[Funland] Cần tư vấn chuyện vợ chồng

Dương Vô Cương

[Tịch thu bằng lái]
Ủy ban chăm sóc sức khỏe và bảo vệ bà mẹ trẻ em
Chồng mợ giống em, vợ em chửi mãi rồi nhưng khó sửa lắm
Có 1 việc em chia sẻ thế này: 8h tối ăn cơm xong khí thế hừng hực, tính trong đầu tối nay sẽ rủ vợ nện vài nháy. Từ 8h tối đến 9h30 trong lúc chờ con đi ngủ thì móc đt ra chơi game, chơi đc lúc tự nhiên mất hứng hoàn toàn, lại chơi cố đến 11h rồi đi ngủ, nhìn vợ như khúc gỗ.
Đó là cái rất dở của viêc chơi game, mà em là người mắc phải, chả biết sửa thế nào

Rong Ruổi

Xe container
Ôi xời, tưởng chuyện gì. Mới cưới 1 năm, rồi sẽ quen thôi. Còn nhiều chuyện kinh khủng hơn đang chờ đợi phía sau kìa :))

Rong Ruổi

Xe container
Có 1 việc em chia sẻ thế này: 8h tối ăn cơm xong khí thế hừng hực, tính trong đầu tối nay sẽ rủ vợ nện vài nháy. Từ 8h tối đến 9h30 trong lúc chờ con đi ngủ thì móc đt ra chơi game, chơi đc lúc tự nhiên mất hứng hoàn toàn, lại chơi cố đến 11h rồi đi ngủ, nhìn vợ như khúc gỗ.
Đó là cái rất dở của viêc chơi game, mà em là người mắc phải, chả biết sửa thế nào
Nick cụ thế thì kệ nó đi. Nghĩ ngợi làm gì cho mệt :D

ruounephanoi

Xe buýt
Vui vẻ lên em, cẩn thận lại dính trầm cảm thì khổ cả hai mẹ con. Em xin nghỉ vài ngày, về nhà ngoại ở cho thoải mái.
Nhớ xin phép và thông báo đàng hoàng, nếu chồng sang đón và có phương án cụ thể thì về, nếu nó không sang đón thì tốt nhất là xác định làm mẹ đơn thân cho sướng.
Mợ thì đang bầu bí mà chồng thì ko có chỗ vui chơi giải trí nên chả bí bách, đành phải tìm các thú vui khác là đúng rồi

TamAn7810

Xe tăng
Vui vẻ lên em, cẩn thận lại dính trầm cảm thì khổ cả hai mẹ con. Em xin nghỉ vài ngày, về nhà ngoại ở cho thoải mái.
Nhớ xin phép và thông báo đàng hoàng, nếu chồng sang đón và có phương án cụ thể thì về, nếu nó không sang đón thì tốt nhất là xác định làm mẹ đơn thân cho sướng.
em vote theo cụ này :D Quá hợp lý

KatKik

Xe điện
Thay thằng khác thôi. Ko chữa đc đâu.

Mợ xin tư vấn ở đây còn mệt hơn ck mợ

Khong_nho_Pass

Xe máy
Em cũng hóng thôi ạ, mỗi người một gia cảnh. Khó khuyên ấy ạ :)

netresource

Xe tải
Bỏ ra ít tiền mua cái acc liên quan, rồi lân la làm quen với chồng, rồi hỏi chồng có nghiện game ko? hay nghiện rau trong game, hay game ni anh thấy hay chỗ nào mà nghiện, vân vân, mây mây. Sau step ni rồi tính tiếp.

Masha123

Xe buýt
Chồng em cũng hay xem chim sẻ, bida, bóng rổ, ....tối nào xong việc cũng nằm xem, nhưng em thấy nếu k ảnh hưởng gì đến việc nhà và giờ sinh hoạt chung với con thì kệ bạn ấy. Ai cũng có niềm vui riêng mà, ông ấy xem thế thì vợ đi tán phét, xem livestream mua linh tinh, xem phim ngôn tình ông ấy k ý kiến gì.

