[Funland] Cần tư vấn chuyện vợ chồng

thanhgamo

Xe container
Qủa thì cụ với con cụ phải nhận chứ ai nhận nữa =)) em nghĩ PN dẫu sao dễ điều chỉnh hơn đàn ông. Cụ nên nghiêm túc xem ntn nhé. Chúc cụ thành công.
Nhiều khi phải công nhận Phụ nữ Việt Nam anh hùng thật.
Lúc nào cũng như điếc ý.
Mà chém gió thì rõ hay, tư vấn cho người khác thì như giáo sư chuyên ngành.
Trong khi chuyện nhà thì như người dưng, cảm giác nó giống như người đa nhân cách thì đúng hơn.

funfunfunfun

Xe tải
Em thấy lão ck cũng bình thường mà? (mấy lão vào tư véo chả khá hơn, em cũng vậy). Vấn đề là mợ thớt có bầu nên nhạy cảm hơn, dễ xúc động hơn và suy nghĩ tiêu cực hơn thôi.

Thời gian thừa làm gì? Ngày xưa lão kia dùng làm chuyện vc thì nay bị cấm vận (hoặc hạn chế) thì lão ấy chuyển sang thú vui khác là chơi game, lên mạng, vào of thậm chí là vào ... thiên địa (so với việc ra ngoài bài bạc, gái gú thì còn lành mạnh chán :)) )

Nỗi buồn của mợ thớt là có thật nên thay vì trách (lão kia không xấu mà là chưa quá tốt thôi) hãy rủ rỉ với lão ck để lão ấy biết trong giai đoạn này mợ cần sự an ủi, quan tâm của ck hơn bao giờ hết. Nói gì thì nói đa số các ông ck đều thương vk thương con :))
Cám ơn cụ nhiều. Em biết em nhạy cảm hơn trong thời gian mang bầu, mà thực ra bình thường em cũng à tuýp PN nhạy cảm, hay suy nghĩ, luôn cần ng bên cạnh. Sai lầm lớn nhất của ng PN là nghĩ sẽ thay đổi đc ng đàn ông sau khi cưới =)) nên e biết em sẽ phải tự thay đổi, nếu ko suốt cả cuộc đời này em sẽ tự làm khổ bản thân thôi cụ à.

Nói thì dễ thế, nhưng đúng là để làm đc ko phải dễ. Nếu VN đc như các nước phương tây, có nhiều bác sĩ tâm lý giỏi thì chắc e cũng đến gặp để vượt qua 1 cách khôn ngoan hơn :(

younggun

Xe tăng
Nhưng cái kim trong bọc lâu ngày đâu đc, làm thế mãi rồi có ngày em cũng vỡ trận thôi. Đại loại biểu hiện của em dạo này gần giống trầm cảm rồi, thích chui vào bóng tối ngồi 1 mình, thích đóng cửa nhà tắm khóc hay làm đau bản thân bằng cách cấu véo....ko muốn gặp gỡ ai, mạng xh em cũng delete và ko vào nữa :(
mợ nên khóc trước mặt chồng chứ ko 1 mình ko giải quyết đc vấn đề, thay vì tự giày vò bản thân mợ có thể tâm sự với bố mẹ hoặc chị em nào bên chồng, họ có thể tư vấn hoặc chọc ngoáy ông kia cho tỉnh ngộ

funfunfunfun

Xe tải
Nhiều khi phải công nhận Phụ nữ Việt Nam anh hùng thật.
Lúc nào cũng như điếc ý.
Mà chém gió thì rõ hay, tư vấn cho người khác thì như giáo sư chuyên ngành.
Trong khi chuyện nhà thì như người dưng, cảm giác nó giống như người đa nhân cách thì đúng hơn.
=)) chắc vk cụ sướng quá nên nhàn rồi chứ như em đi làm về thì chợ búa cơm nước, con cái...cũng ko có thời gian cầm đt ấy ạ. Chưa kể mình cầm đt thì con nó sẽ vòi và đòi xem chung nên đúng là về nhà vứt đt 1 xó luôn.
Ngày xưa hồi còn độc thân nhàn quá nên đúng em cũng hay ôm điện thoại lắm, bảo vứt xuống đọc sách nhưng đọc đc mấy trang lại cầm đt lên lướt lướt.
Với em thì đàn ông khó hiểu và em cũng bó tay trong việc cố thay đổi cái daily routine nhưng vì là phụ nữ nên e biết, pn nếu đc ck đưa đi ra ngoài đi ăn, đi xem phim, đưa con đi chơi thì thời gian dùng cũng sẽ ko có nữa. Còn nếu ko cụ sinh thêm 1 phát nữa thì thôi đầu bù tóc rồi luôn kaka =))

