[Funland] Căng thẳng stress các cụ ở nhà có ngồi thiền bao giờ chưa?

datinh

Xe container
Em thì thiền bằng cách là chạy bộ tầm 5-7km, hoặc nhảy dây 1000 lần kết hợp hít đất.
Hoặc là thiền bằng cách ân ái, đừng làm hùng hục như châu húc mả mà từ từ chậm rãi tận hưởng.
Hồi trc em thử thiền bằng cách ngồi kiết già, tập trung hít thở, đầu ko tạp niệm nhưng ko hiểu sao tập vậy tâm trí mình trở nên u tịch hơn, xong chân lại còn tê mỏi, nên cảm thấy ko hợp phương pháp này.
rễ ăn thì cả lước ló thiềng gồi ạ

thichrauxanh

Xe điện
Đây là quyển Hạ, mới đến tầng thứ 4 thôi. Cụ có quyển Thượng luyện đến tầng thứ 7 ko?
Quyển thượng thần kỳ lắm, e nghe lưu chuyền nà có thể nhìn thấu tất ...dòm xien tút :P ( vải dầy nhứt dồi)

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Em xem youtube thấy căng thẳng stress tập ngồi thiền hiệu quả lắm. Mà sao em thử ngồi được 5p là nóng đít muốn đứng dậy rồi. Cũng chưa thấy hiệu quả gì. Cụ nào đã trải qua rồi cho em xin ít kinh nghiệm ngồi thiền. Và có thật là nó tác dụng hiệu quả với căng thẳng stress không ạ.
Tôi từng ngồi thiền khoảng 4 tiếng. Nhưng đa số là 2 tiếng buổi chiều,và tuần 2 lần ở...hàng bia. 4 tiếng thì cỡ 2 tháng 1 lần tại....quán rượu. Cực hiệu quả bác ạ.

Trái Nho Xanh

Xe đạp
Cụ muốn thiền khi stress thì trước hết phải biết thiền cơ bản trước và tập trong trạng thái thả lỏng. Tức là thiền khi ko stress thì tập dễ hơn. Còn stress thì khó lắm. Nên em khuyên nếu stress quá thì cụ tìm chỗ nào yên tĩnh tập động tác vươn thở đôi chục lần cho đỡ. Muốn thiền thì rảnh rỗi học sau

Trái Nho Xanh

Xe đạp
Ở 1 góc độ nào đó, stress chính là công tắc, dấu hiệu báo rằng cụ đang sử dụng cơ thể sai cách, tâm trí cụ đang dùng ko đúng. và cũng cơ hội để hành thiền và sửa sai, làm đúng. Khi cụ thoái mái, thì đa số nghĩ đến hưởng thụ chứ làm gì công tắc cảnh báo nào, đến khi hậu quả sảy ra.
Ko cụ ạ. Stress là biểu hiện trí não đang mệt và cần nghỉ ngơi đó. Khi ấy khả năng tiếp nhận cái mới của não giảm xuống thấp nhất. Mà thiền đúng cách cũng là 1 loại kiến thức nên học khi stress thì khó tiếp thu hơn. Cái này là kinh nghiệm của em thôi. Còn việc hưởng thụ khi k stress là lựa chọn của mỗi người.

SƠN HÀ

Xe tải
Thể dục thể thao đi ạ :)

datinh

Xe container
Ko cụ ạ. Stress là biểu hiện trí não đang mệt và cần nghỉ ngơi đó. Khi ấy khả năng tiếp nhận cái mới của não giảm xuống thấp nhất. Mà thiền đúng cách cũng là 1 loại kiến thức nên học khi stress thì khó tiếp thu hơn. Cái này là kinh nghiệm của em thôi. Còn việc hưởng thụ khi k stress là lựa chọn của mỗi người.
có lẽ thế thật.
suy nghĩ vu vơ. lan man làm cho não thêm mệt

