[CCCĐ] Canada - thiên nhiên, đất nước, con người.

raklei

Xe điện
. Có cụ bảo bên này nó thừa giấy vẽ voi tớ chán chả bùn nói lại hì hì, vì thằng tư bản nó tính chặt chẽ từng cent, chứ hơi đâu mà vẽ voi.
cái vẽ vời thì đứng góc độ khác nhau cũng khó thấy
nhưng ko biết cụ có thấy một cái rất rõ là ở nhà bệnh tật lắm, hắt hơi sổ mũi nhức đầu sốt cảm đau mắt.... uống kháng sinh nhiều lắm
sang Can tự nhiên thấy hết sạch; nói chung cứ mặc ấm thì gần như quanh năm chả có bệnh vặt gì, nhất là trẻ con.

nhưng ko biết cụ có thấy một cái rất rõ là ở nhà bệnh tật lắm, hắt hơi sổ mũi nhức đầu sốt cảm đau mắt.... uống kháng sinh nhiều lắm
sang Can tự nhiên thấy hết sạch; nói chung cứ mặc ấm thì gần như quanh năm chả có bệnh vặt gì, nhất là trẻ con.
Chính xác là như vậy, có lẽ vì bên này lạnh quá nên vi trùng chết hết ;)

Delete_All

Xe hơi
Cảnh đẹp, người chụp cũng pro

tienna

Xe buýt
Website
www.newtechcs.com
Bác born và bác raklei cho ít thông tin về xe pháo bên đấy đi, dân bên đó hay đi xe gì? em xem tivi thấy tuyết rơi quá trời chắc chỉ có mấy xe SUV 4x4, AWD, SH-AWD, ... mới đi được, còn bên mình mấy em này chỉ có mang đi cầy ruộng mới thấy hiệu quả còn đi đường hàng ngày chẳng để làm gì chỉ tổ tốn xăng .. hehe

raklei

Xe điện
e thấy ngòai đường nhiều nhất là civic với mazda3 với elantra của huyndai...
dân canada nghèo hơn mẽo nên đi các loại xe nho nhỏ
đọc trong các sách báo otô thì thường đánh giá cao nhất là xe của subaru do ưu việt của hệ thống dẫn động trong điều kiện đường xá canada.
đương nhiên đường nhiều tuyết thì đi xe 2 cầu thích hơn; hôm trc e bị đống tuyết lấp xe, ngồi trong xe nổ chờ nóng máy thì thấy có một bà rất lịch sự cầm xẻng to đùng ra hỏi mày có cần tao giúp ko.
nói chung dân nó dọn tuyết quen rồi nên ko ngại, cả đống tuyết to đùng xúc tý là xong chứ mình lười cứ bật sang lock 4x4 nóng máy là cho xe nhao ra. tuy nhiên kiểu đấy xăng tốn lắm mùa đông này 20-30L/100km trong khi mùa hè thì chỉ 10-11 thôi.

duongsonbn

Xe máy
Tuyệt đẹp, ước gì đc như bác :D

Bác born và bác raklei cho ít thông tin về xe pháo bên đấy đi, dân bên đó hay đi xe gì? em xem tivi thấy tuyết rơi quá trời chắc chỉ có mấy xe SUV 4x4, AWD, SH-AWD, ... mới đi được, còn bên mình mấy em này chỉ có mang đi cầy ruộng mới thấy hiệu quả còn đi đường hàng ngày chẳng để làm gì chỉ tổ tốn xăng .. hehe
Bên miền Tây thì dân Cowboy chạy nhiều truck Ford F Series, Dodge Ram, Chevy Silverado vì loại xe này cực hữu dụng cho vùng nhiều đồi núi, mùa đông chạy như bay, đi làm đi chở đồ đi trang trại. Acura MDX cũng cực nhiều vì hệ thống dẫn động Super handling SH đi mùa đông cực tốt. Xe con thì cũng đủ loại từ Toy, Honda, Lexus, Acura, Pontiac, Chevy, Hyundai, GMC, BMW, Merc, Audi, Porche.... trăm hoa đua nở.