funfunfunfun

Xe tải
mợ nên khóc trước mặt chồng chứ ko 1 mình ko giải quyết đc vấn đề, thay vì tự giày vò bản thân mợ có thể tâm sự với bố mẹ hoặc chị em nào bên chồng, họ có thể tư vấn hoặc chọc ngoáy ông kia cho tỉnh ngộ
Em khóc rồi chứ, nc đổ lá khoai thôi ạ. Kiểu như đc lúc đó, sau đấy đâu lại vào đó.
Còn việc tâm sự với bm ck em nghĩ là hơi khó vì khác xa thế hệ quá, có thể họ sẽ nghĩ em trẻ con hay đòi hỏi. Anyway, em sẽ cố nc với em ck xem ntn ạ. Cũng là giải pháp hay.

hai.tranhr

Xe container
Khó lắm cụ à, em thà sống 1 mình còn hơn sống như hiện tại.
Cảm giác ntn khi mình đến thở còn khó mà cứ lủi thủi trong 1 căn nhà có 2 người nhưng ko có ai nói chuyện hay chia sẻ gì.
8 tháng qua em thấy okie, có thể do em bầu bí khỏe nhưng bây giờ khi cơ thể nặng nề, đau mỏi, nó dường như quá sức, và nếu ntn em biết chắc chắn em sẽ bị trầm cảm.

Em cũng muốn chia sẻ để các cụ ở đây, ai đang như vậy có thể rút kinh nghiệm ạ.
Đơn giản vầy nà, Mợ tự tìm niềm vui ở giai đoạn này cho bản thân đi, làm gì cũng được miễn tốt cho sức khỏe, cảm thấy thích thú thì cứ nàm thôi. Đan len, chăm cây, xem phim... quên quách lão í một time đi. Mợ chỉ cần tập trung khám phá và làm điều mình thích thì những điều khó chịu khác sẽ giảm thôi.

j23

Xe container
Cụ nhà đích thị nghiện Game nặng rồi, ca này quả thực ko dễ, giờ cai Game cũng phải có cách, mợ thớt Google ra rồi áp dụng dần dần xem sao

Xe gòng

Xe điện
mợ phọt nick lão ấy lên đây để 500 ae tư véo tiếp

Forza Azzurri

Xe điện
Chồng mợ xem chim sẻ là xem cái gì vậy? Thực tình em vẫn chưa hiểu nổi. Em thấy đàn ông mê chim thì mê các loại khác hót hay hơn ví dụ như chào mào...

funfunfunfun

Xe tải
Đơn giản vầy nà, Mợ tự tìm niềm vui ở giai đoạn này cho bản thân đi, làm gì cũng được miễn tốt cho sức khỏe, cảm thấy thích thú thì cứ nàm thôi. Đan len, chăm cây, xem phim... quên quách lão í một time đi. Mợ chỉ cần tập trung khám phá và làm điều mình thích thì những điều khó chịu khác sẽ giảm thôi.
Cám ơn cụ. Vậy là mình chấp nhận sự thật mãi mãi về sau như vậy à cụ. E có thể làm cái này cái nọ để quên đi, nhưng khi về đến nhà nó như kiểu cái gai trong mắt ấy.
E ko biết đàn ông sợ cái gì nữa. Hay là giờ đi làm về em nằm ôm điện thoại hoặc xem tivi ko cơm nc gì cả rồi đi ngủ luôn, cứ thế ngày qua ngày xem phản ứng lão ntn nhể =))

tomtomchát

Xe container
Đứng về phương bên kia thì mợ cũng nên gần gũi giải tỏa tâm sinh lý cho chồng, bầu bí vẫn hoạt động thoải mái, xong cả 2 ngủ nghê vui vẻ các hoạt động như game gủng cũng dần mất đi, chịch xong tâm sự cũng dễ thông cảm cho nhau hơn.
thần công đốt đýt để em bé sau này có lúm đồng tiền chỉ là giai thoại thoy nhá! ;)) ;))

Thanh19

Xe máy
Kính chào các cụ, các mợ,

Hôm nay bí bách quá em lên đây, xin được tư vấn từ các cụ các mợ, nhất là các cụ vì tâm lý đàn ông chắc hiểu rõ hơn.

Em cần phải làm gì khi chồng suốt ngày cắm mặt vào điện thoại chơi game hoặc xem video (các thể loại video từ chim sẻ cho đến teniss, bóng đá, video hài....) và ko thèm nói chuyện với vk, hay nc cũng qua loa cho có.

