[Công nghệ] Cần tư vấn robot lau nhà

genie_87

Xe hơi
khen chê lẫn lộn, em càng loạn,

cần cụ nào có hàng ngon liệt kê đủ mấy ý trên cho cháu tham khảo ạ

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Xiaomi em múc 1 con bảo hành 1 năm giá 6,4tr, giờ 2 ngày cho hút bụi 1 lần, sạch lắm. Thích nhất là nó chui được vào gầm giường, gầm tủ, gầm ghế.
Đang hóng thằng em mua bộ điều khiển nhà thông minh của Amazon có hơn 6tr và mấy cái công tắc cảm ứng điều khiển bằng giọng nói là điều khiển cả nhà luôn, hay phết, keke
Cụ đang nói đến amazon alexa ạ :D em cũng đang có mấy con :D vui phết :D cãi lại như chém chả :))

Chỉnh sửa cuối:

Wolf79

Xe buýt
Em chẳng biết mấy con xịn thía nào, gấu nhà em vác 1 con nhật 6-7 củ về mà nhìn nó chạy sốt hết cả ruột. Kêu thì to.
Dùng 2 lần, em bảo cho đi anh cào 2 cào bằng nó chạy cả tiếng!!!
Mời cccm thưởng lãm:

<iframe width="560" height="315" src="
" frameborder="0" gesture="media" allow="encrypted-media" allowfullscreen></iframe>
Giống nhà em
Mua cái diqee gì đó của 1 cụ trên này (4 củ gì đó) được mấy lần chạy lung tung cả nên bỏ xó. Không muốn thanh lý, sợ mang tiếng. @-)

genie_87

Xe hơi
Giống nhà em
Mua cái diqee gì đó của 1 cụ trên này (4 củ gì đó) được mấy lần chạy lung tung cả nên bỏ xó. Không muốn thanh lý, sợ mang tiếng. @-)
ối ối, em đang định múc cái hàng 4 củ đấy đấy cụ ạ

Chết thật, sao chê nhiều hơn khen nhỉ

genie_87

Xe hơi

Wolf79

Xe buýt
ối ối, em đang định múc cái hàng 4 củ đấy đấy cụ ạ

Chết thật, sao chê nhiều hơn khen nhỉ
À
Cũng có tý tác dụng
Lúc nó loay hoay căn chỉnh để ốp vào xạc, cả nhà ngồi xem được trận cười bể bụng =)) ^:)^

Haiha0674

Xe điện
Con này e thấy cụ KDCN đang bán hàng trưng bày 4tr4, e đang châm cứu nó đấy ạ
Máy của em là : ECOVACS Deebot M80 Pro Robot Vacuum Cleaner with Mop and Water Tank Attachment, Brush Roll Attachment, Sensor Navigation for Pet Hair, Fur, Dirt, Stains, Thin Carpet, Hardwood and Tile Floor
Nếu 4,4tr máy mới thì mua tốt cụ ạ. Em dùng nó khá ổn, có đặt lịch chạy tự động, tiếng không quá to, hút bụi tốt và kèm lau nhà. Nhà em từ ngày có nó vui phết, tương đối sạch vì nhà được lau hàng ngày.
Nó chạy đc khoảng 120 phút thì tự động quay về sạc. Cơ bản là chui đc vào các ngách của nhà. Mặt bằng nên đc dọn sạch đừng để nhiều đồ quá. Không bị rơi cầu thang nhưng có một số vật màu sắc tối thì nó ko nhận ra đc và húc thẳng, va lộp cộp.

Sàn gỗ nhà em sử dụng tương đối phù hợp. Dùng tại sàn lát đá men cũng khá sạch.

Xét về tổng thể thì chơi được. Văn minh. Chỉ lưu ý cụ về máy trưng bày thì không biết có chạy nhiều hay không???