@Montero: bên này triển lãm xe em không thấy có chân dài như ở Châu Á nhà ta, có lẽ do chi phí cao quá :)

tienna

Xe buýt
Website
www.newtechcs.com
e thấy ngòai đường nhiều nhất là civic với mazda3 với elantra của huyndai...
dân canada nghèo hơn mẽo nên đi các loại xe nho nhỏ
đọc trong các sách báo otô thì thường đánh giá cao nhất là xe của subaru do ưu việt của hệ thống dẫn động trong điều kiện đường xá canada.
đương nhiên đường nhiều tuyết thì đi xe 2 cầu thích hơn; hôm trc e bị đống tuyết lấp xe, ngồi trong xe nổ chờ nóng máy thì thấy có một bà rất lịch sự cầm xẻng to đùng ra hỏi mày có cần tao giúp ko.
nói chung dân nó dọn tuyết quen rồi nên ko ngại, cả đống tuyết to đùng xúc tý là xong chứ mình lười cứ bật sang lock 4x4 nóng máy là cho xe nhao ra. tuy nhiên kiểu đấy xăng tốn lắm mùa đông này 20-30L/100km trong khi mùa hè thì chỉ 10-11 thôi.
Tốn xăng nhưng an toàn thì cũng đáng bác nhỉ, em coi mấy các clip về bão tuyết hôm 27/12 ở Montreal thấy có xe sedan bị trượt ra vệ đường, trên đường chỉ có mấy xe SUV chạy ầm ầm. Bác đang chạy xe gì mà uống tới 30L/100 Km vậy?

Trước đây em có chạy Subaru Legancy 1998, về quê đi đường đất trời mưa rất thích, thỉnh thoảng kiếm được chỗ rộng làm vài vòng driff cho đỡ phí xe.

Bên miền Tây thì dân Cowboy chạy nhiều truck Ford F Series, Dodge Ram, Chevy Silverado vì loại xe này cực hữu dụng cho vùng nhiều đồi núi, mùa đông chạy như bay, đi làm đi chở đồ đi trang trại. Acura MDX cũng cực nhiều vì hệ thống dẫn động Super handling SH đi mùa đông cực tốt. Xe con thì cũng đủ loại từ Toy, Honda, Lexus, Acura, Pontiac, Chevy, Hyundai, GMC, BMW, Merc, Audi, Porche.... trăm hoa đua nở.

@Montero: bên này triển lãm xe em không thấy có chân dài như ở Châu Á nhà ta, có lẽ do chi phí cao quá :)
Anh Đẻ ơi, so sánh thực tế MDX và X5 thì thế nào anh? có lẽ phải ở điều kiện thời tiết bên đó mới đánh giá hết được, ở VN chỉ khác nhau về mark. Còn mấy em truck thì giá bên đó cũng chát phết, nhưng xe hoành tráng hơn bán tải nhà mình nhiều.

Why_Me

Xe buýt
Thanks for cụ Born lại tiếp tục thớt Canada 2013. Đất nước cảnh vật tươi đẹp, rộng lớn...thích quá và thật là đáng sống

Tiếc là hiện nay em chỉ có thể ngó thôi. Giống như window shopping ý. Tương lai vẫn ở phía trước

Cụ cũng là người Hà Nội, em cũng vậy nhưng không thích suốt ngày hát "HN - niềm tin và hy vọng"

Chỉnh sửa cuối:
Anh Đẻ ơi, so sánh thực tế MDX và X5 thì thế nào anh? có lẽ phải ở điều kiện thời tiết bên đó mới đánh giá hết được, ở VN chỉ khác nhau về mark. Còn mấy em truck thì giá bên đó cũng chát phết, nhưng xe hoành tráng hơn bán tải nhà mình nhiều.
Bên này bọn tớ mua đồ hay theo Consumer Report, bọn này là tổ chức vô vụ lợi nên bà con cứ theo đó mà mua cho an toàn. Theo CR thì MDX đứng trên X5 khá nhiều về mấy tiêu chí quan trọng như độ tin cậy, ổn định, không hỏng vặt, giá tiền và các tiện ích etc...Nhất là sống ở vùng cao tuyết lạnh đồi núi thì MDX là số 1.
Phải sống ở đây mới thấy hệ thống SH-AWD của MDX nó tốt như nào. Dù tuyết có nhiều và dầy thế nào nó giãy phát là ra hehehe.

X5 không kém cạnh là mấy chỉ có điều chi phí sửa chữa, check choác bên này đắt đỏ, thỉnh thoảng ông ấy vật ra một cái hoặc hắt hơi sổ mũi là toi cái ví rồi. Giữa trời lạnh -20 mà ông ấy dở chứng thì chỉ muốn vứt xe đi thôi. Nếu đại gia thì vẫn chơi tốt.
Khi mua xe, đứng trước X5 đập hộp, màu cafe mình cũng run rẩy, tim đập mạnh lắm. Sau đó một em xinh như mộng, chân dài 1,1m chạy demo trên xa lộ, rồi vào một bãi vắng, em nó vào cua hẹp, drift tốc độ cao hàng chục vòng làm mình sướng gần chết. Trái tim đã thuộc về em X5, nhưng về nhà lý trí nó lại bảo lấy MDX, cộng thêm tụi Acura giảm 9K nhân dịp 25 năm Acura Canada thành ra chênh với em X5 gần 20 cò, full option, thế là thôi, xong đời thằng Mục, quất MDX luôn và không hối tiếc gì nữa. :))

