải gọi điện để khoá và mở thẻ; đồng thời ký tử tế sau thẻ của mình.

Như thế, khá khó để đội địch có thể trộm cắp thông tin và sau đó là tiền mặt.
Kể cả khi bị dính, khả năng đòi lại cũng cao hơn nhiều.
Còn Khoá thẻ / Mở thẻ cho thanh toán online, giờ rất nhanh và đơn giản
Trừ khi cụ bị nó kiểm soát cả điện thoại, nhể.

xuandai

Xe buýt
Một số bank cho reset password online, nó có số đt và CCCD của cụ. Nó vào reset pass rồi hỏi cụ OTP. Cụ bên Voz có tin nhắn đổi PIN gì đó mà

New car 2023

Xe container
Trừ khi cụ bị nó kiểm soát cả điện thoại, nhể.
Cái phone giờ nó được nhồi nhét đủ thứ, nên tôi cũng hạn chế download những app lăng nhăng.
Ví dụ, bank thì tôi xài internet banking, khi có thể.

Và thường thì tôi xài laptop nhiều hơn rất nhiều so với phone, nên cũng không đáng ngại.

luyenok

Xe điện
Một số bank cho reset password online, nó có số đt và CCCD của cụ. Nó vào reset pass rồi hỏi cụ OTP. Cụ bên Voz có tin nhắn đổi PIN gì đó mà
Thì đến 99% là nạn nhận không kể đầy đủ diễn biến rồi lấp liếm bằng câu kinh điển "không làm gì, tự nhiên mất tiền", hoặc là giấu, hoặc là không để ý, lúc biết bị lừa xong thì chỉ kể lại theo tình tiết nhớ đc, chứ làm quái gì có chuyện ngân hàng bị hack này nọ.

Race Dead

Xe điện
Các vụ lừa gọi DT gửi link , sau đó chiếm quyền điều khiển DT , nếu tk sử dụng Smart OTP thì bọn lừa có rút dc tiền ko các cụ ?

langtoilangtoi

Xe điện
Theo như bài bên VOZ của Ông già Tuyết thì em thấy:
1. Ông Già Tuyết đã mở được TK ghi nợ iPay trên Vietinbank và CK 15tr vào đó để kiểm tra xác định hạn mức. Cùng với TK đó thì có thẻ ghi nợ (nhưng số thẻ thì chưa biết, chưa nhận thẻ vật lý)
2. Khi có NV yêu cầu OTP thì Ông Già Tuyết ko cho và CK tiền từ TK ghi nợ mới tạo về và khóa thẻ vừa mới đăng ký.

Vấn đề ở đây là số thẻ ghi nợ mới tạo đến chủ cũng chưa biết số thẻ (số TK ghi nợ gắn thẻ đó thì có) nhưng bên hack đã biết số thẻ đó để làm 1 số động tác thanh toán nào đó, kể cả ko cấp số OTP
Chắc chắn số TK và thẻ mới tạo có gắn kết với nhau. Liệu có dò rỉ thông tin này ra không (biết số TK và số thẻ mới được tạo) ? Nếu có chỉ có từ NV Bank ?
Nếu ko liệu cụ chủ có động tác nào chưa mô tả để nhận biết làm sao bọn haker lại biết số thẻ mới mở, trong khi chủ thẻ cũng chưa biết số thẻ đó của mình ?
Vậy em có thể đoán máy của Ông Già Tuyết đã bị dính keylog hoặc nghe lén các giao dịch nhạy cảm. Việc này xảy ra từ nhiều nguồn như cài phần mềm crack hoặc phần mềm lậu mà mình ko biết, sâu nó cứ âm thầm nằm đó cho đến khi...
Các cụ nên dùng total virus tầm soát máy tính của mình xem sao, cái nào có điểm cao 1 chút mà ko biết nó là thread gì thì tra cứu xem nó là loại gì.
Máy tốt nhất là có bản quyền toàn bộ, cái nào cần dùng tạm (ko dùng lâu dài) thì cài trên VM cho nó an toàn.

