[Funland] Cần giúp gấp về lò luyện thi chuyên lớp vào cấp 3

caisua

Xe lăn
Số hs đăng ký thi trường chuyên thì tỷ lệ đỗ bao nhiêu cụ? Nếu tỷ lệ chọi cao quá thì cũng nên thôi nhỉ.
Vào lớp 9 em mới tìm lớp toàn bọn chuyên lý Ams cho thằng nhóc luyện, lớp đấy học trước đó 1 năm. Đến tầm này cô quản lớp gọi cho em bảo nên chuyển mục tiêu sang thi lớp thường cho kịp vì nó yếu, chả làm đc bài nào. Em hỏi kỹ lại nó bảo con nghĩ ra cách làm thì các bạn đã xong lên chữa bài rồi nhưng cách làm thì đúng và nó quyết tâm làm thật nhiều để nâng kỹ năng nên em vẫn giữ nguyên mục tiêu vì em tin vào độ lỳ của nó. May cuối cùng cũng đỗ KHTN và SP, hú vía vì thi trường thường có khi trượt do ko kịp ôn
Theo em thì cụ nên thử và đánh giá kỹ năng lực cũng như mức độ quyết tâm của con để có lựa chọn đúng

Chỉnh sửa cuối:

maitung

Xe buýt
Vào lớp 9 em mới tìm lớp toàn bọn chuyên lý Ams cho thằng nhóc luyện, lớp đấy học trước đó 1 năm. Đến tầm này cô quản lớp gọi cho em bảo nên chuyển mục tiêu sang thi lớp thường cho kịp vì nó yếu, chả làm đc bài nào. Em hỏi kỹ lại nó bảo con nghĩ ra cách làm thì các bạn đã xong lên chữa bài rồi nhưng cách làm thì đúng và nó quyết tâm làm thật nhiều để nâng kỹ năng nên em vẫn giữ nguyên mục tiêu vì em tin vào độ lỳ của nó. May cuối cùng cũng đỗ KHTN và SP, hú vía vì thi trường thường có khi trượt do ko kịp ôn
Theo em thì cụ nên thử và đánh giá kỹ năng lực cũng như mức độ quyết tâm của con để có lựa chọn đúng
chuyên sở với trg chuyên của đại học nó cũng khác nhau mà cụ. luyên ko đúng lò thì cũng dễ trượt -:)

maitung

Xe buýt
Nhu cầu học của nhà cụ trải ra 3 góc khác nhau của thành phố nhỉ, chắc con đỗ đâu thì mua nhà về đó mới phù hợp
cụ cứ la,f cái nhà ở quận cầu giấy. tiếp cận hầu hết các trg top của HN kể từ cấp 1 đến cấp 3 :)

Tuoitan

Xe buýt
Em hỏi thầy cô dạy Hóa thi Ams với ạ

Caychuoihot

Xe tải
Để học sinh được thử sức, rèn luyện kỹ năng làm bài với các đề thi hay, chất lượng đồng thời giúp các em hệ thống lại kiến thức đã học, Trường THPT Chuyên Khoa học Tự nhiên tổ chức kỳ thi THI THỬ VÀO LỚP 10 CHUYÊN

Thời gian thi thử: Chiều Thứ Bảy và cả Chủ Nhật – ngày 18, 19/02/2023

Địa điểm thi:
Trường THPT Chuyên Khoa học Tự nhiên , 182 Lương Thế Vinh, Thanh Xuân, HN

- Số báo danh, vị trí phòng thi được nhà trường nhắn tin tới số điện thoại của phụ huynh khi đăng ký dự thi trước ngày thi 01 ngày, danh sách phòng thi dán tại bảng tin nhà A-B.

- Đáp án được phát ngay sau khi hết giờ làm bài thi. Kết quả sẽ được nhà trường nhắn tin tới số điện thoại của phụ huynh khi đăng ký dự thi và trả bài sau 07 ngày (không kể ngày nghỉ) tại Văn phòng nhà A-B.

