[Funland] Căng: Palestine đi quá giới hạn sang Israel.

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Người PL ở IS ...tức là tp mà cụ bảo có quốc tịch IS hoặc sống bên IS ý...cụ đọc hiểu còn chưa sõi thì tranh luận làm gì?
Em còn nói ở bờ Tây nữa mà, bờ Tây ko thuộc IS à , vaf Vẫn có đại sứ . Cụ lại công kích cá nhân rồi.

Cụ cứ cố loại toàn bộ người Palestine khỏi thế giới ả rập, vậy giờ em đưa tiếp người Jordan cho cụ tìm cách loay hoay nhé: Israel hợp tác tạo vài chục ngàn công ăn việc làm cho người Jordan, giúp Jordan mua khí giá rẻ, tiết kiệm hàng trăm triệu usd, đổi nước ngọt lấy điện cho Jordan:

.

Chờ cụ loại Jordan ra khỏi thế giới ả rập để em đưa tiếp nước khác.

Chỉnh sửa cuối:

cukkoo

Đi bộ
Ofer nhiều lúc nói ph.ản động thật :) Palestine được 138 / 193 thành viên Liên hợp quốc công nhận mà nói không công nhận. Không khéo thì Of cũng thành rác thông tin như tiktok
Báo công an nhé, ko lại bảo rác tiktok. Quốc gia độc lập thực sự gồm có những gì thì thì cụ tự đi mà gg.

xukthal

Xe lăn
Em còn nói ở bờ Tây nữa mà. Cụ lại công kích cá nhân rồi.

Cụ cứ cố loại toàn bộ người Palestine khỏi thế giới ả rập, vậy giờ em đưa tiếp người Jordan cho cụ tìm cách loay hoay nhé: Israel hợp tác tạo vài chục ngàn công ăn việc làm cho người Jordan, giúp Jordan mua khí giá rẻ, tiết kiệm hàng trăm triệu usd, đổi nước ngọt lấy điện cho Jordan:

.

Chờ cụ loại Jordan ra khỏi thế giới ả rập để em đưa tiếp nước khác.
Em chả loại ai cả, cụ đọc ko kỹ cái còm em hỏi cụ kia thôi, đây mời cụ cho ý kiến:
Thì toàn bốc phét mà, vậy mới vui :))
Cơ mà quay lại vđ chính, cụ thử nhận định xem nếu làm 1 cái vote cho các nước ở Trung Đông:
1. Xóa sổ HM và PL
2. Xóa sổ IS

Kết quả ntn?
Ps: các nước ở TĐ bao gồm cả IS, cả Jordan cả Gaza cả Bờ Tây nhé

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Em chả loại ai cả, cụ đọc ko kỹ cái còm em hỏi cụ kia thôi, đây mời cụ cho ý kiến:

Ps: các nước ở TĐ bao gồm cả IS, cả Jordan cả Gaza cả Bờ Tây nhé
Em chỉ chứng minh ý này của cụ sai thôi:

Em mới bs còm, cụ đọc lại :D
Mấy cái cụ nói cũng chỉ là nhìn từ 1 phía. Ví dụ với TGHG thì IS là số âm...thế thôi (trừ mấy th HM mà cụ nêu nếu có).
Giờ nếu cụ ko loại jordan ra khỏi thế giới hồi giáo như từng loại người Palestine thì cụ sai. Thế thôi.

xukthal

Xe lăn
Giờ nếu cụ ko loại jordan ra khỏi thế giới hồi giáo như từng loại người Palestine thì cụ sai. Thế thôi
Em hỏi ý kiến cụ kia chứ em có kết luận đâu mà sai vs đúng?
Ý cụ là nếu có cái vote kia thì Jordan sẽ chọn xóa sổ HM và PL chứ gì? :D
Cứ cho là đúng thế đi...Còn các nước HG khác? Và tỷ lệ % sẽ nghiêng về bên nào?

Delta

Xe buýt
Tra cứu giúp cụ:

1. Trước hết phải nói về cuộc chiến Israel- Libăng 1982: Sau khi thua trận năm 1967, dân Palestin chạy nạn rất nhiều sang miền Nam Li-băng và PLO cũng đặt bản doanh tại đó.

