[Thảo luận] Cảnh báo dừng, đỗ trước và sau xe tải.

K_80A

Xe điện
P/S mồm của Cụ hay, kinh nghiệm đã có nhưng nhiều người vẫn quên. Vod cho Cụ 1 ly.

xanha78

Xe buýt
Ghê thật! tham gia OF E được nhiều điều bổ ích quá!....:x nhưng trong trường hợp của cụ Nếu biết trước cụ sẽ làm thế nào giả dụ xe cụ đằng trước xe tải đó! Trên thực tế cụ cũng không thể nhường nó lên trước xe mình được đúng không!.... Lần sau có xẩy ra chắc E xẽ kiếm viên gạch chèn bánh hộ nó cụ nhỉ!

Chỉnh sửa cuối:

New_Carens

Xe điện
Sự việc xảy ra sáng hôm qua, lúc 7h30 tại bến phà Sa Cao từ Thái Bình đi sang Xuân Trường - Nam Định. Giờ em vẫn chưa hết run.

Em có việc ở Nam Định nên sáng sớm chạy sang theo lối phà Sa Cao, khi đến nơi thì phà to chưa sang nên em phải chờ phà. Cùng chờ với em có khoảng 5 xe, xe đầu là 1 chú 1,25 tấn rồi đến em, sau còn 3-4 chú xe con nữa.

Em thấy chú tải 1,25 tấn dừng mà đèn hậu vẫn đỏ, tắt máy. Xe không chở hàng và cũng không có người lái ngồi trên. Đỗ ngay đường dốc xuống phà, xe em cũng đỗ ngay sau. Em và cu cậu lái xe tải cùng mấy người khách ngồi ướng nước ở ven đường.

Đang đưa chén nước chè lên mồm thì thấy con tải 1,25 từ từ đi....xuống sông. Dân tình xung quan hoảng hốt kêu ầm lên, cậu lái xe vội lao đến, đầu tiên úm vào thùng giữa lại nhưng không được, vội mở cửa xe định trèo lên.

Lúc này xe đã đến mép nước, cậu lái xe không dám trèo lên và đành nhìn em nó từ từ đi xuống lòng sông.

Sự việc xảy ra rất nhanh, chỉ khoảng 10s đã không thấy xe đâu nữa, chỗ đó nước rất sâu.

Dân ở đó kể đây là lần thứ 2, lần trước 1 xe tải cũng mất phanh, trôi xe khi chờ phà và đủn luôn 1 em Innova đỗ đằng trước xuống sông dù em Innovakhi đỗ đã kéo phanh cẩn thận. May là em đỗ sau, nếu đỗ trước chắc xe em xuống sông rồi, giờ vẫn còn run.

Em lập thớt cảnh báo các cụ nếu lên dốc xuống dốc thì tuyệt đối tránh xa xe tải, cái kiểu mất phanh tay trôi thế này xảy ra rất thường xuyên, nhưng đây là lần đầu tiên em thấy thực sự nguy hiểm.

Nó nhanh quá nên em không chộp được hình - lúc ấy mồm em đang há hốc ra, nói còn không được lấy gì mà chụp.
Trường hợp này còn vi phạm cả luật giao thông đường bộ, đỗ xe ngang dốc không chèn bánh!

SU31

Xe tải
Xe tải bao giờ cũng nên có hòn chèn bằng gỗ trên xe. Phanh tay chỉ có tác dụng lên 2 bánh sau, lái xe đỗ dốc lâu mà không chèn bánh là quá ẩu, may không ai bị vạ lây. Chú lái xe này chắc nhớ bài này suốt đời
Phanh tay chỉ có tác dụng lên hai bánh sau và chống trôi xe ngược về đằng sau thôi, nếu không tin thì các bác vừa chạy vừa kéo phanh tay vẫn đi tiến lên đằng trước được.

TOYMAN

Xe máy
Nghe cụ kể E thấy kinh! thế này đi đau có qua phà thi E cú dình dình đỗ ở giữa cho chắc cụ nhỉ! thank cụ nhiều, vodka 1 chén luôn!

thangktvta

Xe tăng
kinh quá.
4,5 cụ trong quán nước nhanh chân chạy ra kéo phụ chú lái thì chắc cũng giữ lại được đấy nhỉ

haivanphe

Xe container
Sao bác tài không lấy thân mình chèn bánh xe nhỉ?

