[Funland] Cần lắp camera thông minh, tự nhận diện

thikvivu

Xe hơi
Em thì chỉ thắc mắc, sao anh ấy có nhiều tiền để đầu tư thế?!
Em add friend anh Q trên Fb, nhìn anh này làm việc thấy nể thật luôn. Cứ nửa đêm gần về sáng đã thấy post fb đều đặn ngày qua ngày. Kiểu này chắc anh ý ngủ ngày khoảng 3, 4 tiếng thôi cụ!

vivukhapnoi

Xe hơi
Cơ bản cam AI thì ko cần đầu ghi. Các thuật toán nó chạy trực tiếp trên cam được.
Đúng rồi cụ. Camera AI khác với Camera Non-AI ở chỗ là: Camera Non-AI sẽ gửi dữ liệu thu thập được đến các máy chủ để được phân tích. Còn Camera AI sẽ xử lý tại chỗ, dữ liệu được camera phân tích trước khi gửi đến máy chủ. Điều này giúp làm giảm gánh nặng truyền tải và lưu trữ một lượng lớn dữ liệu về máy chủ, từ đó tăng hiệu quả, tiết kiệm thời gian và giảm chi phí máy chủ phục vụ để phân tích dữ liệu.

vivukhapnoi

Xe hơi
1 vote cho camera AI của Hanwha.
Đợt covid vừa rồi, họ còn tung camera AI dòng Wisenet P có mấy tính năng đặc biệt:
- Giám sát không gian công cộng duy trì mật độ an toàn trong thời gian thực
- Giám sát khoảng cách của mọi người trong không gian công cộng
- Xác định cảnh báo người không đeo khẩu trang hoặc đeo không đúng cách
Kiểu như trong ảnh này:

View attachment 6526857
Con cam này có tính năng đếm người khá thú vị. Ứng dụng công nghệ phân tích video AI trực tiếp trên camera, để theo dõi chính xác mật độ người có trong thời gian thực. Cụ thể màn hình thông báo sẽ hiển thị màu đỏ với dòng thông báo “VUI LÒNG CHỜ” khi mật độ người ở phía bên trong khu vực kiểm soát đã đạt mức tối đa. Việc thông báo này để giúp mn tuân thủ chính sách cách ly xã hội. Ngược lại khi các mật độ dưới ngưỡng, màn hình sẽ chuyển màu xanh đồng thời hiển thị thông báo "XIN MỜI VÀO".

hoangadt

Xe tải
1 vote cho camera AI của Hanwha.
Đợt covid vừa rồi, họ còn tung camera AI dòng Wisenet P có mấy tính năng đặc biệt:
- Giám sát không gian công cộng duy trì mật độ an toàn trong thời gian thực
- Giám sát khoảng cách của mọi người trong không gian công cộng
- Xác định cảnh báo người không đeo khẩu trang hoặc đeo không đúng cách
Kiểu như trong ảnh này:

View attachment 6526857
Liệu đo có chính xác ko cụ nhỉ?
Ở tòa nhà mình làm có cái máy đo nhiệt độ kèm theo chức năng nhắc đeo khẩu trang, khá nhiều người dù đang đeo khẩu trang mà vẫn cảnh báo phải đeo khẩu trang vào.

super_driver

Xe tăng
Ở tòa nhà mình làm có cái máy đo nhiệt độ kèm theo chức năng nhắc đeo khẩu trang, khá nhiều người dù đang đeo khẩu trang mà vẫn cảnh báo phải đeo khẩu trang vào.
Camera AI dòng Wisenet P của Hanwha Techwin này sử dụng deep learning AI để tính toán khoảng cách nên em nghĩ là chính xác cụ ạ. Khi có người vi phạm về khoảng cách, kích hoạt cảnh báo tức thì trên NVR / VMS được kết nối, nó sẽ gửi báo động tức thời đến các đối tượng thông qua loa hoặc các thiết bị báo động khác được kết nối.

