[CCCĐ] Canada - thiên nhiên, đất nước, con người.

giangsuki

Xe ngựa
Đúng thế cụ ạ. Về cái khoản ăn nhậu, cafe, tụ tập, massage, em út thì VN mình là số 1. :))

Em mới đọc VNexpress nhìn chuỗi ảnh phóng sự bệnh viện ở HN, SGN, một giường 2 bệnh nhân, nằm ngược đầu đuôi, người nhà nằm luôn dưới gầm giường mà em choáng, dù chả lạ gì. Bên này đến bệnh viện mới thấy sự khác biệt lớn thế nào. Sạch như lau như li, bác sĩ y tá thì tận tình và hết sức chuyên nghiệp, hay nhất là khám bệnh cho thuốc chả mất xu nào, đi mua thuốc thì bảo hiểm trả tiền hộ, bệnh hơi đặc biệt còn được hỗ trợ cho thêm tiền.
Hôm nay em đi siêu âm, khám sức khỏe định kỳ. Chả hiểu cái bụng mình nó đẹp cỡ nào mà có tới 2 em xinh kinh khủng siêu âm cho, vừa thơm vừa nhẹ nhàng....
Một em miệng xinh như hoa, răng trắng như sứ, đều tăm tắp, cứ nhẹ nhàng chỉ đạo....nào...hít sâu vào.....thở ra....Thank you. Ối trời, giá mà cứ như thế này mãi....Rồi cuối cùng cũng xong sau 45 phút, chả hiểu soi cái gì mà soi kỹ thế, nát hết cả bụng. Té ra là một em kỹ thuật viên siêu âm xịn và một em thực tập sinh lấy mình làm vật thí nghiệm kekeke :D Kể ra mà chưa vợ thì em cũng xin chết mấy em siêu âm đấy. :D
cái món ăn nhậu, em út em không bàn
Nhưng cái vụ bệnh viện thì đúng là thấy mà nản, người nhà em trước phải vào Bạch Mai, lão có biết là biên chế 1 giường là bao nhiêu người không: giường nhiều nhất là 7, giường người nhà em biên chế là 5. vào phòng lúc nào cũng ngột ngạt, ngủ trên giường, dưới gầm giường cũng kín chỗ. Còn đa số mua giường gấp, vải mưa ra ngoài sân ngủ lúc đêm, trừ lúc khám bệnh là ở phòng thôi. May nhà em gần nên chỉ để ban ngày ở đấy khám ( chủ yếu để lấy phác đồ điều trị) còn tối lại đón về nhà ngủ, sáng mới đưa vào.

tienna

Xe buýt
Website
www.newtechcs.com
Phải sống ở đây mới thấy hệ thống SH-AWD của MDX nó tốt như nào. Dù tuyết có nhiều và dầy thế nào nó giãy phát là ra hehehe.
Đợt tới quay lại Montreal em đinh quất một em RDX 2007 hoặc 2008, MDX thì nhiều xiền quá.

Về vụ xe nó khè khè mùa đông, cụ ra Costco hay Canadian Tire mua cho em một cái Accu loại portable 950A, có cả bơm xe luôn nhé. Hôm nào lạnh -20, -30 cụ vứt vào sau cốp, rất hữu dụng. Lúc nào xe khè khè cụ chỉ việc đấu dây vào 2 cực accu của xe, bật nút ON, rồi đề phát ăn ngay. Hôm rồi em mua Coscto có $50 nguyên giá là $100.
Kinh nghiệm này của bác Đẻ quá hay, rẻ hơn là mua bộ sấy điện cho accu và tiện dụng hơn nhiều.

Đợt tới quay lại Montreal em đinh quất một em RDX 2007 hoặc 2008, MDX thì nhiều xiền quá.

Kinh nghiệm này của bác Đẻ quá hay, rẻ hơn là mua bộ sấy điện cho accu và tiện dụng hơn nhiều.
Cụ cố lên tí lấy MDX2008 em nghĩ chỉ tầm 30K, chạy tầm 100K km thì vẫn nuột lắm. Lắp bộ lốp mùa đông Blizak rãnh sâu một tí, chạy cực tốt.
Bộ Portable Accu kia bên em tụi tây thằng nào cũng có vì nó hay đi chơi bời, trượt tuyết trên núi, toàn xe truck, nên có cái đó rất chủ động.

