[Funland] Căng: Palestine đi quá giới hạn sang Israel.

fundraiser

Xe container
Nếu đây là sự thật thì Hamas tấn công Israel cũng phải thôi. Đúng là Hamas cực đoan, là khủng bố. Nhưng Israel cũng chỉ là 1 nhà nước khủng bố theo một góc nhìn khác! Không phải tự nhiên mà dân Do Thái tập trung ở đâu cũng bị ghét bỏ.
Em nghĩ đó là sự thật. Có thể đọc được qua bài báo này. Bài này của CNN thuộc phe Mỹ nên chắc ko viết theo kiểu có lợi cho Palestine. Giờ dải Gaza đang bị ném bom dồn dập, có cảm giác người dân ở đây như chạy trong 1 chiếc lồng sắt, từ chỗ này qua chỗ kia để tránh đạn bom. Muốn di tản cũng ko có cửa.

• Vodka
Reactions: cod

Colorfun82

Xe máy
Nếu đây là sự thật thì Hamas tấn công Israel cũng phải thôi. Đúng là Hamas cực đoan, là khủng bố. Nhưng Israel cũng chỉ là 1 nhà nước khủng bố theo một góc nhìn khác! Không phải tự nhiên mà dân Do Thái tập trung ở đâu cũng bị ghét bỏ.
Vậy cụ kêu gọi thế giới phản đối hành động "khủng bố" của Israel đi cụ. Chứ em thấy cả thế giới đang im lặng hoặc đồng ý trước hành động của Israel.

rachfan

Xe container
Đừng so thời xưa mông muội với thế kỷ 21. Thời nay Qatar, UAE bỏ tiền thuê dân Đông Nam Á sang làm culi. Thuê CR7,Benzema sang đá bóng mua vui. Phóng tàu lên Sao Hỏa
Sớm hay muộn Ả rập cũng sẽ hùng mạnh về quân sự, có thể có Nuke.
Đến lúc bọn nó không sợ Mỹ nữa tự cho mình là một cực thì Ít sà són hết quần
Tiền có thể mua cái nọ cái kia, nhưng không mua được sự dũng cảm và khôn ngoan cụ ạ.

Thời điểm tốt nhất Arab có thể thắng Israel là năm 1948. Lúc đó mà không thắng thì bây giờ không còn bất cứ cửa nào, chưa nói Mỹ lúc nào cũng lăm le ở đó. Nói chung là hoàn toàn vô vọng.

P.S: Mà cụ nói Arab phóng tàu lên sao Hỏa lúc nào vậy?

vo nho

Xe điện
Isarel họ có cách của họ. Về cơ bản sau khi thông báo những khu vực ném bom thì dân lành đã di tản đi hết rồi. Chỉ còn đám khủng bố Hamas hoặc những người ủng hộ khủng bố ở lại. Đám đó ăn bom thì xứng đáng.

Cụ xem clip này sẽ rõ, cả một thành phố không người :

Chắc chắn Isarel sẽ tận diệt Hamas đợt này. Cách thì cũng đơn giản thôi. Cứ thông báo khu vực không kích cho dân di tản, rồi cho thành đốngđổ nát hết và chặn các đường tiếp tế vào.
Cứ tuần tự từng khu vực mà làm. Lẽ phải đang ở tay ta thì sợ gì.
Cái đó là sự chủ quan của cụ...
Vậy sau khi phá nát người dân quay về ở đâu. Israel có xây lại hay bồi thường không.

fundraiser

Xe container
Vậy cụ kêu gọi thế giới phản đối hành động "khủng bố" của Israel đi cụ. Chứ em thấy cả thế giới đang im lặng hoặc đồng ý trước hành động của Israel.
Thế giới người ta đi rồi đấy.

Nếu nói về thế giới, thì HĐBA vẫn chưa ra được 1 cái nghị quyết lên án Hamas chỉ vì hành động của Israel đấy. Những nước như TQ hay Nga yêu cầu 1 Nghị quyết lên án hành động tấn công vào dân thường. Cái này cả Hamas và Israel đều đang vi phạm nên Mỹ lại ko thông qua.