huongnt89

Xe tải
Chồng em cũng thế. Y hệt chả khác tý nào. Tuần 2 buổi toen luýt, nhậu thì tuần có tuần không (hầu như là có). Nhậu toàn 1-2h đêm về. E càu nhàu, giận dỗi, cãi nhau càng thấy vde thêm bế tắc.
Giờ em chán, kệ, ai sống đời người đó. Chủ nhật em đi khám ở Viện sức khoẻ tâm thần Bạch Mai, bị trầm cảm. Giờ đang uống thuốc và tự mình vực mình lên thôi

Dancingwiththewind

Xe điện
sinh con xong phải ngơ ngác vào. Cái gì cũng không biết, nhất là các việc liên quan đến con. Mình bảo: anh ơi tắm cho con nhỡ em đánh rơi nó xuống nước thì sao? thế là ông bố ngồi học rồi tắm cho đến khi bọn nó lớn. Cứ anh ơi anh à con thế này con thế kia. Ông chồng sẽ tập trung quấn vào con.
Cái này mình áp dụng với chồng mình ok mà không biết mợ có áp dụng được không? Sau này bố lo hết đưa đón con học hành học thêm, bơi lội, bóng đá các kiểu, khám bệnh mẹ cũng không được tự ý đưa đi. Mỗi đi họp phụ huynh với gặp cô giáo là mẹ độc chiếm được. Mà nghiện game khó chữa lắm nhỉ, có hôm mình chứng kiến một bà đi hàng nét gọi anh con trai hơn ba mươi tuổi về mà choáng váng quá

mizuyama77

Xe tăng
Cụ có bao giờ đi xe bus hoặc ra nơi công cộng và nhường chỗ ngồi cho phụ nữ mang thai không?
Cách cụ tranh luận em thiên về tự trả lời là Không bao giờ.
Cái khoản nhường nhịn thì e tự hào là e là số 1 luôn. E sang Nhật toàn bị nhầm là người bản địa luôn nhé. Nhưng e thấy phụ nữ, ng già Nhật họ có quan điểm e rất thích là tao không cần phải nhận những ưu ái riêng vì tao muốn đc công nhận tao là công dân bt như những công dân khác.

Dancingwiththewind

Xe điện
Chồng em cũng thế. Y hệt chả khác tý nào. Tuần 2 buổi toen luýt, nhậu thì tuần có tuần không (hầu như là có). Nhậu toàn 1-2h đêm về. E càu nhàu, giận dỗi, cãi nhau càng thấy vde thêm bế tắc.
Giờ em chán, kệ, ai sống đời người đó. Chủ nhật em đi khám ở Viện sức khoẻ tâm thần Bạch Mai, bị trầm cảm. Giờ đang uống thuốc và tự mình vực mình lên thôi
Khổ, vậy mợ phải tự tạo cuộc sống phong phú cho mình, đọc truyện, xem phim, chơi với con, gặp gỡ bạn bè chứ trầm cảm nguy hiểm mà uống thuốc lâu dài cũng hại.

mizuyama77

Xe tăng
Cụ cho em biết em đang đòi hỏi cái gì vậy hả cụ, đọc comment cụ thôi nhưng e thấy cụ đúng kiểu rất gia trường và bảo thủ đấy ạ.
Có lẽ em với cụ ko cùng mindset với nhau.
PN ko đi làm ư? đi làm về chăm chăm về sớm cơm nước chợ búa, dọn nhà, họ có kêu than ko. Mỗi buổi tối bỏ điện thoại xuống trò chuyện và chia sẻ với vợ 1 chút là đòi hỏi à cụ?
Cứ bảo vệ quan điểm của m, và sống với CS như mợ mong muốn nhé.

Chu An

Xe điện
Càng tham gia OF lâu, mới càng nhận ra cái giá trị đích thực của mình. Nói không ngoa, nhẽ em leo lên đến hàng sách đỏ sắp tuyệt chủng mất. Phải lén để cái máy tính đang trong tình trạng xem dở cái thớt này mới đc chứ từ sáng đến giờ nó mắng em không ngừng vì cái tội mải lau nhà, phơi quần áo, nấu cơm, chạy grab cật lực đến nỗi sao nhãng không bóp vai cho thị.

