[Funland] Căng: Palestine đi quá giới hạn sang Israel.

Nov

Xe điện
"Sẽ không có dấu giày lính Mỹ trên mặt đất"

Các quan chức Mỹ đã nói rõ mục đích của họ là ngăn chặn xung đột lan rộng và ngăn chặn những nước khác tấn công lợi ích của Mỹ trong khi vẫn để ngỏ các lựa chọn của Washington.

Trên đường trở về sau chuyến thăm Israel hôm thứ Tư, Tổng thống Joe Biden đã thẳng thừng phủ nhận thông tin truyền thông Israel đưa tin rằng các trợ lý của ông đã chỉ ra cho Israel rằng nếu Hezbollah phát động chiến tranh, quân đội Mỹ sẽ cùng quân đội Israel chiến đấu với nhóm này.

"Không đúng sự thật”, ông Biden nói với các phóng viên khi dừng tiếp nhiên liệu tại căn cứ không quân Ramstein của Đức về báo cáo của Israel. "Điều đó chưa bao giờ được đề cập đến."

Người phát ngôn Hội đồng An ninh Quốc gia Nhà Trắng John Kirby nhắc lại rằng Washington muốn kiềm chế xung đột. Ông nói với các phóng viên trong thời gian dừng tiếp nhiên liệu: “[Chúng tôi] Không có ý định đưa quân Mỹ tham chiến trên chiến trường”.

congthuong

Xe điện
anh này có phim tài liệu The Green Prince dựa trên hồi ký .

Anh ta có vài nhận định về hồi giáo :

Hãy tưởng tượng rằng hôm nay tôi đi và cố gắng xuất bản một cuốn sách và nói: 'nếu bạn không tin vào những gì tôi đang nói, tôi sẽ gửi những người theo dõi giết bạn và yêu cầu những người theo tôi giết tất cả những người không tin vào tôi' -- liệu có ai xuất bản cuốn sách này không? [Tôi sẽ] đi tù vì điều đó. Và tôi nghĩ đây không phải là quyền tự do quan điểm. Và đây là trong Kinh Qur'an
anh ta nói rằng Hồi giáo nói chung có thể so sánh với chủ nghĩa Quốc xã và phải bị đánh bại

Nov

Xe điện
anh này có phim tài liệu The Green Prince dựa trên hồi ký .

Anh ta có vài nhận định về hồi giáo :
Đối với kinh sách các tôn giáo nói chung, việc trích dẫn, phân tích kiểu này khác gì thầy bói xem voi đâu, thậm chí ko bằng và rất dễ gây hiểu sai.

Với người Hồi giáo, kinh Koran nguyên gốc tiếng Arab rất thiêng liêng, siêu phàm, ko thể chuyển ngữ sang một thứ tiếng khác. Do đó, các bản dịch sang ngôn ngữ khác ko phải là kinh Koran.

Hãy thử "xem voi" một đoạn trong Tin mừng theo thánh Matthêu trong Tân ước:

“Anh em đừng tưởng Thầy đến đem bình an cho trái đất; Thầy đến không phải để đem bình an, nhưng để đem gươm giáo. Quả vậy, Thầy đến để gây chia rẽ giữa con trai với cha, giữa con gái với mẹ, giữa con dâu với mẹ chồng. Kẻ thù của mình chính là người nhà. Ai yêu cha yêu mẹ hơn Thầy, thì không xứng với Thầy. Ai yêu con trai con gái hơn Thầy, thì không xứng với Thầy. Ai không vác thập giá mình mà theo Thầy, thì không xứng với Thầy. Ai giữ lấy mạng sống mình, thì sẽ mất; còn ai liều mất mạng sống mình vì Thầy, thì sẽ tìm thấy được."

XPQ

Xe cút kít
Đối với kinh sách các tôn giáo nói chung, việc trích dẫn, phân tích kiểu này khác gì thầy bói xem voi đâu, thậm chí ko bằng và rất dễ gây hiểu sai.

Với người Hồi giáo, kinh Koran nguyên gốc tiếng Arab rất thiêng liêng, siêu phàm, ko thể chuyển ngữ sang một thứ tiếng khác. Do đó, các bản dịch sang ngôn ngữ khác ko phải là kinh Koran.

