[Funland] [Căng thẳng] 😡😡😡 Hỏi về hiến đất cho ngõ rộng ra???

PVN.OTF

Xe tải
Cũng định bán đi thôi cụ. Nhưng có cần thiết phải kiện cái nhà đầu ngõ to mồm ép lùi không cụ (nhà nó đang xây dựng 3 tầng, xong móng và cột chưa lên mái tầng 1, nhà nó 99,9% là xây dựng trái phép và hiện tại đang lấn 0,4m đất công đằng sau nhà)
Phải tố cáo chứ cụ. Nhưng mình bán đất của mình đã. Rồi mình thu thập chứng cứ nhà nó xong làm lá đơn tố cáo nó thôi. Mình ko kiện, mà là tố cáo sai phạm gửi đi mấy nơi từ quận tới phường để CA nó vào nó vặt tiền thằng đấy. Phải e là e làm rồi, bố láo thì phải cho nó trả giá, e rất ghét mấy thằng kiểu "mày biết bố mày là ai ko" côn đồ hổ báo. Và cụ cũng rỉ tai cho mấy thằng trong xóm là thằng trưởng xóm lật mặt nếu trước đó cụ có tí chè thuốc cho nó rồi, cho nó mất mặt tội bố láo. Đọc bài của cụ mà e thấy cái ngõ đấy như cái tổ cạn bã vậy.

Chỉnh sửa cuối:

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Phải tố cáo chứ cụ. Nhưng mình bán đất của mình đã. Rồi mình thu thập chứng cứ nhà nó xong làm lá đơn tố cáo nó thôi. Mình ko kiện, mà là tố cáo sai phạm gửi đi mấy nơi từ quận tới phường để CA nó vào nó vặt tiền thằng đấy. Phải e là e làm rồi, bố láo thì phải cho nó trả giá, e rất ghét mấy thằng kiểu "mày biết bố mày là ai ko" côn đồ hổ báo. Và cụ cũng rỉ tai cho mấy thằng trong xóm là thằng trưởng xóm lật mặt nếu trước đó cụ có tí chè thuốc cho nó rồi, cho nó mất mặt tội bố láo. Đọc bài của cụ mà e thấy cái ngõ đấy như cái tổ cạn bã vậy.
Tố cao xây dựng trái phép + lấn chiếm đất công cần thì cần những gì vậy cụ? Trình tự ra sao cụ? Vì có thể chính quyền xã họ đã làm ngơ cho họ xây trái phép + lấn chiếm đất công (Rất có thể).

PVN.OTF

Xe tải
Tố cao xây dựng trái phép + lấn chiếm đất công cần thì cần những gì vậy cụ? Trình tự ra sao cụ? Vì có thể chính quyền xã họ đã làm ngơ cho họ xây trái phép + lấn chiếm đất công (Rất có thể).
Cụ tìm trên gg xem. E chưa gặp phải tình trạng này nên cũng chưa tố cáo bao giờ.
Cụ tham khảo bài này xem :
https://luatminhgia.com.vn/hoi-dap-dat-dai/bi-hang-xom-to-cao-lan-chiem-dat-cong-cong.aspx

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tìm trên gg xem. E chưa gặp phải tình trạng này nên cũng chưa tố cáo bao giờ.
Cụ tham khảo bài này xem :
https://luatminhgia.com.vn/hoi-dap-dat-dai/bi-hang-xom-to-cao-lan-chiem-dat-cong-cong.aspx
Vâng. Cảm ơn cụ. Không biết trên này có cụ nào rành luật tư vấn giúp vụ này ạ.
Thực sự rất cay vì đất hợp pháp, pháp luật công nhận, sổ sách đầy đủ mốc giới, đo vẽ kẻ vạch, đóng cọc mới đây. Giờ gần như không thể lấy được đúng mốc giới như sổ sách pháp luật công nhận.
Một số hộ dân (đặc biệt nhà đầu ngõ) tạo áp lực, ngăn cản không cho xây quây với lời lẽ đe doạ. Song song với đó tại chính thời điểm này cái nhà đầu ngõ to mồm nhất lại không lùi vào 0,5m và hiện đang xây nhà trái phép (99,99%) và 100% lấn chiếm đất công đằng sau nhà (xây đè móng nhà lên đất công khoảng 0,4m). Lúc tranh cãi về chuyện lùi 0,5m mặt ngõ đó cái nhà đầu tiên nó còn thách thức cả chính quyền, thằng nào con nào cấp sổ xuống đây làm việc. Rồi nó kéo bầy 1 đàn con, cháu ra tạo áp lực, kéo theo là vài thành phần cũng trong ngõ đó ra to tiếng và tạo áp lực, ...
Bên bạn em gọi vật liệu, thợ xây đến thì nó đe doạ. Thực sự mệt mỏi và stress các cụ ạ.