(Click vào ảnh để xem ảnh với kích thước đầy đủ)

Thời gian thi các môn như sau:

Môn thi
Giờ thi
Thời gian
Hình thức thi
Chiều Thứ 7
(18/02/2023)
Toán 1 (Toán chung)
13.30 - 15.30
120 phút
Tự luận​
Ngữ văn
15.45 - 17.45
120 phút
Trắc nghiệm và tự luận
Sáng Chủ nhật
(19/02/2023)
Toán 2 (Toán chuyên)
8.30 - 11.00
150 phút
Tự luận​
Sinh học
8.30 - 11.00
150 phút
Tự luận​
Chiều Chủ nhật
(19/02/2023)
Vật lý
13.30 – 16.00
150 phút
Tự luận​
Hóa học
13.30 – 16.00
150 phút
Tự luận​
Đăng ký thi: Học sinh hoặc phụ huynh học sinh đăng ký trực tuyến trên Google form sau

Form đăng ký dự thi sẽ được đóng lúc 23:59 thứ Hai ngày 13/02/2023, sau thời gian này học sinh/phụ huynh không thể đăng ký dự thi và nhà trường không nhận đăng ký trực tiếp. Khi đăng ký phụ huynh cần điền đầy đủ các thông tin trong đó lưu ý mỗi số điện thoại của phụ huynh chỉ sử đăng ký cho 01 học sinh, số điện thoại đăng ký phải là các số thuộc nhà mạng Vina, Mobi và Viettel (nhà trường sẽ hủy đăng ký của các học sinh khác có cùng một số điện thoại của phụ huynh sau khi nhà trường kiểm tra), đồng thời đây là số điện thoại để nhà trường gửi tin nhắn thông tin dự thi và kết quả thi nên các phụ huynh cần chú ý điền chính xác trên Google form.

ĐT hỗ trợ thông tin trong giờ hành chính: 024.35532609

Lệ phí: 150.000đ/1 môn thi; các phụ huynh cần chuyển khoản ngay khi đăng ký dự thi bằng hình thức chuyển khoản đến tài khoản sau

Tên tài khoản: Trường THPT Chuyên Khoa học Tự nhiên

Số tài khoản: 0711000241486

Tại ngân hàng TMCP Ngoại thương Việt Nam (Vietcombank) - Chi nhánh Thanh Xuân

Cú pháp chuyển khoản (nội dung giao dịch): Số điện thoại (của phụ huynh điền Google form) Họ và tên (học sinh dự thi) Ký hiệu của các môn dự thi (giữa các thông tin có dấu cách). Ký hiệu các môn dự thi được quy định là T1: Toán 1 (Toán chung cho tất cả các học sinh dự thi các môn chuyên); V: Ngữ văn; T2: Toán 2 (Toán chuyên cho các học sinh dự thi chuyên Toán hoặc chuyên Tin); S: Sinh học; L: Vật lý; H: Hóa học. Ví dụ: 0909090909 Nguyen Van An T1 V T2 H

Khi chuyển khoản thành công phụ huynh cần chụp lại ảnh thông báo của ngân hàng để upload khi điền thông tin đăng ký dự thi trên Google form.

Lưu ý: Nhà trường không hoàn trả lệ phí dự thi sau khi học sinh/phụ huynh đã chuyển khoản trong mọi trường hợp (trừ khi nhà trường phải hủy cả kỳ thi do các điều kiện bất khả kháng).

Học sinh và phụ huynh có thể xem sơ đồ phòng thi trên website: http://hsgs.edu.vn sau khi nhà trường nhắn tin số báo danh và vị trí phòng thi các môn (có thể học sinh thi các môn ở các phòng thi khác nhau).

