[Thảo luận] CẦN XIN TƯ VẤN--Lần đầu lái xe trên đường 5 HN-HD

vbook

Xe đạp
Từ cầu chui thì cụ vào đường 5 rùi bám làn trái (làn sát dải phân cách), ko vào làn giữa vì đó là làn xe tải. Chú ý đoạn này làn ngoài cùng bên trái có đoạn vừa 2 xe con đi, nếu cụ cẩn thận, cứ sát bên phải của làn đó mà đi, lúc dừng đèn đỏ cũng vậy ( để sát bên trái của làn đó dành cho xe rẽ trái). 50km/h đều đều or bám mít xe con đi trước mà đi.

Qua địa phận Hưng yên, cụ được đi 2 làn (ngoài cùng và làn giữa) thoải mái, chuyển làn rùi vượt qua từ bên phải cũng được ( thực ra nếu nói chuẩn thì phải là chuyển làn, đi đúng tốc độ của làn đó, vượt hay ko thì ko cần biết:D) nhưng nhớ có tín hiệu chuyển làn, xxx HD hay thịt lỗi ko có tín hiệu khi chuyển làn lắm nhé vì bây h bỏ lỗi vượt phải rùi. Ở địa phận Hưng yên, có 2 chỗ cắm biển khu đông dân cư (50km/h), biển đặt rất dễ nhìn vì treo trên cao. 1 là đoạn Như Quỳnh, 2 là ở Bần. Cụ cẩn thận như em trước đây lần đầu đi đường 5 thì google map, xem trước 2 đoạn thị trấn đó mà cbi tinh thần:D Nhưng biển đông dân cư treo trên cao dễ nhìn lắm, yên tâm là ko sợ ko thấy:D Qua 2 đoạn đông dân cư này, cụ 80 đều về đến Thanh hà luôn, ko còn biển giới hạn nào nữa.

Nếu cẩn thận (em đi khá nhiều nhưng bây h em vẫn đi như thế này), cụ đi thấy đèn đỏ từ xa, cụ chuyển làn vào giữa mà chờ đèn đỏ. Đừng chủ quan, lạ đường, thấy làn ngoài cùng bên trái vắng, có 1-2 xe đứng chờ mà chui vào chờ theo. Vì có thể xe đó chờ rẽ trái, đến khi đèn xanh, nó vẫn dừng chờ rẽ, còn cụ sau mít nó thì chịu chết => chuyển làn, đè vạch liền => gặp xxx tán chuyện chút:D

Qua địa phận thành phố Hải duơng, ngay sát chân cầu Lai vu thì cụ nhớ rẽ vào đường đê, ko mới lái, mát ga phi quá 1 chút thì mệt lắm:D Bắt đầu vào đường đê thì chú ý đoạn đường tàu, Em qua đoạn này thường tắt nhạc, để có thể biết chính xác có tàu hay ko:D Lúc về, từ đường đê nhập vào đường 5, đi 1 đoạn (chỗ ngã 3 hàng) có biển hạn chế 60-40 xe tải, sau đó vài chục mét có biển hạn chế 40 chung. Em khuyên thật cụ mới lái, qua đoạn này thì thấy biển 40 chung thì xuống 40, đi 1 đoạn đến ngã 3 (khoảng vài trăm mét) thì cụ vít tiếp 80. Vì cụ lái mới, xxx tinh lắm, cụ vít quá cẩn thận xxx hỏi thăm:D

Cách đi như thế nào em tư vấn cụ đầy đủ, yên tâm về đến thị trấn Thanh hà ko sợ xxx (nếu cụ đi đúng vây):D
cảm ơn cụ. Cụ hương dẫn chi tiết quá. đừong ngày tết đông và nhiều ngừoi đi bộ qua đừong nên e k dám đi 80 đâu. Kiên nhẫn an toàn vẫn hơn. E còn thắc mắc là nếu e đi làn giữa mà đi tầm 50 60 thi có sợ bi lái xe khách họ kêu ca k? Lái xe khách HP nổi tiếng hung dữ nên e rất ngại va chạm

vbook

Xe đạp
Về thị trấn Thanh Hà giờ không ai đi lối cầu Lai nữa mà rẽ ngay cầu vượt 789. Chú ý bò dưới 30km/h đoạn trên cầu qua vòng xoay dưới dốc cầu lối về Thanh Hà hãy vút không là...bòm hehe

