Cần trợ giúp đi Huế!

aotim

Xe container
3 ngày em dự là quá ít bác ạ, vì đi và về đã 2 ngày, vậy 1 ngày thì sao đủ để chơi cố đô nơi có quá nhiều chỗ để đi.
Cầu Trường tiền sáu vài 12 nhịp
Em qua không kịp thì...mặc kệ em
:)

ateric090

Xe tải
Góp với bác vài ý:
1. Tuyến đường em đi như nào thì thuận tiện ạ?
2. Trên đường đi có tranh thủ tạt ngang tạt dọc được địa danh nào không ạ?
Vào: HN - đường HCM - Khe Gát ( QB) - rẽ trái - đường HCM Đông - Phong Nha, nghĩa trang LS Trường Sơn - Cam Lộ - QL9 - rẽ trái - Đông Hà - Huế.
Quãng đường khoảng 780 km, chạy bình thường hết 14-15h cả ăn trưa, còn ghé nơi nào thì cộng thêm time vào mà tính
Ra: Huế - QL1 - Tứ Hạ - rẽ trái - Thanh Tân spa ( khoáng nóng) 25 km - quay lại QL1 - Ninh Bình - rẽ phải - QL10 - Gôi - rẽ trái ( qua Phủ Dầy) - QL21 - rẽ trái,hướng Phủ Lý - trạm thu phí Mỹ Lộc - 10 km - rẽ phải vào đường cao tốc NB - Cầu Giẽ - HN, đường này ( QL1)khoảng 680 km, thời gian chạy cũng 14-15h

3. Nhà nghỉ ở Huế nào là ngon bổ rẻ ạ?^^..em đi 2 người..
Em vừa ở Huế ra, nghỉ ở NN Phương Mai, số 2 phố Nguyễn Hữu Thọ, nghỉ từ 9h 10/3 đến 15h 11/3: 170 km ( phòng đôi, có chỗ để ô tô)
4. Những điểm du lịch ở Huế nữa ạ?
Đại Nội, sông Hương, lăng Tự Đức, Khải Định, chùa Thiên Mụ, chùa Huyền Không, Thanh Tân spa .....
5. Cần chuẩn bị cho vợ 2 những gì khi đi ạ?
Xe mới thì chỉ cần mang nhiều tiền thôi
Cụ đi oto đường HCM nên vào đến Thái Hòa ra Yên Lý đi đường 1 là thuận, hoặc là vào đến ngã 3 Thanh Thủy ra Vinh, chứ vào Hà tĩnh đi đường 8 hay đường 12B thì đường ra rất xấu.
Còn đi vào tới Khe Gát thì qua đèo lối đó đi ko ổn lắm ah.
Còn đường xá thì cụ cứ chú ý đường ở Quảng Trị nát tan như bún rồi.
Còn lại thì khá là ok.

CXP

Xe buýt
Báo cáo các cụ!
Tình hình là sau bao mùa vụ chăm chỉ cấy hái em đã tâu được 01 em vợ 2 ngon lành ạ..hj..
Chả là em có cái mong muốn nho nhỏ là đi Huế chơi mà em có nhiều điều không rõ ràng lắm nên em lập cái thớt này mong các cụ chỉ bảo em với ạ..hj..vodka em đã mua 01 công rồi ạ..Sau đây là nhưng vướng mắc mong các cụ chỉ bảo ạ..

Em đi từ Hà Nội - Huế trong vòng 3 ngày!

1. Tuyến đường em đi như nào thì thuận tiện ạ?
2. Trên đường đi có tranh thủ tạt ngang tạt dọc được địa danh nào không ạ?
3. Nhà nghỉ ở Huế nào là ngon bổ rẻ ạ?^^..em đi 2 người..
4. Những điểm du lịch ở Huế nữa ạ?
5. Cần chuẩn bị cho vợ 2 những gì khi đi ạ?