@Giánguki: Hồi ở HN em vẫn lẩm bẩm là cố tránh hết sức để không vào hai nơi là: Bệnh viện và đồn Công An :((

raklei

Xe điện
Nhưng cái vụ bệnh viện thì đúng là thấy mà nản,
nói chugn bv đâu cũng kinh cụ ạ
bệnh viện Vn nếu quen lão có thể chen ngang đc chứ chỗ e vào khám cấp cứu ko có hẹn
đầu tiên họ khám qua, thấy ko nghiêm trọng thì đuổi ra cho ngồi đợi cả ngày có thể từ sáng đến tối mới đến lượt.
có những trường hợp ngồi đợi lâu quá phát ốm vì chờ chứ ko phải ốm vì bệnh =))
một số bệnh ko nghiêm trọng lấy hẹn bác sỹ trong bệnh viện có thể chờ vài tháng đến cả nửa năm :D
tuy nhiên thái độ của y tá bác sỹ thì ko bao giờ phải phàn nàn.

raklei

Xe điện
Về vụ xe nó khè khè mùa đông, cụ ra Costco hay Canadian Tire mua cho em một cái Accu loại portable 950A, có cả bơm xe luôn nhé. Hôm nào lạnh -20, -30 cụ vứt vào sau cốp, rất hữu dụng. Lúc nào xe khè khè cụ chỉ việc đấu dây vào 2 cực accu của xe, bật nút ON, rồi đề phát ăn ngay. Hôm rồi em mua Coscto có $50 nguyên giá là $100.
cái jump starter e mua cách đây mấy năm rồi, nhưng lúc đấy acquy chưa sao nên bỏ xó ko động đến, lúc cần thì cái đấy nó tạch rồi dung lượng bị giảm chỉ dùng chiếu sáng vớ vẩn chứ ko dùng làm khởi động đc nữa. cụ chú ý mỗi tháng phải xả rồi nạp lại đầy một lần. ko là cũng vứt đấy.
nhà cụ chắc hay lượn costco công nhận bọn đấy đồ thịt cá hoa quả tươi ngon giá cả phải chăng.
hôm nay e thấy trong costco bán mứt dừa (cứ tưởng chỉ vn mới có hóa ra ko phải)
giá bằng 1/2 cái cụ gì đang rao bán mứt dừa nhà làm ở chợ tết OF :D

raklei

Xe điện
thế cụ trc ở montreal à, cụ định cư hay đi làm thế nào sang có lâu ko
cái vụ mua xe này trc e cũng tìm mdx nhưng giá đắt quá so với khả năng nên thôi, mà cái nào rẻ thì lại hơi cũ
nói chung là có nhiều lựa chọn lắm ko phải lăn tăn cái vụ này nhưng cứ gầm cao mà đi là chuẩn luôn

cái jump starter e mua cách đây mấy năm rồi, nhưng lúc đấy acquy chưa sao nên bỏ xó ko động đến, lúc cần thì cái đấy nó tạch rồi dung lượng bị giảm chỉ dùng chiếu sáng vớ vẩn chứ ko dùng làm khởi động đc nữa. cụ chú ý mỗi tháng phải xả rồi nạp lại đầy một lần. ko là cũng vứt đấy.
nhà cụ chắc hay lượn costco công nhận bọn đấy đồ thịt cá hoa quả tươi ngon giá cả phải chăng.
hôm nay e thấy trong costco bán mứt dừa (cứ tưởng chỉ vn mới có hóa ra ko phải)
giá bằng 1/2 cái cụ gì đang rao bán mứt dừa nhà làm ở chợ tết OF :D
Em đi hết các loại siêu thị bên này thì thấy Costco là hay nhất vì chất lượng và giá cả của nó rất tốt. Đồ ăn toàn loại A mới vào đó bán được, giá phải thật mềm mới trụ được. Mua chán chả thích thì đem trả lại. Làm cái thẻ Costco hết có 100, cuối năm nó rebate lại 200 thành ra mình vẫn lãi 100. Mua xăng của nó cũng rẻ nhất, bên bác thế nào chứ bên em xăng 91 có 99 cent, xăng 83 là 90 cent.

SuperStore cũng là siêu thị phù hợp với người châu Á vì bán nhiều đồ Á, rau củ quả cũng rất tươi ngon, giá cả cũng hợp lý.