Tieububu

Xe tăng
Phải hiến đều từ trong ra ngoài, được cả hai bên càng tốt

Chứ tự dựng một ông thụt vào thì cũng thành cái sân nhà ông ấy mà thôi; chứ hàng xóm hưởng lợi đếc gì từ cái khoảng bé tý thế
Chúng nó dựng chân chống quay xe chả sướng hơn hả cụ🛵

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
Mình ko ở đó lại sợ bọn ở đó.
Thứ nhất tố cáo thằng đầu ngõ, gửi nhiều đơn tới nhiều chỗ để nó bị vặt, cái này là góp phần làm trong sạch xã hội đấy, cụ nên làm.
Thứ hai, tố cáo thằng chủ đất bán đất nhập nhèm, lừa đảo.
Thứ 3, ko ở đấy mà cụ thích chơi bài bầy nhầy thì cứ mắm tôm, dầu luyn với châu chấu rắc khắp ngõ. Cái này tùy, theo em ức chế quá mới làm thôi vì cũng ko hay ho lắm.
Còn miếng đất cụ thích bán thì phút mốt, đầy người sẵn sàng vào mà cả xóm đấy chả làm gì dc.

Chỉnh sửa cuối:

darthvader

Xe điện
Thực ra bây giờ mà cay lên thì kiện mấy nhà cơ cụ ạ:
1. Chủ cũ bán đất
2. Cái nhà đầu ngõ khốn nạn o ép và hiện tại nhà đầu ngõ đó đang xây nhà trái phép + lấn đất công 0,5m đằng sau nhà.
Nhưng làm người có nên làm thế không cụ? Hay làm người phải làm tới cùng để cho chúng nó biết chúng nó không dễ nuốt và dễ bắt nạt?
Theo các cụ giờ phải làm sao? Quan điểm bạn em và 2 chủ đất bên cạnh là bán đi, không muốn ở đó nữa vấy bẩn lương tâm và mệt mỏi!
------
Note: Như em đã thuật lại về việc trước kia tại sao có sự kiện một số hộ dân khăng khăng khẳng định là chủ đất cũ nói cho ngõ đổ bê tông vào đất để chõ ngõ rộng ra nhưng khổ nỗi là không hề có biên bản gì về việc đó và không phải nhà nào cũng sẽ lùi. Vì có biên bản gì đâu. Quan điểm của 1 số hộ dân trong ngõ đó là giờ cứ bám vào cái lời nói của chủ đất cũ và thực tế là sau khi chủ đất cũ nói là cho đổ bê tông vào 0,5m thì bê tông được đổ vào đúng 0,5m. Trong khi giấy tờ sổ sách khi tách sổ (1 miếng to tách làm 3 miếng nhỏ) là hồ sơ với mốc giới của miếng đất to nên khi chia tách xong thì mốc giới đánh dấu sơn và đóng cọc sắt nằm đè lên đường bê tông.
Em không rõ bạn cụ và cụ định làm thế nào , bán đất trong điều kiện này thu hồi vốn có dễ không , dễ thì làm..
Còn nếu là em thì em sẽ làm 2 việc như đã nói, 1 là em phải làm rõ với chủ đất là diện tích mua bán và được quyền sử dụng hợp pháp là bao nhiêu, nếu khẳng định đủ 60m2 thì thôi, khẳng định 58m2 vì có 2m2 hiến làm đường thì em kiện chủ đất cũ tội lừa đảo em.
Hai là đất trong giấy tờ hợp pháp , em xây đứa nào đến phá em quay hình chụp ảnh lại tố cáo phá hoại tài sản công dân..phường ko giải quyết em đưa lên quận, lên thành phố...
Đã đến nước này thì em sẽ quyết xây cho bằng được cái nhà, sau đó nếu không ở thì bán đi có khi lại được giá hơn.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Mình ko ở đó lại sợ bọn ở đó.
Thứ nhất tố cáo thằng đầu ngõ, gửi nhiều đơn tới nhiều chỗ để nó bị vặt, cái này là góp phần làm trong sạch xã hội đấy, cụ nên làm.
Thứ hai, tố cáo thằng chủ đất bán đất nhập nhèm, lừa đảo.
Thứ 3, ko ở đấy mà cụ thích chơi bài bầy nhầy thì cứ mắm tôm, dầu luyn với châu chấu rắc khắp ngõ. Cái này tùy, theo em ức chế quá mới làm thôi vì cũng ko hay ho lắm.
Còn miếng đất cụ thích bán thì phút mốt, đầy người sẵn sàng vào mà cả xóm đấy chả làm gì dc.
Em không rõ bạn cụ và cụ định làm thế nào , bán đất trong điều kiện này thu hồi vốn có dễ không , dễ thì làm..
Còn nếu là em thì em sẽ làm 2 việc như đã nói, 1 là em phải làm rõ với chủ đất là diện tích mua bán và được quyền sử dụng hợp pháp là bao nhiêu, nếu khẳng định đủ 60m2 thì thôi, khẳng định 58m2 vì có 2m2 hiến làm đường thì em kiện chủ đất cũ tội lừa đảo em.
Hai là đất trong giấy tờ hợp pháp , em xây đứa nào đến phá em quay hình chụp ảnh lại tố cáo phá hoại tài sản công dân..phường ko giải quyết em đưa lên quận, lên thành phố...
Đã đến nước này thì em sẽ quyết xây cho bằng được cái nhà, sau đó nếu không ở thì bán đi có khi lại được giá hơn.
Bạn em và 2 nhà bên cạnh ý định bán thôi cụ ạ. Nhưng bán xong thì mới làm đơn tố cáo.
Thực sự em chưa gặp dân nào như một số hộ dân trong cái ngõ đó: choáng váng luôn.
Theo các cụ thì nếu bán xong thì bước đầu nên làm gì?
Xác minh chính xác tên tuổi chủ sở hữu đang xây nhà trái phép, bán đất nhưng không bàn giao đủ đất?
Thu thập sổ đỏ (bản chụp) nhà họ?
Làm đơn theo mẫu nào cho chặt chẽ?
Nơi gửi là nơi nào: UBND xã, Phòng quản lý đô thị, UBND huyện ?
Và gửi đơn thế này mình có phải lót tay gì không hay là chỉ gửi đơn là họ sẽ giải quyết?
Sợ nhất là gửi đơn nhưng các cấp không giải quyết: kiểu cứ để đó, khi nào ầm om lên đến tận các cấp (kiểu như đi kiện tụng đến tận nơi) họ mới vào cuộc?
Cái này em e rằng không dễ như mình nghĩ?