Chỉnh sửa cuối:

adng

Xe điện
Hút bụi chứ lau nhà gì mấy cái cục kia.

qhhp

Xe điện
Có hai con hi-end giá mỗi con khoảng 18 triệu cho cụ cân nhắc là Irobot Roomba 980 và Neato Connected.
Cụ vào Youtube mà xem review hai con đó, và cũng có so sánh hai con đó với nhau.
Theo em nếu cụ ko lăn tăn gì về tiền thì cứ con xịn nhất mà chơi:
Hút khỏe, thuật toán tính toán đường đi thông minh, điều khiển qua điện thoại, hẹn giờ, hút xong mò về cục xạc...

goku2016

Xe máy
Đánh dấu theo dõi các cụ

genie_87

Xe hơi
Có hai con hi-end giá mỗi con khoảng 18 triệu cho cụ cân nhắc là Irobot Roomba 980 và Neato Connected.
Cụ vào Youtube mà xem review hai con đó, và cũng có so sánh hai con đó với nhau.
Theo em nếu cụ ko lăn tăn gì về tiền thì cứ con xịn nhất mà chơi:
Hút khỏe, thuật toán tính toán đường đi thông minh, điều khiển qua điện thoại, hẹn giờ, hút xong mò về cục xạc...
Đồng ý về quan điểm nhưng k hợp ví

Em chỉ định thay cái chạy cơm vì cái chạy cơm đợt này làm nó phát ra tiếng hơi ồn, e ong cả thủ

E ngắm con tầm 5 củ đổ về, nhưng vẫn lăn tăn về hiệu năng, sạch thật k, bền không và thông minh thật không

Peekaboo

Xe tăng
Em cũng dùng irobot, hút sạch phết, ngày nào cũng hút mà ra 1 đống bụi. Mỗi tội giờ phải gỡ tóc ở chổi xoay và chổi hút hàng tuần mệt phết.

Nhà nào nuôi chó mèo chắc không nên dùng.

bodi

Xe tăng
sextoy dùng không bằng người thật đâu cụ

genie_87

Xe hơi
Em cũng dùng irobot, hút sạch phết, ngày nào cũng hút mà ra 1 đống bụi. Mỗi tội giờ phải gỡ tóc ở chổi xoay và chổi hút hàng tuần mệt phết.

