[Funland] [Cảnh báo] Lừa đảo bên VietinBank quá nhiều, e bị mất 60 củ, tra ra thông tin đơn hàng bên FPT, TheGioiDiDong

Kyson1

Xe điện
chơi trên Of kinh nghiệm đầy mình còn bị chúng nó lừa thì chịu rồi.
Nhà em tài khoản thanh toán Online chỉ để ít tiền thanh toán điện nước vs mấy thứ linh tinh. Nên ko lo bị lừa 😂
Em thanh toán tiền mặt tuốt Anh Đốc ạ. Gấu có đưa thẻ cho cũng chẳng cầm. Tiêu là lộ vết NN KS Bar/Pub... :D:D:D

Nên cứ xèng mặt cho an toàn.

luyenok

Xe điện
Quẹt trực tiếp contactless thì k cần ccv, các thẻ khác em k biết với thẻ Credit/Debit Visa/Mastercard khi E-com thì bắt buộc phải có cvv - mã chứng minh người có thẻ "hợp pháp". Khi thanh toán các dịch vụ của 1 số ông lớn công nghệ Google, Fb...thì không cần otp, còn lại thì đều cần có otp.
cái cần cvv hay ko là tuỳ theo cổng thanh toán thôi, điển hình như Amazon khi thanh toán sẽ không cần cvv.

maiyeuriengem123

Xe đạp
Thực ra về lý thuyết thì khả năng NH lộ thông tin là có thể xảy ra, thực tế thì điều này rất khó và rất hiếm, nhưng điều lạ là rất nhiều người lại cho là nó dễ và nhiều . Như trường hợp của bạn chủ thớt có rất nhiều nguyên nhân nhưng bạn đó qua cách nói thì tin 99% nếu không muốn noi 100% cho là do NH lộ TT.
Việc vừa mới tạo xong đã lộ ngay thì em dám chắc là không có ông NV ngân hàng nào có thể lấy, dám lấy và kịp lấy để đi lừa cả khách hàng 60 củ cả.
Bữa nào có đội đó gọi tới, bác giả vờ theo dõi xem nó có tạo gd được ko nha 😅

Được gửi từ iPhone - Otofun

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Em thanh toán tiền mặt tuốt Anh Đốc ạ. Gấu có đưa thẻ cho cũng chẳng cầm. Tiêu là lộ vết NN KS Bar/Pub... :D:D:D

Nên cứ xèng mặt cho an toàn.
Nhiều trường hợp đi Ks lại bị hack tiền mặt đấy cụ anh ạ. Cứ nghèo như e chả bọn lừa đảo nào nó quan tâm. Thế cho yên bình.

MuathuHN252

Xe cút kít

Jason88

Xì hơi lốp
e lại chỉ Thích Tiền Mặt nên chắc ko bị 4.0 nó lừa :))

hminh2005

Xe điện
Theo như bài bên VOZ của Ông già Tuyết thì em thấy:
1. Ông Già Tuyết đã mở được TK ghi nợ iPay trên Vietinbank và CK 15tr vào đó để kiểm tra xác định hạn mức. Cùng với TK đó thì có thẻ ghi nợ (nhưng số thẻ thì chưa biết, chưa nhận thẻ vật lý)
2. Khi có NV yêu cầu OTP thì Ông Già Tuyết ko cho và CK tiền từ TK ghi nợ mới tạo về và khóa thẻ vừa mới đăng ký.

Vấn đề ở đây là số thẻ ghi nợ mới tạo đến chủ cũng chưa biết số thẻ (số TK ghi nợ gắn thẻ đó thì có) nhưng bên hack đã biết số thẻ đó để làm 1 số động tác thanh toán nào đó, kể cả ko cấp số OTP
Chắc chắn số TK và thẻ mới tạo có gắn kết với nhau. Liệu có dò rỉ thông tin này ra không (biết số TK và số thẻ mới được tạo) ? Nếu có chỉ có từ NV Bank ?
Nếu ko liệu cụ chủ có động tác nào chưa mô tả để nhận biết làm sao bọn haker lại biết số thẻ mới mở, trong khi chủ thẻ cũng chưa biết số thẻ đó của mình ?

maiyeuriengem123

Xe đạp
1. Ông Già Tuyết đã mở được TK ghi nợ iPay trên Vietinbank và CK 15tr vào đó để kiểm tra xác định hạn mức. Cùng với TK đó thì có thẻ ghi nợ (nhưng số thẻ thì chưa biết, chưa nhận thẻ vật lý)
2. Khi có NV yêu cầu OTP thì Ông Già Tuyết ko cho và CK tiền từ TK ghi nợ mới tạo về và khóa thẻ vừa mới đăng ký.

