[Funland] Căng: Palestine đi quá giới hạn sang Israel.

Orisis

Xe tải

TamchieumoI

Xe buýt
500 người chết là con số cực lớn, với 1 khoảng thời gian ngắn như vậy đúng là ko thể thống kê nhanh vậy đc, nhất là đang láo nháo.
Vụ cháy chung cư mini có mấy chục mạng mà phải hơn 1 ngày mới có con số, đấy là trong tình hình bình thường.
Vì thế con số 500 dễ là phóng đại.
Hamas mà cụ, cào rách mặt ngày càng nhiều để mong thế giới để ý thôi.

ngxchinhs

Xe tải
Cả 1000 năm nay thì chẳng bao giờ Arap mạnh cả .
Hết Ottoman rồi đến Pháp , Anh đô hộ . Và chuyện Arap đoàn kết có lẽ cũng là chuyện không tưởng .
Trong các cuộc chiến với Israel từ năm 1947 thì khối Arap đúng là thân ai lấy lo , có lợi ích là bắt tay với Israel ngay như Ai Cập , Jordan .

Thời nay chiến tranh kiểu hiện đại thì việc Arap hạ được Israel là chuyện viển vông .
Arab đoàn kết? Đến nguoi trong nhà còn chắc đoàn kết? Mỗi nước 1 thể chế, trừ tôn giáo chung thì còn lợi ích mỗi ông khác nhau. Còn chán mà đoàn kết được

belo

Xe điện
Túm lại cc đó không có cái gì cả, nói cho vuông.
Cái duy nhất cc đó có là niềm tin vào Hamas.
Hamas nói là chân lý, cần gì chứng minh.
Hiểu rồi.
Việc quái gì phải tin vào Hamas. Liên quan gì đâu. Thấy cụ quan tâm thì em gửi cụ xem thôi.

tvu732

Xe buýt
Em xin tổng kết một vài câu hỏi sau khi theo dõi cả mấy chục trang về vụ bệnh viện hôm nay. Những câu hỏi này đều chưa được bác nào trả lời thấu đáo hoặc chưa có đủ tin tức:

Quan trọng nhất:
- Không thấy ảnh tòa nhà bệnh viện bị sập hay cháy, chỉ thấy bãi xe bị đốt cháy và không có hố bom, mảnh bom.

- Clip ghê rợn nhất do cụ juneboy đăng cho thấy trẻ con chết cháy, nhưng nửa sau của nó là cảnh ĐƯA NẠN NHÂN VÀO (chuyển người bệnh từ xe cấp cứu vào). Trong khi chỗ đó nếu là nơi bị đánh bom thì phải đưa nạn nhân ra xe cấp cứu chứ?

- Nếu chỉ có cháy bãi xe, cứ cho là nơi sân chơi của trẻ em ban ngày (clip trẻ em chơi cũng do cụ juneboy đưa lên- em ko có ý gì đâu nhá cụ, chỉ trích nguồn thôi) thì sao trẻ em lại chết nhiều thế? Chẳng lẽ bọn trẻ lăn ra ngủ ở sân chơi buổi đêm hoặc nằm rất gần đó à? Hay là clip có vấn đề?

Phản bác lại:
- Nhỡ đâu chết nhiều do có nhiều người lánh nạn ngủ ngoài sân vườn thì sao (ko nhất thiết là trẻ em). Bị cháy, khói, bị áp lực nổ thì sao? Có ông bác sĩ nói hơn 1000 người tị nạn vẫn còn ở lại bệnh viện kìa (trước kia là 6k cơ nhưng bị IS từng bắn phá bệnh viện nên may mà đi bớt).

Phản bác lại của phản bác lại:
- Vậy 500 người chết đâu, xác chất đống đâu? Quá trình cứu hộ sao toàn quay cận cảnh mặt mũi mà không làm rõ hiện trường thế? Về chuyện IS trước đây bắn thì làm bị thương có 4 người thôi.

Phản bác lại của... của...:
- Chúng tôi đang thu thập mọi bằng chứng tội ác của IS ở bệnh viện (trích lời Hamas).

Phe bên kia:
- Chúng tôi chờ.
----------------
Quay lại một vài thông tin kỹ thuật đang tranh cãi (một số thông tin dù đúng hay sai có vẻ đã không còn quan trọng khi hiện trường không có hố bom hay sụp đổ nặng)

- Nếu là mảnh vỡ rocket của HM rơi, hoặc kể cả thuốc nổ rocket còn dư lại, thì có gây được vụ nổ/cháy to thế không? Nhìn clip ban đêm nổ rất to, cháy rất lớn.

