Cần trợ giúp đi Huế!

thanhvfa

Xe tải
Nơi có gió..có mây..có những điều phù du..
Báo cáo các cụ!
Tình hình là sau bao mùa vụ chăm chỉ cấy hái em đã tâu được 01 em vợ 2 ngon lành ạ..hj..
Chả là em có cái mong muốn nho nhỏ là đi Huế chơi mà em có nhiều điều không rõ ràng lắm nên em lập cái thớt này mong các cụ chỉ bảo em với ạ..hj..vodka em đã mua 01 công rồi ạ..Sau đây là nhưng vướng mắc mong các cụ chỉ bảo ạ..

Em đi từ Hà Nội - Huế trong vòng 3 ngày!

1. Tuyến đường em đi như nào thì thuận tiện ạ?
2. Trên đường đi có tranh thủ tạt ngang tạt dọc được địa danh nào không ạ?
3. Nhà nghỉ ở Huế nào là ngon bổ rẻ ạ?^^..em đi 2 người..
4. Những điểm du lịch ở Huế nữa ạ?
5. Cần chuẩn bị cho vợ 2 những gì khi đi ạ?

Em cảm ơn các cụ thật là nhiều ạ.!

KIA Q7

Xe tăng
Hà nội -Đại lộ Thăng Long- Xuân Mai - Đường HCMinh - Ngã 4 Thái Hòa - Ngã 3 Yên Lý - Vinh - Quốc lộ 1 đến Huế là thuận tiện nhất, khoảng 800 km, nếu cụ máu đi đường HCM đến Đồng Hới rồi nhập vào QL1 đi tiếp. Đề xuất khách sạn ASIA phố Phạm Ngũ Lão, giá niêm yết toàn USD nhưng em toàn mặc cả khoảng 500K/phòng.đêm có ăn sáng đàng hoàng, phòng tạm được nằm trong khu phố Tây. Lưu ý bữa sáng ở khách sạn có món bánh chuối nướng rất ngon. Nhưng cụ đi 3 ngày thì không ngó nghiêng dọc đường được dâu, đi về mất tối thiểu 2 ngày rồi.

lenamhung83

Xe tăng
Góp với bác vài ý:
1. Tuyến đường em đi như nào thì thuận tiện ạ?
2. Trên đường đi có tranh thủ tạt ngang tạt dọc được địa danh nào không ạ?
Vào: HN - đường HCM - Khe Gát ( QB) - rẽ trái - đường HCM Đông - Phong Nha, nghĩa trang LS Trường Sơn - Cam Lộ - QL9 - rẽ trái - Đông Hà - Huế.
Quãng đường khoảng 780 km, chạy bình thường hết 14-15h cả ăn trưa, còn ghé nơi nào thì cộng thêm time vào mà tính
Ra: Huế - QL1 - Tứ Hạ - rẽ trái - Thanh Tân spa ( khoáng nóng) 25 km - quay lại QL1 - Ninh Bình - rẽ phải - QL10 - Gôi - rẽ trái ( qua Phủ Dầy) - QL21 - rẽ trái,hướng Phủ Lý - trạm thu phí Mỹ Lộc - 10 km - rẽ phải vào đường cao tốc NB - Cầu Giẽ - HN, đường này ( QL1)khoảng 680 km, thời gian chạy cũng 14-15h

3. Nhà nghỉ ở Huế nào là ngon bổ rẻ ạ?^^..em đi 2 người..
Em vừa ở Huế ra, nghỉ ở NN Phương Mai, số 2 phố Nguyễn Hữu Thọ, nghỉ từ 9h 10/3 đến 15h 11/3: 170 km ( phòng đôi, có chỗ để ô tô)
4. Những điểm du lịch ở Huế nữa ạ?
Đại Nội, sông Hương, lăng Tự Đức, Khải Định, chùa Thiên Mụ, chùa Huyền Không, Thanh Tân spa .....
5. Cần chuẩn bị cho vợ 2 những gì khi đi ạ?
Xe mới thì chỉ cần mang nhiều tiền thôi

Chỉnh sửa cuối:

thanhvfa

Xe tải
Thanks các cụ ạ..em đã vodka các cụ..
Cho em hỏi thêm 1 câu là nên đi một mạch (em định đi từ tối t5-cn) hay nghỉ qua đêm ở đâu đó ùi đi tiếp ạ..

civic2010

Xe buýt
em đã đi 1 chuyến HN huế rồi nên có ý kiến tý.
nếu các danh lam dọc đường cụ đã đi hết rồi thì nên đi máy bay cho khỏe. đi 3 ngày cả đi lẫn về vừa mệt người vừa chả ngắm được cảnh dọc đường ( em đi 6 ngày còn thấy ít, cảnh dọc đường đẹp lắm, dừng lại ngắm và chụp ảnh liên tùng tục)
nếu vẫn muốn đi bằng ô tô thì nên bố trí đi nhiều ngày hơn. đi nhanh thế phí công, hỏng cả chuyến đi.

