[Đã bán] Cần tìm thợ kiểm tra thất thoát nước

Trạng thái
Thớt đang đóng
Giá
1 VNĐ

Quang973

Xe hơi
Ở phần ngày 1.
Cụ có mở van nước chảy vào bể ngầm trong nhà ko?
Cụ cũng cần đảm bảo chỗ cụ 100% có nước thì mới kiếm tra được sự lún cổ bể ngầm.
Bởi vì 1.2 tr tiền nước thì số m3 nước lớn.

Nó cần máy bơm lên tec tầng 5 nhà cụ nhiều lắm...

yoko_pro

Xe buýt
Ở phần ngày 1.
Cụ có mở van nước chảy vào bể ngầm trong nhà ko?
Cụ cũng cần đảm bảo chỗ cụ 100% có nước thì mới kiếm tra được sự lún cổ bể ngầm.
Bởi vì 1.2 tr tiền nước thì số m3 nước lớn.

Nó cần máy bơm lên tec tầng 5 nhà cụ nhiều lắm...
Em có mở chứ. Nước lúc nào cũng chảy về liên tục cụ ạ. Em còn lắp cả bơm tăng áp về bể ngầm luôn, ngày em thử là cắm liên tục. Đầy bể ngầm là bơm nó ngắt

yoko_pro

Xe buýt
Cập nhật ngày 4:
Em khoá nước tầng 4. Kiểm tra tầng 1 trc. Sáng nay thì thấy tụt đúng 1/3 bể ~ 400l.
Vậy là rò rỉ tầng 1 (có thể cả tầng 4, sẽ kiểm tra sau).
Tầng 1 nhà em lắp đặt ntn: khoá đầu ra tư hộp kỹ thuật => chia 1 đường ra máy lọc RO => bồn rửa rau => khu vệ sinh tầng 1 => vòi nước rửa sân.
Nguyên nhân có thể là:
Máy lọc em đã rút điện nên loại trừ do máy lọc.
Thiết bị vs em chưa phát hiện ra điểm gì nghi ngờ, đã đổ nước màu vào rồi
Hay là do đường ống nước nhánh tầng 1 nó rò rỉ thẳng xuống nền nhà? Nếu có bị thì có cách nào để kiểm tra dc ko?
Các cụ tư vấn tiếp cho em nhé

P/s: Em nghĩ lại, cách loại trừ như trên chưa chắc đã đúng được 100%. Vì nhỡ may là các thiết bị VS lúc trục trặc lúc không thì sao các cụ nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

Đạt bệt

Xe tải
Em có mở chứ. Nước lúc nào cũng chảy về liên tục cụ ạ. Em còn lắp cả bơm tăng áp về bể ngầm luôn, ngày em thử là cắm liên tục. Đầy bể ngầm là bơm nó ngắt
Thế chốt lại cụ tìm đc chỗ nào rò chưa? 1 ngày là tìm ra thôi mà cụ. Cơ bản khoanh vùng phải nhanh thì dập dịch mới tốt đc cụ ạ. Đánh giá nhanh chóng các yếu tố gây rò nước là xử lý đc ạ

Đạt bệt

Xe tải
Cập nhật ngày 4:
Em khoá nước tầng 4. Kiểm tra tầng 1 trc. Sáng nay thì thấy tụt đúng 1/3 bể ~ 400l.
Tầng 1 nhà em lắp đặt ntn: khoá đầu ra tư hộp kỹ thuật => chia 1 đường ra máy lọc RO => bồn rửa rau => khu vệ sinh tầng 1 => vòi nước rửa sân.
Nguyên nhân có thể là:
Hay là do đường ống nước nhánh tầng 1 nó rò rỉ thẳng xuống nền nhà? Nếu có bị thì có cách nào để kiểm tra dc ko?