Cho e hỏi chút là đoạn này có biển hạn chế tốc độ 30 k? hay là Luật khi đi vào đường có vòng xuyến thì phải đi 30?

ubisapro

Xe trâu
Về thị trấn Thanh Hà giờ không ai đi lối cầu Lai nữa mà rẽ ngay cầu vượt 789. Chú ý bò dưới 30km/h đoạn trên cầu qua vòng xoay dưới dốc cầu lối về Thanh Hà hãy vút không là...bòm hehe

Ko biết đường này dễ đi hơn hay ko? Em hay về đường kia vì nhà ngoại em bên Cẩm chế:D Đường dưới chân cầu Lai vu đi xuống cũng dễ đi mà

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
cảm ơn cụ. Cụ hương dẫn chi tiết quá. đừong ngày tết đông và nhiều ngừoi đi bộ qua đừong nên e k dám đi 80 đâu. Kiên nhẫn an toàn vẫn hơn. E còn thắc mắc là nếu e đi làn giữa mà đi tầm 50 60 thi có sợ bi lái xe khách họ kêu ca k? Lái xe khách HP nổi tiếng hung dữ nên e rất ngại va chạm
Cụ yên tâm là 50-60 thoải mái, cụ đi làn trái hay phải, xe khách nó vẫn vượt vèo vèo, Cụ đi làn giữa là còn quá chuẩn nữa:D Lúc nó vượt, cụ cứ bình tĩnh, giữ vững tay lái là ko có vde j đâu. Đừng có giật mình lạng đầu là phiền đấy:D Nhưng thực ra đi chậm quá cũng chưa hẳn tốt và an toàn đâu cụ. Tốt nhất là kiếm 1 cái xe con, cụ trông họ lái cẩn thận, thì bám mít họ mà đi là yên tâm nhất. Thường dấu hiêu để nhận ra là những xe đó chuyển làn tín hiệu rất cẩn thận (ko chuyển làn nhiều và lung tung), đi ko đến 80 đâu, chỉ khoảng 70-75km/h thôi. Cụ kiếm mấy cái xe đó, có hôm đẹp trời, có khi vài xe nối mít nhau đi như vậy. Việc của cụ đơn giản chỉ là nhập đoàn, cứ bám mít mà đi, nhẹ người lắm.

ubisapro

Xe trâu
Cho e hỏi chút là đoạn này có biển hạn chế tốc độ 30 k? hay là Luật khi đi vào đường có vòng xuyến thì phải đi 30?
chẳng có cái luật nào vào vòng xuyến phải 30 cả cụ ợ. Cụ lấy bằng lái mà ko học tí luật nào ah@@ Em về Thanh hà đi đường đê chân cầu Lai vu nên ko biết rõ, nhưng chắc chắn cụ kia đã ghi 30km/h thì là cắm biển giới hạn rùi. Em nghĩ cắm 30 từ khi bắt đầu lên cầu 789 đó, qua đoạn bùng binh dưới thì hết hạn chế. ( giống như đường dẫn lên vành đai 3 HN vậy). Chú ý XXX Hải dương yêu vạch liền lắm đấy nhé, thấy vạch liền bất kể đâu cụ cũng đừng dại đè vào:D

Chỉnh sửa cuối:

vbook

Xe đạp
chẳng có cái luật nào vào vòng xuyến phải 30 cả cụ ợ. Cụ lấy bằng lái mà ko học tí luật nào ah@@ Em về Thanh hà đi đường đê chân cầu Lai vu nên ko biết rõ, nhưng chắc chắn cụ kia đã ghi 30km/h thì là cắm biển giới hạn rùi. Em nghĩ cắm 30 từ khi bắt đầu lên cầu 789 đó, qua đoạn bùng binh dưới thì hết hạn chế. ( giống như đường dẫn lên vành đai 3 HN vậy). Chú ý XXX Hải dương yêu vạch liền lắm đấy nhé, thấy vạch liền bất kể đâu cụ cũng đừng dại đè vào:D
:D E cũng tìm hiểu nhưng cũng còn nhiều điều chưa rõ lam. cụ thông cảm nhé. nhờ các cụ tư vấn e cũng thấy đỡ lo lắng hơn. Kiếm đựoc xe mà bám mít họ như cụ nói thì hay nhất :D

vbook

Xe đạp
câu đầu cụ nói quá chuẩn
e thì nghĩ khác 1 chút thôi. Mình nên tìm hiểu để có thêm kiến thức cho mình. Có những thứ thất bại có thể làm lại nhưng có những sai lầm k thể sửa chữa. Mình k thể cứ thất bại cả đời để tìm kinh nghiệm được

