[Funland] Căng: Palestine đi quá giới hạn sang Israel.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Em không rõ có cụ nào post link này chưa, em xin phép post lại.
Đây là bài phỏng vấn Đại sứ Nguyễn Quang Khai - người từng có 37 năm lăn lội tại Trung Đông.

Một số ý chính em cắt ra từ bài phỏng vấn:

View attachment 8129040

View attachment 8129043
View attachment 8129044
Nên có những người am hiểu thực địa như thế này, chứ nghe các cụ pro Israel nói lấy được bất chấp thực tế nản quá. Không hiểu họ pro Israel bất chấp để làm gì nữa???

Quay lại Oslo cũng được. Đến Oslo mà không thực hiện thì cũng khó cản dân họ cực đoan hoá

Ku_den

Xe tải
Ông đại sứ này có vẻ ko giỏi lịch sử. Đọc ngay đoạn đầu đã thấy sai . Nghị quyết 181 của lhq năm 1947 là nghị quyết đầu tiên và bị các nước ả rập ko công nhận, hợp lại tìm cách xoá sổ nhà nước do thái chứ người do thái được mảnh đất cắm dùi mừng hết lớn chứ mà ko đồng ý

Đây là map theo Nghị quyết 181.
Vùng màu vàng là Jerussamlem. Isarel có quyền gì dời thủ đô tới đây?
Còn nếu cụ nói vì Arab phản bội trước và đánh họ nên giờ họ phải đánh lại và chiếm hết đất thì chính cả Isarel và Arab đều không tuân thủ nghị quyết này. Cũng đều 1 9 10 cả thôi cụ ơi :)

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Anh đừng có nhét chữ vô mồm tôi. Tôi bảo dân Arab cơ mà! Dân Arab bản địa yếu nên nhờ anh em Arab khác thôi, có gì xoắn.
Năm 1948 dân bản địa chả ai nhờ vả đám xung quanh cả. Dân bản địa gồm cả do thái đấu tranh giành độc lập và đang yên vui xây dựng đất nước chứ có xung đột đâu mà cụ kêu yếu thế phải nhờ.

z300

Xe điện
10-8-2023 – xe tăng và pháo tự hành của Israel tiến về phía nam thành phố Sderot, Israel để đánh nhau với Hamas. Hiện thành phố này vẫn nằm trong tay Hamas. Ảnh: Ohad Zwigenberg
Israel 2023_10_8 (39).jpg
Israel 2023_10_8 (40).jpg
Israel 2023_10_8 (41).jpg
Israel 2023_10_8 (42).jpg
Israel 2023_10_8 (43).jpg
Israel 2023_10_8 (44).jpg
Ra trận mà nòng chưa mở cụ nhỉ?

VuNgoanMuc

Xe điện
Muốn khống chế toàn diện dải Gaza thì Israel chỉ có mỗi cách là chiếm toàn bộ vùng ven biển và giáp biên giới với Ai Cập, tạo một vùng đệm chiều sâu 500m bao vây toàn bộ phần nội địa Gaza.. Vẫn còn để giáp biển thì việc tiếp tế vũ khí cho Hamas hay đường tháo lui cho các chỉ huy cấp cao vẫn rất dễ dàng.
Với diện tích chưa bằng một nửa tỉnh Bắc Ninh thì làm việc này không quá khó.

