[Funland] Căn hộ gần cửa thu rác chung cư

khanhtx8

Xe tăng
Chung cư thiết kế không khoa học.
Khu nhà em thùng rác, là 1 thùng rác nhựa màu xanh to nhất để trong 1 phòng có 2 cửa đóng kín.
Sáng và chiều nhân viên vệ sinh họ đều đi thu dọn.
chỗ em cũng thế mà vẫn thấy gợn gợn :D

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Hehee, từ ngày chống lầy e chưa bgio đi đổ rác cụ ạ. Hồi trc ở nhà mặt đất, chồng e đi đổ rác có mà hẳn 2 tiếng hơn đấy. Đổ rác xong là ngồi quán bia hơi ở đầu phố với mấy ông hàng xóm. Ngày nào cũng thế. E chả hiểu sao mà các ông ấy rất đúng giờ nhé. Hôm nào chồng e chưa kịp ra là có ngay 2 ông hàng xóm phi xe vào nhà tìm :))
Chồng em thi thoảng đi đổ rác cùng 3 ông hàng xóm đến sáng hôm sau mới về

Tnl

Xe hơi
Ngày xưa vc bà triệu (khu văn phòng ấy ah) cũng tke ống thu rác ở mỗi tầng nhưng sau mùi quá (vì ống đấy chắc khó làm sạch) và có vụ cháy ở ống xả rác khu chung cư nào đấy nên khóa luôn, bây giờ rác tập trung 1 chỗ và đi cùng người xuống đất vào cuối giờ làm mỗi ngày ah.

hoahongphap

Xe máy
Chồng em thi thoảng đi đổ rác cùng 3 ông hàng xóm đến sáng hôm sau mới về
:)) thế thì bá đạo quá ạ
Chồng e k bgio đi qua đêm, đến tầm 11h còn chưa về là e đã réo đt rồi :)
Đi qua đêm nữa thì e chết mất vì e sợ ma, k dám ngủ 1 mình, con thì nó ngủ phòng riêng mất rồi. Để lộ con biết mẹ sợ ma thì càng k ổn :))

zaiwaz123

Xe điện

Các nhà trong tầng đóng góp lắp thêm cái cửa này là không mùi gì cả. Cửa này có gioăng cao su khá chặt.
Còn lâu cụ nhé ...nhà ông nào đối diện thì phải chịu các nhà khác còn lâu nó mới đóng góp ....................

zaiwaz123

Xe điện
Ngày trước VP em thuê căn hộ chung cư ở Đống Đa , cũng đối diện phòng gom rác ...thôi rồi lúc nào cũng có túi rác đối diện phòng mình vì phòng gom rác chỉ mở theo giờ thế là trước khi đi làm , đi chợ hay tiện tay họ cứ xách túi rác đến để đó, ngoài ra còn những thứ vứt đi nhưng to quá họ cũng để luôn tại cưảphofng gom rác...chủ nhà không bán được phải cho thuê giá rẻ nhưng một thời gian bọn em cũng té...........

tica

Xe điện
Còn lâu cụ nhé ...nhà ông nào đối diện thì phải chịu các nhà khác còn lâu nó mới đóng góp ....................
Trước cc em ở là thế cụ ạ. Tiền đóng góp cả tầng làm. Em thấy tầng nào cũng thế.

atoxet

Xe tăng
Cụ nào đang ở chung cư cho em hỏi: cửa vào căn hộ gần với cửa của phòng thu rác chung cư có bị mùi rác không ạ? Chung cư em mua nó lại không thiết kế thang rác mà thiết kế ống vứt rác. Thiết kế này chắc các cụ biết, đi vứt rác sẽ phải qua 1 cửa chống cháy mới đến cửa vứt rác. Cửa chống cháy này liệu có ngăn được mùi rác không ạ? Cảm ơn các cụ!
Em khuyên cụ không chọn căn hộ gần phòng thu rác vì sẽ bị mùi:
- ống vứt rác nếu ko xịn sẽ bị hở sau 1 tgian sử dụng, khe hở nhỏ nhưng đủ để mùi hôi bay ra, khi mở cửa phòng rác thì nhà cụ sẽ bị ảnh hưởng.
- nhiều thằng/con vô ý thức ném thẳng rác vào phòng mà ko vứt vào họng rác, hoặc nhiều khi nước từ các túi rác chảy ra, nếu ko đc vsinh ngay thì sẽ tạo mùi.
Cá nhân em thích kiểu ném rác vào họng rác hơn, nhưng với đkien mọi người ý thức, ko để rơi rác/nc bẩn ra. Em từng ở căn hộ có họng rác riêng trong nhà nhưng ko hề có mùi gì, trừ khi mở cửa họng rác ra đổ rác. Với tình hình ý thức như ở Vnam thì đổ rác vào thùng to và có lao công đi thu rác sẽ tốt hơn vì họ làm vệ sinh phòng rác hàng ngày.
Ở HCM thì em đã từng ở Sunrise Q.7, khu khá cao cấp, lúc thuê em ko để ý chọn ngay căn gần chỗ đổ rác, ở 1 tgian thì thấy sai lầm nên hết hd em chuyển, sang khu mới thuộc dạng bình dân hơn, chỗ đổ rác bẩn và hôi hơn, nhưng căn hộ em thuê nằm xa phòng đổ rác nên ko bị ảnh hưởng.