Tieububu

Xe tăng
Thế ông chủ cũ xây thụt vào 0.5 m rồi xong là bán cho bạn cụ vẫn bán đủ 60m2 à?
Sao lúc mua ko hỏi kỹ? thế này ko phải là ông chủ đất ko phải hứa miệng không mà là đã cắt đất cho dân làng rồi nhưng vẫn bán đủ cho cụ 60m2
Giờ thì em hận thằng chủ đất hơn là hận mấy ông ở làng đấy cụ ạ haizzz
Thằng chủ đất cũng bẩn bựa, nhưng mà xem ảnh thực tế còn dãy cấp 4 ở trong, cụ chủ xây lùi mặt mình cg rộng rãi hơn đó 🤪🤪🤪

Tieububu

Xe tăng
Cái nhà đầu ngõ không lùi và ép bạn em lùi nay họ xây nhà 3 tầng trên đất ao (chưa chuyển đổi sang ONT). Họ làm móng xong rồi và chuẩn bị đổi mái tầng 1.
Thằng đầu ngõ mlone cũng người Bỉ ngồi gốc Ổi nhỉ🙄🙄🙄

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
Bạn em và 2 nhà bên cạnh ý định bán thôi cụ ạ. Nhưng bán xong thì mới làm đơn tố cáo.
Thực sự em chưa gặp dân nào như một số hộ dân trong cái ngõ đó: choáng váng luôn.
Theo các cụ thì nếu bán xong thì bước đầu nên làm gì?
Xác minh chính xác tên tuổi chủ sở hữu đang xây nhà trái phép, bán đất nhưng không bàn giao đủ đất?
Thu thập sổ đỏ (bản chụp) nhà họ?
Làm đơn theo mẫu nào cho chặt chẽ?
Nơi gửi là nơi nào: UBND xã, Phòng quản lý đô thị, UBND huyện ?
Và gửi đơn thế này mình có phải lót tay gì không hay là chỉ gửi đơn là họ sẽ giải quyết?
Sợ nhất là gửi đơn nhưng các cấp không giải quyết: kiểu cứ để đó, khi nào ầm om lên đến tận các cấp (kiểu như đi kiện tụng đến tận nơi) họ mới vào cuộc?
Cái này em e rằng không dễ như mình nghĩ?
Cụ chả cần lót tay đâu. Gửi ở 1 cửa phường, quận thôi. Các đầy tớ chỉ mong có đơn là vào vặt thôi cụ nhé, kể cả xây dựng đã lo lót rồi vẫn vặt bình thường.