Chỉnh sửa cuối:

cod

Xe buýt
Em có đọc những comment của cụ và đủ hiểu cụ đứng về phe nào.

Trong cuộc chiến này, em ko nắm rõ nên ko ủng hộ, cũng ko phản đối phe nào. Nhưng nếu cụ bảo Israel ko bị phản đối thì cụ nên đọc lại. Ko ít lần thế giới, thậm chí có cả VN, phản đối Israel. Nhưng họ cậy ai thì cả thế giới đều biết. Ông thầy của họ còn thả bom 40 quốc gia mà bị phản đối cũng có thèm nghe đâu? Hay cụ nghĩ dân 40 quốc gia đó thích bom dân chủ? Tương tự như Israel. Lợi ích kinh tế và cả việc có nói cũng ko giải quyết gì đã khiến những tiếng nói phản đối Israel ít dần đi. Nhưng điều đó ko chứng minh dân Do Thái đúng.

Cụ nên tự suy ngẫm nhiều hơn trước khi phát biểu! Em thấy cụ nói nhiều câu ấu trĩ, thể hiện quan điểm taylong lắm. Mà quan điểm đó thì đã đc chứng minh nhiều lần là "double standard" rồi.

RFI chắc ko phải là cs đâu.

Colorfun82

Xe máy

Nếu nói về thế giới, thì LHQ vẫn chưa ra được 1 cái nghị quyết lên án Hamas chỉ vì hành động của Israel đấy. Những nước như TQ hay Nga yêu cầu 1 Nghị quyết lên án hành động tấn công vào dân thường. Cái này cả Hamas và Israel đều đang vi phạm nên Mỹ lại ko thông qua.
Em nói chính phủ nào ủng hộ, vì đó mới là tiếng nói chính thức. Chứ dân Hồi Giáo thì dĩ nhiên họ có ưa Israel đâu mà chẳng tuần hành phản đối. Năm xưa 6 nước Hồi Giáo còn muốn gom lại dập tắt nhà nước Israel non trẻ cơ mà.

Nov

Xe điện
Cái gõ mái nhà này là cách Israel làm khi chưa chiến tranh và Hamas chưa có tàn sát dân thường thôi.
Còn khi bắt đầu chiến tranh thì Israel thông báo hẳn luôn là các khu vực nào sẽ bị đánh bom và cung cấp vị trí an toàn cho người dân di tản.
Như clip em đăng đấy, người dân lương thiện đã di tản hết, cả một thành phố to lớn vắng lặng và không một bóng người. Những ai ở lại chỉ là Hamas hoặc người ủng hộ Hamas thôi cụ.
Isarel nói rất đúng. Đây là chiến tranh. Israel bị tấn công và dân Israel bị tàn sát, không phải là lúc nói chuyện nhân đạo. Thông báo họ đã có rõ ràng nhưng nơi không kích. Ai ở lại chết thì chịu thôi :

Đấy, vấn đề là sao có người biết sơ tán bảo vệ mạng sống, mà Hamas và người dân khác lại ko biết làm thế, mà chấp nhận ở lại ăn bom. Khoảng 900 người Palestine ở Gaza đã bị giết rồi đấy, trong đó có hàng trăm phụ nữ và trẻ em, hàng nghìn người bị thương, định đối trọng số người chết với Israel hay sao. Chẳng nhẽ đó toàn là Hamas và những người ngoan cố, chấp nhận chờ đón cái chết dội xuống đầu như thánh tử vì đạo, như thủy thủ ở lại chìm cùng tàu. Nếu bảo rằng những người ở lại được trang bị vũ khí đủ mạnh để phản kháng thì còn có lý chút, nhưng tan hoang đổ nát thế kia, vùi xác hoặc kêu cứu dưới đống đổ nát thì khó mà tin đó là những người "đáng bị ăn bom".

