[Funland] Căng: Palestine đi quá giới hạn sang Israel.

Jason88

Xe tăng
Đấy là tin nội bộ nha, cụ chả biết rì thì ngồi im đê.

Riêng em em thì lại mong như này, rất tàn nhẫn nhưng mà cái bọn HM ấy chả đóng góp mọe gì cho sự phát triển của nhân loại, nếu để chọn 1 thằng sống và 1 thằng tèo thì em chọn Israel sống, dựa trên những cống hiến và thành tựu của họ cho nhân loại nói chung. Thế nên 1 đập ăn quan bọn HM, để nhân loại tiếp tục đi lên.
Nếu bọn Hê bô lác làm càn, em cũng mong bọn Mẽo vả tô ma hốc cho chúng nó tiệt nọc luôn.
Thiên nhiên có chọn lọc tự nhiên thì nhân loại cũng cần phải có chọn lọc nhân tạo để đi lên, dăm ba cái thứ không biết làm ăn, không góp phần cho sự phát triển chung thì loại bớt cũng là lẽ thường từ xưa tới nay.
Có như vậy mới thúc đẩy con người ta cố gắng, để mạnh lên và tồn tại.
cụ còm rất rõ ràng quan điểm, ko nói đạo lý nhiều, nếu phải chọn 1 trong 2 thì chọn thằng có nhiều đóng góp cho nhân loại. Chính xác nhưng chắc chắn ko làm được như vậy. Thế giới có nhiều thái cực nên e nghĩ chỉ thời gian nữa đủ thiệt hại đau thương thì sẽ đàm phán chia lại địa bàn thôi.

Đông86

Xe điện
Israel bắt đầu lại cấp nước cho vùng Nam Gaza.
Thế cũng là tốt. Hỏi chiến tranh có đâu cấp nước cho "vùng địch" nhỉ.

xe365

Xe buýt
Em cũng nghĩ giống cụ nhưng không dám còm vì sợ bị chê vô nhân đạo! :D
Em chỉ nói lên quan điểm của em thôi. Còn việc bị đánh giá là vô nhân đạo hay không thì khó tránh, đơn giản là nó chả ản hưởng gì đến tình hình bên đó cả, cccm có nhân đạo mấy thì cũng...chả giúp gì hay chả ý nghĩa gì nếu chỉ chém gió ở đây.
Em cũng chả giúp gì được cho Israel hay Pal nên có gì phải ngại đâu ạ :)

Chauthanh11

Xe điện
Cụ với em cũng chỉ hóng trên Net thế thôi, chứ Nuke thì em nghĩ tầm BTT có thì nhiều nc nó có nhưng ko công khai vì nhiều lý do. Có phải th nào cũng thích khoe như BTT với Pakistan đâu 😁
Nuke là vũ khí chiến lược , có phải khoe thì kẻ thù mới rén , mới không dám manh động . Chứ chẳng ai dấu diếm để làm gì ?
Vì nếu đã dùng thì thằng dùng cũng bay màu luôn .
Và nó là độc quyền của các nước lớn , làm gì có chuyện nhiều nước có ở đây ?

.Bo My

Xe container

Jason88

Xe tăng
Israel bắt đầu lại cấp nước cho vùng Nam Gaza.
Thế cũng là tốt. Hỏi chiến tranh có đâu cấp nước cho "vùng địch" nhỉ.
chắc chắn là áp lực từ chính quyền cụ Biden và các quốc gia khác để cứu trợ tạm thời khỏi các thảm họa nhân đạo

AcidS

Xe điện
Cụ nào thông thạo biên giúp em đôi dòng về nhóm Hezbollah vì em thấy Is có vẻ rén đội này.
Sang giúp Assad giữ chính quyền là thực chiến gần nhất nếu tui không nhầm.

Cái vụ này có cụ nào đưa tin chưa nhỉ?

xukthal

Xe lăn
Nuke là vũ khí chiến lược , có phải khoe thì kẻ thù mới rén , mới không dám manh động . Chứ chẳng ai dấu diếm để làm gì ?
Vì nếu đã dùng thì thằng dùng cũng bay màu luôn .
Và nó là độc quyền của các nước lớn , làm gì có chuyện nhiều nước có ở đây ?
BTT và PKT có phải nc lớn và tự sx ra nuke ko cụ?
Nếu 2 nc này có thì ts Iran và Is ko có đc = cách 2 nc kia có?