lenamhung83

Xe tăng
Thanks các cụ ạ..em đã vodka các cụ..
Cho em hỏi thêm 1 câu là nên đi một mạch (em định đi từ tối t5-cn) hay nghỉ qua đêm ở đâu đó ùi đi tiếp ạ..
Nếu đi tối thứ 5 thì nên đi QL1, có thể nghỉ đêm ở Vinh, Hà Tĩnh hoặc dọc theo QL1, tùy theo sức khỏe gia đình bác.

Rob Tran

Xe điện
Tôi ra vào như đi chợ nên có ít ý kiến thế này cho cụ nhé!
Ba ngày cả đi lẫn về thì quá ít, chỉ ngắm cảnh bằng cửa xe! Cụ nên chia đoạn đường thành 2 phần, vừa đi vừa nghỉ vừa khỏe, vừa an toàn!
Thời gian chạy trên đường khoảng 10 - 12h (tốc độ vừa đủ, không làm bia cho xxx).
Nếu xuất phát tối thứ 5, thì cụ nên chọn QL 1 mà đi, chứ chọn đường HCM, lỡ có sự cố hoặc cần gì cũng khó. Cụ đi từ 18h, thì khoảng 01h sáng đến Vinh, cụ dừng lại lại ăn tối (ở Vinh có món cháo lươn hơi bị ngon), nghỉ ngơi rồi đi tiếp. Nếu cụ nghỉ 30p thì khoảng 7h - 8h sáng là cụ tới Huế thôi. Đây là trường hợp có hai tài, thì cụ mới đi đêm.
Nhưng khuyên cụ nếu một tài thì cụ nên chạy ban ngày, ban đêm nghỉ ngơi cho thoải mái. Chạy đêm thì cụ chỉ tạt vào được Voi hay Xuân Thành gì đó (ha ha, nếu không có gấu). Còn nếu chạy ngày, cụ báo lại, tối mai tui tư vấn cho. Ở Huế mùa này đang ít khách, giá khách sạn rẻ lắm, khách sạn càng nhỏ, giá càng dễ thay đổi, không niêm yết và cố định như khách sạn lớn. Còn vào Huế chơi ở đâu: cụ chỉ cần hỏi lễ tân, họ tư vấn tận tình, thậm chí còn mách cho giá cả.
Còn phải đem theo gì: rất nhiều, đặc biệt là tiền và sức khỏe!

tunchit

Xe tải
em oánh dấu để hóng, đến tháng 8 em cũng định đi Huế

thanhvfa

Xe tải
nghe các cụ nói thế em đăng lăn tăn là em xin nghỉ nốt ngày t5 và đi từ sáng sớm thứ 5 có được không các cụ nhỉ..em muốn ngắm cảnh nữa chứ cứ ngồi trên xe thì em đi tàu cho nhanh..hic..

Coco

Xe tải
Nói đến Huế là em lại thấy rạo rực ...
Nhịp cầu cong mà con đường thì thẳng, một đời em tìm mãi Huế nơi mô (Thu Bồn)

haivanphe

Xe container
Nếu nghỉ được sáng sớm T5 thì cụ chạy một mạch đến tối vào đến Huế (xuất phát từ HN khoảng 6h), lấy khách sạn (tốt nhất là ở khu Phạm Ngũ Lão), nghỉ ngơi rồi ra phố đi bộ dọc sông Hương (sát cầu Tràng Tiền) đi dạo và ăn uống. Sáng T6 đi thăm Đại Nội rồi đi một số lăng tẩm, chùa chiền. Nhìn chung Huế rất nhỏ, đi 1.5 ngày là hết chỗ đi. Trưa T7 cụ trả phòng rồi chạy về Đồng Hới ăn chơi rồi ngủ lại. Sáng CN chạy về HN là vừa đẹp.

