[Funland] Căng: Palestine đi quá giới hạn sang Israel.

patuana76

Xe container
Thế giới là bàn cờ của các quốc gia lớn. Khi ả rập hùng mạnh họ cũng thôn tính đến tận Tây ban nha của Châu Âu. Khi họ yếu thì họ lại bị Ottoman hay Anh chiếm. Giờ thế giới bao nhiêu quốc gia mạnh muốn ảnh hưởng vùng này mà cụ muốn tránh, đòi tránh và đổ tội cho một dân tộc có vài triệu người? Ko có israel thì Palestine vẫn loạn. Nhìn Hamas và Fatah giết nhau, nhìn Hamas thanh trừng các sắc tộc lâu đời khác xem. Các nước hồi giáo ko có dầu hoặc đội người hoa gánh tạ cho thì toàn nghèo loạn và dân chạy sang châu Âu tỵ nạn thôi.
Có những cái là do vận động xã hội mà mạnh yếu tự nhiên, và có những cái là do tính toán bơm vá để đạt mục đích.
Vụ thả cửa cho Do Thái di cư lập quốc ở giữa thế giới Ả Rập không phải là tự nhiên. Và những anh nào làm ra chuyện đó đến giờ vẫn mang đủ xe, pháo đi bảo vệ con tốt đó. Nhìn rõ như ban ngày.

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Em có cùng quan điểm với cụ và như ông bộ trưởng Isarel đã nói là ở Israel không có người dân vô tội. Chính người dân bầu chính quyền Israel một tổ chức quyết tàn sát người Palestine làm lãnh đạo thì ngày nay họ phải chấp nhận sống trong khủng bố thôi. Biết chúng nó là lũ khát máu giết người không ghê tay mà còn ủng hộ chúng nó thì oan khuất nỗi gì..

Em mạn phép thay một số chữ bôi đậm vào chính còm của cụ. Xin nhắc lại là em ko ủng bộ Hamas nhé, những thằng bắn vào dân thường đều xứng đáng bị tiêu diệt.
Cụ tung tin giả rồi. Israel ko bị khủng bố vẫn cung cấp điện nước nhu yếu phẩm dịch vụ y tế cho người Palestine thậm chí cả người nhà lãnh đạo Hamas. Người Palestine nhập tịch israel không thiếu, chiếm 1/5 dân số. Cụ bịa tin israel tàn sát chính sắc dân của họ như thế là không được.

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Có những cái là do vận động xã hội mà mạnh yếu tự nhiên, và có những cái là do tính toán bơm vá để đạt mục đích.
Vụ thả cửa cho Do Thái di cư lập quốc ở giữa thế giới Ả Rập không phải là tự nhiên. Và những anh nào làm ra chuyện đó đến giờ vẫn mang đủ xe, pháo đi bảo vệ con tốt đó. Nhìn rõ như ban ngày.
Kết quả là có một quốc gia phát triển khoa học kỹ thuật y tế, đủ điều kiện cải tạo đất đai, phát triển nông nghiệp ở vùng đất chó gà ăn sỏi này, giúp đỡ rất nhiều các quốc gia khác đến học tập, đến người nhà của kẻ thù cũng muốn sống , còn kẻ thù yên tâm giao con cháu cho họ chữa chạy . Ngay bên cạnh là mớ hỗn loạn độc tài nội chiến nghèo khó…

Jason88

Xe tăng
Triều Tiên hay Cuba mặc dù độc lập nhưng bị cấm vận thì phát triển kinh tế kiểu gì cụ ơi?!
Còn Palestine thì chưa có nổi nhà nước cho dân tộc mình thì lấy đâu ra mà phát triển kinh tế?
ít nhất nó sẽ không khổ như hiện tại cụ ạ, ăn ko đủ suốt ngày chỉ nghĩ đến cầm súng với chế tạo vũ khí. Nhưng mà thôi, mình ở ngoài bình luận thì cứ bình vậy, bọn này tư duy ăn sâu vào tiềm thức ko thay đổi được đâu.

patuana76

Xe container
Kết quả là có một quốc gia phát triển khoa học kỹ thuật y tế, đủ điều kiện cải tạo đất đai, phát triển nông nghiệp ở vùng đất chó gà ăn sỏi này, giúp đỡ rất nhiều các quốc gia khác đến học tập, đến người nhà của kẻ thù cũng muốn sống , còn kẻ thù yên tâm giao con cháu cho họ chữa chạy . Ngay bên cạnh là mớ hỗn loạn độc tài nội chiến nghèo khó…
Được buff mà. Tốt nhập cung thì xe pháo phải bọc kỹ chứ. Tướng sĩ cũng phải ghểnh lên gác xuống để phối hợp.
Kể mà các anh ấy kéo về New York cho lập quốc, có khi phát triển ngon gấp 3 rồi ấy chứ.
Mà Trung Đông lại bình lặng hơn.