xuandai

Xe buýt
Thì đến 99% là nạn nhận không kể đầy đủ diễn biến rồi lấp liếm bằng câu kinh điển "không làm gì, tự nhiên mất tiền", hoặc là giấu, hoặc là không để ý, lúc biết bị lừa xong thì chỉ kể lại theo tình tiết nhớ đc, chứ làm quái gì có chuyện ngân hàng bị hack này nọ.
em lại nhớ câu chuyện hơn 10 năm trước, bao nhiêu người bảo có người nhờ tắt Iphone rồi mất tiền. Bản thân em cũng bị có người chạy vào tận cây ATM để nhờ tắt Iphone, rồi người ta bảo là chi nhặt đc, bán đc 2tr ko em (Iphone 4 ngày đó khoảng hơn 10tr). Thế nhưng mình ko ham, cất tiền vào ví rồi đi nên ko mất gì

PDlong

Xe điện
Thế này như các cụ già lại yên tâm các cụ nhỉ, gửi sổ giấy , tk online có vài củ thanh toán điện nước là tốt rồi

AcidS

Xe điện
Các vụ lừa gọi DT gửi link , sau đó chiếm quyền điều khiển DT , nếu tk sử dụng Smart OTP thì bọn lừa có rút dc tiền ko các cụ ?
Nếu từ 1/7 thì nó chuyển khoản được 19.999.998 đồng. Nhưng mà không hiểu vụ thanh toán qua thẻ ATM, tín dụng thì có bị hạn chế không? Nếu không hạn chế, nó dùng app ngân hàng mở thông để tiêu dùng thì may ra có thằng thẻ tín dụng có thể yêu cầu hồi tiền được, chứ ATM chắc bay sạch.

langtoilangtoi

Xe điện
Ghê gớm thật , nếu lúc truy cập phát hiện ra bị lừa , nhanh tay tắt hết các kết nối DT liệu có thoát ko cụ ?
Nếu cụ ngắt ngay kết nối Internet của đt là ok, chỉ sợ mình ko biết bị nó chiếm quyền.

luyenok

Xe điện
Hoàn toàn được cụ. Nói thì hơi chuyên sâu 1 chút nhưng về cơ bản em minh hoạ đơn giản như này cho các cụ dễ hình dung:
- Giữa App trên điện thoại và bank sẽ tương tác với nhau theo mô hình App gửi yêu cầu và hệ thống của Bank xử lý. Quá trình này được xác thực bằng 1 cái gọi là token.
- Token được bank tạo ra sau khi người dùng login trên app, tùy từng bank mà mỗi token sẽ có giá trị sử dụng trong 15 phút tới vài tiếng. Thực tế thì bất kỳ ai đó khi có được token này thì có thể thực hiện mọi thao tác từ nơi khác, ví dụ như chuyển tiền, thanh toán,... giống như là chủ tài khoản.
Ví dụ đơn giản vậy để cụ hiểu chỉ cần điện thoại bị hack, nó lấy token (khi nạn nhân login trên app bank) thôi là nó muốn làm gì cũng đc, chỉ cần thêm 1 bước cuối cùng là nạn nhận vui vẻ, tự nguyện cấp OTP nữa thôi.

luyenok

Xe điện
Nếu từ 1/7 thì nó chuyển khoản được 19.999.998 đồng. Nhưng mà không hiểu vụ thanh toán qua thẻ ATM, tín dụng thì có bị hạn chế không? Nếu không hạn chế, nó dùng app ngân hàng mở thông để tiêu dùng thì may ra có thằng thẻ tín dụng có thể yêu cầu hồi tiền được, chứ ATM chắc bay sạch.
Theo thông tin thì mới chỉ áp dụng cho chuyển khoản thôi, nên gần đây bọn lừa đảo mới có xu hướng thay đổi kịch bản sang lừa nạn nhận tạo thẻ Visa ảo để thanh toán.

AcidS

Xe điện
Ghê gớm thật , nếu lúc truy cập phát hiện ra bị lừa , nhanh tay tắt hết các kết nối DT liệu có thoát ko cụ ?
Tùy loại chiếm quyền. Nếu nó dùng hẳn máy ảo chạy trên máy nó thì cụ có tắt máy cụ cũng vô tác dụng

AcidS

Xe điện
Theo thông tin thì mới chỉ áp dụng cho chuyển khoản thôi, nên gần đây bọn lừa đảo mới có xu hướng thay đổi kịch bản sang lừa nạn nhận tạo thẻ Visa ảo để thanh toán.
Nợ vodka cụ nhé. Hết rượu mất rồi