bomon

Xe tăng
Cho con thi và học chuyên là cụ đã định hướng cho con một con đường rất khó khăn và vất vả. Nếu con đam mê, thì hãy để cho con tự lưa chọn, con k thì nên cân nhắc! Con mình học chuyên Hoá, con được chọn vào đội tuyển củ trường từ đầu năm lớp 10. Học ngày 3 ca hoá, có hôm thức trắng đêm để làm bài, ngoài học ra k còn màng đến thứ gì. Mình nhìn vừa ái ngại vừa thương con, nhưng là đam mê của nó nên mình để con tự lựa chọn. Sau khi thi vòng thành phố, kết quả cũng ổn tốt nhưng mình không muốn nó tiếp tục, có quá nhiều rủi ro, vất vả vô cùng, và tốn kém nữa. Nghĩ đi nghĩ lại, mục đích của mình là mong muốn con hạnh phúc, sao lại chọn con đường khó như vậy? Cũng là chỉ lấy cái giải để vào đại học thôi mà? Sao phải quá vất vả? Nhiều cháu cố thi vào các trường tốp 1, nhưng khi ra trường rồi cũng có được việc làm tốt đâu nếu nói mẹ k có điều kiện chạy được chỗ làm tốt. Trong khi đó, nếu thi không đoạt giải thì toang là chắc vì các môn khác đâu có học gì, thi là toi ngay. Sang giữa học kỳ 1? Lớp 11, Mình đã khuyên can con dừng ở đó nhưng nó cự tuyệt, cứ đòi tiếp tục. Bỏ ăn đóng kín phòng không cho ai vào nếu k cho nó học đội tuyển tiếp! Mình phải nhượng bộ đành cho nó học tiếp, hàng ngày vẫn cố thuyết phục nó thôi đội tuyển, hơn 1 tháng với mọi biện pháp nó mới chấp nhận thôi, lúc đầu nó vẫn giao động vì cô chủ nhiệm lớp cứ vận động đi học tiếp, tuy nhiên mình kiên quyết nên nó đành chịu, sau tuần đầu, tâm lý nó ổn hơn, sau 1 tháng thì bình thường, nó vui vẻ trở lại, có thời gian nghỉ ngơi, giải trí... nó nhìn lại chặng đường đã qua và nhận ra bôs mẹ có lí,
Chỉ là kể câu chuyện để cụ tham khảo thôi, các thứ tuyên truyền trên báo đề chỉ ngon lắm, nhưng thật sự thì toàn chông gai, và nhiều rủi ro như đi trên dây. Cháu nó cố gắng nhưng nếu thi không đậu thì sao? Khi đó phải học trường nó không muốn thì nhà như có tang đấy cụ ạ, Bài toán này khó lắm!
Mong cụ có lựa chọn phù hợp cho con, và chúc cụ đạt được nguyện vọng!
Chả thấy ý kiến của F1, toàn ý kiến chủ quan của cụ là vất vả quá, với rủi ro? Nó đam mê sao lại ngăn cấm nó cố gắng chỉ vì cụ nghĩ là như thế là vất vả quá, lớp 11 an toàn rồi còn cấm nó thi HSG, tức là nó phải sống vui vẻ theo cách của cụ mới được công nhận là sống vui vẻ rồi. Cụ cấm được nó rồi nhẽ nó chày cối với cụ mãi, thôi thì bỏ qua bảo bố mẹ có lý chứ sao nữa.

Em không thấy tí ti nào sự tôn trọng ý kiến của con ở đây cụ ạ.

maitung

Xe buýt
Chả thấy ý kiến của F1, toàn ý kiến chủ quan của cụ là vất vả quá, với rủi ro? Nó đam mê sao lại ngăn cấm nó cố gắng chỉ vì cụ nghĩ là như thế là vất vả quá, lớp 11 an toàn rồi còn cấm nó thi HSG, tức là nó phải sống vui vẻ theo cách của cụ mới được công nhận là sống vui vẻ rồi. Cụ cấm được nó rồi nhẽ nó chày cối với cụ mãi, thôi thì bỏ qua bảo bố mẹ có lý chứ sao nữa.