- Có cụ ủng hộ IS bảo là do mảnh vỡ rocket HM rơi xuống làm nổ dây chuyền kho vũ khí của HM đấy chứ, thì em lại chỉ nghe thấy đúng 1 tiếng nổ thôi, không có dây chuyền. --> có vẻ ý kiến này fail.

- Các cụ pro-Palestine thì bảo rocket của HM làm gì có loại nào sức công phá lớn đến thế được. Có cụ còn đem về cái clip so sánh tiếng rít của JDAM bomb với tiếng rít nghe thấy trong đêm để cho thấy là rất giống nhau nữa.

- Các cụ pro-Israel thì bảo không quan trọng ban đêm có gì, quan trọng là ảnh ban ngày: bom gì mà không tạo hố, bệnh viện không sập.

- Các cụ pro-Palestine đập lại bằng cách bảo có nhiều loại bom giờ xịn lắm, không nổ sát mặt đất, không cần tạo hố trên mặt đất mà vẫn gây ra thương vong lớn. Nhưng chưa chỉ ra được loại bom nào như thế.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Mình mới xem có thể lều báo Plo dịch nhầm hoặc phỏng vấn người dân câu được câu chăng? Một số báo ghi 1200 là có thể đang bị chôn vùi khắp Gaza chứ không phải ở bệnh viện

Another 1,200 people across Gaza are believed to be buried under the rubble, alive or dead, according to health authorities.

Orisis

Xe tải
Túm lại cc đó không có cái gì cả, nói cho vuông.
Cái duy nhất cc đó có là niềm tin vào Hamas.
Hamas nói là chân lý, cần gì chứng minh.
Hiểu rồi.
Họ chỉ tin vào cái họ muốn tin. Đến các báo lớn như BBC cũng vậy. Hamas nói vài phút sau nó tin ngay. Còn israel nói thì không xác minh được. Thứ thổ tả lươn lẹo. Đợt này tay to UK chắc sẽ dẹp loạn tụi này

SYRIA

Xe buýt
Thế giới cần có tiếng nói và động thái mạnh mẽ, buộc ixaren dừng ném bom gaza. Cứ ngồi đó họp bàn, biểu tình phản đối kéo dài mà không có hành động cụ thể để buộc ixaren dừng ném bom là hành động câu giờ tiếp tay cho ixaren diệt chủng người dân gaza - tổng thống syria

patuana76

Xe container
Tranh luận mà các cụ bỉ bôi nhau kinh thật.
Nhiều bác quên mất rằng trước đó chính mình đã vội tin vào tin chưa chính xác có nội dung "40 trẻ em bị chặt đầu". Nay tìm được fake news khác mà phe "đối lập" tin là "đánh bom bệnh viện" nên thấy hả hê quá đây mà.
Coi như hòa 1-1.
Mỗi phe đã từng dính fake news 1 lần.

tvu732

Xe buýt
Họ chỉ tin vào cái họ muốn tin. Đến các báo lớn như BBC cũng vậy. Hamas nói vài phút sau nó tin ngay. Còn israel nói thì không xác minh được. Thứ thổ tả lươn lẹo. Đợt này tay to UK chắc sẽ dẹp loạn tụi này
Tin giật gân bao giờ cũng dễ lan, còn tin nào phức tạp, đòi hỏi phải lập luận, đối chiếu, kiểm chứng... thì số đông khó tiêu hóa hơn. Thằng BBC em đoán không phải là nó muốn tin phe Palestine hơn đâu, nhưng tin đó giật gân hơn thì nó cứ ném lên trước đã, chú thích cái dòng chữ nhỏ "according to Palestinian officials" ở đằng sau để tránh trách nhiệm. Mà đọc tin giật gân như thế rồi còn ai quan tâm đến nguồn nào nói nữa đâu?

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều bác quên mất rằng trước đó chính mình đã vội tin vào tin chưa chính xác có nội dung "40 trẻ em bị chặt đầu". Nay tìm được fake news khác mà phe "đối lập" tin là "đánh bom bệnh viện" nên thấy hả hê quá đây mà.
Coi như hòa 1-1.
Đính chính lại thì chỉ có 40 trẻ em bị giết thôi nên các cụ anti Is thở phào, coi như là thắng 1 à? Vụ này chắc các cụ anti đang hóng hàng trăm xác người như trời hạn trông mưa , thông tin bằng chứng phủ định hết. Em không dám tin là có những người như vậy luôn.