Colorfun82

Xe máy
Cái đó là sự chủ quan của cụ...
Vậy sau khi phá nát người dân quay về ở đâu. Israel có xây lại hay bồi thường không.
Thế cụ nghĩ các khu định cư Hồi Giáo mà Israel nhân nhượng cho dân hồi giáo sống là tự nhiên có hả cụ?

cod

Xe buýt

Nếu nói về thế giới, thì HĐBA vẫn chưa ra được 1 cái nghị quyết lên án Hamas chỉ vì hành động của Israel đấy. Những nước như TQ hay Nga yêu cầu 1 Nghị quyết lên án hành động tấn công vào dân thường. Cái này cả Hamas và Israel đều đang vi phạm nên Mỹ lại ko thông qua.
Cụ đó chắc chỉ đọc báo Mỹ. À mà chính Mỹ cũng đang có tuần hành phản đối Israel ;))

cod

Xe buýt
Thế cụ nghĩ các khu định cư Hồi Giáo mà Israel nhân nhượng cho dân hồi giáo sống là tự nhiên có hả cụ?
Thế là đi ăn cướp nhà người khác rồi chia cho người ta cái toa lét và bảo "Đấy, tao cho mày đc sống thung thướng" à :))

Mà thôi, các timer lại lập acc mới tinh vào chiến. Em chừa cụ ra nhé! Miễn rep!

Colorfun82

Xe máy
Đấy, vấn đề là sao có người biết sơ tán bảo vệ mạng sống, mà Hamas và người dân khác lại ko biết làm thế, mà chấp nhận ở lại ăn bom. Khoảng 900 người Palestine ở Gaza đã bị giết rồi đấy, trong đó có hàng trăm phụ nữ và trẻ em, hàng nghìn người bị thương, định đối trọng số người chết với Israel hay sao. Chẳng nhẽ đó toàn là Hamas và những người ngoan cố, chấp nhận chờ đón cái chết dội xuống đầu như thánh tử vì đạo, như thủy thủ ở lại chìm cùng tàu. Nếu bảo rằng những người ở lại được trang bị vũ khí đủ mạnh để phản kháng thì còn có lý chút, nhưng tan hoang đổ nát thế kia, vùi xác hoặc kêu cứu dưới đống đổ nát thì khó mà tin đó là những người "đáng bị ăn bom".
Thế cụ muốn thế nào? Chiến tranh mà cụ. Hay cụ muốn Hamas vẫn ẩn nấp trong đó phóng rocket giết hại dân Israel nhưng Israel vì "nhân đạo" mà ngồi nhìn dân mình bị chết bị giết?
Thay vì cụ than khóc cho các thành phần ngoan cố ở lại ăn bom của Israel thì sao cụ không thử đưa ra một phương pháp tốt hơn để chứng minh Israel làm chưa tốt đi?

baba77

Xe tăng
Để hiểu làm thế nào một người lại trở thành một kẻ khủng bố cực hữu theo chủ nghĩa chính thống, sẵn sàng ném mình vào một chiếc xe tăng trong bộ quần đùi rách nát, chỉ cần đánh giá điều kiện sống của người dân ở Dải Gaza là đủ.

Gaza được bao quanh bởi bức tường bê tông, thép, dây thép gai dài 65 km, camera giám sát và cảm biến chuyển động nặng tổng cộng 140.000 tấn. Chiều cao của tường từ 7 đến 9 mét, tùy theo địa điểm. Cứ hai km lại có một tháp súng máy được điều khiển từ xa.

Bức tường được tuần tra bằng đường bộ, đường thủy và trên không và tiếp tục hoạt động dưới lòng đất. Chỉ có bốn lối đi trong bức tường. Mỗi nơi là một hệ thống trạm kiểm soát có cổng, song sắt, dây thép gai và xạ thủ súng máy. Bên trong, 2,3 triệu người sống trên diện tích 365 km2.