DuongNV

Xe buýt
Công ty em làm việc chuyên vận chuyển hàng tới khách hàng bằng xe tải 1,25T và bắt buộc mỗi xe phải có hai cái Chèn bánh bằng gỗ, khi dừng/đỗ xe để giao hàng hoặc lên xuống dốc phụ xe phải cầm Chèn bánh để chèn ạ. Rất cẩn thận!

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
kinh quá.
4,5 cụ trong quán nước nhanh chân chạy ra kéo phụ chú lái thì chắc cũng giữ lại được đấy nhỉ
Không được cụ ạ, cái xe nó trôi từ từ thôi nhưng quán tính lớn lắm. Chỉ có cách đạp phanh hoặc đẩy viên đá to vào lốp thì nó mới dừng.
Hơn nữa cùng không kịp, vì chú lái xe chạy từ quán nước ra đến nơi thì xe chỉ còn cách mép nước khoảng chừng gần 2m thôi.

silverhair117

Xe tăng
có nhiều kinh nghiệm khi đỗ xe tại đường dốc:kéo phanh,cắm số,chèn lốp...nhưng có 1 cách rất hay mà nhà cháu biết là nên đánh lái chéo để nhỡ xe trôi thi nó cũng đi vòng,nhất là trên đèo dốc.các kụ thấy sao?
Đỗ xe trên dốc đều phải kéo phanh tay và đánh lái chéo hết về phía lề đường, cả lên và xuống dốc đều vậy, cẩn thận thì chèn bánh, cắm số cũng dễ nguy đến hộp số nếu xe mang nặng.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Nghe kể thấy run run, mia no may ko phải xe mình
Nhìn xe mất hút xuống sông mà thấy hoảng
Của đi thay người thì có gì mà hoảng kia chớ.

Em có chuyện này còn kinh hơn nhiều.
Thằng bạn em cùng 1 đứa nhân viên nữa ngồi trong xe van Suzuki bị làm quả xăng đuých trên đường 5 tí nữa thì thăng cả 2 thầy tớ nha.
Đèn đỏ. Nó dừng sau 1 ông hung thần tên là BUS.
Đang ngon lành chờ đèn thì bị ông hung thần khác có hỗn danh là BÊ TÔNG TƯƠI thơm cho 1 phát vào m...ông.
Úi giời ơi. Cái cánh cửa sau con van được ép tới cách lưng ghế lái 1 tí.
Dân nó phải vác máy cắt ra mới móc được 2 thằng lôi ra ngoài.
Thế quái nào 2 đứa chỉ sây sát, bong gân qua loa.
Các cụ thấy có kinh hông:P

250cc

Xe tăng
tưởng tượng ra cảnh đấy thấy kinh quá, ông lái rồi cũng phải đền vỡ mặt :(

aminata

Xe đạp
Nghe chuyện các cụ kể thấy hãi hồn quá #:-s

stevejob

Xe buýt
có hôm trên đường V, nhìn đằng trước 1 quả núi nhìn đằng sau 1 quả núi (conten nơ) mà em nghe nói là núi trên đường ko bao giờ phanh, thấy chướng ngại là chỉ có ủi, vãi lái

namlieu102vnn

Xe điện
ko chứng kiến mà hình dung thôi cũng đã hãi roài :( .
rút kn qua phà mà sau mình có ông tải mà ông ấy ko chèn bánh là mình ra chèn hộ cho chắc :)

Cuongga

Xe tải
Kinh nghiệm quý báu. Có điều em không hiểu sao đèn hậu lại sáng. Hay là bật đèn cốt?

3_banh

Xe điện
Cũng là do điều kiện bãi chờ ở ta; đáng lẽ ra phải có bãi chờ phẳng, và đáng lẽ ra ko cho phép chờ ở trên dốc. Coi thường an toàn và tính mạng thì ở việt ta là số 1 rồi. Có cụ ở trên nói đến kinh nghiệm đánh lái chéo về phía lề đường rất hay, e đi một số nước đường đi dốc lên dốc xuống, bọn nó thằng nào đỗ xe cũng đánh lái vào trong lề hết, ko trôi đi đâu được.

Cảnh sát G.T

Xe điện
Đi đường đèo dốc, gặp mấy chú xe tải đang ì ạch bò lên dốc không lên bám ....ít nó. Xuống đèo, khi vượt qua nó rồi cũng phải té cho khuất hẳn, không lên lượn lờ trước đầu xe tải. Em đã từng chứng kiến vụ xe tải leo đèo tụt dốc, xe sau lĩnh đủ!!