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Thiền cơ bản là tập trung vào hơi thở, chỉ tập trung vào hơi thở, thở ra - hít vào. Khi cụ không còn nghĩ về những thứ vướng bận khác thì việc stress bởi thứ đó cũng sẽ giảm bớt. Nâng cao hơn thì cụ sẽ cảm nhận được nhiều thứ hơn từ các giác quan của cơ thể. Thực hành đủ lâu để hiểu được mọi thứ trong cs này là đến rồi đi, đến rồi đi thì những việc khiến cụ stress cũng sẽ ít dần và thời gian căng thẳng cũng giảm.

Phải luyện tập rất nhiều thì mới tĩnh tâm được, còn mới ngồi thiền thì ai cũng chỉ là ngồi im. Còn trong đầu thì vẫn nghĩ đến công việc, gia đình, vui chơi... đủ thứ. Khác mỗi cái tư thế suy nghĩ =))
Nên ngồi 1 lúc tê chân là chán đứng dậy, ko hiểu có tác dụng gì.

Cụ có thể tìm các khóa thiền, ngắn là trong 1 ngày, dài hơn là mấy hôm cuối tuần, dài hơn nữa là cả tuần. Đi học có thầy hướng dẫn căn bản, có môi trường thì dễ hiểu và dễ thực hành hơn.
Ý kiến nông cạn của em:
Thiền là quá trình chứng nghiệm Tâm ạ. Hơi thở là một đối tượng, và thường được dùng như đối tượng đầu tiên để bước vào thực tập vì nó đơn giản và gần gũi nhất. Có nhiều phương pháp thiền, mỗi phương pháp sẽ có những ích lợi khác nhau, chia làm 2 loại chính là Chỉ và Quán (tương ứng với Định và Tuệ). Và sau này thiền sinh cũng nên thực tập với các đối tượng khác nhau. Chỉ khi thực tập với nhiều đối tượng, ta mới có thêm nhiều trải nghiệm và trí tuệ mới thêm tăng trưởng.

Theo em hiểu thì thiền là trạng thái của trí não tập trung vào một việc/vấn đề nào đó chứ không phải kiểu liên quan tới hoạt động của cơ thể. Nên việc tập trung vào chơi game, nghe nhạc, đọc sách, xem film, làm việc nhà, làm công việc... cũng là thiền có phải không ạ?
Thiền ko làm việc với trí não ạ, mà làm việc với Tâm. Cái “tập trung” mà cụ nói, thực ra không phải tập trung, mà là “sự hay biết” hay còn gọi là Chánh niệm. Đúng là Thiền ko phải chỉ lúc ngồi yên thực tập, mà là mọi khoảnh khắc trong ngày (trừ lúc ngủ). Mình làm việc gì mà Chánh Niệm (hay biết) về điều mình đang làm đều là một dạng thực hành thiền. “Ignorance” được dịch từ “Vô Minh”, tức là “Thất Niệm”, ko biết việc mình đang làm, thì chẳng còn ý nghĩa gì.