Nói về đồ ăn thì bên này em thấy thiếu mỗi món thịt chó thôi, chứ món gì cũng có. Hôm nay bà xã làm món chả cá Lã Vọng, thịt cá fillet tự nhiên, Wild fish mua ở Costco, hành, thìa là, mắm tôm, chanh, ớt, hạt điều đủ hết, ăn còn ngon hơn Lã Vọng xịn ở HN. 3 nhà ăn toái loái mãi mới hết, tính ra rẻ hơn ở HN nhiều mà thịt cá không có tí hàn the nào :))

chuotlang

Xe lừa
Em đi hết các loại siêu thị bên này thì thấy Costco là hay nhất vì chất lượng và giá cả của nó rất tốt. Đồ ăn toàn loại A mới vào đó bán được, giá phải thật mềm mới trụ được. Mua chán chả thích thì đem trả lại. Làm cái thẻ Costco hết có 100, cuối năm nó rebate lại 200 thành ra mình vẫn lãi 100. Mua xăng của nó cũng rẻ nhất, bên bác thế nào chứ bên em xăng 91 có 99 cent, xăng 83 là 90 cent.

SuperStore cũng là siêu thị phù hợp với người châu Á vì bán nhiều đồ Á, rau củ quả cũng rất tươi ngon, giá cả cũng hợp lý.

Nói về đồ ăn thì bên này em thấy thiếu mỗi món thịt chó thôi, chứ món gì cũng có. Hôm nay bà xã làm món chả cá Lã Vọng, thịt cá fillet tự nhiên, Wild fish mua ở Costco, hành, thìa là, mắm tôm, chanh, ớt, hạt điều đủ hết, ăn còn ngon hơn Lã Vọng xịn ở HN. 3 nhà ăn toái loái mãi mới hết, tính ra rẻ hơn ở HN nhiều mà thịt cá không có tí hàn the nào :))
Lã Vọng thì em thấy đc cái Thì Là thơm thôi, căn bản giống Thì Là miền bắc nó thơm
Bên em cũng có, to và đẹp nhưng ko thơm bằng, đắt như thịt hehe
2 túi mới đủ nồi canh cá sơ sơ, 3$

Giá xăng thích nhỉ, bên em 1.5$ xăng 97

Chỉnh sửa cuối:

tienna

Xe buýt
Website
www.newtechcs.com
thế cụ trc ở montreal à, cụ định cư hay đi làm thế nào sang có lâu ko
cái vụ mua xe này trc e cũng tìm mdx nhưng giá đắt quá so với khả năng nên thôi, mà cái nào rẻ thì lại hơi cũ
nói chung là có nhiều lựa chọn lắm ko phải lăn tăn cái vụ này nhưng cứ gầm cao mà đi là chuẩn luôn
Trước em hoc ở UQAM, lần này em đưa cả nhà đi nên ở Montreal dài dài, sau Tết em lên đường. Hè cụ có xuống Montreal chơi thì hú em nhé.

Em đang xem mấy em RDX 2007 tầm 15K trên kijiji, nếu tăng kinh phí lên được 17-18K thì có em RDX 2008 có Tech Pack, em nghĩ Tech Pack này chỉ thích lúc đầu thôi, mấy ngày sau chắc chả sờ đến nữa nên xác định mua em non Tech Pack cho rẻ, có SH-AWD và động cơ Turbo là ngon rồi, em xem kỹ mới thấy khả năng chia lực giữa 2 bánh sau của SH-AWD thì xDriver hoặc 4Matic đều thua.

Em sẽ tìm lại một số ảnh chụp Montreal, Quebec city, Torronto, Ottawa up lên đây góp vui cùng các bác.

xuxucute

Đi bộ
đẹp tuyệt...ước gì e được như bác nhỉ?

Why_Me

Xe buýt
Nhất trí với cụ Rak. Nhưng mà chỉ sợ các cụ thích chuyện chính trị làm hỏng cái thớt này hihihi. Nhiều cụ có tinh thần ái quốc mạnh mẽ, tinh thần ao nhà dù đục vẫn là ao ta càng mạnh, nói chuyện với các cụ ấy em mệt quá.