sucsong12

Xe hơi
Được buff mà. Tốt nhập cung thì xe pháo phải bọc kỹ chứ. Tướng sĩ cũng phải ghểnh lên gác xuống để phối hợp.
Kể mà các anh ấy kéo về New York cho lập quốc, có khi phát triển ngon gấp 3 rồi ấy chứ.
Thế cụ lại chưa biết có 6.4tr người do thái ở Mỹ rồi.
Nhưng để thành lập 1 quốc gia vẫn cần 1 vùng đất riêng biệt và thuộc địa là nơi hợp lý nhất. Người do thái vẫn lựa chọn về đất tổ nơi không có dầu mỏ tài nguyên, mảnh đất cho ăn đá gà ăn sỏi.

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Ơ, em đã nói đó là bàn cờ thì sao bình lặng được. Ko có israel thì nội chiến nghèo đói như xung quanh còn tệ hơn. Nhìn Fatah tham nhũng và Hamas bạo lực là thấy thôi. Có được israel là điểm sáng ko chỉ với nhân dân khu vực mà còn với nhân dân thế giới. Các nước nghèo đến hợp tác ko chỉ kỹ thuật nông nghiệp mà còn kỹ thuật khoa học quân sự. Ko hiểu sao cụ lại hậm hực vì điều đó thế. Tài phiệt do thái ở new york đầy ra nhưng giúp đỡ gì được các nước thế giới thứ 3.

patuana76

Xe container
Ơ, em đã nói đó là bàn cờ thì sao bình lặng được. Ko có israel thì nội chiến nghèo đói như xung quanh còn tệ hơn. Nhìn Fatah tham nhũng và Hamas bạo lực là thấy thôi. Có được israel là điểm sáng ko chỉ với nhân dân khu vực mà còn với nhân dân thế giới. Các nước nghèo đến hợp tác ko chỉ kỹ thuật nông nghiệp mà còn kỹ thuật khoa học quân sự. Ko hiểu sao cụ lại hậm hực vì điều đó thế. Tài phiệt do thái ở new york đầy ra nhưng giúp đỡ gì được các nước thế giới thứ 3.
Biết không bình lặng được thì lẳng lặng mà xem thôi. Cần hiểu thế sự chứ đừng sồn sồn bênh bên này, nhục mạ bên kia.
Mọi sự đều có nguyên nhân của nó. Bác chưa ở hoàn cảnh của người ta thì đừng nên phán xét gì họ.

sucsong12

Xe hơi
Biết rõ. Đội đó cũng ảnh hưởng khá lớn đến chính trường Mỹ đấy. Kéo nốt đội nằm ở Trung Đông về lập quốc gia Do Thái ở New York là đẹp mà.
Hạn chế nói những ý tưởng không có cơ sở
Không có quốc gia nào tự nhiên cắt đất mà đẹp với xấu.
đất của người Anh thời đó là tiền của Người Do thái.
Vụ alaska cũng tương tự

adxnguyen

Xe tăng
Tức là kẻ yếu muốn làm gì cũng đc, muốn giết ai thì giết, muốn khủng bố đâu cũng ok. Kẻ mạnh thì phải tuân thủ Luật quốc tế. =))
Hamas có mạnh đâu mà vẫn bắn rocket vào khu dân cư, tàn sát dân thường dã man mà có cần quan tâm luật quốc tế đâu cụ. Thời chiến thì dân phải biết vùng chiến sự mà di tản chứ trước giờ các cuộc chiến kiểu gì chẳng xảy ra ở chỗ từng có người ở, chả lẽ tất cả các quốc gia trên thế giới từ trước đến giờ đều vi phạm luật quốc tế hết à?
Hai thằng đàn ông đánh nhau. Một thằng cứ chạy sang cắn trộm được một cái rồi lại chạy về núp váy vợ và con. Thì hỏi cụ có cố tránh đến mấy thì cũng không thể nào hạn chế việc sẽ có quả đấm trượt tay văng trúng mặt vào người vợ hay con ông kia được cụ ạ.