Vấn đề ở đây là số thẻ ghi nợ mới tạo đến chủ cũng chưa biết số thẻ (số TK ghi nợ gắn thẻ đó thì có) nhưng bên hack đã biết số thẻ đó để làm 1 số động tác thanh toán nào đó, kể cả ko cấp số OTP
Chắc chắn số TK và thẻ mới tạo có gắn kết với nhau. Liệu có dò rỉ thông tin này ra không (biết số TK và số thẻ mới được tạo) ? Nếu có chỉ có từ NV Bank ?
Nếu ko liệu cụ chủ có động tác nào chưa mô tả để nhận biết làm sao bọn haker lại biết số thẻ mới mở, trong khi chủ thẻ cũng chưa biết số thẻ đó của mình ?
Chuẩn rồi bác, quy trình e bị cũng giống như bác đó. Kể ra thì ai cũng ko tin, cứ nói chụp số thẻ gửi cho tụi nó

ducthanh93

Đi bộ

Mở thẻ thành công là nó hiện số thẻ lên ngay, xong chủ thớt chụp màn hình đó gửi đi

Mr met

Xe tăng
Vâng
ko phải thanh toán online mới lộ đâu cụ, giờ thanh toán POS cũng lộn xộn nên không ít vụ nhân viên cà thẻ lén chụp lại ảnh thẻ của khách rồi bán ra bên ngoài đâu, nhất là mấy cái shop nhỏ lẻ nhân viên thu ngân làm thời vụ, lương thấp, không có ràng buộc gì...
em cũng nghi thế vì bank gửi mail báo là lộ 3 số bí mật của thẻ. Em thì chỉ dùng quẹt pos ở siêu thi với vài điểm thanh toán thôi. Thế nên chủ quan là mất tiền như chơi cụ nhỉ.

Kaikom

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
divinesstore.com
Tốt nhất là khi không giao dịch gì cả thì khoá thẻ giao dịch online.
Khi cần dùng thì mình mở thẻ ra, hạn chế để nhiều tiền trong thẻ.
Thông thường thì ngày hết hạn thẻ theo tháng mình đăng ký, năm hết hạn thì tuỳ từng ngân hàng.
CVV: ngẫu nhiên từ 001-999

Friedrich II

Xe tải
Bọn nó đấy bác, số phụ e mấy bữa trước nó mời tiếp, bởi e mới nói tụi này giờ nó hoạt động toàn mời chào bên ViettinBank

Có gì đâu, vì lúc trước bên Vietin có chương trình mở thẻ online với hạn mức lên đến 500tr gì đấy. Bạn em bị gọi đầy.

ThanhLong69

Xe tăng
.........
Giả sử có NV bank lấy cắp TT khách để bán thì tụi lừa đảo cũng không thể có ngay khi vừa lập TK được.
Còn nếu chính NV có ý định lấy tiền thì làm vậy quá cồng kềnh, lộ liễu và được quá ít !

Chỉnh sửa cuối:

Laminar

Xe hơi
Em nghĩ trừ khi công an điều tra chứ chẳng có thằng ngân hàng nào dám nhận với khách hàng là mình bị lộ thông tin cả. Như hôm bữa có cụ cảnh báo data BIDV có đầy đủ thông tin họ tên sdt địa chỉ + số tiền đang gửi tiết kiệm đang rao bán đầy ở trên mạng đấy thôi. Nếu ko phải do nhân viên tuồn ra thì làm sao chi tiết đến vậy đc.

ThanhLong69

Xe tăng
Em nghĩ trừ khi công an điều tra chứ chẳng có thằng ngân hàng nào dám nhận với khách hàng là mình bị lộ thông tin cả. Như hôm bữa có cụ cảnh báo data BIDV có đầy đủ thông tin họ tên sdt địa chỉ + số tiền đang gửi tiết kiệm đang rao bán đầy ở trên mạng đấy thôi. Nếu ko phải do nhân viên tuồn ra thì làm sao chi tiết đến vậy đc.
Việc NV ngân hàng lấy TT khách bán ( offline) thì có nhưng còn vụ NV ngồi ở NH phối hợp vơi lừa đảo để lừa online thi chưa có vụ cả.

hminh2005

Xe điện
Giả sử có NV bank lấy cắp TT khách để bán thì tụi lừa đảo cũng không thể có ngay khi vừa lập TK được.
Còn nếu chính NV có ý định lấy tiền thì làm vậy quá cồng kềnh, lộ liễu và được quá ít !
Em cũng ko nghĩ lấy TT nhanh như vậy vì nó hơi lộ liễu và NV ko dại đi làm trực tiếp chuyện đó mà tuốn cho ông khác làm. Nhưng chỉ sợ thông tin mà chủ topic miêu tả chưa hoàn toàn đúng hết bản chất sự việc