Đã 16 năm nay, Gaza bị Israel và Ai Cập phong tỏa.

Danh mục hàng hóa được phép/cấm thay đổi liên tục, ở các giai đoạn khác nhau bao gồm thực phẩm, giấy, bút chì, bóng đá, nhạc cụ, sách, nến, quần áo, bát đĩa, tủ lạnh, máy giặt, kính, bóng đèn, diêm. , kim tiêm, chăn, giày, nệm, phụ tùng ô tô và vật liệu xây dựng (thủy tinh, bê tông, sắt, gỗ, sơn, cửa, đường ống, máy phát điện, dây điện), nhiên liệu, ngư cụ, máy trợ thính, xe lăn...

Nếu không tiếp cận được vật liệu thì không thể khôi phục cơ sở hạ tầng của Gaza. Đặc biệt, một máy bơm nước cung cấp nước cho người dân Gaza.

95% lượng nước ở Dải Gaza không thể uống được. Do hệ thống cấp nước bị hỏng, khoảng 50 đến 80 triệu lít nước thải được thải ra biển ngoài khơi Gaza mỗi ngày.

Do bị phong tỏa, các bệnh viện ở Gaza thiếu trang thiết bị và thuốc men cơ bản, buộc bệnh nhân phải tìm kiếm sự giúp đỡ ở Israel hoặc Bờ Tây. Để gặp bác sĩ, người dân Gaza phải xin phép Israel rời khỏi vành đai. Thoát khỏi rào cản trái phép. Đi biển có nghĩa là hành quyết. Sân bay đã bị phá hủy.

Hầu hết người dân Gaza sống dưới mức nghèo khổ và phụ thuộc vào khả năng rời khỏi vành đai và làm việc tại Israel. Để làm điều này, họ cũng cần có sự cho phép.

Mức lương trung bình ở Gaza là 384 USD/tháng. và trong 6 năm qua đã giảm 20%. Tỷ lệ thất nghiệp là 46,6%. Điện có từ 4 đến 13 giờ mỗi ngày và hoàn toàn phụ thuộc vào ý chí của Israel. Hiện tại, nó hoàn toàn không tồn tại. Nguồn sáng duy nhất là các vụ nổ.

35% đất nông nghiệp và 85% khu vực đánh bắt cá ở Gaza không thể tiếp cận được với người dân vì chúng đang bị Israel tấn công, sự bành trướng tiếp tục mở rộng sang các vùng lãnh thổ của Palestine.

Bất kể mối quan hệ của họ với Hamas như thế nào, tất cả người dân Gaza đều phụ thuộc vào tổ chức này để đáp ứng nhu cầu hàng ngày của họ.

Phần lớn người dân Gaza mắc một số dạng rối loạn tâm thần: 93% mắc chứng rối loạn lo âu, 44% mắc chứng trầm cảm mãn tính nghiêm trọng. 52% thanh niên Palestine ở Gaza nói rằng họ không muốn sống.

Không, đây không phải là nhà tù. Đây là một trại tập trung.
Cái này em nói rồi Hamas chỉ là cai ngục cái trại này thôi. Mới thấy sợ trơ trẽn đạo đức giả, tiêu chuẩn kép của tụi khốn nạn.

Colorfun82

Xe máy
Thế là đi ăn cướp nhà người khác rồi chia cho người ta cái toa lét và bảo "Đấy, tao cho mày đc sống thung thướng" à :))

Mà thôi, các timer lại lập acc mới tinh vào chiến. Em chừa cụ ra nhé! Miễn rep!
Ai ăn cướp của ai hả cụ?
Của vương quốc Israel cổ đại, của Syria, của đế chế Ottoman, hay của Ai Cập? hay của đế quốc Anh?

vo nho

Xe điện
Sao lại không nhân nhượng... Không nhân nhượng sao phải rút quân ra.

