[Thảo luận] Cảnh báo dừng, đỗ trước và sau xe tải.

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Sự việc xảy ra sáng hôm qua, lúc 7h30 tại bến phà Sa Cao từ Thái Bình đi sang Xuân Trường - Nam Định. Giờ em vẫn chưa hết run.

Em có việc ở Nam Định nên sáng sớm chạy sang theo lối phà Sa Cao, khi đến nơi thì phà to chưa sang nên em phải chờ phà. Cùng chờ với em có khoảng 5 xe, xe đầu là 1 chú 1,25 tấn rồi đến em, sau còn 3-4 chú xe con nữa.

Em thấy chú tải 1,25 tấn dừng mà đèn hậu vẫn đỏ, tắt máy. Xe không chở hàng và cũng không có người lái ngồi trên. Đỗ ngay đường dốc xuống phà, xe em cũng đỗ ngay sau. Em và cu cậu lái xe tải cùng mấy người khách ngồi ướng nước ở ven đường.

Đang đưa chén nước chè lên mồm thì thấy con tải 1,25 từ từ đi....xuống sông. Dân tình xung quan hoảng hốt kêu ầm lên, cậu lái xe vội lao đến, đầu tiên úm vào thùng giữa lại nhưng không được, vội mở cửa xe định trèo lên.

Lúc này xe đã đến mép nước, cậu lái xe không dám trèo lên và đành nhìn em nó từ từ đi xuống lòng sông.

Sự việc xảy ra rất nhanh, chỉ khoảng 10s đã không thấy xe đâu nữa, chỗ đó nước rất sâu.

Dân ở đó kể đây là lần thứ 2, lần trước 1 xe tải cũng mất phanh, trôi xe khi chờ phà và đủn luôn 1 em Innova đỗ đằng trước xuống sông dù em Innovakhi đỗ đã kéo phanh cẩn thận. May là em đỗ sau, nếu đỗ trước chắc xe em xuống sông rồi, giờ vẫn còn run.

Em lập thớt cảnh báo các cụ nếu lên dốc xuống dốc thì tuyệt đối tránh xa xe tải, cái kiểu mất phanh tay trôi thế này xảy ra rất thường xuyên, nhưng đây là lần đầu tiên em thấy thực sự nguy hiểm.

Nó nhanh quá nên em không chộp được hình - lúc ấy mồm em đang há hốc ra, nói còn không được lấy gì mà chụp.

Chỉnh sửa cuối:

roro

Xe tăng
Dã man thật, hồi nhỏ em đi phà thấy các cụ xe tải hay chèn bằng gach hoặc gỗ lắm mà. Khổ thân em Innova chịu vạ lây.

gocart

Xe cút kít
Em trước đây hay đi phà. Xin chia sẻ với các cụ thế này:
1 - Chờ phà: Các cụ phải đỗ ở chỗ bằng phẳng, lái xe phải ngồi trên xe. Những người khác xuống xe hết, đi bộ xuống phà.
2 - Xuống phà: Xe nhỏ thường đi xuống trước nên các cụ phải hạ kính bên lái và bên phụ. Đến vị trí đỗ trên phà thì ngồi nguyên trên ghế lái, kéo phanh tay, mở hé cửa bên tài xế và theo dõi xe đằng sau. Như vậy nếu xe sau mất phanh thì ta kịp thời nhảy ra được.

LeTai1979

Xe cút kít
Như vậy thì lx tải chủ quan quá, đỗ như thế phải cắm cả số thì mới chịu đc, chứ phanh tay không thì ăn thua gì?

lukhach142002

Xe tăng
Chắc là lái xe tải đó mới học lái hoặc là bằng mua chưa có kinh nghiệm phải không các bác em di xe 4 chỗ nhưng lúc nào đỗ xe ở chỗ dốc ngoài phanh tay cũng phải để số cẩn thận hơn nhiều lúc đỗ chỗ dốc tức quá em còn kiếm cục đá để chèn. Đọc bài của bác thấy cái cảnh cậu lái xe tải chạy theo bám vào thùng xe kéo lại thì hài quá. Bài học sương máu.