Thanks for cụ Born lại tiếp tục thớt Canada 2013. Đất nước cảnh vật tươi đẹp, rộng lớn...thích quá và thật là đáng sống

Tiếc là hiện nay em chỉ có thể ngó thôi. Giống như window shopping ý. Tương lai vẫn ở phía trước

Cụ cũng là người Hà Nội, em cũng vậy nhưng không thích suốt ngày hát "HN - niềm tin và hy vọng"
Sống đâu cũng được cụ ạ, miễn là mình cảm thấy happy là được. Chỗ nào cũng có cái hay cái dở, ví dụ cụ ở HN, alo một cái là tụ tập được anh em cafe cafao được ngay, xong rồi đi làm con ba ba chuối đậu, tê tê rồi thì làm một cái massage chân cho nó thanh thản cái thằng người, hoặc massage kiểu hại sức khỏe cũng sẵn, mấy món đấy bên em không có cụ nhé :))

raklei

Xe điện
Sống đâu cũng được cụ ạ, miễn là mình cảm thấy happy là được. Chỗ nào cũng có cái hay cái dở,
thôi cụ có gì kể chuyện cnd ở đây cũng đc; quán cafe đông người ra vào ý kiến có trái ngược lắm chuyển sang chuyện chính chị chính em thì loằng ngoằng. chỗ bên cụ với e tuy cùng cnd nhưng nó khác nhau cũng tương đối như moscow với london ấy.
cái vụ xe đi trời lạnh thì hôm qua e dính một phát, ngoài trời cả ngày là -30 tối mới mò ra xe nó khè khè khè mãi; phải gọi cứu hộ kích điện mà mình đứng chờ mất 30p cũng lạnh cứng hết cả các cơ quan đoàn thể.

raklei

Xe điện
em coi mấy các clip về bão tuyết hôm 27/12 ở Montreal thấy có xe sedan bị trượt ra vệ đường, trên đường chỉ có mấy xe SUV chạy ầm ầm..
đúng cái hôm đấy e tận mắt chứng kiến một cái xe khi vào exit bị mất lái nó quay đúng một vòng tròn xong lại đi tiếp :D
có một cái khác thì bay vào vệ đường xuống mương nhưng vì toàn tuyết nên cũng chả sao cả,
sedan hay suv e nghĩ xe nào cũng chạy đc, nếu đi đường cao tốc thì suv lênh khênh còn dễ tèo hơn, nhưng khi rúc vào đống tuyết thì lại dễ ra hơn
quan trọng nhất là đừng đi nhanh quá, đường tuyết mới xuống trơn mà nhiều thằng phóng vẫn như điên nên mới bị tèo thôi

giangsuki

Xe ngựa
Sống đâu cũng được cụ ạ, miễn là mình cảm thấy happy là được. Chỗ nào cũng có cái hay cái dở, ví dụ cụ ở HN, alo một cái là tụ tập được anh em cafe cafao được ngay, xong rồi đi làm con ba ba chuối đậu, tê tê rồi thì làm một cái massage chân cho nó thanh thản cái thằng người, hoặc massage kiểu hại sức khỏe cũng sẵn, mấy món đấy bên em không có cụ nhé :))
cuộc sống là một chuỗi những sự đánh đổi mà mình luôn phải lựa chọn lão nhỉ

Sống đâu cũng được cụ ạ, miễn là mình cảm thấy happy là được. Chỗ nào cũng có cái hay cái dở,
thôi cụ có gì kể chuyện cnd ở đây cũng đc; quán cafe đông người ra vào ý kiến có trái ngược lắm chuyển sang chuyện chính chị chính em thì loằng ngoằng. chỗ bên cụ với e tuy cùng cnd nhưng nó khác nhau cũng tương đối như moscow với london ấy.
cái vụ xe đi trời lạnh thì hôm qua e dính một phát, ngoài trời cả ngày là -30 tối mới mò ra xe nó khè khè khè mãi; phải gọi cứu hộ kích điện mà mình đứng chờ mất 30p cũng lạnh cứng hết cả các cơ quan đoàn thể.
Nhất trí với cụ Rak. Nhưng mà chỉ sợ các cụ thích chuyện chính trị làm hỏng cái thớt này hihihi. Nhiều cụ có tinh thần ái quốc mạnh mẽ, tinh thần ao nhà dù đục vẫn là ao ta càng mạnh, nói chuyện với các cụ ấy em mệt quá.
Về vụ xe nó khè khè mùa đông, cụ ra Costco hay Canadian Tire mua cho em một cái Accu loại portable 950A, có cả bơm xe luôn nhé. Hôm nào lạnh -20, -30 cụ vứt vào sau cốp, rất hữu dụng. Lúc nào xe khè khè cụ chỉ việc đấu dây vào 2 cực accu của xe, bật nút ON, rồi đề phát ăn ngay. Hôm rồi em mua Coscto có $50 nguyên giá là $100.