.Bo My

Xe container
Cụ nào thông thạo biên giúp em đôi dòng về nhóm Hezbollah vì em thấy Is có vẻ rén đội này.
Hezbolla do Iran giúp thành lập (cùng giáo phái Shia) khi Israel xâm lược Li ban, và nhóm này đã tiêu diệt nhà nước ngụy Nam Li Băng do Israel thành lập.

xukthal

Xe lăn
Hezbolla do Iran giúp thành lập (cùng giáo phái Shia) khi Israel xâm lược Li ban, và nhóm này đã tiêu diệt nhà nước ngụy Nam Li Băng do Israel thành lập.
Hez nó đánh lui Is 2 lần rồi, Is ngán tụi này nhất trong các t/c HGCĐ.

xe365

Xe buýt
cụ còm rất rõ ràng quan điểm, ko nói đạo lý nhiều, nếu phải chọn 1 trong 2 thì chọn thằng có nhiều đóng góp cho nhân loại. Chính xác nhưng chắc chắn ko làm được như vậy. Thế giới có nhiều thái cực nên e nghĩ chỉ thời gian nữa đủ thiệt hại đau thương thì sẽ đàm phán chia lại địa bàn thôi.
Vâng, em cũng mới chém vui với 1 cụ, rằng em chỉ nói lên quan điểm của em thôi, còn nó chả ảnh hưởng gì đến Isr hay Pal cả.
Chả giúp Isr thắng nhanh hơn hay cũng chả làm HM tổn thất thêm gì :D
Giá mà thỏa thuận được thì còn gì bằng

Chauthanh11

Xe điện
BTT và PKT có phải nc lớn và tự sx ra nuke ko cụ?
Nếu 2 nc này có thì ts Iran và Is ko có đc = cách 2 nc kia có?
Nhưng 2 thằng đó là đệ của Tàu và được giúp đỡ nhiệt tình cụ nhé .
Còn Iran thì chẳng đồng minh với ai , nhà khoa học về hạt nhân thì thỉnh thoảng Israel sang tận nơi làm thịt .
Và Triều Tiên và Pakistan đều show hàng ra để dằn mặt ông nào muốn gây sự , và hiệu ứng rõ ràng là chẳng ông nào dám đụng đến họ cả .
Nuke chỉ để hù chứ không phải để dùng cụ ạ . Dùng thì xác định mình cũng xong .

Jason88

Xe tăng
Cụ Biden vừa mới còm
Tôi đã nói chuyện với Tổng thống Chính quyền Palestine Abbas để lên án cuộc tấn công của Hamas vào Israel và nhắc lại rằng Hamas không ủng hộ quyền nhân phẩm và quyền tự quyết của người dân Palestine.
Tôi đảm bảo với ông ấy rằng chúng tôi đang làm việc với các đối tác trong khu vực để đảm bảo nguồn cung cấp nhân đạo đến được với dân thường ở Gaza và ngăn chặn xung đột lan rộng.

xukthal

Xe lăn
Xét về thực lực Hamas chỉ là con tép mà sao Mỹ điều tận 2 tầu sân bây qua.
Giá như đưa 1 tầu sân bay vào Biển Đen có phải Nga rén rút quân rồi.
Bắt nạt bọn yếu hơn thôi, đến tầm Nga với Tàu là Mẽo né ngay ...dại gì :D

Delta

Xe buýt
Dân PA là dân thuộc địa mà, có biết chữ đâu mà biết bọn Is đang định đuổi cả làng, cả huyện.

Truyền thống bọn Anh và thực dân là chia nhỏ để trị hết cỡ,chỉ cần khác biệt tí tẹo là chúng nó chia ra.
Cộng đồng Arab (cả Hồi giáo và Thiên chúa) trên đất Palestine (tức là cả đất Israel và Palestine bây giờ) đã lập Nghị viện Arab Palestine (Palestine Arab Congress) năm 1919 nhưng nước Anh (đang chiếm đóng) không công nhận Nghị viện Arab Palestine.

Thời kỳ đó Ottoman đã ký đầu hàng Liên minh (Allies) nên Arab, Hồi giáo như rắn mất đầu. Lúc đó Hồi giáo cũng chưa có OIC (Tổ chức hợp tác Hồi giáo) hay Arab League (Liên minh Arab) nên mạnh ai nấy chạy thôi.

Hồi giáo Ottoman buông hẳn Arab rút về thủ đất Thổ Nhĩ Kỳ, Istanbul.
Người ả rập có làm mà. Dưới thời thực dân anh thay vì đánh anh thì họ tàn sát người do thái cả phụ nữ trẻ con. Trang 171 có bài báo năm 1929 đăng tin.
Có thể chia ra 2 giai đoạn: trước thời Ủy trị Anh và trong thời Ủy trị Anh.

Trong giai đoạn trước Ủy trị Anh, đất Palestine trong đế chế Ottoman được coi như một phần của Syria (Syria thuộc Ottoman bao gồm Syria, Liban và Palestine/Israel hiện nay), và nhân vật Ả rập quan trọng nhất đại diện đấu tranh cho quyền lợi của người Ả rập ở Palestine là vua Faisal 1. Tuy nhiên ông này chỉ quan tâm đến ngôi vua Syria mà không quan tâm mấy đến Palestine (lúc đó không quan trọng bằng Damascus và Beirut). Sau khi được người Anh "đền bù" cho ngôi vua Iraq, ông này không còn đoái hoài gì đến quyền lợi của người Ả rập ở Palestine.