Kachyusa

Xe buýt
Bình tĩnh tự tin mà đi cụ ạ.Đường 5,đoạn đầu thuộc địa phận HN,sau đó đến HY,HD,kết thúc là HP.đoạn HN,phân làn nên bắt buộc cụ phải đi làn bên trái,khi nào cụ thấy biển HY kính chào quý khách cụ đi thoái mái,vượt phải thoải mái,chú ý vạch liền và tốc độ thôi,vì bắt đầu từ đây không phân làn xe con,xe khách,xe tải như HN,chỉ phân ô tô và xe máy thôi.Chúc cụ thựong lộ bình an.

phaodien

Xe hơi
tết này e cũng đi đường này,mới lần thứ 2 thôi nhưng cũng lo lắng quá..:)

Minhnd

Xe điện
Chiều về HN cụ chớ quên đoạn qua thị trấn Bần rất hay bị bắn tốc độ. Xxx thường xuyên đón lõng ngay sau biển hết khu dân cư.
Cụ cũng cảnh giác hết sức đừng đi (hoặc dừng) sai làn (vào nhầm làn xe tải) ở ngã tư Trâu Quỳ vì xxx lúc nào cũng rình mồi ở đây.

vbook

Xe đạp
Chiều về HN cụ chớ quên đoạn qua thị trấn Bần rất hay bị bắn tốc độ. Xxx thường xuyên đón lõng ngay sau biển hết khu dân cư.
Cụ cũng cảnh giác hết sức đừng đi (hoặc dừng) sai làn (vào nhầm làn xe tải) ở ngã tư Trâu Quỳ vì xxx lúc nào cũng rình mồi ở đây.
nga 4 này e dừng ở làn trái trong cùng là ổn phải k cụ?

andytran171

Xe hơi
đường 5 chú ý không bám sát xe trước quá nếu đằng sau cũng có ông bám mình
nếu thấy xe sau bám sát quá thì đệm phanh nhẹ vài phát để cảnh báo vì dễ dồn toa lắm

khkdgs

Xe điện
yêu cầu đúng tốc độ theo biển báo + đèn tín hiệu khi chuyển hướng = an toàn.hết

akinh

Xe buýt
Đường 5 chiều HP - HN đoạn ngã 4 qua trâu quỳ.
Làn ngoài cùng bên trái dành cho xe 4 chỗ đến ngã 4 có vạch mũi tên đi thẳng & rẽ trái
Làn giữa mũi tên chạy thẳng
Làn trong mũi tên chạy thẳng & rẽ phải
Em đi xe 4 bánh đến đoạn này chui vào làn giữa bị bắt lỗi sai làn
Vậy các cụ tư vấn cho em trong tình huống này em đi làn nào là đúng & GT bắt em sai làn khi vào làn giữa chạy thẳng có đúng ko ?

nkdung

Xe tải
Sao lại sai làn? Có khi là cụ chuyển làn chỗ vạch liền ấy.

rongmayman

Xe tải
Đường 5 chiều HP - HN đoạn ngã 4 qua trâu quỳ.
Làn ngoài cùng bên trái dành cho xe 4 chỗ đến ngã 4 có vạch mũi tên đi thẳng & rẽ trái
Làn giữa mũi tên chạy thẳng
Làn trong mũi tên chạy thẳng & rẽ phải
Em đi xe 4 bánh đến đoạn này chui vào làn giữa bị bắt lỗi sai làn
Vậy các cụ tư vấn cho em trong tình huống này em đi làn nào là đúng & GT bắt em sai làn khi vào làn giữa chạy thẳng có đúng ko ?
Có thể Cụ đi vào làn giữa chỉ dành cho xe tải, để ý cái biển treo trên cao có vẽ làn nào dành cho xe nào.

libicure1208

Xe hơi
cứ đi đi, cẩn thận đi dưới 50 km/h......