Rob Tran

Xe điện
Nếu nghỉ được sáng sớm T5 thì cụ chạy một mạch đến tối vào đến Huế (xuất phát từ HN khoảng 6h), lấy khách sạn (tốt nhất là ở khu Phạm Ngũ Lão), nghỉ ngơi rồi ra phố đi bộ dọc sông Hương (sát cầu Tràng Tiền) đi dạo và ăn uống. Sáng T6 đi thăm Đại Nội rồi đi một số lăng tẩm, chùa chiền. Nhìn chung Huế rất nhỏ, đi 1.5 ngày là hết chỗ đi. Trưa T7 cụ trả phòng rồi chạy về Đồng Hới ăn chơi rồi ngủ lại. Sáng CN chạy về HN là vừa đẹp.
Kế hoạch này cũng ổn đó. Cứ chạy tằng tằng, trưa ăn tại Vinh, tối tới đến, dọc đường thấy cảnh gì đẹp thì dừng lại ngắm tý, chứ chạy đêm chỉ thấy mỗi ma và xxx.
Nhưng cảnh báo cụ là coi lại thời tiết. Huế mấy ngày này đang mưa, tuy nhỏ nhưng kéo dài và lạnh, đi lại ngắm cảnh cũng bất tiện, chụp ảnh xấu hoắc.

Chienpatt

Xe đạp
Đi Huế trong ngày

Chào cả nhà!

Em là thành viên mới toe, vào đây hóng kinh nghiệm đi Huế :D.
Chả là đầu tháng 6 này gia đình em đi Đà Nẵng - Hội An 5 ngày, muốn tranh thủ 1 ngày đi Huế (đi trong ngày thôi, tối lại về Đà Nẵng).
Các bác tư vấn cho em xem nên thuê xe, đặt tour 1 ngày ở đâu, đi chơi những điểm nào, và ăn trưa ở đâu ngon với ạ.
Ngày dự kiến vào Huế của em là 2/6.
Em cảm ơn các bác trước ạ!

Rob Tran

Xe điện
Chào cả nhà!

Em là thành viên mới toe, vào đây hóng kinh nghiệm đi Huế :D.
Chả là đầu tháng 6 này gia đình em đi Đà Nẵng - Hội An 5 ngày, muốn tranh thủ 1 ngày đi Huế (đi trong ngày thôi, tối lại về Đà Nẵng).
Các bác tư vấn cho em xem nên thuê xe, đặt tour 1 ngày ở đâu, đi chơi những điểm nào, và ăn trưa ở đâu ngon với ạ.
Ngày dự kiến vào Huế của em là 2/6.
Em cảm ơn các bác trước ạ!
Bạn ơi! từ ĐN đến Huế hơn 100km đường có đèo dốc, dọc đường có nhiều cảnh đẹp. Nếu bạn chạy với tốc độ cho phép, bạn mất khoảng 5g đi và về, chưa kể nghỉ ngơi, ngắm cảnh. Thời gian cho bạn ở Huế thật ngắn ngủi, nhiều lắm là chỉ ngắm cảnh sông Hương, vào Đại Nội, chạy quanh quanh là hết giờ.
Nếu bạn đi từ sớm (5h sáng) bạn nghỉ ăn sáng tại Lăng Cô (quán gần chân cầu vào hầm Hải Vân, phía Huế). Quán này ăn thật ngon và cũng rẻ (tôi hay ăn cháo hàu), người ta ăn đông lắm!
Còn ăn trưa, có nhiều lựa chọn để ăn, nếu ăn cơm Huế, thì ăn tại các tiệm cơm ở bến xe Nguyễn Hoàng, trước cửa vào Đại Nội. Nếu ăn bún Huế, qua đầu đường Lý Thường Kiệt. Còn nhiều món nữa. Còn bạn thích sang trọng thì vào nhà hàng, khách sạn mà ăn. Nhưng nói thật, cái thú ăn quán ăn bên đường ở Huế giống như cái thú người HN uống trà đá vỉa hè vậy, ngon, bổ, rẻ, và rất thú vị! Nhưng cảnh báo với bạn, nếu bạn không ăn cay được thì nếu không dặn trước, thật là kinh khủng!
Đặt tour trong ngày thì tôi không biết, tốt nhất bạn lên mạng trước để tìm địa chỉ thuê xe tự lái tại ĐN, cảm giác vi vu sướng hơn nhiều, mình lại chủ động thời gian.
Chúc bạn có được ngày nghỉ thật vui!

Chỉnh sửa cuối:

Chienpatt

Xe đạp
Cảm ơn bác Rob Tran nhé!
Đi 1 ngày như vậy thì cũng mệt bác nhỉ? :| Nhưng mà nhà em ko có options nào khác, hoặc là ko đi, hoặc là đi cho biết thôi. Huhu...
Đành chấp nhận vậy, vì ko đi chắc là ko có dịp thứ 2 quay lại. Mong là ngắm cảnh dọc đường cũng đủ thú vị. Nhà em thì ko đi từ 5h sáng được đâu, ít cũng phải 8h-8 rưỡi, rồi tối về muộn 1 tí khoảng 7-8h về đến Đà Nẵng vậy.
Còn thuê xe tự lái thì không ổn rồi :P. Nhà em có biết đường xá thế nào đâu, em cũng ko biết lái xe ;)).
Cảm ơn bác về những thông tin bổ ích nhé!
Nite nite bác!