Trong giai đoạn Ủy trị Anh, người Ả rập ở Palestine không có một tổ chức nào đại diện cho tới khi tổ chức Arab Higher Committee (AHC) được thành lập năm 1936, đứng đầu là Amin Al Husayni. AHC không làm được gì nhiều ngoài tổ chức đình công, và đưa ra yêu sách với người Anh đòi cấm người Do thái nhập cư, cấm người Do thái mua đất của người Ả rập... Tuy nhiên tổ chức này chỉ hoạt động được 1 năm trước khi bị người Anh loại ra ngoài vòng pháp luật do liên quan đến một vụ ám sát quan chức Anh ở Palestine. Trong thế chiến 2, người từng đứng đầu AHC Amin Al Husayni có quan hệ tốt với Đức Quốc xã, và đã cố gắng ngăn cản người Do thái châu Âu chạy trốn khỏi chế độ Quốc xã sang Palestine.

Bundesarchiv_Bild_146-1987-004-09A,_Amin_al_Husseini_und_Adolf_Hitler.jpg

Husayni gặp Hitler tại Đức năm 1941, trong đó Husayni tuyên bố "người Ả rập là bạn của người Đức, vì cả hai có chung kẻ thù: người Anh, người Do thái..."

thangmh

Xe buýt
Vâng, em cũng mới chém vui với 1 cụ, rằng em chỉ nói lên quan điểm của em thôi, còn nó chả ảnh hưởng gì đến Isr hay Pal cả.
Chả giúp Isr thắng nhanh hơn hay cũng chả làm HM tổn thất thêm gì :D
Giá mà thỏa thuận được thì còn gì bằng
Đúng là hơi vô nhân đạo nhưng thực tế cuộc sống thường diễn ra như cụ viết ở trên.
Chỉ có điều là nó không phụ thuộc vào ý chí cá nhân hay đóng góp nhân loại gì cả. Đôi khi tự nhiên cực kỳ tàn nhẫn. Đỉnh cao đóng góp cho nhân loại như văn minh La mã, lại sụp đổ bởi mấy ông barbarian.

xukthal

Xe lăn
Còn Iran thì chẳng đồng minh với ai , nhà khoa học về hạt nhân thì thỉnh thoảng Israel sang tận nơi làm thịt .
Và Triều Tiên và Pakistan đều show hàng ra để dằn mặt ông nào muốn gây sự , và hiệu ứng rõ ràng là chẳng ông nào dám đụng đến họ cả .
Mỹ nó dùng đấy thôi.. có bị sao đâu...chết cả 160k dân Nhật mà còn đc tung hô đấy?
BTT và PKT đc Tàu giúp thì IR cũng có thể đc Nga nó giúp... còn show hay ko tùy từng nc tùy từng lúc chứ phải th nào cũng húng như BTT đâu?

xe365

Xe buýt
Chuẩn cụ nhỉ, như cụ nào đó còm bên thớt Ukr, hột nhưn chỉ giá trị khi còn trên bệ phóng chứ phóng đi rồi chả ý nghĩa gì, xác định ôm bom cùng tèo :D

Trừ khi như Mẽo ngày xưa ném xuống Nhật thì lúc đó nó là trùm, chả sợ bố con thằng nào chơi lại. Giờ mà chơi Nuc là coi như hết bài.

xukthal

Xe lăn
Đấy là tin nội bộ nha, cụ chả biết rì thì ngồi im đê.

Riêng em em thì lại mong như này, rất tàn nhẫn nhưng mà cái bọn HM ấy chả đóng góp mọe gì cho sự phát triển của nhân loại, nếu để chọn 1 thằng sống và 1 thằng tèo thì em chọn Israel sống, dựa trên những cống hiến và thành tựu của họ cho nhân loại nói chung. Thế nên 1 đập ăn quan bọn HM, để nhân loại tiếp tục đi lên.
Nếu bọn Hê bô lác làm càn, em cũng mong bọn Mẽo vả tô ma hốc cho chúng nó tiệt nọc luôn.
Thiên nhiên có chọn lọc tự nhiên thì nhân loại cũng cần phải có chọn lọc nhân tạo để đi lên, dăm ba cái thứ không biết làm ăn, không góp phần cho sự phát triển chung thì loại bớt cũng là lẽ thường từ xưa tới nay.
Có như vậy mới thúc đẩy con người ta cố gắng, để mạnh lên và tồn tại.
Em thì thấy ngược lại, do mâu thuẫn tôn giáo sâu sắc và lâu đời thì có diệt PL đi lại có tc HG khác đối đầu và Trung Đông ko bh ngớt loạn lạc ...vì thế có 2 giải pháp:
- Nhân đạo: Bế Is sang lục địa khác tránh xa HG
- Cực đoan: Ko bế đc thì xóa sổ IS
Thế là Trung Đông yên lành.