[Đã bán] Cần tìm thợ kiểm tra thất thoát nước

Trạng thái
Thớt đang đóng
Giá
1 VNĐ

dexom

Xe Cứu Trợ
Em thư ngắt bơm từ bể ngầm lên nóc để qua ngày ko thấy tụt nước ở bể ngầm. Đồng hồ đã gọi đến kiểm định lại + chỉ số khớp với thể tích bể.
Sau đó em đã đóng khoá tất cả nhà vệ sinh, đánh dấu mực nước bể trên nóc. Sáng hôm sau kiểm tra lại thì ko bị tụt.
Vậy chỉ còn bị rò rỉ ở các nhà wc. Bây giờ em đang khoanh vùng từng nhà vệ sinh thôi. Sợ cái là đường nước ngầm trong tường hoặc hộp kỹ thuật thì khó phát hiện, vì ốp đá hết cả rồi. :((
Nếu vỡ ống trong tường thì mặt ốp đá trong WC khó phát hiện nhưng mặt kia (tường phòng khác) nhìn cái biết ngay cụ ạ, tường nó ướt sũng và sơn thì lột ra hết.
Vậy thì chỉ có rò 1 trong 3 chỗ:
1. Hộp kỹ thuật, cái này khó tìm.
2. Thiết bị, đặc biệt là rò két nước xí bệt. Kiểm tra bằng cách lấy mực viết đổ vào két nước, nếu thấy nước trong bồn cầu chuyển sang màu xanh (do bị rò từ két xuống) thì là bị rò két nước.
3. Xem WC tầng 1 có chỗ nào ống nước đi dưới sàn không, thường thì ống cấp chạy từ trên xuống hoặc ngang tường nhưng biết đâu đấy. Em đã dính 1 vụ vỡ ống cấp đi âm nền, nó tạo ra 1 cái lỗ rỗng to (vì ngày xưa đầm nền bằng cát đen) ở trong góc không ai đi vào nên không phát hiện được, cuối cùng đập ra thay ống. Toàn bộ cát ở dưới sàn sũng nước.

Tran Nam Hai

Xe tăng
Mối nối âm tường rò thì biết ngay, tường khu vực đó nó ẩm hết
Nhà như nhà e đường cấp nước từ bể trên xuống chạy ngoài tường phía sau vì sau nhà e còn trừ đất, nhiều nhà thì thiết kế âm, mặt trong wc ốp gạch hết thì k thấy đâu Cụ. Giờ khu biệt từng wc rồi lần bắt đầu từ van tổng wc thôi. Nước tốn nhiều thế thì do đường ống là khả năng rất lớn.

yoko_pro

Xe buýt
Nếu vỡ ống trong tường thì mặt ốp đá trong WC khó phát hiện nhưng mặt kia (tường phòng khác) nhìn cái biết ngay cụ ạ, tường nó ướt sũng và sơn thì lột ra hết.
Vậy thì chỉ có rò 1 trong 3 chỗ:
1. Hộp kỹ thuật, cái này khó tìm.
2. Thiết bị, đặc biệt là rò két nước xí bệt. Kiểm tra bằng cách lấy mực viết đổ vào két nước, nếu thấy nước trong bồn cầu chuyển sang màu xanh (do bị rò từ két xuống) thì là bị rò két nước.
3. Xem WC tầng 1 có chỗ nào ống nước đi dưới sàn không, thường thì ống cấp chạy từ trên xuống hoặc ngang tường nhưng biết đâu đấy. Em đã dính 1 vụ vỡ ống cấp đi âm nền, nó tạo ra 1 cái lỗ rỗng to (vì ngày xưa đầm nền bằng cát đen) ở trong góc không ai đi vào nên không phát hiện được, cuối cùng đập ra thay ống. Toàn bộ cát ở dưới sàn sũng nước.
Ý kiến của cụ thật là hay. Để em dùng mực thử các bồn wc xem sao. Em đã khoanh vùng được là ko phải do bể ngầm. Cũng ko phải đường nước trục chính (Khoá tất cả đường nước phụ thì ko bị rò). Vậy chỉ còn do đường ống trong nhà wc và các thiết bị thôi.
Em cảm ơn cụ nhiều ạ

dexom

Xe Cứu Trợ
Ý kiến của cụ thật là hay. Để em dùng mực thử các bồn wc xem sao. Em đã khoanh vùng được là ko phải do bể ngầm. Cũng ko phải đường nước trục chính (Khoá tất cả đường nước phụ thì ko bị rò). Vậy chỉ còn do đường ống trong nhà wc và các thiết bị thôi.
Em cảm ơn cụ nhiều ạ
Không có gì cụ cứ check dần dần khoanh vùng chắc chắn sẽ tìm ra nguyên nhân.