Nhìn rộng ra thì bọn Hamas nó đã muốn sử dụng tính mạng và tài sản của dân thường P làm công cụ che chắn cho các hoạt động khủng bố của chúng nó, thì rất khó để các cuộc không kích của quân đội Israel không ảnh hưởng tới dân thường. Có chăng là họ sẽ tìm cách giảm thiểu thôi. Tất nhiên quân đội Israel được dân Israel đóng thuế nuôi thì họ phải dùng mọi nguồn lực, vũ khí để bảo vệ người dân họ và đặt lợi ích dân họ lên hàng đầu rồi. Bất kể quân đội của một nước nào trên thế giới cũng sẽ làm điều tương tự như IDF bây giờ thôi nếu dân thường của họ bị giết và đem xác đi diễu hành giữa phố.

Và bọn Hamas rõ ràng như cụ nói là nó thừa biết hậu quả gì sẽ đến với dân thường P. Vì đây đâu phải lần đầu tiên nó cắn trộm và bị trả đũa, nhưng nó vẫn làm. Tiên trách kỷ, hậu trách nhân. Thử hỏi với một bọn vô trách nhiệm với ngay cả đồng bào của chúng nó như Hamas thì sao ko để quân đội Isarel họ nhổ tận gốc và tiễn hết chúng về với thánh Allah luôn lần này đi? Để chúng nó tồn tại thì chắc chắn sẽ còn nhiều dân thường của cả hai bên chết hơn bây giờ.
Hamas có mạnh đâu mà vẫn bắn rocket vào khu dân cư, tàn sát dân thường dã man mà có cần quan tâm luật quốc tế đâu cụ. Thời chiến thì dân phải biết vùng chiến sự mà di tản chứ trước giờ các cuộc chiến kiểu gì chẳng xảy ra ở chỗ từng có người ở, chả lẽ tất cả các quốc gia trên thế giới từ trước đến giờ đều vi phạm luật quốc tế hết à?
Hai thằng đàn ông đánh nhau. Một thằng cứ chạy sang cắn trộm được một cái rồi lại chạy về núp váy vợ và con. Thì hỏi cụ có cố tránh đến mấy thì cũng không thể nào hạn chế việc sẽ có quả đấm trượt tay văng trúng mặt vào người vợ hay con ông kia được cụ ạ.

Nhìn rộng ra thì bọn Hamas nó đã muốn sử dụng tính mạng và tài sản của dân thường P làm công cụ che chắn cho các hoạt động khủng bố của chúng nó, thì rất khó để các cuộc không kích của quân đội Israel không ảnh hưởng tới dân thường. Có chăng là họ sẽ tìm cách giảm thiểu thôi. Tất nhiên quân đội Israel được dân Israel đóng thuế nuôi thì họ phải dùng mọi nguồn lực, vũ khí để bảo vệ người dân họ và đặt lợi ích dân họ lên hàng đầu rồi. Bất kể quân đội của một nước nào trên thế giới cũng sẽ làm điều tương tự như IDF bây giờ thôi nếu dân thường của họ bị giết và đem xác đi diễu hành giữa phố.

Và bọn Hamas rõ ràng như cụ nói là nó thừa biết hậu quả gì sẽ đến với dân thường P. Vì đây đâu phải lần đầu tiên nó cắn trộm và bị trả đũa, nhưng nó vẫn làm. Tiên trách kỷ, hậu trách nhân. Thử hỏi với một bọn vô trách nhiệm với ngay cả đồng bào của chúng nó như Hamas thì sao ko để quân đội Isarel họ nhổ tận gốc và tiễn hết chúng về với thánh Allah luôn lần này đi? Để chúng nó tồn tại thì chắc chắn sẽ còn nhiều dân thường của cả hai bên chết hơn bây giờ.
Đây là một trong các lý do khiến Hamas bị U.S và các nước phương Tây liệt vào danh sách các tổ chức kb.

Luật pháp Quốc tế đưa ra là để làm khuôn mẫu cho cái chung, tránh những thảm hoạ nhân đạo sẽ dẫn tới những thảm hoạ khủng khiếp hơn.

Không thể dùng một cái sai của kẻ khác để biện minh cho cái sai y hệt như thế của mình thành đúng. Hai cái sai không thể thành 1 cái đúng được.

xedieu

Xe cút kít
Cụ nào thông thạo biên giúp em đôi dòng về nhóm Hezbollah vì em thấy Is có vẻ rén đội này.