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
Lắp cái cam rồi tự xây nếu thợ sợ ko xây, tạm cao 1m cũng dc. Đến phá làm tờ đơn là lại đến lạy lục ngay ấy mà.

santavn

Xe tải
E cũng giống cụ này, sự việc hết sức đơn giản, thợ ko dám xây thì mình tự xây quây, thằng nào phá quay phim chụp ảnh mời phường mời quận xuống chết luôn.
Đọc mà bực mình với ô chủ thớt hơn là bọn hàng xóm, đa phần mọi ng đều thấy dễ dàng trong t/h này.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
E cũng giống cụ này, sự việc hết sức đơn giản, thợ ko dám xây thì mình tự xây quây, thằng nào phá quay phim chụp ảnh mời phường mời quận xuống chết luôn.
Đọc mà bực mình với ô chủ thớt hơn là bọn hàng xóm, đa phần mọi ng đều thấy dễ dàng trong t/h này.
Không làm gì nổi cụ ạ. 1 số hộ nó thách thức ghê quá, còn thách thức đứa cấp sổ mà mốc giới chỗ này chỗ kia, gọi xuống đây, ...
Nói đến đó là cạn lời rồi. Làm ra ngô ra khoai thì e rằng mệt mỏi và cẳng thẳng quá trời. Bán rồi đi chỗ khác thôi cụ ạ!
Dây dưa với chúng nó vấy bẩn thân mình, nhưng không có động thái gì thì 1 số hộ trong ngõ đó nó nghĩ nó chỉ cần to mồm là ăn người, bất kể đúng sai, lý lẽ, pháp luật thế nào. Gián tiếp nối giáo cho giặc! :(

Nhà đầu tiên trong ngõ đó không lùi cụ ạ. Bọn trong ngõ nó chỉ bắt 3 miếng đất của chủ cũ bán chia ba lùi vào thôi. Còn những nhà khác hiện trạng vẫn không lùi.
Thế quên cái mùa xuân ấy đi nhé, sổ đến đâu xây đến đấy

charged_pt

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
1. Bác thuê thợ trả công cao gấp đôi vào xây quây lại cái chỗ đó cho thợ có can đảm.
2. Bác ngồi đó quay video lại bọn hàng xóm có dọa cũng chỉ đến thế thôi, động tay động chân là có đơn gửi đi liền. Đây là việc cần làm đối với mảnh đất trước bác ah.
3. Tiện thể bác làm cái đơn tố giác nhà đầu ngõ đang xây láo đi cho nhà nhà nó có chuyện để lo đỡ nhúng mũi vào chuyện nhà bác :)). Bác để ý xem hôm nào nhà nó có cán bộ xuống thanh tra thì kéo thợ đến nhà mình làm nhé.
>> Rồi sau đó bán mảnh đất đi, xong chuyện.

Chỉnh sửa cuối:

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
1. Bác thuê thợ trả công cao gấp đôi vào xây quây lại cái chỗ đó cho thợ có can đảm.
2. Bác ngồi đó quay video lại bọn hàng xóm có dọa cũng chỉ đến thế thôi, động tay động chân là có đơn gửi đi liền. Đây là việc cần làm đối với mảnh đất trước bác ah.
3. Tiện thể bác làm cái đơn tố giác nhà đầu ngõ đang xây láo đi cho nhà nhà nó có chuyện để lo đỡ nhúng mũi vào chuyện nhà bác :)). Bác để ý xem hôm nào nhà nó có cán bộ xuống thanh tra thì kéo thợ đến nhà mình làm nhé.
>> Rồi sau đó bán mảnh đất đi, xong chuyện.
Bạn em tính phương án bán xong rồi tính tiếp bác ạ!

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Bắt nạt ấy mà. Kệ cm chúng nó. Cụ cứ xây. Đứa nào kiện cáo cho đám đen xuống hắt c ứt vào nhà.
Trước em xây nhà cũng bị đám ở đấy bắt nạt, xử cứng là ngoan hết. Quan trọng cụ phải cho chúng nó thấy thịt cụ rất dai, cùng lắm toang cả xóm. Chúng ngán ngay
E định san quả nên 720m2 cho thuê mà og tk kêu đóng tiền đg bt, ờ đúng lúc mình mua thì vứt đấy gần chục niên, h mở đg cao tốc vs flc đầu tư, del nộp đg bên cạnh vẫn đg đất nhá! Ông nào thuê hay mua thì xuống hìu. Gọi e suốt e del thèm gặp, kệ cụ xem mài làm gì. Thằng cu e đổ đất kêu a ơi dân del cho đi, phi lên lại del thấy ông dân nào ra. Mệt ghê, lại đi canh cho nó đổ hai hôm nữa là cút:))