2 VK CK em mới cưới nhau được tầm 1 năm, hiện tại em đang mang bầu và sắp sinh em bé, ck em hơn em 8 tuổi cũng đã là ng đàn ông trung niên, trưởng thành rồi, ko phải trẻ gì nữa. Đam mê của ck em là thể thao (teniss), mỗi tuần dù em bầu bí hay ốm thì em vẫn thoải mái để ck chơi 2-3 hôm với điều kiện đừng về muộn quá vì em đang bầu cần ngủ sớm điều độ, tuy nhiên vẫn nhiều hôm ck em mải đánh hết trận nên 11h30,12h mới về, e cũng chỉ nhắc nhở nhẹ nhàng, vì em biết ck em ngoài chơi thể thao ra thì về chứ ko kiểu phải tụ tập nhậu nhẹt bao giờ, nên e thông cảm.

Câu chuyện chắc sẽ vẫn êm đẹp, ck em vẫn phụ em giặt đồ, phơi đồ, đổ rác...thi thoảng e nhờ có nấu ăn rửa bát (2-3 tháng 1lần =)), tuy nhiên càng ngày e càng thấy ck em nghiện điện thoại quá nặng, cụ thể:
- đi caffe hay đi đâu cũng cầm điện thoại lướt face, nt với các hội nhóm....
- Về nhà thì bật tivi lên xem, gọi lại ăn cơm thì lại, ăn xong lại xem tivi, hoặc cầm đt chơi game liên quân đến 11h-12h đêm ko quan tâm vk ntn, vk nhắc vào đi ngủ thì đi vào lại cầm điện thoại chơi game hoặc xem video đến 1-2 h sáng cho đến khi ngủ thiếp đi.

VK CK em làm lệch giờ nhau nên gần như buổi tối chỉ gặp mặt nhau từ 20h đến 23h nhưng a ấy cũng ko hỏi han, chủ động nói chuyện quan tâm vk gì, cứ mặc kệ e như vậy. Cuộc sống dần em thấy mình thật cô đơn trong chính gia đình và cuộc hôn nhân của mình, chưa kể em đang bầu bí, tâm sinh lý thay đổi nên dễ tủi thân, dễ khóc.

Em muốn xin các cụ tư vấn xem e nên làm gì ạ? em cũng có góp ý nhắc nhở việc này mấy lần cũng nhẹ nhàng thôi, chia sẻ những điều e mong muốn nhưng đâu vẫn hoàn đấy.

Hôm nay em quyết định ra ngoài ở vài ngày để ổn định tâm lý và để ck có thời gian suy nghĩ nghiêm túc về việc này.
Chị nênn xin nghỉ vài ngày về nhà ngoại cho thoải mái, đừng nghĩ quá nhiều, Đàn ông thỉnh thoảng vẫn vậy, khi cần thì trực tiếp đối diện để vói với nhau cho hiểu nhau hơn, chồng chị cũng lớn tuổi rồi nên suy nghĩ của anh ấy sẽ đổi khác khi nghe chị nói chuyện. Chúc gia đình chị hạnh phúc, chúc chị mẹ tròn con vuông

ngasieuchuoi

Xe hơi
Em cảm giác mợ chủ hơi bị nhạy cảm quá và hơi bị lệ thuộc cảm xúc vào chồng. Chồng mợ nghiện điện thoại, nghiện game - đấy là fact mà mợ phải chấp nhận. Em nghĩ mợ chủ động gợi mở các chủ đề 2 vch có thể buôn dưa lê bán dưa chuột được. Hồi em bầu, đi làm vất vả về nhà xong mọi việc lên giường nằm gác chân, mỗi chú 1 cái điện thoại: chồng chơi game vợ lướt fb chả ai nói với ai câu nào, em thấy chả vấn đề gì. Thỉnh thoảng xem cái clip nào hài hài hoặc gặp cái gì cute thì tag chồng hoặc cho chồng xem. Hay vợ chồng em về nhà hỏi nhau: xem full clip Trâm Anh chưa rồi bàn tán rôm rả...

Chồng em đến giờ con 1 tuổi rồi vẫn nghiện nhé. Con khóc cũng dán mắt vào điện thoại ko dỗ nhé. Lúc vui vẻ em bảo: "Bố Bông yêu điện thoại hơn yêu Bông rồi, điện thoại mới là con của bố rồi" thì lão mới rời điện thoại sang chơi với con, lúc điên lên thì em hét: "Vứt mẹ cái điện thoại điiii". Nói chung là cũng điên nhưng em thấy chưa có gì đến mức phải trầm cảm, đến lúc đẻ con ra mứt lộn lên đầu thì khóc thét à mợ :))

Attoney

Xe tải
Cái tội nhàn quá không có việc gì để làm, mợ cứ đầu tư mua xe cho ck chạy Grap đảm bảo khỏe ra và yêu vợ con hơn, mợ ép doanh số ngày chạy đủ 500K thì về cho uống bia và có thưởng.