HaLe.cctv

Xe hơi
Cụ ấy nhà đất, có bể ngầm trữ nc từ đồng hồ vào rồi mới bơm chuyển tiếp lên bể/bồn trên mái mà cụ? Nên dù khoá hay mở van chặn các phòng/tầng rồi mở lần lượt để kiểm tra đồng hồ nc có quay k là vô tác dụng. Trừ khi thời điểm đó phao bồn đóng và bơm hút từ bể ngầm lên bồn chạy để bơm nc lên bồn, lúc ấy mực nc bể ngầm tụt nó mới hạ phao cơ bể ngầm, đồng hồ nước mới chạy :D
vào kèo thôi cụ

Quang973

Xe hơi
Tháng nào nhà em cũng hơn 1,2trieu tiền nước cho 5 người dùng. Bể ngầm ko thất thoát, khoá nước của tất cả các nhà vệ sinh lại thì cũng ko mất nước. Vậy chỉ còn vấn đề là rò rỉ các nhà wc rồi.
Em cần thợ nước đến kiểm tra và xử lý giúp em ạ. Xin chán thành cảm ơn các cụ mợ
NHÀ CỤ CÓ CHO NƯỚC CHẢY BỂ NGẦM KHÔNG? NẾU CÓ BỂ NGẦM THÌ PHẢI CHO CÁI VAN THẤP XUỐNG , CÓ THỂ NÓ NGẤM Ở CỔ BỂ NGẦM

mr.l0nely.184

Xe điện
Món này quan trọng là phải quyết tâm làm thì mới có kết quả đc lão ợh. Kiểm tra, dò tìm mất rất nhiều time và công sức. Thực tế vào việc còn tướt bơ mới hi vọng có kq. Chứ k chém suông bằng mồm với dự đoán được. Cụ nào trong nghề mới hiểu đc cái khó và cái vất vả, còn nói bao h cũng dễ.

yoko_pro

Xe buýt
NHÀ CỤ CÓ CHO NƯỚC CHẢY BỂ NGẦM KHÔNG? NẾU CÓ BỂ NGẦM THÌ PHẢI CHO CÁI VAN THẤP XUỐNG , CÓ THỂ NÓ NGẤM Ở CỔ BỂ NGẦM
Bể ngầm kiểm tra lại rất đơn giản: Kiểm ra đồng hồ nước vào, ngắt bơm lên. Kiểm tra ngắt nước vào bể xem có tụt hay ko. Kq là ko vấn đề gì cụ ạ

mr.l0nely.184

Xe điện
Nhà cụ thớt tháng hết 1,2tr thì loanh quanh rơi vào 80-90m3. Ngày 3m3, k biết nhà cụ bao nhiêu người& sử dụng như nào? Cụ theo dõi chỉ số đồng hồ nước hàng tháng có đúng như vậy k? Hoặc tạm thời theo dõi từng ngày xem mỗi ngày chỉ số thay đổi bao nhiêu

Quang973

Xe hơi
NÓ TỤT Ở CỔ BỂ NGẦM CƠ CỤ ƠI, CHỨ RÒ BỂ THÌ LÀM CÁCH BÁC LÀ ĐÚNG. THỰC TẾ BỂ NHÀ EM BỊ VẤN ĐỀ NÀY.

yoko_pro

Xe buýt
NÓ TỤT Ở CỔ BỂ NGẦM CƠ CỤ ƠI, CHỨ RÒ BỂ THÌ LÀM CÁCH BÁC LÀ ĐÚNG. THỰC TẾ BỂ NHÀ EM BỊ VẤN ĐỀ NÀY.
Nếu không bơm nước lên thì để qua đêm bể ngầm sau khi bơm đầy không tụt. Đồng hồ cũng không chạy thêm số nào. Vì thế nên không thất thoát nước bể ngầm cụ ơi. Em đang khoanh vùng từng nhà WC rồi

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Nếu không bơm nước lên thì để qua đêm bể ngầm sau khi bơm đầy không tụt. Đồng hồ cũng không chạy thêm số nào. Vì thế nên không thất thoát nước bể ngầm cụ ơi. Em đang khoanh vùng từng nhà WC rồi
Ý cụ ấy là van phao bể ngầm hỏng nên nước nó TRÀN bể ngầm và thất thoát qua khe tấm đan đậy nắp bể ngầm, chứ ko phải rò ở đáy hay cạnh, cái này ktra thì dễ vì mở nắp bể ngầm thấy nước đầy ắp vượt cả cữ van phao thì van phao hỏng.