Ku_den

Xe tải
Các cụ cãi nhau còn hăng hơn ngoài chiến trường :))
Cơ mà e thấy mấy năm nay có vẻ lộ ra khả năng thực sự của nhiều cường quốc quân sự quá. Đợt này em thấy Israel cũng không thần thánh như những gì thường tưởng tượng. Hôm nay là ngày thứ 3 rồi mà chưa thấy máy bay xuất kích như châu chấu, tên lửa bay ngợp trời như ruồi ở các vùng của Palestine.
Các đòn đáp trả của Israel vẫn đang từ tốn hơn e tưởng tượng. Có vẻ họ cũng bị động nhiều. Đúng là để đánh như Mỹ và liên quân không hề đơn giản.
Em cũng nghĩ như cụ. Thà như Rus-Ukr còn là vì mâu thuẫn chính trị, nhưng cùng sắc tộc Slavo nên đánh có chọn lọc và không rải thảm hủy diệt. Chứ ở đây, thấy anh Thủ bên Isr lên gân và tuyên bố hủy diệt mà mãi chưa đuổi hết du kích Hamas ra khỏi lãnh thổ :)

hongsonphan82

Xe buýt
Em chỉ nhắc chi tiết lịch sử xem ai ko tôn trọng nghị quyết 181 lhq trước tiên thôi. Từ đó trở đi thực chất là chiến tranh diệt chủng tới bây giờ, israel vẫn đang bị nhiều phe và quốc gia đe dọa xoá sổ và đang thực hiện.
Thằng Israel mồm nói nạn nhân của diệt chủng nhưng lại đi diệt chủng dân tộc khác. Đạo lí gì vậy??
Israel có khi nào tự hỏi rằng đi sang châu Âu cũng bị ngừơi ta diệt chủng, về lại cố hương nơi có ngừoi anh em Arab từng cưu mang che dấu cho mình dứoi lữơi gươm của bọn Ai Cập, La Mã... chống dị giáo mà nay họ cũng quay lưng đòi diệt chủng mình.
Có khi nào hỏi mình có thế nào thì ngừoi ta mới thế!
Nói lại cho cụ rõ là trước khi có gần 10 triệu tên mang chủ nghĩa phục quốc nhảy dù cướp đất của ngừoi Arab thì dân Arab đối xử tốt nhất với dân Do Thái so với các dân khác.

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Còn nếu cụ nói vì Arab phản bội trước và đánh họ nên giờ họ phải đánh lại và chiếm hết đất thì chính cả Isarel và Arab đều không tuân thủ nghị quyết này. Cũng đều 1 9 10 cả thôi cụ ơi :)

View attachment 8129108
Đối với israel thì vẫn đang là chiến sự đề phòng chống bị diệt chủng, trai gái đều phải đi nghĩa vụ còn nghiêm chỉnh hơn cả Hàn quốc vốn đánh nghĩa chưa chấm dứt chiến tranh. Những bên thua bên gây chiến có đứng trên bờ bị diệt chủng ko mà cụ nói 1 9 1 10.

Lah

[Tịch thu bằng lái]

View attachment 8129108
Xưa các anh cả phân văn minh gớm, vẫn chừa chỗ 3 vùng đi lại với nhau, không phải đi qua nhà ông khác.

ongtrumxd

Xe buýt
Sau chiến tranh 1948 và chiến tranh 6 ngày mà các cụ đòi Israel phải tuân thủ mấy cái như nghị quyết 181 thì hơi hài hước.
Nhẽ đâu lại có thể cho đội Ả rập xé nghị quyết tràn lên tấn công, thắng thì lấy tất còn thua thì lại về nguyên như nghị quyết LHQ mà chính họ đã xé :)) Đời làm gì có cái gì hời thế.
Nên có những người am hiểu thực địa như thế này, chứ nghe các cụ pro Israel nói lấy được bất chấp thực tế nản quá. Không hiểu họ pro Israel bất chấp để làm gì nữa???