Nhà nào nuôi chó mèo chắc không nên dùng.
Mã gì hả cụ, cụ múc bnh tiền ạ

Em đang ngâm cứu cái món này, nhà chung cư cho chạy cả ngày được hông

1. Nên mua hàng new, hàng trưng bày, hàng hãng hay thế nào

2. Có sạch không, sợ quảng cáo chỉ là quảng cáo

3. Phần mềm điều khiển có ổn định không

Có cụ mợ nào dùng rồi cho em tí trải nghiệm nhé
Thưa Cụ!
Những vấn đề Cụ đề cập ở trên đây cũng đều là những vấn đề hóc búa mà đa số các Cụ/Mợ trên đây đều quan tâm khi nghĩ đến việc sắm cho mình một sản phẩm gia dụng thông minh để giải quyết những nhu cầu trong cuộc sống.
Là đơn vị chuyên kinh doanh, phân phối sản phẩm robot lau nhà chính hãng, Em xin được tư vấn cho Cụ như sau:
- Thứ nhất, Cụ phải xác định ngân sách đầu tư cho sản phẩm này là bao nhiêu
- Thứ hai, yêu cầu Cụ đặt ra là gì
- Thứ ba, chế độ bảo hành, cung cấp linh kiện thay thế...
Khi nêu ra các vấn đề trên, Em cũng xin phép được cùng với Cụ giải đáp các vấn đề đó luôn nhé
1, Ngân sách đầu tư:
Trên thị trường hiện nay có rất rất nhiều loại robot hút bụi được quảng cáo với các tính năng ưu việt này kia... nhưng tất cả chỉ là quảng cáo nếu Cụ ko cẩn thận sẽ rất dễ rơi vào tình trạng nhỡ bỏ tiền ra mua về rồi lại không dùng được, đến lúc đó bỏ thì thương mà vương thì tội Cụ ah, vì vậy trước khi quyết định mua con nào, Cụ hãy bỏ chút thời gian ra hỏi anh Google và chắc chắn Cụ sẽ có rất nhiều thông tin bổ ích trước khi đưa ra phán quyết.
Việc đầu tiên, Cụ tìm trên goole theo từ khóa tên thương hiệu, nếu là một thương hiệu tốt thực sự thì ít nhất phải nguồn gốc xuất xứ rõ ràng, có trangchủ của sản phẩm giới thiệu về hãng sản xuất, nơi sản xuất... chứ bây giờ có rất nhiều sản phẩm được đặt tên nghe rất tây nhưng tìm cả ngày không ra trang chủ của hãng, hay khi tìm ra thì mới biết là đó chỉ là các thương hiệu được gắn nhãn mác tại Đức, Nhật... theo kiểu OEM mà thôi. ví dụ như hãng Medion của Đức, nếu Cụ tìm kiếm thì nó ra một hãng chuyên kinh doanh đồ gia dụng, kiểu như Look&Look ở ta, chuyên đi đặt hàng OEM rồi gắn nhãn của mình vào để bán... đại loại, những thương hiệu này thường có giá rất hợp ví, nhưng đi cùng đó là chất lượng cũng... rất tàm tạm theo giá thành. Nếu Cụ xác định mức đầu tư dưới 8tr cho một con robot lau nhà thì Em tiến cử cho Cụ 2 con, đó là Ecovacs và Xiaomi, đều là của China chính hãng, nhưng với tầm giá đó thì Cụ chỉ có được những model cấp thấp, chưa có các tính năng điều hướng thông minh bằng laser hay hình ảnh giả lập đâu... cái này cực kì quan trọng đối với một con "robot", em sẽ nói ở phần sau. Khi Cụ sẵn sàng đầu tư cho một con robot lau nhà với những tính năng cao cấp và hiệu suất làm việc thực sự tốt thì Cụ nên quan tâm đến 2 thương hiệu là Neato và Irobot, cả hai đều là thương hiệu của Mỹ hiện đang dẫn đầu trên thế giới về robot lau nhà dựa trên các tiêu chí đánh giá: giá thành, công nghệ, hiệu suất làm việc, còn để sang chảnh thì Cụ tham khảo thêm của các hãng: Dyson của Anh, Samsung, LG của Hàn quốc, Toshiba, Sharp của Nhật... mấy Em này giá đều hơn 1000$ và đều không được đánh giá cao như Neato và Irobot.
Đều là robot hút bụi, lau nhà như nhau mà tại sao giá cả lại khác nhau đến như vậy? cũng đổ xăng, nổ máy đi như ai mà em Matiz với Mer S500 sao giá thành lại chênh nhau nhiều đến như vậy? :)):)):))