Em không thấy tí ti nào sự tôn trọng ý kiến của con ở đây cụ ạ.
học đội tuyển nhất là các môn tự nhiên thực sự mệt mỏi và tốn kém đấy cụ. mang tiếng luyện thi hsg cho thành phố nhưng toàn bố mẹ phải bỏ tiền ra thuê giáo viên. e biết có lớp luyện thi hsg quốc gia môn Hoá thọc phí cho thày giáo gần chục củ/buổi. ngoài tốn kém và mệt mỏi còn 1 yếu tố nữa là nhỡ con ko đạt đc thành tích như kỳ vọng cũng sẽ ảnh hưởng đến tâm lý

caisua

Xe lăn
chuyên sở với trg chuyên của đại học nó cũng khác nhau mà cụ. luyên ko đúng lò thì cũng dễ trượt -:)
Em cũng ko biết nhiều nhưng thường đỗ KHTN hoặc Ams thì sẽ đỗ SP. Con nhóc nhà em vừa thi năm vừa rồi cũng vậy, chỉ ôn vào CNN và đỗ CNN là đỗ luôn SP. Ams thì em ko rõ vì bọn nó ko thích nên ko thi

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech
Việc tư vấn này khá khó, điều cần nhất là hiểu về năng lực và sở thích, sở trường, sở đoản của bạn nhỏ thì không có thông tin ạ
Cụ định hướng sớm là chuẩn quá rồi.

maitung

Xe buýt
Em cũng ko biết nhiều nhưng thường đỗ KHTN hoặc Ams thì sẽ đỗ SP. Con nhóc nhà em vừa thi năm vừa rồi cũng vậy, chỉ ôn vào CNN và đỗ CNN là đỗ luôn SP. Ams thì em ko rõ vì bọn nó ko thích nên ko thi
có khác đấy cụ ạ. khác từ cách thi lẫn đề thi. trg 3 trg chuyên thì sư phạm có vẻ nhẹ nhất. cnn học khá nặng do phải học đều các môn

safenoodles

Xe cút kít
Em nhờ các bố , mẹ nào biết trung tâm hay thầy cô nào luyện thi chuyên ( toán ) vào cấp 3 , cho em xin địa chỉ hoặc số điện thoại với ạ , F1 nhà em năm nay lớp 8 đang cần luyện sớm ạ , thank all
F1 nhà em học thầy tabacvip8x từ năm lớp 6, giờ con lớp 12, em vẫn cho con học thầy vì trình độ của con giỏi lên trông thấy ạ.
Em gửi cụ đt của thầy Tá Bắc:+84 33 9078888

Ter

Xe buýt
Em nghĩ như thế này, cụ chủ muốn con thi chuyên thì trước tiên cụ phải xác định được học lực của con cụ đã (thực lực nhé, ko phải là điểm trên lớp)
3 môn cơ sở: Toán - Văn - Anh; xác định ít nhất là 25đ
Môn chuyên: 8đ
Nếu 3 môn cơ sở, con cụ luôn đạt mức đó từ lớp 6 (có độ ổn định) thì lúc đó hãy nghĩ tới thi chuyên
Nếu cụ chủ muốn F1 học trường chuyên để có môi trường tốt, CV tốt giúp cho việc du học sau này thì ok chứ muốn F1 học chuyên để đi thi HSG quốc gia thì nên cân nhắc vì học căng và học lệch

VCHDHN

Xe container
Uỵch phát thi chuyên, lại là chuyên toán. Em đoán f1 nhà thớt học lực rất tốt😀

thuyhtt

Xe tăng
Em vừa post ở dưới cụ ạ. Cụ cần tư vấn gì pm cho em
Cảm ơn cụ, nhóc nhà em đang lớp 8, con học cô Mai trên lớp và học thêm nhà cô tuần 1 buổi. Ngoài ra ở nhà mẹ con vật nhau vì đầu lớp 8 con mới quyết định chọn thi chuyên Hóa Ams. Lớp con nhiều bạn học từ lớp 7, thậm chí lớp 6. Ko biết bạn có nên cơm cháo gì ko.

Ba trường này nhà ở quanh Ams là cân tất :))

Ngày em học cấp 3 có mấy bạn nhà cách trường 15 hàng ngày vẫn đạp xe đi học.
Các cụ cho f1 vào ams mục đích là du học phải ko ợ. Hay thì đại học 100% đậu ạ