Sự việc xảy ra sáng hôm qua, lúc 7h30 tại bến phà Sa Cao từ Thái Bình đi sang Xuân Trường - Nam Định. Giờ em vẫn chưa hết run.

Em có việc ở Nam Định nên sáng sớm chạy sang theo lối phà Sa Cao, khi đến nơi thì phà to chưa sang nên em phải chờ phà. Cùng chờ với em có khoảng 5 xe, xe đầu là 1 chú 1,25 tấn rồi đến em, sau còn 3-4 chú xe con nữa.

Em thấy chú tải 1,25 tấn dừng mà đèn hậu vẫn đỏ, tắt máy. Xe không chở hàng và cũng không có người lái ngồi trên. Đỗ ngay đường dốc xuống phà, xe em cũng đỗ ngay sau. Em và cu cậu lái xe tải cùng mấy người khách ngồi ướng nước ở ven đường.

Đang đưa chén nước chè lên mồm thì thấy con tải 1,25 từ từ đi....xuống sông. Dân tình xung quan hoảng hốt kêu ầm lên, cậu lái xe vội lao đến, đầu tiên úm vào thùng giữa lại nhưng không được, vội mở cửa xe định trèo lên.

Lúc này xe đã đến mép nước, cậu lái xe không dám trèo lên và đành nhìn em nó từ từ đi xuống lòng sông.

Sự việc xảy ra rất nhanh, chỉ khoảng 10s đã không thấy xe đâu nữa, chỗ đó nước rất sâu.

Dân ở đó kể đây là lần thứ 2, lần trước 1 xe tải cũng mất phanh, trôi xe khi chờ phà và đủn luôn 1 em Innova đỗ đằng trước xuống sông dù em Innovakhi đỗ đã kéo phanh cẩn thận. May là em đỗ sau, nếu đỗ trước chắc xe em xuống sông rồi, giờ vẫn còn run.

Em lập thớt cảnh báo các cụ nếu lên dốc xuống dốc thì tuyệt đối tránh xa xe tải, cái kiểu mất phanh tay trôi thế này xảy ra rất thường xuyên, nhưng đây là lần đầu tiên em thấy thực sự nguy hiểm.

Nó nhanh quá nên em không chộp được hình - lúc ấy mồm em đang há hốc ra, nói còn không được lấy gì mà chụp.
kéo phanh tay thì đèn phanh có sáng đâu các Cụ nhỉ, chả nhé lx này lấy cục đá đè vào chân phanh.
nhưng dù sao đây vẫn là bài học quý giá cho nhiều người.
vodka cụ Chủ thớt.

amazoncafe

Xe tăng
Nghe kể thấy run run, mia no may ko phải xe mình
Nhìn xe mất hút xuống sông mà thấy hoảng

lenamhung83

Xe tăng
Xe tải bao giờ cũng nên có hòn chèn bằng gỗ trên xe. Phanh tay chỉ có tác dụng lên 2 bánh sau, lái xe đỗ dốc lâu mà không chèn bánh là quá ẩu, may không ai bị vạ lây. Chú lái xe này chắc nhớ bài này suốt đời

Tai xe khong xe

Đi bộ
Nhớ suốt đời vì suốt đời phải kéo cày trả nợ đền xe.
Khổ thân.

tytyt

Xe đạp
có nhiều kinh nghiệm khi đỗ xe tại đường dốc:kéo phanh,cắm số,chèn lốp...nhưng có 1 cách rất hay mà nhà cháu biết là nên đánh lái chéo để nhỡ xe trôi thi nó cũng đi vòng,nhất là trên đèo dốc.các kụ thấy sao?

Tai xe khong xe

Đi bộ
Nhớ suốt đời vì suốt đời phải kéo cày trả nợ đền xe.
Khổ thân.