Quang973

Xe hơi
Ý cụ ấy là van phao bể ngầm hỏng nên nước nó TRÀN bể ngầm và thất thoát qua khe tấm đan đậy nắp bể ngầm, chứ ko phải rò ở đáy hay cạnh, cái này ktra thì dễ vì mở nắp bể ngầm thấy nước đầy ắp vượt cả cữ van phao thì van phao hỏng.
Cụ hiểu đúng ý em định nói- thực tế nhà em suýt nữa phải lật cả nhà lên để tìm vấn đề. tiền nước cũng giống hệt cụ chủ.

mr.l0nely.184

Xe điện
Cụ hiểu đúng ý em định nói- thực tế nhà em suýt nữa phải lật cả nhà lên để tìm vấn đề. tiền nước cũng giống hệt cụ chủ.
Cụ chủ đã trả lời là: “Nếu không bơm nước lên thì để qua đêm bể ngầm sau khi bơm đầy không tụt. Đồng hồ cũng không chạy thêm số nào.” Như bên dưới còn gì ạh?

QAZ

Xe container
Em cảm ơn cụ nhiều ạ
Có thể kiểm tra két nước bồn cầu bằng cách: để cho nước vào đầy két, sau đó khóa van lại. Nếu 1 lúc sau nước trong két hụt đi, thì chắc chắc là do hở con cóc bồn cầu. Cái này nó chảy ri rỉ nhiều khi không nghe thấy tiếng nước luôn.

mr.l0nely.184

Xe điện
Với sản lượng 80-90m3 nước, nếu rò rỉ từ hệ thống sau tec trên mái thì máy bơm nhà cụ chủ phải bơm từ bể ngầm lên tec khoảng 4h. Cụ chủ xem theo dõi xem thời gian bơm chạy là bao nhiêu?
Tạm tính nhà cụ chủ 5-6 người, sử dụng trung bình 1m3 nước 1 ngày, vậy lượng thất thoát là 1,5-2m3. Nhiều đấy, chỉ có bục đường ống ở đâu đó mới có thể thất thoát đc chừng ấy nước, chứ nếu rò rỉ bồn ở két nc bồn cầu nếu nhỏ để khó phát hiện thì k tốn bằng ấy được, còn rò rỉ lớn để hết được ngần ấy nước thì mắt thường cũng sẽ phát hiện ra:). Cụ chủ xem khoanh vùng lại. Cần thiết nhắn zalo E hỗ trợ từ xa

Chỉnh sửa cuối:

yoko_pro

Xe buýt
Như em đã trình bày là đồng hồ vào bể ngầm ko nhảy thêm số nào rồi mà cụ. Như vậy tức là ko bị tràn cổ bể ngầm. Trc em đã nghĩ đến tình huống này và kiểm tra kỹ rồi

yoko_pro

Xe buýt
Em cập nhập tiến độ kiểm tra. Mất công phết.
Hệ thống nước nhà em: Đồng hồ nước => Bể ngầm => Bơm nước => téc nước tầng 5. Đồng hồ đã kiểm định lại bời nhà máy nước từ trc bới viwaco. Đã đo thể tích bể ngầm trùng khớp với đồng hồ nước, kiểm định đã đo xác xuất nước chảy đồng hồ là 100l với thiết bị đong thực tế. Kết quả sai số dư 5l là sai số cho phép của công ty.
Ngày 1: Kiểm tra bể ngầm. Ngắt đường bơm lên téc nước. Để nguyên tất cả thiết bị trong nhà. Kq: bể ngầm ko tụt nước, đồng hồ ko chạy thêm số nào. Téc nước bị tụt khoảng 1/3.
Ngày 2: khoá tất cả các khoá phụ nhà WC, máy giặt. Kq: Không tụt. Như vậy loại trừ việc rò rỉ qua đường ống chính ở hộp kỹ thuật.
Ngày 3: khoá 2 WC, để lại 3 WC + phòng giặt. Kq: không tụt. Như vậy chắc chắn rò rỉ ở 2 wc còn lại + đường nước bếp bao gồm cả máy lọc nước như cụ gì tư vấn cho em.
Ngày 4: đang kiểm tra tiếp.....
Cách kiểm tra: Trèo lên tầng 5 xong leo thang lên bể. Cắm bơm sang ổ cắm ko có tự ngắt cho đầy tràn téc. Xong đi ngủ và ko sử dụng nước. Sáng hôm sau trèo lên 1 làn nữa để kiểm tra lại téc. Thời gian theo dõi dc là 6h.
Để khoanh vùng không khó, nhưng mà tốn thời gian và nhọc lứm các cụ ạ. Đêm trèo lên hàng xóm còn tưởng là trộm. Huhu.