PLO thực chất gồm nhiều nhóm kháng chiến khác nhau, trong đó có 1 nhóm rất cực đoan là Abu Nidal. Vì quá cực đoan nên năm 1974 Abu Nidal và Mammus Abbas (chính ông Tổng thố.ng Palestin bây giờ) xung đột dữ dội và sau đó Abu Nidal tách ra khỏi PLO.

Năm 1982, Abu Nidal thực hiện vụ ám sát đại sứ Israel tại Pháp. Mặc dù biết Abu Nidal không còn trong PLO nhưng Israel lại đẩy tội cho PLO để lấy cớ tấn công PLO tại Li-băng.

Cuộc tấn công là tai nạn thực sự với quốc gia Li-băng. Đất nước đang từ 1 quốc gia giàu có xinh đẹp trở nên tan hoang bởi bom đạn Israel, trong khi người Li-băng thực sự không làm gì chống lại Israel, ít nhất là năm 1982.

2. Chính vì thế mà người Hồi giáo Li-băng (hơn 40% dân số Li-băng là Hồi giáo) hết sức căm phẫn, và từ đó ra đời những tổ chức tự vệ bán vũ trang để chống lại Israel. Các tổ chức này nhanh chóng tìm ra 1 thần tượng để noi theo là giáo chủ Khomeini của Iran.

3. Khomeini hết sức vui lòng tiếp nhận sự sùng bái của người Hồi giáo Li-băng. Ông ta đã gửi sĩ quan sang đào tạo quân sự cho họ, chủ trì việc hợp nhất các nhóm ban đầu lại thành 1 tổ chức thống nhất và tự mình đặt tên cho tổ chức là "Hezbollah" tức là "Đảng của Allah".

Như vậy, tên gọi "Hezbollah" chính là do Khomeini của Iran đặt cho tổ chức này. Hezbollah kết tội Israel trong việc xâm lược, chiếm đóng và tàn phá Li-băng và do đó chủ trương chống nhà nước Israel đến cùng, mặc dù có nói là họ không chống người Do thái nói chung.

4. Qua nhiều bước phát triển, hiện nay Hezbollah đã trở thành tổ chức quân sự-chính trị lớn nhất của Li-băng (cụ nhớ là của Li-băng chứ không phải của Palestin nhé). Có ghế trong Quốc hội Li-băng, và nhất là có 1 lực lượng vũ trang lớn, được coi la còn mạnh hơn cả quân đội Li-băng.

5. Hezbollah không công bố số quân và trang bị. Các ước tính Ph Tây cho rằng Hezbollah có khoảng 60-100 ngàn quân cấp 1 (được đào tạo kỹ) và vài chục ngàn quân cấp 2. Trang bị chủ yếu là Katjusha đời mới, rất nhiều rockets các loại (ước tính từ 150 đến 300 ngàn) và cả tên lửa dẫn đường.

Nói chung, về quân sự thì Hezbollah ở một tầng thứ khác hẳn so với Hamas, chủ yếu là xem lần này họ có định chơi tất tay hay không.
Nói Libăng tan hoang vì cuộc tấn công của Israel cũng không chính xác lắm, vì trước đó đất nước này cũng đã tan nát trong cuộc nội chiến kéo dài từ năm 1975 rồi.

Dan du an

Xe ba gác
Tóm lại, hôm nay đánh xong chưa các cụ. Toàn thấy các cụ bàn đâu đâu.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Có tới khoảng 500 người VN ta ở Israen, trong đó có tầm 150 tu nghiệp sinh ngành nông nghiệp. Không thấy nói có bao nhiêu người VN ở phía Pales, hy vọng ko có ai.
Có bài nói 16 người ở Gaza đã được di tản ngay từ mấy ngày sau khi Hamas tấn công.

