[Funland] Căn hộ gần cửa thu rác chung cư

trasuanong

Xe tải
Rác mà vứt vào đường ống thì nhà cụ ở cạnh sẽ cực kì mùi, dân mình ko có ý thức phân loại rác, trước e ở 1 cc giá rẻ, tất tật thức ăn thừa nước nôi vứt vào túi hoặc xô đựng rác rồi cứ thế tong tỏng mang ra đổ vào cái ống xả rác, lâu ngày nó tích tụ rồi bốc mùi kinh khủng, gián từ cái ống đó bay ra cứ vèo vèo. Chưa kể thỉnh thoảng có 1 nhà vô ý thức cho cả chăn chiếu cũ vào đấy, tắc ống mấy ngày mới xử lý được thì rác dân cứ vứt ở ngoài cửa phòng rác hoặc bên ngoài, ai ở gần lĩnh đủ. Em khuyên cụ nên chọn căn khác.

Vulcan V70

Xe trâu
2 lớp cửa thì không bị mùi đâu Cụ.
Bất tiện là ở tầng thấp nghe tiếng túi rác rơi uỳnh uỳnh như mìn

phut89

Xe hơi
Cụ có thể tự làm hoặc xin quỹ tầng gia cố thêm, làm cửa ốp bên ngoài cửa nhỏ đổ rác. Tổng cộng có 3 lớp cửa, cửa ngoài cùng là cửa chính tự động đóng. Đảm bảo không còn mùi rác.

gotoancau

Xe buýt
Phòng ném rác có cửa riêng, sao có mùi được, nguyên tắc là phải vệ sinh, nếu vệ sinh không tốt cụ khiếu nại với BQL, tiền dịch vụ nộp hàng tháng là để chúng mày làm nghiêm túc, nhé.
Vâng! Em cũng xác định định kỳ nhà mình có thể bỏ chút thời gian vệ sinh cho cả tầng cũng được. Chỉ sợ mùi nó bốc lên qua khe cửa phòng rác thôi.

gotoancau

Xe buýt
Cụ có thể tự làm hoặc xin quỹ tầng gia cố thêm, làm cửa ốp bên ngoài cửa nhỏ đổ rác. Tổng cộng có 3 lớp cửa, cửa ngoài cùng là cửa chính tự động đóng. Đảm bảo không còn mùi rác.
Cụ có thiết kế cái cửa làm thêm này không gửi em xem ạ!

thaonguyengarden

Xe tải
Vâng! Em cũng xác định định kỳ nhà mình có thể bỏ chút thời gian vệ sinh cho cả tầng cũng được. Chỉ sợ mùi nó bốc lên qua khe cửa phòng rác thôi.
Chỗ vứt rác là 1 phòng nhỏ riêng, bên trong lại có 1 họng vứt rác, có 1 cái cửa riêng nữa, khả năng có mùi là thấp. Chỗ cụ mà không thiết kế như vậy là hỏng. Giải tán, khỏe.

tica

Xe điện

Các nhà trong tầng đóng góp lắp thêm cái cửa này là không mùi gì cả. Cửa này có gioăng cao su khá chặt.

gotoancau

Xe buýt
Rác mà vứt vào đường ống thì nhà cụ ở cạnh sẽ cực kì mùi, dân mình ko có ý thức phân loại rác, trước e ở 1 cc giá rẻ, tất tật thức ăn thừa nước nôi vứt vào túi hoặc xô đựng rác rồi cứ thế tong tỏng mang ra đổ vào cái ống xả rác, lâu ngày nó tích tụ rồi bốc mùi kinh khủng, gián từ cái ống đó bay ra cứ vèo vèo. Chưa kể thỉnh thoảng có 1 nhà vô ý thức cho cả chăn chiếu cũ vào đấy, tắc ống mấy ngày mới xử lý được thì rác dân cứ vứt ở ngoài cửa phòng rác hoặc bên ngoài, ai ở gần lĩnh đủ. Em khuyên cụ nên chọn căn khác.
Em
Có tham khảo thiết kế khu vứt rác vài nơi thấy họ thiết kế van xả nưới định kỳ sẽ xả cho sạch nhưng em không hiểu nếu thiết kế như vậy khi xả nước xuống có hệ thồng gom không hay tràn xuống dưới thì toi.