P/s: Em nghĩ lại, cách loại trừ như trên chưa chắc đã đúng được 100%. Vì nhỡ may là các thiết bị VS lúc trục trặc lúc không thì sao các cụ nhỉ
Tầng 1 nhà cụ gồm các thiết bị gì. Cụ rút điện máy ro ko có nghĩa là nó ko dò nước cụ nhé. Áp lực của tầng 1 gần tương đương máy bơm rồi. Cụ phải khoá nước cấp cho ro lại mới đánh giá đc.

dexom

Xe Cứu Trợ
Cập nhật ngày 4:
Nguyên nhân có thể là:

Cụ chụp hình và vẽ sơ đồ hệ thống cấp tầng 1 nhà cụ em tư vấn tiếp cho.

yoko_pro

Xe buýt
Thế chốt lại cụ tìm đc chỗ nào rò chưa? 1 ngày là tìm ra thôi mà cụ. Cơ bản khoanh vùng phải nhanh thì dập dịch mới tốt đc cụ ạ. Đánh giá nhanh chóng các yếu tố gây rò nước là xử lý đc ạ
Tầng 1 nhà cụ gồm các thiết bị gì. Cụ rút điện máy ro ko có nghĩa là nó ko dò nước cụ nhé. Áp lực của tầng 1 gần tương đương máy bơm rồi. Cụ phải khoá nước cấp cho ro lại mới đánh giá đc.
Chỗ rò là tầng 1. Em mới rút điện ra chứ chưa kiểm tra máy lọc. Tối nay em làm tiếp.
Nói thì dễ nhưng phải mất thời gian chờ khi ko dùng nước mới kiểm tra bể được cụ ạ. Vì téc xuống ko có đồng hồ đo. Em toàn phải chờ đến đêm bơm đầy tràn téc xong sáng hôm sau kiểm tra lại.
Cụ chụp hình và vẽ sơ đồ hệ thống cấp tầng 1 nhà cụ em tư vấn tiếp cho.
Tầng 1 nhà em như sơ đồ hình vẽ đây ạ. Tất cả đều âm sàn. Đêm nay em sẽ loại trừ dần từng thiết bị. Hiện tại em đã tháo đường nc cấp cho xí bệt lại rồi.
Chỉ có lý do là thủng ống nc dưới sàn thì mệt. Còn ở các thiết bị thì thay là xong.
Xí bệt nhà em là nguyên khối. Có khi nào nó bị rạn chảy thẳng xuống con thỏ mà nhìn mặt bệt ko thấy nc chảy ko nhỉ.

formen

Xe lăn
oài, 4 ngày mà chưa tìm ra.

để tìm nhanh thì cụ dùng mấy cái bịt này để bịt chỗ cụ muốn cô lập

2. bình áp để bơm khí vào đường ống:
chính là cái bơm ô tô của cụ

cô lập xong cụ bơm hơi vào rồi dừng thấy nó tụt áp là hở ở chỗ đó thôi
muốn lắp được bơm vào đường ống thì có đầu chuyển phi 6 ra 21

thanhlunt72

Xe hơi
Quá đơn giản.
1. Cụ hết các thiết bị sử dụng nước xem đồng hồ nó có quay không. Nếu không quay thì sang bước 2.
2. Cụ xả ra 1 m3 nước rồi xem đồng hồ nó quay hết mấy m3 nước.

formen

Xe lăn
xả 1 m3 thì phải dùng thùng đong đúng không cụ. thì mới biết là mình đã xả 1m3
1. nếu đồng hồ quay hết 1m3: kết luận đồng hồ đúng, không thất thoát nước
2. nếu đồng hồ quay ít hơn 1m3: kết luận đồng sai, vẫn có thể thất thoát nước
3. Nếu đồng hồ quay nhiều hơn 1m3: có thể kết luận đồng hồ sai, vẫn có thể thất thoát nước
thế là phí mất 1m3 nước mà không có kết quả gì sáng sủa hơn vì khả năng 1. của cụ thớt ít xảy ra nhất.

Damthidam

Xe tải
Chỗ rò là tầng 1. Em mới rút điện ra chứ chưa kiểm tra máy lọc. Tối nay em làm tiếp.
Nói thì dễ nhưng phải mất thời gian chờ khi ko dùng nước mới kiểm tra bể được cụ ạ. Vì téc xuống ko có đồng hồ đo. Em toàn phải chờ đến đêm bơm đầy tràn téc xong sáng hôm sau kiểm tra lại.