“Anh em đừng tưởng Thầy đến đem bình an cho trái đất; Thầy đến không phải để đem bình an, nhưng để đem gươm giáo. Quả vậy, Thầy đến để gây chia rẽ giữa con trai với cha, giữa con gái với mẹ, giữa con dâu với mẹ chồng. Kẻ thù của mình chính là người nhà. Ai yêu cha yêu mẹ hơn Thầy, thì không xứng với Thầy. Ai yêu con trai con gái hơn Thầy, thì không xứng với Thầy. Ai không vác thập giá mình mà theo Thầy, thì không xứng với Thầy. Ai giữ lấy mạng sống mình, thì sẽ mất; còn ai liều mất mạng sống mình vì Thầy, thì sẽ tìm thấy được."
Khác biệt chết người là ở chỗ trong gần hai nghìn năm thịnh suy, một bên có được sự tập trung tương đối về lãnh đạo dẫn tới sự giảng nghĩa văn bản trở nên gần thống nhất theo những cách phù hợp dần với các đòi hỏi của văn minh thế tục. Còn một bên thì rơi vào tình huống bất cứ một vị học giả hay cước sắc được phong nào cũng có thể tùy tiện giảng giải văn bản theo cách có lợi cho chủ đích riêng của họ, hậu quả là sự chia rẽ và khác biệt quan điểm tồn tại trong đời sống thế tục mà nó chi phối gây ảnh hưởng sâu sắc đến cuộc sống ổn định lâu dài. Mặc dù ủng hộ nhau trên danh nghĩa khi xung đột với bên ngoài nhưng cơ bản lại không đội giời chung mới nhau được. Sơ hở là bem ngay.

hung521707

Xe tải

đoạn gốc nó là thế nào vậy bác, có khác gì với đoạn việt hóa này không vậy

RaptorLake

Xe buýt
Thông báo trên ứng dụng nhắn tin Telegram ngày 22/10, Hamas cho hay các tay súng của họ đã phá hủy hai máy ủi, một xe tăng, buộc lực lượng Israel phải rút lui.

Trong khi đó, Israel tấn công Gaza, Lebanon trong đêm; Netanyahu triệu tập các tướng lĩnh

hd-vt

Xì hơi lốp
đoạn gốc nó là thế nào vậy bác, có khác gì với đoạn việt hóa này không vậy
Khác cụ. Tuyền nòng nọc ạ. :D

Luật pháp được viết thời hiện đại, bài bản, còn luận như mổ bò.
Đây từ truyền miệng, múa bút, mục đích lùa gà, thu hút cừu, thỏa mãn quyền lực.
Nên thích hướng nào bẻ bút hướng đó, dì mà căng. :D

Chỉnh sửa cuối:

congthuong

Xe điện

Đó là với người hồi giáo, em không theo đạo nào cả cụ ạ.

Hơn nữa nói như cụ đâu có nghĩa là ta không thể tìm hiểu người hồi giáo nghĩ gì về đoạn kinh Koran ?

Mosab Hassan Yousef là 1 tín đồ Hồi giáo từ nhỏ. Việc anh ta diễn giải cũng cho thấy cách họ hiểu kinh Koran như thế nào.

Điều này cho thấy tại sao họ sẵn sàng "tử vì đạo" và không hề khoan dung với người khác đạo.

Anh ta nói:

"..[những người nhập cư] đến Mỹ để cải thiện cuộc sống của họ và kiếm sống tốt hơn...chúng tôi đang đối xử với các quốc gia khác và...những con người khác, họ là những con người tuyệt vời. Chúng ta phải khoan dung [với những người nhập cư] nhưng những gì chúng ta không thể khoan dung -- chút nào --

giaconngu

Xe tăng
Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xì hơi lốp
2 cụ Hồi khác dòng Sun..Sh..bùm chéo nhau tàn khốc vì "tranh giành luận" rằng Ngài truyền giáo là "quê tau". :P
Giờ cc còn định "bút chiến" nghĩa từng dòng trong kinh nữa ợ. :D

belo

Xe điện
Khác cụ. Tuyền nòng nọc ạ. :D

Luật pháp được viết thời hiện đại, bài bản, còn luận như mổ bò.
Đây từ truyền miệng, múa bút, mục đích lùa gà, thu hút cừu, thỏa mãn quyền lực.
Nên thích hướng nào bẻ bút hướng đó, dì mà căng. :D
Cụ edit làm giảm độ hài hước. Để như từ đầu được rồi.