gotoancau

Xe buýt

Các nhà trong tầng đóng góp lắp thêm cái cửa này là không mùi gì cả. Cửa này có gioăng cao su khá chặt.
Cảm ơn cụ! Nhà thì em chưa nhận nhưng sau này kho ở nếu cần chắc em bỏ tiền ra làm vậy.

baodem

[Tịch thu bằng lái]
Né các căn gần cửa thu rác ra cho lành cụ ơi. Nếu hướng gió theo hướng từ cửa rác qua cửa chính nhà cụ thì không ở được đâu.

gotoancau

Xe buýt
Chỗ vứt rác là 1 phòng nhỏ riêng, bên trong lại có 1 họng vứt rác, có 1 cái cửa riêng nữa, khả năng có mùi là thấp. Chỗ cụ mà không thiết kế như vậy là hỏng. Giải tán, khỏe.
Chỗ em nó thiết kế đúng như cụ mô tả đấy ạ!

Bài bản thì phải thiết kế phòng đổ rác (có cửa ngăn cháy) và trong phòng đổ rác lại có cửa đổ rác tự động đóng kín. Khi mọi người mở cửa đổ rác và đổ vào ống xong , lấy thùng đựng rác ra thì cửa đổ rác tự đóng lại.

Còn căn hộ nằm ngay phòng đổ rác thì phải đóng kín cửa ra vào luôn, nếu ko thì...... hichic

Grandtouring

Xe điện
Tòa nhà em do Sing thiết kế (loại trung cấp thôi), 6 căn/tầng, có 2 khoang chứa rác riêng tách biệt, không gần nhà ai cả. Hàng ngày nhân viên lên gom rác vận chuyển bằng thang hàng xuống dưới.

Justforfuntoo

Xe container
M
Cụ này nói chuẩn
Chỉ các cc cũ mới có kiểu ống rác thế này, thường là cc thu nhập thấp, trước còn có vụ cháy cc qua đường ống rác nên các cc đời mới không dùng ống nữa
Cư dân ở các cc cũ này thì thường dân trí thấp, vứt đầy rác ngoài cửa, bốc mùi, bẩn thỉu

gotoancau

Xe buýt

căn nhà em gần đối diện khu vứt rác đây ạ

VICEM 2

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào đang ở chung cư cho em hỏi: cửa vào căn hộ gần với cửa của phòng thu rác chung cư có bị mùi rác không ạ? Chung cư em mua nó lại không thiết kế thang rác mà thiết kế ống vứt rác. Thiết kế này chắc các cụ biết, đi vứt rác sẽ phải qua 1 cửa chống cháy mới đến cửa vứt rác. Cửa chống cháy này liệu có ngăn được mùi rác không ạ? Cảm ơn các cụ!
Gần cửa phòng thu rác thì không tránh khỏi mùi bay ra đâu cụ ạ, dân tình đi đổ rác nhiều khi chẳng chịu đóng cửa hoặc cái cửa nhiều lúc cũng hỏng

boytk

Xe tải
Khuyên cụ nên đổi Nhà em đã từng ngay sát ô rác ở Linh đàm nên biết Mùi kinh khủng lại còn ruồi muỗi xung quanh Bán mãi mới được

tica

Xe điện
Cảm ơn cụ! Nhà thì em chưa nhận nhưng sau này kho ở nếu cần chắc em bỏ tiền ra làm vậy.
Thời gian đầu mới ở thì quan trọng là trong tầng phải thống nhất với nhau luôn về những cái giữ vệ sinh chung chứ nhiều người xách túi rá ra xong vứt luôn trong phòng. Hoặc các quy định không để dép ra hành lang trừ khi nhà đông khách, nhậu nhẹt to mồm thì đóng cửa lại...cc bình dân nên chấp nhận nhiều người ý thức chưa cao nên cứ thống nhất từ đầu cho dễ, sau đỡ phải chửi đổng bực mình cụ ạ.

thaonguyengarden

Xe tải