[Funland] Cần lắp camera thông minh, tự nhận diện

cafebxl

Xe hơi
Thanks anh, may mà em chưa hốt, hiện đang dùng hệ thống Tapo của TP-Link thấy cũng ổn mà không hài lòng vụ thu tiếng của nó, quá kém luôn, được cái loa thì ngon, mic quá chuối, nhìn đêm chỉ trên mức khá chứ chưa thực sự tốt
Chắc bạn phải chấp nhận 1 hệ thống nào đó, chứ khó có cái nào toàn vẹn

cuonghoang99

Xe buýt
Chắc bạn phải chấp nhận 1 hệ thống nào đó, chứ khó có cái nào toàn vẹn
Chắc chờ thêm thời gian công nghệ ngon hơn biết đâu đáp ứng được nhu cầu, sợ rằng nhu cầu lại càng cao hơn nữa thôi :D

hominh94

Xe hơi
Nhà em đang xài con camera Wifi EZVIZ C6N rẻ nhưng đầy đủ tính năng: xoay 360 độ, đàm thoại 2 chiều, báo trộm.
Tính năng theo dõi chuyển động rất ngu. Cứ mỗi khi có gió thổi nhánh cây chuyển động là nó quay lên nhìn nhánh cây. Tính năng này chỉ phù hợp dùng trong nhà.

bomecutun

Xe tải
Tính năng theo dõi chuyển động rất ngu. Cứ mỗi khi có gió thổi nhánh cây chuyển động là nó quay lên nhìn nhánh cây. Tính năng này chỉ phù hợp dùng trong nhà.
Cái này là cam trong nhà chứ có phải ngoài trời đâu

Mecuabum

Xe tải
Bác giảm độ nhạy chuyển động xuống. Còn không nâng lên dòng có AI nhé.

hominh94

Xe hơi
Nghỉ chơi cam xiaomi lâu rồi vì cái trò ngu khoá phân vùng + 1 acc chỉ được 6 cam.
Còn mình thích Xiaomi vì có thể bắt chuyển động up lên cloud mà free. Lỡ bị trộm lấy camera, lấy thẻ nhớ thì vẫn còn lưu được vài đoán clip trên Cloud đó. Chứ mấy hãng khác muốn dùng cloud phải trả phí. Thời buổi kinh tế khó khăn, tiết kiệm đồng nào hay đồng đó

vivukhapnoi

Xe hơi
Còn mình thích Xiaomi vì có thể bắt chuyển động up lên cloud mà free. Lỡ bị trộm lấy camera, lấy thẻ nhớ thì vẫn còn lưu được vài đoán clip trên Cloud đó. Chứ mấy hãng khác muốn dùng cloud phải trả phí. Thời buổi kinh tế khó khăn, tiết kiệm đồng nào hay đồng đó
Bác chuyển vùng nào có cloud vậy. Em mới mua ban đầu dùng vùng thằng china thì có cloud mà bắt mua + load chậm. Chuyển về VN load nhanh mà lại ko có cloud

hominh94

Xe hơi
Bác chuyển vùng nào có cloud vậy. Em mới mua ban đầu dùng vùng thằng china thì có cloud mà bắt mua + load chậm. Chuyển về VN load nhanh mà lại ko có cloud
Mình dùng bản quốc tế, chọn vùng Việt Nam nhé. Ko gắn thẻ nhớ luôn, nhưng nó vẫn lưu được một số clip có chuyển động trên cloud.

titi_oto

Xe tăng
Thêm nhược điểm nữa: chế độ lưu video khi có chuyển động ko lưu được hết, lưu bị sót, lúc cần xem lại thì ko xem được chỗ cần xem nên mình vẫn để lưu full 24/24

nttrung2610

Xe tải
Thêm nhược điểm nữa: chế độ lưu video khi có chuyển động ko lưu được hết, lưu bị sót, lúc cần xem lại thì ko xem được chỗ cần xem nên mình vẫn để lưu full 24/24
Mình cũng cho vô đầu thu lưu full 24/24

movingon

Xe hơi
Mình cần lắp 1 hệ thống khoảng 3-4 camera thông minh, tự nhận diện như trong ảnh này, các cụ có thể tư vấn giúp mình tên hàng và đơn vị phân phối ko?
Theo như mình tìm hiểu thì camera ứng dụng AI mới có thể nhận diện chính xác được như này.

View attachment 6493221
Cái này là camera AI rồi cụ ạ. Loại này dành cho những ai cần độ chính xác cao vì nó có thể phân loại đối tượng, mục tiêu theo các thuộc tính: Người, khuôn mặt, phương tiện, màu sắc và biển số,... Ví dụ: camera nhìn thấy một người và ngay lập tức phát hiện ra màu quần áo và hơn thế nữa có thể phân biệt được người đó đang đeo kính hay cầm túi. Loại camera này có thể lọc và lưu trữ những hình ảnh, chi tiết quan trọng, giảm tối đa những báo động giả; Phát hiện không đeo khẩu trang, Phát hiện khoảng cách xã hội (cực kỳ hữu ích trong thời kỳ dịch bệnh covid này)... Mình thấy loại này dành để quản lý khu đô thị, công nghiệp đông đúc là quá hợp lý.

movingon

Xe hơi
1 vote cho camera AI của Hanwha.
Đợt covid vừa rồi, họ còn tung camera AI dòng Wisenet P có mấy tính năng đặc biệt:
- Giám sát không gian công cộng duy trì mật độ an toàn trong thời gian thực
- Giám sát khoảng cách của mọi người trong không gian công cộng
- Xác định cảnh báo người không đeo khẩu trang hoặc đeo không đúng cách
Kiểu như trong ảnh này:

View attachment 6526857
Con cam AI này của Hanwha có thể phân loại đối tượng, mục tiêu theo các thuộc tính: Người, khuôn mặt, phương tiện, màu sắc và biển số... Lọc và lưu trữ những hình ảnh, chi tiết quan trọng, giảm tối đa những báo động giả.
Dòng này dùng để quản lý giao thông, đô thị là chủ yếu cụ này.