Tầng 1 nhà em như sơ đồ hình vẽ đây ạ. Tất cả đều âm sàn. Đêm nay em sẽ loại trừ dần từng thiết bị. Hiện tại em đã tháo đường nc cấp cho xí bệt lại rồi.
Chỉ có lý do là thủng ống nc dưới sàn thì mệt. Còn ở các thiết bị thì thay là xong.
Xí bệt nhà em là nguyên khối. Có khi nào nó bị rạn chảy thẳng xuống con thỏ mà nhìn mặt bệt ko thấy nc chảy ko nhỉ.
Chắc là cụ bị dưới sàn do nhà cụ lún rồi? Cách sử lý là cụ đục 1 đường mới ( ở tường hay sàn là tuỳ việc gì dễ làm) rồi nối đường cấp nước mới đến các thiết bị, bỏ đường cũ đi cho đỡ mất công tìm chỗ vỡ vì có thể cụ phải đục nát sàn ra mới thấy?

yoko_pro

Xe buýt
oài, 4 ngày mà chưa tìm ra.

để tìm nhanh thì cụ dùng mấy cái bịt này để bịt chỗ cụ muốn cô lập
View attachment 6185278
2. bình áp để bơm khí vào đường ống:
chính là cái bơm ô tô của cụ
View attachment 6185296
cô lập xong cụ bơm hơi vào rồi dừng thấy nó tụt áp là hở ở chỗ đó thôi
muốn lắp được bơm vào đường ống thì có đầu chuyển phi 6 ra 21
View attachment 6185300
Đây cái em cần thợ là làm như này đấy

yoko_pro

Xe buýt
Quá đơn giản.
1. Cụ hết các thiết bị sử dụng nước xem đồng hồ nó có quay không. Nếu không quay thì sang bước 2.
Cụ ko đọc kỹ rồi.

QAZ

Xe container
Chi tiết bơm tăng áp hút nước này cũng làm đồng hồ quay nhanh hơn bình thường cụ ạ.

Đạt bệt

Xe tải
Hình như cụ vẫn chưa khoanh vùng đc chỗ nào hay sao đó. Xuống đến tầng 1 rồi mà ko khoanh vùng đc thì là làm sao cụ.

dexom

Xe Cứu Trợ

Cụ bị vỡ ống đi âm sàn WC tầng 1 rồi.

1. Xác định chính xác đường ống âm sàn rất dễ, cụ chỉ việc cậy mấy viên gạch lát nền xung quanh hộp kỹ thuật là thấy nó.
2. Sau khi xác định được rồi thì cậy hết hàng gạch chạy dọc trên nó.
3. Xử lý chỗ rò.

Với lượng nước thất thoát như thế và theo dõi quá trình của cụ thì 99,99% làm như em nói, mạnh dạn xử lý ngay cho được việc đi cụ ạ.

Clear

Xe buýt
Việc không dễ

ninhbac83

Xe hơi
Nhà em bị hơi giống cụ. Nhà mới mua lại. Tháng 4 khóa van nước. Đầu tháng 5 mở van. 1 tuần sau thấy báo hóa đơn 2tr7 tiền nước. Em gọi bên công ty nước vào kiểm tra đồng hồ. Thợ vào và chỉ cho em thấy chỗ nước bị rò dưới sàn tầng 1 do đường ống bị vỡ. Áp tai lên sàn nhà nghe thấy tiếng nước xì ra (lúc này đã khóa van vào bể ngầm, nước không chảy vào bể ngầm, đồng hồ nước tất nhiên vẫn quay tít.) Cụ thử cách này xem.

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu 3 người, ngày nào cũng 1 mẻ máy giặt 12 kg, tầng 1 thì cho thuê ch, nước free cho họ. Thế mà nước chỉ dùng từ 13-15 khối/ tháng, loanh quanh tiền đóng bằng 1/10 nhà cụ chủ. Như vậy nhà cụ chủ bị rò nước quá nặng rồi.

Trạng thái
Thớt đang đóng