hd-vt

Xì hơi lốp
Cụ edit làm giảm độ hài hước. Để như từ đầu được rồi.
Cụ tin, đọc em chém hết có mà như đổ thóc giống ra xay hiccc.
Dòm thứ mình thích thôi cụ. :P Em tuyền thế.
Vd cái sợi dây âuđiô của cụ em nghe rồi bẩu như..., cụ tháo ra thanh lý ạ. :D

Chỉnh sửa cuối:

Dacia90

Xe tăng
Rồi bây giờ anh họa sĩ ở đâu, còn người do thái ở đâu. Giữa anh họa sĩ và dân do thái thì ai thắng, ai thua?
Cũng không biết anh hoạ sỹ ở đâu thật, cụ có gặp cho gửi lời hỏi thăm nhé. Còn sắp tới dân DT lại tiếp tục mở rộng thêm khu tái định cư của họ.

lta500

Xe buýt
Cụ hỏi khó thế, em không trả lời được.
Em bèn hỏi thằng cháu trẻ trâu của em. Nó bảo: " chú hỏi ngu vãi. Người ta bầu lên lãnh đạo, là để lãnh đạo, không phải để ra trận đấm nhau, mỗi người cần làm tốt việc mình phải làm. Lãnh đạo phải để nơi an toàn nhất". Em thấy thằng cháu trẻ trâu nhà em thế mà khôn. Đúng. Sao Nexta yahoo không ra trận, cầm súng mà săn lùng Hamas nhỉ ?
Thằng cháu cụ láo nhỉ! :)) Cháu em mà bảo thế là cho học lại đạo đức ngay. =))

lta500

Xe buýt
Yếu thì đấu tranh bằng mồm cũng là 1 chiêu. Người ta nói muốn thắng Mỹ thì phải thắng từ trong lòng nước Mỹ (dư luận, bầu cử). Palestine chết chưa đủ hay sao mà cụ còn thích người ta về tay không ném đá để chết vô ích?

Mà cũng không nên kích động 2 bên tăng quân tăng súng tăng đạn. Chỉ thêm người chết thôi chứ chiến tranh đâu có giải quyết được mâu thuẫn kiểu này, nhất là chiến tranh không theo luật chiến tranh
Cụ cứ lo xa. các cụ trên này bày tỏ quan điểm thôi chứ có kích động thì cũng chẳng ảnh hưởng gì tới cuộc chiến của nước người ta. bởi vì trọng lượng lời nói của chúng ta chả có tí ảnh hưởng nào cả.
Bây giờ 2 bên chiến tranh vì lợi ích của mình thì chắc chắn họ sẽ cân nhắc để đạt được lợi ích lớn nhất. Để làm được điều đó thì họ căn cứ tình hình thực địa, động thái các nước lớn... chứ đâu căn cứ vào mấy lời trên OF. Nên các cụ vật nhau thì nhè nhẹ thôi. :D

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ lo xa. các cụ trên này bày tỏ quan điểm thôi chứ có kích động thì cũng chẳng ảnh hưởng gì tới cuộc chiến của nước người ta. bởi vì trọng lượng lời nói của chúng ta chả có tí ảnh hưởng nào cả.
Bây giờ 2 bên chiến tranh vì lợi ích của mình thì chắc chắn họ sẽ cân nhắc để đạt được lợi ích lớn nhất. Để làm được điều đó thì họ căn cứ tình hình thực địa, động thái các nước lớn... chứ đâu căn cứ vào mấy lời trên OF. Nên các cụ vật nhau thì nhè nhẹ thôi. :D
Chém không ảnh hưởng gì đến cuộc chiến ở bển cả :) nhưng có thể gây kích động khác biệt quan điểm cực đoan giữa người Việt với nhau

traiHNcodon

Xe tăng
một đêm IS không kích chết hơn 300 người, thế này gọi là gì nhỉ