Tất cả điều đó đều nằm trong những công nghệ và hiệu suất thực sự của mỗi sản phẩm Cụ ạh, Cụ đầu tư từ 3 đến 8tr là cụ đã có một con robot hút bụi lau nhà... đúng như tên gọi của nó rồi, nhưng điều quan trọng là nó có thực sự làm được những gì như cái tên gọi đó không hay hiệu quả đến đâu trong việc hút, quyét, lau... làm sạch nhà cho Cụ lại là một vấn đề khác nữa, Em xin lỗi các Cụ/Mợ đang khen mấy con ở tầm giá 3 đến 7tr là ngon choét, là tuyệt vời... thì đó chỉ là do các Cụ/Mợ chưa được thực sự trải nghiệm các sản phẩm cao cấp hơn thôi. bởi đơn giản những con robot đó không có hệ thống điều hướng thông minh thực sự (tự tìm đường di chuyển một cách khoa học nhất, tối ưu nhất bằng việc thiết lập bản sơ đồ bằng laser hoặc hình ảnh giả lập), mà cách thức di chuyển của nó là chạy ngẫu nhiên, đâm vào đâu thì chuyển hướng khác... có những chỗ nó sẽ chạy đi chạy lại còn có những nơi thì chẳng khi nào nó mò đến... nó không tự biết là đã làm sạch được chỗ nào và chỗ nào chưa được làm sạch... chạy đến khi hết pin thì nằm ệch ra đó hoặc tìm đường về docx sạc theo kiểu mò mẫm mà thôi. đây chính là vấn đề thực sự quan trọng và cần thiết của hệ thống điều hướng thông minh mà Em đã đề cập ở trên, và cũng chính vì có hệ thống điều hướng thông minh này làm giá thành của sp tăng một cách đáng kể.
Tiếp nữa là hệ thống làm sạch, về căn bản bất kể một con robot hút bụi nào cũng được trang bị một động cơ hút đa số không dùng chổi than và hệ chổi quét chính, chổi quét ven hai bên... nhưng nếu trên các loại rẻ tiền thì động cơ chính thường là có công suất rất yếu nên chạy rất êm ái :P cùng những thiết kế cóp nhặt hao hao như nhau đem lại một số điểm bất lợi như: kích thước chổi chính nhỏ, phải dùng 2 chổi quét ven rất to - khi chạy, 2 chổi quét ven này sẽ hất văng các loại rác bụi ra chỗ khác và điều tệ hại nhất là hất tung các bụi hạt bụi nhỏ, bụi bông... vào trong không khí khiến hiệu quả làm sạch giảm đi đáng kể..., bộ lọc và khay đựng rác bé (thường là 0,3 đến 0,4l) làm giảm khả năng thu gom bụi rác cho mỗi chu kì vệ sinh...
Chốt lại với Cụ: hàng rẻ tiền thì: chạy rất ngu vì ko có điều hướng thông minh, hiệu suất làm sạch chỉ đạt được ở mức chấp nhận được bằng với số tiền Cụ bỏ ra hay còn gọi là ngon choét với số tiền tương ứng đã đầu tư :))
hàng đắt tiền thì: di chuyển thông minh vì có hệ thống điều hướng bằng laser hoặc hình ảnh giả lập, hiệu quả làm sạch cao, hút và lọc được các loại bụi bẩn nhỏ nhất và bụi bông có trong không khí, cái này cực quan trọng với nhà có người già và trẻ nhỏ hay những người dễ bị dị ứng hay mắc bệnh mãn tính liên quan đến đường hô hấp...
Cụ đừng tin vào những lời có cánh để quảng cáo cho các sp rẻ tiền nhé, vẫn có câu tiền nào của đó mà\:D/
Sau đó là vấn đề bảo hành và cung cấp linh kiện thay thế trong quá trình sử dụng, Cụ hãy lựa chọn một sản phẩm, thương hiệu có uy tín, chính hãng để được hưởng các chế độ chính sách bảo hành và cung cấp linh kiện thay thế sau này... cũng có ý kiến là bây giờ cần gì thì oder trên ebay, amazon... có mà đầy, nhưng thưa là, nếu sp Cụ mua của mội hãng nào đó mà ng ta sẽ không còn sản xuất trong thời gian tới nữa thì sao (những thương hiệu được làm kiểu OEM) thường rất dễ sảy ra điều này, trên thực tế có nhiều ng đã nhờ em tìm mua linh kiện thay thế của robot hút bụi mà họ đã mua trước đây, nhưng em tìm mờ mắt không ra vì chẳng thấy tên tuổi hãng đó qua google hay mã hàng của linh kiện đó là gì để mà mua...giúp nên khách đành phải loại biên thôi.
Cuối cùng, nếu cụ xác định tầm tiền ít, thì Cụ nên hướng đến loại là Ecovacs và Xiaomi (cả 2 đều đã có phân phối chính thức tại Vn) còn mấy con được quảng cáo là Đức, Nhật... thì bỏ qua luôn Cụ nhé, vì nếu là Nhật xịn thì chỉ có Toshiba, Sharp thôi.
Còn nếu Cụ đam mê công nghệ, muốn có một em robot hút bụi thật sự hữu dụng thì Em mời Cụ chiến Em Irobot (phải là seri 9 trở lên mới có điều hướng) hoặc Neato Botvac. hiện tại Irobot thì chưa có phân phối chính hãng, còn Neato thì bên Em là phân phối độc quyền chính hãng tại Vn đây ah. :D:D:D
Mời các Cụ dưới vào chém tiếp ạh

Con này cũng ngon nhưng vẫn chưa có điều hướng Cụ nhỉ, biết trước Em xui Cụ dấn lên tí nữa làm con mã R95 thì hiệu quả hơn nhiều! :-bd