đúng cái hôm đấy e tận mắt chứng kiến một cái xe khi vào exit bị mất lái nó quay đúng một vòng tròn xong lại đi tiếp :D
có một cái khác thì bay vào vệ đường xuống mương nhưng vì toàn tuyết nên cũng chả sao cả,
sedan hay suv e nghĩ xe nào cũng chạy đc, nếu đi đường cao tốc thì suv lênh khênh còn dễ tèo hơn, nhưng khi rúc vào đống tuyết thì lại dễ ra hơn
quan trọng nhất là đừng đi nhanh quá, đường tuyết mới xuống trơn mà nhiều thằng phóng vẫn như điên nên mới bị tèo thôi
Sedan và SUV khác nhau cơ bản là hệ thống dẫn động. Sedan thường là FWD hoặc RWD đi mùa đông không cơ động và khó đi hơn SUV. Do SUV toàn là 4x4 hoặc AWD nên chạy mùa đông khác Sedan lắm.

Về Sedan chỉ có Subaru là nhất vì Sedan hãng này 100% là AWD, giá hợp lý, bền bỉ, chạy tốt cả 4 mùa.
Nói để các bác dễ hình dung, TP em ở địa hình đồi núi, dốc nhiều, mùa đông đường trơn như đổ mỡ, hết ma sát, nếu nhà ở trên đồi mà đi RWD là tèo, không thể lên được. FWD thì còn lắc lư zich zac lên được, AWD thì thoải mái vô tư. Nhiều hôm thấy mấy bác đi BWM, Merc S mà xe Spinning tại chỗ, 4 xe quay tít thò lò, mình chỉ dám cười mỉm đi qua, vì xe các bác ý toàn là RWD, đi mùa hè thì nhất, nhưng mùa đông là méo mồm.
2 năm trước em cũng mê một con S 500, long wheel base, xe mới cực kỳ, chạy được 1,7 vạn km, đời 2007, giá có 50K, đi thử chán chê, xem đi xem lại mãi, đã định múc rồi, sau cậu Sales hỏi mày sống vùng nào, mình bảo tao ở vùng NW, nhà ở Cul-De-Sac, thế là nó bảo luôn là đừng mất công mua rồi lại phải bán đấy. Mình hỏi tại sao vậy, nó nói mùa đông mày không lái xe được lên nhà đâu vì nó là RWD. Thế là tan một giấc mơ đẹp :))

cuộc sống là một chuỗi những sự đánh đổi mà mình luôn phải lựa chọn lão nhỉ
Đúng thế cụ ạ. Về cái khoản ăn nhậu, cafe, tụ tập, massage, em út thì VN mình là số 1. :))

Em mới đọc VNexpress nhìn chuỗi ảnh phóng sự bệnh viện ở HN, SGN, một giường 2 bệnh nhân, nằm ngược đầu đuôi, người nhà nằm luôn dưới gầm giường mà em choáng, dù chả lạ gì. Bên này đến bệnh viện mới thấy sự khác biệt lớn thế nào. Sạch như lau như li, bác sĩ y tá thì tận tình và hết sức chuyên nghiệp, hay nhất là khám bệnh cho thuốc chả mất xu nào, đi mua thuốc thì bảo hiểm trả tiền hộ, bệnh hơi đặc biệt còn được hỗ trợ cho thêm tiền.
Hôm nay em đi siêu âm, khám sức khỏe định kỳ. Chả hiểu cái bụng mình nó đẹp cỡ nào mà có tới 2 em xinh kinh khủng siêu âm cho, vừa thơm vừa nhẹ nhàng....
Một em miệng xinh như hoa, răng trắng như sứ, đều tăm tắp, cứ nhẹ nhàng chỉ đạo....nào...hít sâu vào.....thở ra....Thank you. Ối trời, giá mà cứ như thế này mãi....Rồi cuối cùng cũng xong sau 45 phút, chả hiểu soi cái gì mà soi kỹ thế, nát hết cả bụng. Té ra là một em kỹ thuật viên siêu âm xịn và một em thực tập sinh lấy mình làm vật thí nghiệm kekeke :D Kể ra mà chưa vợ thì em cũng xin chết mấy em siêu âm đấy. :D