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Biết không bình lặng được thì lẳng lặng mà xem thôi. Cần hiểu thế sự chứ đừng sồn sồn bênh bên này, nhục mạ bên kia.
Mọi sự đều có nguyên nhân của nó. Bác chưa ở hoàn cảnh của người ta thì đừng nên phán xét gì họ.
Cụ cũng đang phán xét cơ mà. Hamas tàn sát dã man cả những người ko liên quan như vậy mà ko được nhục mạ à? Israel phát triển và uy tín đến độ thủ lĩnh Hamas cũng yên tâm trao con cháu cho, người nhà thì sinh sống an cư lạc nghiệp… thì phải khen chứ.

patuana76

Xe container
Cụ cũng đang phán xét cơ mà. Hamas tàn sát dã man cả những người ko liên quan như vậy mà ko được nhục mạ à? Israel phát triển và uy tín đến độ thủ lĩnh Hamas cũng yên tâm trao con cháu cho, người nhà thì sinh sống an cư lạc nghiệp… thì phải khen chứ.
Bác tìm giúp tôi còm nào tôi phán xét 2 con tốt trong bàn cờ Trung Đông ở thớt này với.

Jason88

Xe tăng
Muốn ngừng chiến thì các nước bảo vệ Hamas cũng phải mạnh tay như Mỹ và phương Tây bọn nó bảo vệ đồng minh ấy, vác tàu chiến, máy bay, xe tăng, quân đội bu kín Gaza đi chứ mõm nhiều quá e thấy chả tác dụng gì. Vác đồ chơi sang là khắc các lực lượng rén ngay. Cho nên e thấy mấy tay Iran Arab Ai Cap...thậm chí cả TQ vẫn mõm (có Nga là ngon nói là làm).

patuana76

Xe container
Hạn chế nói những ý tưởng không có cơ sở
Không có quốc gia nào tự nhiên cắt đất mà đẹp với xấu.
đất của người Anh thời đó là tiền của Người Do thái.
Vụ alaska cũng tương tự
Cơ sở đầy ra. Anh muốn tìm hiểu thì sẽ rõ. Còn không thì coi như tôi nói chơi cũng được.
Cờ ngoài, bài trong mà.

xe365

Xe buýt
Hỏi khí không phải, cụ cho em hỏi là dân Ả Rập nào có vũ khí hạt nhân để chờ Do Thái tụ tập về về để táng luôn một thể ạ 🤣
Hay do chỗ nhà em chưa lắp mạng, nên em không biết là dân Ả Rập đã sở hữu vũ khí hạt nhân để đe doạ Do Thái 🤣🤣🤣
Đấy là tin nội bộ nha, cụ chả biết rì thì ngồi im đê.

Riêng em em thì lại mong như này, rất tàn nhẫn nhưng mà cái bọn HM ấy chả đóng góp mọe gì cho sự phát triển của nhân loại, nếu để chọn 1 thằng sống và 1 thằng tèo thì em chọn Israel sống, dựa trên những cống hiến và thành tựu của họ cho nhân loại nói chung. Thế nên 1 đập ăn quan bọn HM, để nhân loại tiếp tục đi lên.
Nếu bọn Hê bô lác làm càn, em cũng mong bọn Mẽo vả tô ma hốc cho chúng nó tiệt nọc luôn.
Thiên nhiên có chọn lọc tự nhiên thì nhân loại cũng cần phải có chọn lọc nhân tạo để đi lên, dăm ba cái thứ không biết làm ăn, không góp phần cho sự phát triển chung thì loại bớt cũng là lẽ thường từ xưa tới nay.
Có như vậy mới thúc đẩy con người ta cố gắng, để mạnh lên và tồn tại.

xedieu

Xe cút kít
Đấy là tin nội bộ nha, cụ chả biết rì thì ngồi im đê.

Riêng em em thì lại mong như này, rất tàn nhẫn nhưng mà cái bọn HM ấy chả đóng góp mọe gì cho sự phát triển của nhân loại, nếu để chọn 1 thằng sống và 1 thằng tèo thì em chọn Israel sống, dựa trên những cống hiến và thành tựu của họ cho nhân loại nói chung. Thế nên 1 đập ăn quan bọn HM, để nhân loại tiếp tục đi lên.
Nếu bọn Hê bô lác làm càn, em cũng mong bọn Mẽo vả tô ma hốc cho chúng nó tiệt nọc luôn.
Thiên nhiên có chọn lọc tự nhiên thì nhân loại cũng cần phải có chọn lọc nhân tạo để đi lên, dăm ba cái thứ không biết làm ăn, không góp phần cho sự phát triển chung thì loại bớt cũng là lẽ thường từ xưa tới nay.
Có như vậy mới thúc đẩy con người ta cố gắng, để mạnh lên và tồn tại.
Em cũng nghĩ giống cụ nhưng không dám còm vì sợ bị chê vô nhân đạo! :D