hiepngo.nd

Xe tải
Con vợ em nó mời bầu 1 tháng mà hành em ra bã rồi, giờ phải cơm nước nấu nướng giặt giũ 100%...mà còn không yên nữa. Tối xong việc lên giường năm ngồi lướt OF tí thì nó bảo hại con abc...điên *** chịu đc nhưng vẫn phải nhịn, nên nhiều khi toàn ngồi phòng khách dùng đt chán rồi mới vào ngủ.

tuan0359

Xe máy
Mợ đang cô đơn trên chính cuộc tình của mợ, trước khi lấy mợ đã tìm hiểu kỹ chưa và vội quyết định rồi

hai.tranhr

Xe container
Cám ơn cụ. Vậy là mình chấp nhận sự thật mãi mãi về sau như vậy à cụ. E có thể làm cái này cái nọ để quên đi, nhưng khi về đến nhà nó như kiểu cái gai trong mắt ấy.
E ko biết đàn ông sợ cái gì nữa. Hay là giờ đi làm về em nằm ôm điện thoại hoặc xem tivi ko cơm nc gì cả rồi đi ngủ luôn, cứ thế ngày qua ngày xem phản ứng lão ntn nhể =))
Thật sự giai đoạn mang thai Mợ rất cần sự hỗ trợ từ mọi thành viên gia đình ợ. Biết đâu khi Cụ chồng Mợ nhìn thấy được con chào đời sẽ thay đổi đấy, khi làm cha thì người đàn ông sẽ đứng trước áp lực phải trưởng thành hơn đấy.

khong_co_xe

Xe tăng
Kính chào các cụ, các mợ,

Hôm nay bí bách quá em lên đây, xin được tư vấn từ các cụ các mợ, nhất là các cụ vì tâm lý đàn ông chắc hiểu rõ hơn.

Em cần phải làm gì khi chồng suốt ngày cắm mặt vào điện thoại chơi game hoặc xem video (các thể loại video từ chim sẻ cho đến teniss, bóng đá, video hài....) và ko thèm nói chuyện với vk, hay nc cũng qua loa cho có.

2 VK CK em mới cưới nhau được tầm 1 năm, hiện tại em đang mang bầu và sắp sinh em bé, ck em hơn em 8 tuổi cũng đã là ng đàn ông trung niên, trưởng thành rồi, ko phải trẻ gì nữa. Đam mê của ck em là thể thao (teniss), mỗi tuần dù em bầu bí hay ốm thì em vẫn thoải mái để ck chơi 2-3 hôm với điều kiện đừng về muộn quá vì em đang bầu cần ngủ sớm điều độ, tuy nhiên vẫn nhiều hôm ck em mải đánh hết trận nên 11h30,12h mới về, e cũng chỉ nhắc nhở nhẹ nhàng, vì em biết ck em ngoài chơi thể thao ra thì về chứ ko kiểu phải tụ tập nhậu nhẹt bao giờ, nên e thông cảm.

Câu chuyện chắc sẽ vẫn êm đẹp, ck em vẫn phụ em giặt đồ, phơi đồ, đổ rác...thi thoảng e nhờ có nấu ăn rửa bát (2-3 tháng 1lần =)), tuy nhiên càng ngày e càng thấy ck em nghiện điện thoại quá nặng, cụ thể:
- đi caffe hay đi đâu cũng cầm điện thoại lướt face, nt với các hội nhóm....
- Về nhà thì bật tivi lên xem, gọi lại ăn cơm thì lại, ăn xong lại xem tivi, hoặc cầm đt chơi game liên quân đến 11h-12h đêm ko quan tâm vk ntn, vk nhắc vào đi ngủ thì đi vào lại cầm điện thoại chơi game hoặc xem video đến 1-2 h sáng cho đến khi ngủ thiếp đi.

VK CK em làm lệch giờ nhau nên gần như buổi tối chỉ gặp mặt nhau từ 20h đến 23h nhưng a ấy cũng ko hỏi han, chủ động nói chuyện quan tâm vk gì, cứ mặc kệ e như vậy. Cuộc sống dần em thấy mình thật cô đơn trong chính gia đình và cuộc hôn nhân của mình, chưa kể em đang bầu bí, tâm sinh lý thay đổi nên dễ tủi thân, dễ khóc.

Em muốn xin các cụ tư vấn xem e nên làm gì ạ? em cũng có góp ý nhắc nhở việc này mấy lần cũng nhẹ nhàng thôi, chia sẻ những điều e mong muốn nhưng đâu vẫn hoàn đấy.

Hôm nay em quyết định ra ngoài ở vài ngày để ổn định tâm lý và để ck có thời gian suy nghĩ nghiêm túc về việc này.
được đằng chân lâng đằng đầu. các mợ cứ ngày đỏi hỏi đủ thứ ở ông chồng, trong khi không hư! haizaa