TamchieumoI

Xe buýt
Thế giới cần có tiếng nói và động thái mạnh mẽ, buộc ixaren dừng ném bom gaza. Cứ ngồi đó họp bàn, biểu tình phản đối kéo dài mà không có hành động cụ thể để buộc ixaren dừng ném bom là hành động câu giờ tiếp tay cho ixaren diệt chủng người dân gaza - tổng thống syria
Cụ là tổng thống thì cụ nói gì thần dân của cụ cũng thấy đúng thôi!

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Thế giới ko có nổi một nghị quyết lên án hành động diệt chủng man rợ bổ cuốc đến chết hoặc lột đồ xác cô gái vô tội mang đi diễu phố hoan hô của Hamas thì làm gì có chuyện sẽ quan tâm đến việc Israel phản pháo, bắn tên lửa vào khủng bố núp trong dân. Thế giới này nó vận hành thế vậy rồi.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Coi như hòa 1-1.
Cụ vẫy cờ trắng sớm thế, cụ xem thử ảnh này thì nhìn ngay ra hố bom sâu hoắm của IDF ngay ý mà

ảnh trong bài báo của cnn

tvu732

Xe buýt
Coi như hòa 1-1.
Em thuộc nhóm bị sập hầm buổi sáng đây, mặc dù từ khi bùng nổ xung đột thì em nghiêng IS hơn chút. Vậy mà phe Hồi giáo làm truyền thông, ảnh ọt, clip các kiểu giỏi đến nỗi chính em cũng cảm thấy không lý do gì có thể bào chữa cho tụi mất nhân tính IS được nữa. May quá vụ "40 trẻ em gì đó" thì em không biết.
Thôi, xong vụ này em out. Trước khi có vụ bệnh viện thì em đã luôn nhận định đây là vấn đề con gà quả trứng và đến giờ vấn thế. Thằng nào cũng có cớ để bảo thằng kia sai trước (trong khi cái thằng sai đầu tiên là Anh quốc thì giờ đang rung đùi xoa tay vứt lại một mớ hẩu lốn). Tương lai thằng nào cũng bảo thằng kia phải lùi bước trước thì tao mới lùi, trong khi chẳng thể bảo ban được các phe phái trong chính nội bộ của mình. Giờ em chỉ quan tâm đến liệu có WW3, giá vàng có tăng và kinh tế nhà em có ảnh hưởng vì nó không thôi. Mệt!

Orisis

Xe tải
Tin giật gân bao giờ cũng dễ lan, còn tin nào phức tạp, đòi hỏi phải lập luận, đối chiếu, kiểm chứng... thì số đông khó tiêu hóa hơn. Thằng BBC em đoán không phải là nó muốn tin phe Palestine hơn đâu, nhưng tin đó giật gân hơn thì nó cứ ném lên trước đã, chú thích cái dòng chữ nhỏ "according to Palestinian officials" ở đằng sau để tránh trách nhiệm. Mà đọc tin giật gân như thế rồi còn ai quan tâm đến nguồn nào nói nữa đâu?
Nhìn 2 post thì thấy nó nghiêng về bên hamas rồi cụ. Nó đưa tin như vậy gây ra hậu quả nghiêm trọng. Điển hình hôm nay biểu tình khắp nơi. Mình hi vọng chính quyền nên đập bọn media này. Tụi này càng ngày càng ngáo.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ nào bảo không có bom, tên lửa nổ trên không (chưa va chạm mặt đất) vào đây tham khảo nhé.

patuana76

Xe container
Cụ vẫy cờ trắng sớm thế, cụ xem thử ảnh này thì nhìn ngay ra hố bom sâu hoắm của IDF ngay ý mà

View attachment 8149975

ảnh trong bài báo của cnn

Tôi có gì đâu mà cần đến cờ trắng với đen?
Anh nhầm tôi với ai à?

SYRIA

Xe buýt
Thế giới ko có nổi một nghị quyết lên án hành động diệt chủng man rợ bổ cuốc đến chết hoặc lột đồ xác cô gái vô tội mang đi diễu phố hoan hô của Hamas thì làm gì có chuyện sẽ quan tâm đến việc Israel phản pháo, bắn tên lửa vào khủng bố núp trong dân. Thế giới này nó vận hành thế vậy rồi.
Hamas nó giết dân ixren thì tìm hamas mà giết nó. Giận thằng hamas cực đoan, cứ nhè dân thường dội bom là diệt chủng. Nhà nước ixaren không kiểm soát được tổ chức hamas cứ đè dân thường dội bom rồi biện minh là tự vệ. Đúng là hết nói nổi