TamchieumoI

Xe buýt
Em loại bọn HM nhất là thủ lĩnh ra khỏi mọi tranh luận của em trên đây.
Nếu không còn tụi HM thì dân Palestine không còn bị tẩy não, thao túng, khống chế đe dọa nữa..Lúc đó Is nó mở biên tăng quota cho sang đất nó lao động kiếm tiền khéo lại mừng quá.

baba77

Xe tăng

Ku_den

Xe tải

Dan du an

Xe ba gác
Người Israel giỏi thế này nếu đưa họ lên bắc cực có khi họ phát triển ầm ầm các cụ nhỉ.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
- Chụp mũ, xúc phạm người khác
Ban nick 07 ngày, dừng viết bài trong thớt

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Oteconde

Xe buýt
Nếu không còn tụi HM thì dân Palestine không còn bị tẩy não, thao túng, khống chế đe dọa nữa..Lúc đó Is nó mở biên tăng quota cho sang đất nó lao động kiếm tiền khéo lại mừng quá.
Ở cuộc chiến này thì em không bênh IS với cả PL. Họ đều là nạn nhân thôi.
Chiêu trò này của đế quốc quá dã man, to thì là Pakistan - Ấn độ, Nam - bắc Triều tiên, Việt Nam, nhỏ nhỏ như Ác mê ni a - Ai déc bai dan...

Nào là tôn giáo, nào là dân tộc, nào là ý thức hệ, nào là bảo vệ, nào là khủng bố... Bản chất vẫn là vứt ra 1 cục xương, cho 2 con chó tranh nhau, không hơn. (cái bố láo của đế quốc ở đây thì 2 con chó đó từng là anh em, có khi là chung giống nòi, ruột thịt thân thiết...)

Chắc chắn IS không yên ổn ở cái đất đó đâu. có thể là vài chục năm, hoặc vài trăm năm sau, sẽ có lúc IS bị đập cho ra bã. Như quá khứ đã bị đập và chiếm đóng hàng vài chục lần thôi...

Góc nhìn của cụ thực dụng quá. nhưng Ở vấn đề này tiền không phải là tất cả đâu, độc lập, tự do mới là quan trọng nhất. đâu xa, ngày trước các cụ chúng ta nghèo thế này xưa vẫn chiến đấu ngoan cường đó thôi. Cùng lắm thì đổi mạng 1-1 2-1 3-1... cũng đổi. Thế nào là chính nghĩa, là đúng, là lẽ phải, thì cả IS và PL đều đang đi tìm. Ta cứ đi tìm đi tìm...'

Chuẩn bài nhất, thì ở khu vực đó, lập 1 nhà nước hợp chủng quốc - không phân biệt tôn giáo, nguồn gốc, dân tộc, màu da, tôn giáo nào cũng nhận, dân tộc nào cũng thu, thì may ra mới yên ổn được.

Chỉnh sửa cuối:

.Bo My

Xe container
Có bài nói 16 người ở Gaza đã được di tản ngay từ mấy ngày sau khi Hamas tấn công.
ở gần chứ không phải ở trong Gaza. Gaza bị phong tỏa mười mấy năm, chỉ có như nhân viên LHQ mới được vào.

Ngoc Que

Xe tải
Cái dải Gaza bé tí tẹo mà chứa hơn 2tr người, đất đai thì khô cằn, đến h vẫn ko chủ động được nguồn điện, nước....Xin hỏi các cụ 2tr dân ở đây lấy gì ăn nếu ko nhờ viện trợ quanh năm? Ko có nhà nước, ko có nội lực, ko tự chủ được gì, vậy mà cứ đòi diệt Do thái? Có lẽ chỉ làm quân bài cho mấy ông Hồi giáo giật dây.

.Bo My

Xe container
Cái dải Gaza bé tí tẹo mà chứa hơn 2tr người, đất đai thì khô cằn, đến h vẫn ko chủ động được nguồn điện, nước....Xin hỏi các cụ 2tr dân ở đây lấy gì ăn nếu ko nhờ viện trợ quanh năm? Ko có nhà nước, ko có nội lực, ko tự chủ được gì, vậy mà cứ đòi diệt Do thái? Có lẽ chỉ làm quân bài cho mấy ông Hồi giáo giật dây.
họ muốn độc lập tự do thôi, để tự sản xuất điện nước, không phải đi làm đập đá cho Israel.

vo nho

Xe điện
Thưa cụ.... Hamas sinh ra từ hận thù. Hamas không còn nữa thì lại có những anh khác lên thay. Và các nước hay các tổ chức thù địch Israel vẫn cấp tiền vũ khí chiến tiếp thui.

Israel chỉ giải quyết phần ngọn nhưng khi giải quyết lại càng gây thêm thù hằn thì cũng chỉ yên bình vài năm rùi lại bị khủng bố.