zolahn

Xe điện
Lúc mở cửa để đổ rác thì ít nhiều chắc cũng có. Ý em muốn cụ nào đã ở chung cư vị trí tương tự chia sẻ cho em tí “kinh nghiệm” lúc cửa đóng có bị mùi rác không ạ?
Đóng cả cửa rác + cửa nhà cụ thì ko có mùi, cửa nhà cụ mà mở thì vẫn có

zolahn

Xe điện
Chung cư thiết kế không khoa học.
Khu nhà em thùng rác, là 1 thùng rác nhựa màu xanh to nhất để trong 1 phòng có 2 cửa đóng kín.
Sáng và chiều nhân viên vệ sinh họ đều đi thu dọn.
Chỗ nhà e cũng sử dụng thùng rác, 1 tầng chỉ có 2 nhà, thế mà mỗi lần nhà hàng xóm đổ rác thì e phải đóng cửa nhà mình vì mùi kinh khủng, cũng may là nhà ý 1 tháng chỉ đổ rác 1 lần :D

roboss07

Xe buýt
để mùi bốc vào tận phòng cụ chủ thì hơi khó nên cụ yên tâm !

vieteuro

Xe container
Trước em ở làng sinh viên thì ko thấy cụ à

tieudaovnt

Xe tăng
Giờ em thấy hầu hết cc mới xây đều có khu vực để rác kèm thang rác riêng. Cửa phòng có tay kéo tự đóng, chỗ em cc bình dân đã thế rồi. Những căn ở gần hay đối diện thì chắc chắn có ảnh hưởng: mùi, tinh thần, mỹ quan, tiếng động..., nhưng hạn chế rất nhiều. Theo em, nếu được, nên tránh chỗ nhà để rác và khu vực thang máy. Chọn căn góc cũng nên lưu ý, không nên chọn chỗ có 1 mặt hướng chính tây, chống nóng rất vất vả, hoặc quá gần ban công toà nhà đối diện. Nói chung, chọn dự án khó đã đành, chọn căn tầng còn khó hơn. Cùng tầng, hướng ban công, nhưng các nhà khác nhau chất lượng, sự thoải mái đã hoàn toàn khác nhau. Có điều kiện cứ ở thử xem thế nào rồi quyết cụ ah

vuongtay123

Xe tải
Mới thì sẽ không sao, lâu sẽ có mùi

be bư

Xe ngựa
gần phòng thu rác sợ nhất là gián

kienbinh

Xe điện
Lúc mở cửa để đổ rác thì ít nhiều chắc cũng có. Ý em muốn cụ nào đã ở chung cư vị trí tương tự chia sẻ cho em tí “kinh nghiệm” lúc cửa đóng có bị mùi rác không ạ?
Thối lắm ạ :D

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Về mặt NGUYÊN TẮC, và theo THIẾT KẾ thì tất cả các vấn đề như mùi, rác đọng, nước từ rác chảy ra, ruồi muỗi gián... đều được xử lý hết. Và theo luật thì các vấn đề đó phải được giải quyết từ khâu NGUYÊN TẮC và từ THIẾT KẾ.
Nên theo THIẾT KẾ, và theo NGUYÊN TẮC của việc vận hành/bảo dưỡng/duy trì của BQL; theo ý thức văn hóa, văn minh, lịch sự của con người bình thường trong chung cư thì ngồi cạnh cửa phòng rác (dù phòng rác theo cách nào) cũng chả làm gì có mùi, có ruồi muỗi gián; chả làm gì nghe thấy tiếng động nọ kia.

Cùng một kiểu thiết kế; có khi chung cư này ngon, thậm chí tầng này ngon đúng như trong sách; còn chung cư khác, tầng khác thì.... " sao mà cái thằng này nó thiết kế ng u thế nhở....)

Bài bản thì phải thiết kế phòng đổ rác (có cửa ngăn cháy) và trong phòng đổ rác lại có cửa đổ rác tự động đóng kín. Khi mọi người mở cửa đổ rác và đổ vào ống xong , lấy thùng đựng rác ra thì cửa đổ rác tự đóng lại.

Còn căn hộ nằm ngay phòng đổ rác thì phải đóng kín cửa ra vào luôn, nếu ko thì...... hichic
Thời gian đầu mới ở thì quan trọng là trong tầng phải thống nhất với nhau luôn về những cái giữ vệ sinh chung chứ nhiều người xách túi rá ra xong vứt luôn trong phòng. Hoặc các quy định không để dép ra hành lang trừ khi nhà đông khách, nhậu nhẹt to mồm thì đóng cửa lại...cc bình dân nên chấp nhận nhiều người ý thức chưa cao nên cứ thống nhất từ đầu cho dễ, sau đỡ phải chửi đổng bực mình cụ ạ.
Đóng cả cửa rác + cửa nhà cụ thì ko có mùi, cửa nhà cụ mà mở thì vẫn có

vietran

Xe ba gác
Rác sẽ được gom ở dưới toà nhà vì khi bỏ rác rác sẽ tụt xuống đấy. Tầng nhà em có 8 căn chắc cũng chỉ 8 lần mở mỗi ngày nên em không ngại chuyện mở cửa. Chỉ lo mùi rác từ dưới bốc lên thôi an!
Mùi rác k nhưng tiếng ồn là khủng đấy. uỳnh uỳnh mỗi khi ném rác. Căn hộ nào chung tường với hố thu rác là gặp hạn

zaiwaz123

Xe điện