Quay lại Oslo cũng được. Đến Oslo mà không thực hiện thì cũng khó cản dân họ cực đoan hoá

View attachment 8129108

Dân miền núi TM

Xe điện
Các cụ cãi nhau còn hăng hơn ngoài chiến trường :))
Cơ mà e thấy mấy năm nay có vẻ lộ ra khả năng thực sự của nhiều cường quốc quân sự quá. Đợt này em thấy Israel cũng không thần thánh như những gì thường tưởng tượng. Hôm nay là ngày thứ 3 rồi mà chưa thấy máy bay xuất kích như châu chấu, tên lửa bay ngợp trời như ruồi ở các vùng của Palestine.
Các đòn đáp trả của Israel vẫn đang từ tốn hơn e tưởng tượng. Có vẻ họ cũng bị động nhiều. Đúng là để đánh như Mỹ và liên quân không hề đơn giản.
Chắc rút kinh nghiệm vụ tềnh báo nên nghe ngóng và nghiên cứu kỹ đã.
Chưa biết bên họ có cái gì.

Ku_den

Xe tải
Sau chiến tranh 1948 và chiến tranh 6 ngày mà các cụ đòi Israel phải tuân thủ mấy cái như nghị quyết 181 thì hơi hài hước.
Nhẽ đâu lại có thể cho đội Ả rập xé nghị quyết tràn lên tấn công, thắng thì lất tất còn thua thì lại về nguyên như nghị quyết LHQ mà chính họ đã xé :)) Đời làm gì có cái gì hời thế.
Nên giờ Hamas họ đánh Isr để lấy lại những gì nghị quyết 181 đó cụ :D
Thế nên vì sao nhiều người Pas và cả Arab tài trợ và ủng hộ họ.;;)>:D<

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Thằng Israel mồm nói nạn nhân của diệt chủng nhưng lại đi diệt chủng dân tộc khác. Đạo lí gì vậy??
Israel có khi nào tự hỏi rằng đi sang châu Âu cũng bị ngừơi ta diệt chủng, về lại cố hương nơi có ngừoi anh em Arab từng cưu mang che dấu cho mình dứoi lữơi gươm của bọn Ai Cập, La Mã... chống dị giáo mà nay họ cũng quay lưng đòi diệt chủng mình.
Có khi nào hỏi mình có thế nào thì ngừoi ta mới thế!
Nói lại cho cụ rõ là trước khi có gần 10 triệu tên mang chủ nghĩa phục quốc nhảy dù cướp đất của ngừoi Arab thì dân Arab đối xử tốt nhất với dân Do Thái so với các dân khác.
Ko có do thái thì dân vùng này cũng đánh lẫn nhau thôi cụ. Iran iraq, Taliban , IS tùm lum. Suni với Shiite giết nhau chết có khi nhiều hơn đánh với bên ngoài .

ongtrumxd

Xe buýt
Ngày xưa chính đội Ả rập đã xé 181 đi rồi, giờ thua nên mới lại đòi theo cái 181 thì ai cho, thế nên e mới bảo là đời không có cái gì hời thế đâu. Được làm vua, thua làm giặc, chứ lại đòi được làm vua, thua tao về làm phú ông thì khôn quá.

hongsonphan82

Xe buýt
Năm 1948 dân bản địa chả ai nhờ vả đám xung quanh cả. Dân bản địa gồm cả do thái đấu tranh giành độc lập và đang yên vui xây dựng đất nước chứ có xung đột đâu mà cụ kêu yếu thế phải nhờ.
Năm 1948 bọn phường chia đất mà có hỏi dân bản địa 1 câu nào đâu??
Bọn Zion nó lobby phường chia xong về lấy cái tờ A4 để cướp đất của dân Arab bản địa. Dân Arab bản địa mới la làng lên phường, phường giả điếc, anh em bản địa mới ho anh em Arab xung quanh ơi xem này bọn Zion 10 triệu thẳng cướp đất nhà tôi, thế là anh em Arab xung quanh đang rãnh axolo.. Nói đúng nó phải thế

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Cụ sai. Hamas có mục tiêu là xoá sổ Israel chứ ko phải tuân thủ nghị định lhq.

con dơi 141

Xe điện
Nước ngoài dí súng để mở rộng lãnh thổ thì gọi là thực dân . Em đã nói rồi mà cụ cứ đưa những ví dụ chả giống chả liên quan. Đầy ví dụ anh pháp làm ở Châu Phi Châu Á đấy sao cụ ko lấy. Đừng bao che bọn thực dân mũi lõ thế chứ.
Vì cụ kêu là dí súng. Cụ cho cái ví dụ thế nào là dí súng đi cho nó sinh động và liên quan

7years

Xe điện
Em không rõ có cụ nào post link này chưa, em xin phép post lại.
Đây là bài phỏng vấn Đại sứ Nguyễn Quang Khai - người từng có 37 năm lăn lội tại Trung Đông.