funfunfunfun

Xe tải
Cụ ấy mệt nên thế mợ ạ. Lúc nào mệt em cũng hay như thế. Mợ cứ thoải mái sinh con xong mọi thứ lại trở lại bình thường ngay
Em chưa hiểu ý cụ lắm ạ, ý cụ là ck em mệt nên mới như thế à. E nghĩ ko đâu ạ. E nghĩ ck em nghiện thật, và rất khó để thoát ra.
Bản thân e nhiều hôm mệt thì e cũng nằm xem điện thoại rồi ngủ nhưng khi bình thường thì e ít dùng lắm, về nhà là để đt đó, em thiên các hoạt động cho gia đình hơn và để có tương tác trực tiếp với chồng.

trầm cảm khi bầu bí. đẻ con xong lo cho con là hết.
muốn chồng bỏ điện thoại đơn giản mà. bảo đi bộ ra ngoài nhưng ko cho cầm điện thoại, lý do tí đau chân bắt chồng cõng, điện thoại tì vào em bé đau. xyz ... kiểu thế.
đọc ở trên e thấy chồng cũng khá chiều chủ thớt đấy. mỗi cái cách biểu hiện chưa được tốt.
yên tâm lúc sinh con ra, ko thuê giúp việc, ông bà ko đến đỡ, chồng ko bỏ game cũng phải bỏ
Vâng ạ. Cám ơn cụ, đọc comment cụ em cũng thấy phấn chấn hơn hẳn, em cũng mong như thế, chỉ sợ sinh em bé ra mà bố cứ dùng rồi em bé lại nghiện theo ấy :(
Điện thoại nhiều khi còn liên quan đến công việc nên cũng khó để mà đi đâu vứt đt ở nhà (tính chất cv ck em thì cũng phải giải quyết cv ngoài giờ nữa), như em có chia sẻ thì nếu đi ra ngoài mà ngồi cafe thì ck e cũng lại cầm đt chơi thôi ạ, e thì ko muốn mình trở thành ng pn hay cằn nhằn nói lắm nên nhắc 2-3 lần bỏ đt thì cũng bỏ xuống nhưng sau đó đâu lại vào đấy.

Đại loại cụ phải hiểu hở ra 1 cái là cầm điện thoại thôi ạ, nếu ngắn thì lướt face còn nếu có thời gian dài thì chơi game.

Trước em có xem lịch sử chơi game thì thấy có ngày chới 20-30 trận mà 1 trận 15-20'' thì cụ biết nhiều ntn rồi đó. Game này là game e biết chơi, e biết ck em thích game nên e đã tự học chơi để chơi cùng, nhưng chỉ 1 thời gian đầu chơi cùng nhau, sau đó ck em bảo em chơi gà nên tránh chơi với em bằng cách lên hạng thật nhanh để bị chênh hạng ạ. Và thực ra em cũng ko muốn lấn sâu vào con đường game này, e cũng bị mệt và em thấy kiểu bị đờ đẫn ng ấy ạ.

Giờ nhiều người nghiện điện thoại lắm, các cụ trên này cũng vậy thôi. Nếu hai vợ chồng mợ không thể nói chuyện thẳng thắn với nhau thì có thể gửi cho chồng mợ đường link của thớt này để hai vợ chồng cùng đọc và suy ngẫm. Thay đổi dần thôi mợ ạ.
Hôn nhân phức tạp cụ nhể =)) mặc dù em đã chuẩn bị tâm lý khá kỹ nhưng khi trong cuộc em cũng không tự giải thoát nổi. Em cũng có những thú vui riêng bản thân như gặp gỡ bạn bè, đọc sách, xem phim, chơi boardgame...nhưng khi có gia đình em tự hiểu mình nên cân bằng các sở thích cá nhân với những thú vui riêng. Cũng có thể vì em làm đc điều đấy mà ck em ko làm được nên em đang bị tụt mood quá :(

funfunfunfun

Xe tải
Cuối cùng cũng thấy 1 cụ giống ck em =)) đọc qua em hiểu hơn đc 1 chút, có thể ck e cũng thế, nhưng buổi tối cụ có chủ động nói chuyện tâm sự với vk hay giúp đỡ việc gia đình ko? Nếu ko thì có khi vk cụ đang như em đó, nếu vk cụ vẫn yêu đời vui vẻ thì cụ về xin ít kinh nghiệm truyền em nhé =))

hatdecuoi

Xe buýt
mợ copy đường link bài này đưa cho ck đọc, bảo hắn là thấy hao hao giống vc nhà mình, xem hắn ntn.