Cụ cứ nói quá, em chẳng bàn chính trị chính anh gì đâu. Chỉ than ra 1 câu nhe nhẹ thế thôi. Mục đích em vào hóng thớt của cụ em đã cmt từ dòng đầu tiên rồi. Vào đây lại được update khối thông tin về xe cộ và các loại dẫn động nữa. Hay và hiểu biết thêm.

Còn cái vụ cụ khám bụng thì ....tuyệt thế còn gì...hehe, chưa chắc cafao, em út bên ni đã thít bằng cái siêu âm đấy đâu.

Nhất trí với cụ Rak. Nhưng mà chỉ sợ các cụ thích chuyện chính trị làm hỏng cái thớt này hihihi. Nhiều cụ có tinh thần ái quốc mạnh mẽ, tinh thần ao nhà dù đục vẫn là ao ta càng mạnh, nói chuyện với các cụ ấy em mệt quá.

Cụ cứ nói quá, em chẳng bàn chính trị chính anh gì đâu. Chỉ than ra 1 câu nhe nhẹ thế thôi. Mục đích em vào hóng thớt của cụ em đã cmt từ dòng đầu tiên rồi. Vào đây lại được update khối thông tin về xe cộ và các loại dẫn động nữa. Hay và hiểu biết thêm.

Còn cái vụ cụ khám bụng thì ....tuyệt thế còn gì...hehe, chưa chắc cafao, em út bên ni đã thít bằng cái siêu âm đấy đâu.
Ấy ấy em không nói cụ đâu ạ. Là các cụ bên cafe cơ, các cụ ý đanh đá kinh, vừa hút thuốc lào, vừa ăn mắm tôm, toàn đặc sản VN ra oánh võ mồm, em chào thua luôn, chả muốn trao đổi nữa.

Welcome to my thread ! :)

raklei

Xe điện
Em đang xem mấy em RDX 2007 tầm 15K trên kijiji, nếu tăng kinh phí lên được 17-18K thì có em RDX 2008 có Tech Pack, em nghĩ Tech Pack này chỉ thích lúc đầu thôi, mấy ngày sau chắc chả sờ đến nữa nên xác định mua em non Tech Pack cho rẻ, có SH-AWD và động cơ Turbo là ngon rồi, em xem kỹ mới thấy khả năng chia lực giữa 2 bánh sau của SH-AWD thì xDriver hoặc 4Matic đều thua.
cụ xem trên lespac ấy có vẻ nhiều hơn,
nếu tìm đc xe ngon mua của particulier thì đỡ đc một thuế cũng khá tiền phết đấy

maple_leaf

Xe điện
Em chưa bao giờ đề xe mà không nổ hết mặc dù em toàn chạy xe cỏ. Mà xe ở Canada quá mắc so với Mỹ. Một chiếc xe mới mắc hơn ít nhất 10K, xăng thì mắc hơn 10 cent một lít.

Em chưa bao giờ đề xe mà không nổ hết mặc dù em toàn chạy xe cỏ. Mà xe ở Canada quá mắc so với Mỹ. Một chiếc xe mới mắc hơn ít nhất 10K, xăng thì mắc hơn 10 cent một lít.
Bên Toronto ấm nên chú Phong may mắn không bị vụ đề xe không nổ. Bên tớ mùa đông có 1-2 tuần xuống đến -30, wind chill feel like -40 mà đỗ xe ngoài trời không cắm điện sưởi thì accu sẽ bị drain hết điện, nên không đề nổ được. Xe của sân bay chạy vòng vòng cấp cứu từng xe một bằng cách nối jump starter, vui phết. :) Tớ may mắn được chỗ đỗ trong heated garage nên không lo vụ này.

A, tớ muốn hỏi chú Phong đã đến Milton town bao giờ chưa? Sống ở đấy thế nào? Nhà cửa công việc ra sao ? Có phải UOT sẽ xây cơ sở ở đó không?

Có ảnh gì đẹp của GTA chú cho lên đây cho vui nhé. Thanks

phuongvan281290

Xe hơi
cảnh đẹp tuyêt. đúng là cảnh bên xứ lạnh có khác nhìn ảo quá

quypham

Xe hơi
cảnh đẹp quá cụ........................

GLK_AMG_2013

Xe máy
Phong cảnh đẹp quá, mong một ngày nào đó được trải nghiệm như cụ

YenPheXe

Xe đạp