mr.l0nely.184

Xe điện
Em cập nhập tiến độ kiểm tra. Mất công phết.
Hệ thống nước nhà em: Đồng hồ nước => Bể ngầm => Bơm nước => téc nước tầng 5. Đồng hồ đã kiểm định lại bời nhà máy nước từ trc bới viwaco. Đã đo thể tích bể ngầm trùng khớp với đồng hồ nước, kiểm định đã đo xác xuất nước chảy đồng hồ là 100l với thiết bị đong thực tế. Kết quả sai số dư 5l là sai số cho phép của công ty.
Ngày 1: Kiểm tra bể ngầm. Ngắt đường bơm lên téc nước. Để nguyên tất cả thiết bị trong nhà. Kq: bể ngầm ko tụt nước, đồng hồ ko chạy thêm số nào. Téc nước bị tụt khoảng 1/3.
Ngày 2: khoá tất cả các khoá phụ nhà WC, máy giặt. Kq: Không tụt. Như vậy loại trừ việc rò rỉ qua đường ống chính ở hộp kỹ thuật.
Ngày 3: khoá 2 WC, để lại 3 WC + phòng giặt. Kq: không tụt. Như vậy chắc chắn rò rỉ ở 2 wc còn lại + đường nước bếp bao gồm cả máy lọc nước như cụ gì tư vấn cho em.
Ngày 4: đang kiểm tra tiếp.....
Cách kiểm tra: Trèo lên tầng 5 xong leo thang lên bể. Cắm bơm sang ổ cắm ko có tự ngắt cho đầy tràn téc. Xong đi ngủ và ko sử dụng nước. Sáng hôm sau trèo lên 1 làn nữa để kiểm tra lại téc. Thời gian theo dõi dc là 6h.
Để khoanh vùng không khó, nhưng mà tốn thời gian và nhọc lứm các cụ ạ. Đêm trèo lên hàng xóm còn tưởng là trộm. Huhu.
He he, đấy, gian truân phết vì theo dõi rất mất tgian. Thợ kỹ thuật có đến thì cũng k thể túc trực ở nhà cụ 24/24 trong mấy ngày trời đc. Cụ chịu khó theo dõi thêm với phương pháp cách ly từng khu vực và loại trừ thôi. E loại trừ luôn cho cụ khoản rò rỉ theo két nước bồn cầu luôn vì nếu rò lượng lớn như thế cụ nhìn thấy dòng chảy ngay. Còn muốn biết có phải ở máy lọc k thì cụ theo dõi máy lọc là biết, nếu ở đường đó thì cụ chỉ cần rút ti ô nước thải máy lọc lên là biết, và ở đó thì bơm máy lọc cũng chạy liên tục cả ngày luôn :)

Đạt bệt

Xe tải
Thôi sắp tìm đc rồi. Nhà cụ rò nước nhiều vậy tìm 1-2 ngày là ra ngay chứ có gì đâu.
Ngày 1 trước khi đi ngủ cụ cho cái gì có màu vào tất cả các bồn cầu. Cộng với rút máy bơm.
Phát hiện đc rò ở bồm cầu hoặc ở bề nước luôn.
Sáng dậy nếu không thấy van hay nước trong bồn nào mất màu thì khoá tất van các loại lại. Ko sửa dụng nước trong 1 buổi vì nếu rò lớn thế thì ngày nhà cụ bơm nước 3 lần với cái bồn 1000L. Nhớ rút điện bơm. Nếu trưa về cắm điện bơm mà nó chạy là biết nó dò ở hộp kĩ thuật còn không thì lại rút bơm ra tiếp mở van máy ro ra và cắm điện cho nó. Chiều về cắm bơm mà nó chạy chứng tỏ máy ro bị hỏng rồi.
Đến tối về là phát hiện đc ngay chỗ nào dò thôi. Mấy hôm em bận tưởng cụ khoanh vùng đc ngay nên ko để ý vào tư vấn. Thôi dù sao cụ sắp tìm đc chỗ hốc tiền của mình rồi. Chúc các cụ ngủ ngon.

Trạng thái
Thớt đang đóng