Em cảm ơn các cụ thật là nhiều ạ.!
Mộ ông bà nội em ở Huế nênhầu như năm nào cũng đi. Em nghĩ kụ nên xác định rõ mục tiêu của chuyến đi này: vi vu với vợ 2 hay đi trong 3 ngày. Nếu kụ định tự lái đi Huế thì các kụ khác đã tư vấn rồi, chắc chắn phải có thêm thời gian mới nên đi, em kg bổ sung.
Còn nếu kụ định đi trong 3 ngày thì tốt nhất là đừng tự lái. Em vào Huế thường đi xe khách cao cấp/xe giường nằm của Sinh Cafe hoặc đi tàu đêm để tranh thủ thời gian. Thường xe/tàu xuất phát từ HN lúc 19h tối và đến Huế lúc 8h sáng. Xe/tàu từ Huế ra HN xuất phát lúc khoảng 16h chiều và đến HN lúc 5h sáng. Em đi viếng mộ và thăm họ hàng thì chỉ cần tối thứ sáu lên đường là sáng thứ 2 đi làm bt, được ở Huế gần trọn 2 ngày. Kụ chưa đi Huế bao giờ, muốn du lịch, tham quan thì chắc cần nhiều thời gian hơn. Vào đến Huế rồi kụ có thể thuê xe tự lái hoặc tốt nhất là thuê xe máy mà chạy. Thành phố này nhỏ và không đông dân nên đi lại bằng xe máy cũng dễ chịu lắm (tất nhiên nếu trời không mưa).

Các điểm du lịch thì các kụ trên này cũng đã tư vấn nhiều rồi, em chỉ bổ sung mấy điểm:
- Lăng Minh Mạng có cảnh quan rất đẹp, đến đấy phải đi đò qua sông Hương - cũng là một trải nghiệm thú vị. Cách Huế khoảng 8km
- Nếu kụ thích chụp ảnh thì nên đi Phá Tam Giang cách Huế chừng 16km, trên đường ra cửa Thuận An. Khu vực này lúc rạng sáng đẹp mê hồn luôn.
- Từ Phá Tam Giang, kụ mà thích khám phá nữa thì đi tiếp đến "Thành phố Ma" (cách PTG trên 20km, cách Huế chừng 40km) một cảnh quan có một không hai ở VN. http://blog.apps.zing.vn/pidu_93/blog/detail/id/809580537/request/1

Chỉnh sửa cuối:

vietnamresorts

Xe buýt
Website
vietnamresorts.vn
bác nên qua biển Thuân An xem nữa nhé và các nhà rường ở huế, rất đẹp. Thành phố Ma của bác CXP rát thú vị. Đã nghe nhiều, để hè năm nay em đi khám phá mới dược. còn 1 cái nữa là lăng mộ của các thái giám,.các bác nên ghé qua cho các cụ khỏi tủi nhé. Nghe đồn các cụ thiêng lắm.

Boeing 777

Đi bộ
Bác cho hỏi làm sao mặc cả được 500k, e thấy bảng giá niêm yết rẻ nhất là 945k.

Boeing 777

Đi bộ
Bác cho hỏi Bác đã đi lâu chưa ạ, Bác gọi điện đặt phòng trước ạ?

Hà nội -Đại lộ Thăng Long- Xuân Mai - Đường HCMinh - Ngã 4 Thái Hòa - Ngã 3 Yên Lý - Vinh - Quốc lộ 1 đến Huế là thuận tiện nhất, khoảng 800 km, nếu cụ máu đi đường HCM đến Đồng Hới rồi nhập vào QL1 đi tiếp. Đề xuất khách sạn ASIA phố Phạm Ngũ Lão, giá niêm yết toàn USD nhưng em toàn mặc cả khoảng 500K/phòng.đêm có ăn sáng đàng hoàng, phòng tạm được nằm trong khu phố Tây. Lưu ý bữa sáng ở khách sạn có món bánh chuối nướng rất ngon. Nhưng cụ đi 3 ngày thì không ngó nghiêng dọc đường được dâu, đi về mất tối thiểu 2 ngày rồi.

Thần Tài

Xe điện
Cụ nên đi 4 ngày, đi 1, ở Huế 1,5, về 1,5 là đảm bảo sức khỏe. Trên đường cụ nên theo chỉ dẫn của các cụ đi trước về các điểm dừng chân. Còn ở Huế thì cafe, ăn, nghỉ giá hợp lý, không chặt chém nên cụ cứ tùy điều kiện, sở thích mà lựa chọn.
Em khoái nhất vụ cụ Gấu dẫn đi cafe Sông Hương có 7k/c.
Tuyệt đối không nghe rủ rê xuống thuyền, vừa chán vừa không an toàn.