titi_oto

Xe tăng
Chắc CDT yêu cầu hàng giá rẻ chất lượng cao nên vậy đây mà, :D mình làm bên ngành kiểm soát cửa - chấm công nên biết sơ mấy cái này

hoangadt

Xe tải
Chắc CDT yêu cầu hàng giá rẻ chất lượng cao nên vậy đây mà, :D mình làm bên ngành kiểm soát cửa - chấm công nên biết sơ mấy cái này
Chắc thế đó cụ.
Để ý kỹ thì đa phần nam bị nhắc nhiều, và để ý kỹ hơn nữa thì toàn những ông có quả trán sân bay bị nhận dạng nhầm, trong đó có mình :(

titi_oto

Xe tăng
Chắc thế đó cụ.
Để ý kỹ thì đa phần nam bị nhắc nhiều, và để ý kỹ hơn nữa thì toàn những ông có quả trán sân bay bị nhận dạng nhầm, trong đó có mình :(
Mình nghĩ máy chỗ mình nó nhận dạng theo màu da, nó nhận thấy màu da vẫn lộ nhiều là nó hiểu là chưa đeo khẩu trang. Chắc IT lập trình thiếu vụ sân bay trên đầu

cuonghoang99

Xe buýt
Mình nghĩ máy chỗ mình nó nhận dạng theo màu da, nó nhận thấy màu da vẫn lộ nhiều là nó hiểu là chưa đeo khẩu trang. Chắc IT lập trình thiếu vụ sân bay trên đầu
Chết cười với cụ =))
Này gọi là AI bị lỗi

HoangLink

Xe tải
Mình không rõ đắt tiền hơn thì như thế nào chứ
Mấy con cam-ip mình dùng và người quen dùng, nó cứ giật giật, lag lag
Dùng theo kiểm chơi chơi vs theo dõi, giám sát con cái thì ok
Chứ chức năng an ninh không ổn. Hết

bomecutun

Xe tải
Mình không rõ đắt tiền hơn thì như thế nào chứ
Mấy con cam-ip mình dùng và người quen dùng, nó cứ giật giật, lag lag
Dùng theo kiểm chơi chơi vs theo dõi, giám sát con cái thì ok
Chứ chức năng an ninh không ổn. Hết
Cắm dây nhé, chứ mấy con giá rẻ chơi wifi giật và hay lỗi kết nối vãi. Tiền nào của đó.

bomecutun

Xe tải
Đúng rồi bạn, ko dây đắt tiền tớ nghĩ vẫn vậy
Đương nhiên là ko dây không bao giờ có cửa so với cắm dây, vì wifi chỉ là half duplex, lại còn chia sẻ băng thông cho tất cả các thiết bị dùng chung nữa. Nên cắm được dây vẫn ổn định hơn nhiều. 1 con cam ko thể ăn hết đường truyền tối thiểu là 100Mbps được, nên cat5 vẫn ok.

chicken10

Xe tải
Cái mà cụ thớt cần là camera AI rồi, khoản này em ko biết.
Riêng camera gia đình thì em có tí kiến thức: Ezviz là thương hiệu của HIKvision và Imou thì của Dahua, 2 thương hiệu này chắc tốt nhất trong tầm giá của nó rồi.
Ezviz lợi thế hơn Imou vì có server tại VN.
Em thì xài 2 cái của Imou

vivukhapnoi

Xe hơi
Riêng camera gia đình thì em có tí kiến thức: Ezviz là thương hiệu của HIKvision và Imou thì của Dahua, 2 thương hiệu này chắc tốt nhất trong tầm giá của nó rồi.
Được cái là pair vô đầu thu Hik được luôn

titi_oto

Xe tăng
Đang xài Imou. Khá ổn

nttrung2610

Xe tải
Nhà em đang xài con camera Wifi EZVIZ C6N rẻ nhưng đầy đủ tính năng: xoay 360 độ, đàm thoại 2 chiều, báo trộm.