Israel họ không có nhu cầu tiếp nhận hàng triệu người Palestine vào nước của họ đâu. Nên mới dồn hết vào 1 chỗ để cho dễ quản thưa cụ.

Hiện nay Israel có 8t thì hơn 2t là người arap... Tiếp thêm vài triệu người Palestine nữa thì cán cân quyền lực như nào khi bỏ phiếu. Đuổi đi không được giết không xong thì nhốt lại thui.

Đã nhốt lại thì phải cung cấp cái gì đó để duy trì chứ... Gaza không phải nhà tù nhưng 1 trại tập chung cũng không khác mấy.

Nên cho dù Israel có chiếm gaza hết thì cũng phải rút ra thui. 2, 3 triệu người Palestin đó giết không hết được đuổi không đi được... Israel bị kẹt trong chính cái chính sách của mình.

Chỉnh sửa cuối:

Xe bọ xít

Xe container
Sự ủng hộ của Mỹ, bay tới ngay giữa lúc nóng bỏng …

Colorfun82

Xe máy
Sao lại không nhân nhượng... Không nhân nhượng sao phải rút quân ra.

Israel họ không có nhu cầu tiếp nhận hàng triệu người Palestine vào nước của họ đâu. Nên mới dồn hết vào 1 chỗ để cho dễ quản thưa cụ.

Hiện nay Israel có 8t thì hơn 2t là người arap... Tiếp thêm vài triệu người Palestine nữa thì cán cân quyền lực như nào khi bỏ phiếu. Đuổi đi không được giết không xong thì nhốt lại thui.
Cho sống trong các khu tự trị như vậy mà còn tuồn vũ khí vào rồi tàn sát,khủng bố người dân Israel bao lâu nay. Em thấy thế là quá nhân nhượng rồi.
Không ai bắt người hồi giáo ở Israel phải sống trong các khu đó cả cụ ạ. Chính họ nghe lời bọn xấu đòi thành lập nhà nước Palestin nên mới thích sống biệt lập ra như thế đấy.

vo nho

Xe điện
Cho sống trong các khu tự trị như vậy mà còn tuồn vũ khí vào rồi tàn sát,khủng bố người dân Israel bao lâu nay. Em thấy thế là quá nhân nhượng rồi.
Không ai bắt người hồi giáo ở Israel phải sống trong các khu đó cả cụ ạ. Chính họ nghe lời bọn xấu đòi thành lập nhà nước Palestin nên mới thích sống biệt lập ra như thế đấy.
Rùi sao... Giờ Israel như nào? Với 2, 3 triệu dân Palestine ở đây. Giết 100k người là ghê lắm đó nha cụ chứ nói đến 2,3 triệu người.

Israel đang bị nhốt trong chính cái chính sách của mình.

Còn tự trị...? Israel như người ban phước ấy nhỉ. Em thật

Dodge Ram

Xe điện
Hơn 150 tầng mà em chưa thấy cụ nào bên lên án Israel thử đóng vai thủ tướng Is hoặc người dân Is đề ra giải pháp thích hợp sau khi bị Hamas tấn công khủng bố?!

Colorfun82

Xe máy
Rùi sao... Giờ Israel như nào? Với 2, 3 triệu dân Palestine ở đây. Giết 100k người là ghê lắm đó nha cụ chứ nói đến 2,3 triệu người.

Israel đang bị nhốt trong chính cái chính sách của mình.

Còn tự trị...? Israel như người ban phước ấy nhỉ. Em thật
Trên thế giới rất nhiều, nếu không muốn nói là hầu hết quốc gia có các dân tộc thiểu số sống an bình và hòa bình chung với các dân tộc khác trong một quốc gia.
Ngày Israel lập nước, dân số hồi giáo chiếm một phần rất nhỏ, nếu họ không bị kẻ xấu mua chuộc dụ dỗ thành con dao đâm vào Israel mà chung sống hòa bình trong đất nước Israel thì đã không có thảm kịch ngày nay cụ ạ.