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
kéo phanh tay thì đèn phanh có sáng đâu các Cụ nhỉ, chả nhé lx này lấy cục đá đè vào chân phanh.
nhưng dù sao đây vẫn là bài học quý giá cho nhiều người.
vodka cụ Chủ thớt.
Em cũng không rõ, vì xe em kéo phanh tay cũng không lên đèn. Hay là xe tải nó khác? Em thấy đèn đỏ nhưng không rõ là đèn phanh hay đèn hành trình.

karens

Xe buýt
Đánh lái chéo là bài học bắt buộc trong luật giao thông ở nước ngoài khi đỗ ở dốc lên hoặc xuống, cái này giảm áp lực trôi (hoặc trượt) thẳng.

waa

Xe tải
BH có đền cho chủ xe trong trường hợp này không các cụ nhỉ ?

QuangThanh208

Xe tải

Ôi choáng,đầu tiên em mời kụ một ly sau đó chia vui cùng kụ,kn của kụ quý hóa quá cái này tưởng chừng như đơn giản nhưng nhiều người lại ít để ý,may cho pác nhé chứ đỗ trước như Innova thì chít...thế chiếc tải đẩy Innova xuống sông vậy thì đền 100% pác xe tải sẽ nghĩ gì và tâm trạng pác ý ra sao nhỉ... sợ quá đi.

Tribute

Xe container
May cho cụ là dính chiều từ Thái Bình sang Xuân Trường chứ từ Xuân Trường về thì đen lém.=))

Ôi cái bến đò Sa Cao này giờ nghe lại em vẫn còn hãi. Mấy năm trước em từ Xuân trường sang Thái Bình, đi tìm bến phà để sang thế nào lại lạc ra bến đò, có con đò máy khá to, hỏi bến họ bảo công nông vẫn chở vôi qua bình thường, em đánh liều leo con Manuge gần 2 tấn lên đò. Eo... lên đến đâu nó dìm đò xuống đến đấy. Hồi đó mới lái, nên liều thật, lên hơi lệch tí nó nghiêng đò phải dồn người sang bên kia cho cân. Vừa sang sông vừa lo ngay ngáy, chả dám ngồi trong xe. Lên bờ rồi mới dám thở phào.

Còn chuyện tụt xe bến phà thì lâu lắm rồi, em một lần xuýt chết ở phà Bãi Cháy. Chiều 30 tết, phà đông nghịt, em đi con babetnhe xuống phà dừng ở gần đuôi phà sau đ.ít con xe Buyt. Khi phà sang đến bến bên kia thì cái mồm phà nó ghếch lên chút khiến phà hơi dốc ra biển, thế là bố xe buyt từ từ trôi tụt lùi dồn cả đống người, xe đạp, xe máy đằng sau.....tí xuống biển. Rất may là tài xế xe buyt vẫn ngồi trên xe nên khi thấy dân tình la hét ầm ỹ thì phanh lại kịp. Cũng may là cái mồm phà khá dài nên người, xe bị dồn ra đó nhưng chưa ai rơi xuống biển. Từ lần đó xuống phà em kiểu gì cũng len sang bên cạnh bọn xe to trên phà, nếu phải dừng sau đuôi xe tải là em dựng xe đó lượn ra chỗ khác.

Pet_HUT

Xe container
Em cũng không rõ, vì xe em kéo phanh tay cũng không lên đèn. Hay là xe tải nó khác? Em thấy đèn đỏ nhưng không rõ là đèn phanh hay đèn hành trình.
Chỉ có thể trường hợp chủ xe cài số lùi cụ ợ! nhưng cài số lùi + phanh tay mà vẫn trôi thì choáng nhờ.

bonbanh

Xe buýt
Kiểu này chắc phải cẩn thận khi lên xuống phà . Tránh xa xe tải

jeehoon

Xe tải
Giống phim hành động của Mỹ quá cụ ah