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Thiền thật sự có tác dụng ạ.
Em là người nóng tính, nóng vội, nóng tất cả các thể loại nóng, tính cách cực đoan 1 cách khó chịu, cuối năm nào em cũng stress đủ loại và ngồi thiền đc đây ạ :). Có 1 điểm e k biết là nên vui hay buồn khi bạn bè gặp em bảo bắt đầu nc bớt nhảm hơn thôi - giảm bớt tính hài hước, haha.
Em tập thiền quán - hợp lý để giải toả stress... Nó là 1 kiểu tu luyện, cần thời gian và tinh tấn - em nói theo bạn bè em và truyền đạt lại nha, cụ k thể mong mình ngồi xuống là tập trung luôn thiền đc 1 tiếng đứng dậy và điều kì diệu sẽ xảy ra. Việc ngồi xuống thiền mất 10-15p mới tập trung là quá bình thường, hay 1 buổi thiền 1 tiếng tập trung đc 5p cũng rất bình thường ạ 😅. Nhưng đôi lúc chỉ cần tập trung đc 1-2p thôi nó rất tốt cho bản thân rồi ạ :). Em phải đi lại nhiều nên tranh thủ thiền đi lúc bất chợt nhớ ra. Khi thiền quán thân, tâm mình có chạy đi lung tung nhưng khi nhắc đến bàn tay chẳng hạn thì tâm trí mình quay sẽ quay lại tập trung về bàn tay, nghĩa là quay về kết nối với chính bản thân... Em rất thích phương pháp thiền tâm từ của người dẫn thiền cho em. Nó khiến cho nhân sinh quan của em về 1 số câu chuyện em khó chịu 1 cách cực đoan thay đổi dần :).
Dễ nhất thì cụ nên tìm 1 người dẫn thiền, người đủ định lực để dẫn dắt mình ạ.
Chất lượng cuộc sống phản ánh tình trạng của Tâm. Tâm bị bủa vây bởi 5 triền cái (5 chướng ngại trói buộc Tâm - Tham, Sân, Si, Trạo Hối/ Thuỳ Miên, Nghi).

Cụ chắc hay gặp phải cái chướng ngại Sân. Người như cụ lại sẽ rất có ý thức thay đổi và thực hành, thường thấy rõ được lợi ích từ thiền nhất.

_MQ_

Xe tăng
cụ lao động chân tay là sẽ hết stress

Trái Nho Xanh

Xe đạp
Thiền chính là nghỉ ngơi mà cụ, e có bảo là học cái gì đâu. Cần hiễu rõ 2 từ học thiền ( lý thuyết) và hành thiền ( nghỉ ngơi)
No no no. Với người biết rồi thì thiền có thể là 1 phương pháp giảm stress tốt. Chứ với người chưa biết thì thiền là 1 kiến thức mới cần học và tiếp thu cụ ạ. Quá trình relax não bộ bằng thiền k phải cụ cứ nói thả lỏng là ngta thả lỏng được luôn đâu

wildness

Xe điện
Thiền ko có cái gọi là nhập định hay xuất định, vì lăng xăng nên mới chế ra định để ko còn lăng xăng. Và không còn khái niệm thời gian, khi cụ thấy lâu thì có nghĩa là cụ đang nóng ruột, cụ ngồi khó chịu, chỉ là ngồi theo thói quen. Cụ thử hành thiền cơ động hơn thay vì chỉ ngồi, tâm xả tất cả các thời, ko bị quá khứ lôi kéo ko tưởng về tương lai, chỉ có hiện tại diễn ra ngay bây giờ
Cụ cho em hỏi là, cụ Thiền kiết già được bao nhiêu phút ạ? Hay ước chừng được bao phút vậy?

Chỉnh sửa cuối:

wildness

Xe điện
mình chưa từng ngồi kiết già, bán già. Vì mình ko thích hợp ngồi, nên ban đầu mình nằm thiền, cũng ko tính phút gì, mọi thứ tự điều chỉnh phù hợp sức khỏe, kiểu mệt thì ngủ đói thì ăn, sau đó thì ko khái niệm thiền tư thế gì nữa, mà áp dụng vào hoạt động bình thường trong cs.
Mình thấy bạn có vấn đề về đọc và hiểu, mình đâu có bảo xuất Thiền. Sao bạn lại bịa ra vậy?
Mình bảo là "xả Thiền" bạn nhé, chưa hiểu thì google.

wildness

Xe điện
uh mình bị vấn đề thật, với mình gọi là gì cũng dc
Bạn đừng tự ý bịa ra như vậy nhé, mình thấy vô duyên.
Thiền nó cũng có rất nhiều trường phái, mình nghĩ bạn mới hiểu được chút ít mà giọng điệu cứ như dạy người khác.