Một số ý chính em cắt ra từ bài phỏng vấn:

View attachment 8129040

View attachment 8129043
View attachment 8129044
Cái này cụ đại sứ hay ngồi ở UAE chắc nhầm. Bảo do bức xúc... bức xúc mà sao bờ tây không đánh nhau chỉ đánh nhau ở gaza...

Dù palestine (cả Hamas lẫn PLO) tuyên bố chủ quyền với toàn bộ vùng đất, nhưng với bờ tây thì còn mù mờ. Vì đơn giản là đồng minh thân thiết nhất là jordan đã chiếm vùng đất này cho đến năm 1967 bị đánh bật và liên tục tuyên bố chủ quyền đối với vùng này cho mãi đến năm 1988. Nhưng thực tế thì vùng này xen kẽ 1 ít dân do thái và đa số dân palestine, do thái lấy cớ nó tuyên bố thì tao tranh chấp với nó (jordan) chứ tranh chấp với mày đâu (mày cũng đâu đòi nó)... nên mới có chuyện phân chia khu vực a, b, c với palestine và tiếp tục mở các khu tái định cư ở khu vực này (trong khi có lúc tự nguyện tháo dỡ các khu tái định cư ở các khu vực khác và trao trả 90% dải gaza cho palestine tự quản lý)

ô Palestine và Jordan cùng là 1 vùng đất do Anh cải quản, quan hệ dân tộc các thứ rất gắn bó. Nên mới có chuyện PLO sang cư ngụ tại Jordan rồi làm phản bên đó, 2 lần ám sát hụt vua Jordan mà Jordan không nỡ xuống tay, đến lúc PLO bị trục xuất tiếp khỏi Liban sang tuynidi đi qua jorrdan vua vẫn ra đón tiếp nồng hậu. Và cũng từ lần tạo phản, Ixrael ra tay hỗ trợ không quân đánh PLO giúp vua nên quan hệ của jordan với nhà nước do thái cũng nồng ấm từ lâu, Đến nỗi 2 nước cho phép sử dụng không phận lẫn nhau thì chả còn gì để nói. Nên là jordan là nhà tài trợ chính cho Palestine nhưng đồng thời cũng là đối tác thân thiết nhất của ixraen tại Trung Đông.

Ku_den

Xe tải
Đối với israel thì vẫn đang là chiến sự đề phòng chống bị diệt chủng, trai gái đều phải đi nghĩa vụ còn nghiêm chỉnh hơn cả Hàn quốc vốn đánh nghĩa chưa chấm dứt chiến tranh. Những bên thua bên gây chiến có đứng trên bờ bị diệt chủng ko mà cụ nói 1 9 1 10.
Nhà nước Palestin, cụ thể vùng Gaza sắp bị diệt mà cụ họ không sao?
Xưa em nhớ dân Palestin phải chạy sang Jordan, Lebanon lấn nạn vì sợ Do Thái diệt chủng mảnh đất của họ theo NQ 181 đó cụ.
Trong chuyện này, em trung lập nhé - Dù bạn thân em đang làm kỹ sư nông nghiệp tại một trang trại ở miền nam Isr.
E thấy đơn giản đừng có "quá cuồng tín" thôi cụ à. Chiến tranh mà, hơn nữa lại war vì sắc tộc thì bên nào cũng "máu chiến" và không có chỗ cho chính nghĩa ở đây đâu.