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Đi như thế nào thì các bác trên này đã chỉ dẫn khá đầy đủ, còn ăn, ở như thế nào cho hợp lý thì bác PM số ĐT cho em, em sẽ chỉ dẫn nhé! :P

Rob Tran

Xe điện
Cảm ơn bác Rob Tran nhé!
Cảm ơn bác về những thông tin bổ ích nhé!
Nite nite bác!
Chuyện! cụ lên trên diễn đàn này, ai cũng tận tình giúp cụ thôi. Rồi cũng có lúc, cụ sẽ ra tay nghĩa hiệp giúp người khác! Chúc các bác lên đường vui vẻ!

renny

Xe máy
Ba ngày mà cụ đi ô tô từ HN vào H thì xem như cụ mới mua xe, cụ du lịch, thử xem vợ 2 có chiều cụ hay khôngrồi, time đâu mà cụ tính tham quan lăng tẩm.

NHưng cụ đã jỏii thì e tư vấn cho cụ chút:
-Cụ đi vào theo đường HCM, đến quảng trị (ngả 3 Cam lộ) cụ rẻ trái xuống theo đường tránh, đến QL1A cụ làm một mạch tầm 60km là đến Huế (em đi khá nhiều nên em thấy đường này là tối ưu nhất - né được các trạm thu phí ).

-Đến Huế đợt này chưa đến mùa du lịch, nên KS giá rẽ lắm, cụ ở vô tư, đẹp thì Hương Giang, Century, ParkView,.. đường lê lợi, vừa vừa thì cụ vào NewStar, Ngọc Hương, Hoa lan, ... đường Chu Văn An, ko nên qua đường Phạm Ngũ lão - hơi chật chội, lại ko có chổ đậu xe..
-Ăn sáng thì bún Bà Rơi (đường Hàn Thuyên), Lý Thường Kiệt cũng tạm được, ăn trưa, tối thì Nhà hàng Ông Táo (đường Chu Văn An), Âm phủ (Nguyễn Thái Học),...Bữa lỡ cụ ăn Bánh Bèo nậm lọc bà Đỏ (Nguyễn Bĩnh Khiêm), hoặc Hàng Me (Võ Thị Sáu) - Giá bánh bèo nậm lọc ko rẻ đâu, trả tiền cũng nóng đầu lắm nhé. Hoặc nếu cụ đi thăm chùa Thiên Mụ về thì ghé quán Bánh ướt Huyền Anh.
-Tham quan: Sáng cụ đi Lăng Tự Đức, Khải định, chiều đi Đại Nội, Tối cụ làm chuyến du thuyền trên Sông Hương nghe ca Huế cho nó máu (e thấy Huế ngang đây là hết, ko có nơi nào để đi tiếp).
-Cụ muốn mua ít quà Huế về làm quà thì cụ ghé Quầy đặc sản Ông Táo (góc chu van an-vo thi sau), ko cụ qua bên cầu Gia Hội - Thiên Hương, ...

Ở Huế rất hiền lành, mến khách, tuy nhiên cụ đừng nghe lời dụ dỗ đường mật của xích lô, xe ôm, tắc xi là ok

E 2 lần đi Huế, lần nào cũng ở ks Duy Tân 12 Hùng Vương, phòng ốc đẹp, dịch vụ và ăn uống ok, giá cả tốt tầm 500k phòng 2 giường đôi to uỳnh. Phía trước ks là kiot của thesinhtourist tiện mua các tour và vé đi Hội An. Nhà hàng Xanh số 1 Nguyễn Thị Minh Khai ăn trưa và tối, ăn quà vặt thì đi sang bên kia cầu Tràng Tiền đối diện chợ Đông Ba vào buổi tối, buổi chiều thì chè hẻm ngay đường Hùng Vương, các loại bún ở trước chợ Đông Ba, ra biển Thuận An chơi và ăn hải sản cũng thú vị, cảnh hai bên đường đẹp lắm. Mà ở Huế nhà nào cũng có ban thờ ngoài trời.....
Nhà e mua City tour của thesinhtourist sáng đi các lăng Minh Mạng, Tự Đức, Khải Định, quay về city ăn trưa bf sau đó buổi chiều or là đi Đại Nội or là xuống thuyền ngược sông Hương thăm nhà vườn An Hiên và chùa Thiên Mụ, tour này hay lắm... e đi Tết năm ngoái, năm nay nhà e định t6 đi Huế rùi đi Thiền Viện Bạch Mã và Lăng Cô, biển Cảnh Dương.